สำหรับปี2555 นี้ น่าซื้อ LTF ได้แล้วยัง???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 116

สำหรับปี2555 นี้ น่าซื้อ LTF ได้แล้วยัง???

โพสต์ที่ 1

ผมไม่ชอบซื้อเฉลี่ย ทุก ๆ เดือน และคิดว่า ปีนี้ ดัชนีเต็มที่ ก็ 1100 ไม่น่าจะผ่าน มันผ่านมาเฉยเลยครับ ก็รอโอกาสอยู่ก็ไม่ได้ซื้อสักที ตอนนี้เลยตัดสินใจซื้อไปนิดนึงที่ ดัชนี 1281.81 วัน26/10/55 เมื่อวานก็ซื้อไปอีกนิด ดัชนี 1293.80 กำลังรอดัชนีที่ 1260 จะซื้อหมดจำนวนเลยจะได้เห็นไหมครับที่ 1260????? :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
dr1
Verified User
ผู้ติดตาม: 31

Re: สำหรับปี2555 นี้ น่าซื้อ LTF ได้แล้วยัง???

โพสต์ที่ 2

คิดเหมือนลุงขวดเลยครับ
ปีที่แล้วเลยไม่ได้ซื้อเลย
ปีนี้ก็เพิ่งมาซื่อที่ราวๆ1290
น่าจะขึ้นอีกจากพวกกองทุนพวกนี้กะมนุษย์เงินเดือนตัดสินใจปลายปี

อยากซื้ออเบอร์ดีน
แต่ก็ไปเสร็จสีม่วงเจ้าเก่า
ทั้งที่ผลงานก็งั้นๆ
samatah
ลุงขวด

Re: สำหรับปี2555 นี้ น่าซื้อ LTF ได้แล้วยัง???

โพสต์ที่ 3

ผมก็ซื้อกับ bank สีม่วงเหมือนกัน เพราะชอบระบบ easy net นะครับ ง่ายมากโดยเฉพาะ easy fund แถมให้ซื้อผ่านบัตรเครติด ด้วย ได้แต้มไปแลกซื้อของได้อีก ยอมรับการบริหารก็ไม่เก่งเท่าไหร่แพ้เขาอยู่เรื่อย ๆ :wink: :wink: :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

Aberdeen ซื้อผ่านบัตร credit citibank ได้ครับ

แบงสีม่วง กับ สีเขียว ผลงานไม่ดีจริงๆ ครับ
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 5

ปีนี้กะว่าจะซื้อของแบงก์เหลืองครับ
รอ shock sale หลัง งบ q3 ออกครบ...
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ลุงขวด เขียน:ผมไม่ชอบซื้อเฉลี่ย ทุก ๆ เดือน และคิดว่า ปีนี้ ดัชนีเต็มที่ ก็ 1100 ไม่น่าจะผ่าน มันผ่านมาเฉยเลยครับ ก็รอโอกาสอยู่ก็ไม่ได้ซื้อสักที ตอนนี้เลยตัดสินใจซื้อไปนิดนึงที่ ดัชนี 1281.81 วัน26/10/55 เมื่อวานก็ซื้อไปอีกนิด ดัชนี 1293.80 กำลังรอดัชนีที่ 1260 จะซื้อหมดจำนวนเลยจะได้เห็นไหมครับที่ 1260????? :D
ปีก่อน ๆ ผมเคยรอหุ้นตกแล้วคิดจะซื้อ LTF ยิ่งรอมันยิ่งไม่ลง ยิ่งขยับขึ้นไป

ผมว่าวิธีซื้อเฉลี่ยก็เป็นวิธีที่ดีอย่างหนึ่งครับ อีกมุมหนึ่งถ้าเรามองว่าเป็นการถือระยะยาวแล้ว จะว่าไปไม่ว่าจะซื้อที่ SET ระดับเท่าไหร่ที่ไม่ได้ต่างกันมาก ๆ เวลาคิดเป็น NAV ออกมามันก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ ฉะนั้นถ้าไม่คิดมากจะซื้อทีเดียวจบก็อาจจะได้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 7

kongkiti เขียน:ปีนี้กะว่าจะซื้อของแบงก์เหลืองครับ
รอ shock sale หลัง งบ q3 ออกครบ...
แบงค์เหลืองมีอยู่กองหนึ่งเพิ่งปันผล 1 บาท มองอีกมุมหนึ่งถ้าซื้อก่อน ก็เอาเงินปันผลมา "เวียนเทียน" ซื้อเพิ่มได้อีกรอบ

แต่จะแนะนำว่าดูผลงานบ้างก็ดีครับ จริงอยู่ผลงานในอดีตไม่ได้บอกอนาคต แต่มันก็พอจะบอกฝีมือผบห.กองได้ กองที่ผลตอบแทนอันดับหนึ่งกับสิบนี่ ผลตอบแทนตั้งแต่ต้นปี ต่างกันเป็น 10% เลยครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 8

บางทีผมจะดูว่าผลตอบแทน 5, 3, 1 ปีของเค้าเป็นยังไง คือดูยาว ๆ บางกองที่ดี ๆ ถึงจะมีแกว่งไปบ้าง แต่ก็จะไม่หลุดจนน่าเกลียดครับ เพราะถ้าดูผลงานในช่วงสั้น ๆ บางกองติดอันดับหนึ่งแล้วก็หายไปเฉย ๆ แบบกู่ไม่กลับก็มีครับ

แต่ผมจะซื้อผสมกันสองกองเสมอครับ กันความผิดพลาดของคนบริหาร เพราะเราไม่มีทางรู้ว่าถ้าเปลี่ยนคน ผลงานจะเป็นอย่างไร ปีก่อนผมเลือกกองที่บริหารโดยผจก.กองทุนเลือกหุ้นกับกองที่ซื้อหุ้นตาม SET50 กองหลังนี่ปีนี้ผลงานตกลง ส่วนหนึ่งน่าจะเพราะมีหุ้นน้ำมันอยู่มากตาม market cap ของหุ้นใน SET50 และปีนี้หุ้นน้ำมันราคาไม่ค่อยไปไหน

ถ้าจะดูให้ละเอียดอีก ก็เจาะเข้าไปดูหุ้นที่เค้าถือเลย ถึงจะไม่อัพเดท แต่ก็พอจะบอกอะไรได้บ้างครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 9

แล้วเมื่อไหร่ ดัชนี จะลงถึง 1260 ครับ.....พวกดูกราฟเก่งเก่ง ช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมจะได้รอเตรียมเงินไว้ ไม่อย่างนั้นเดี๋ยว เอาไปซื้อหุ้นหมด :oops: :oops: :oops:
Mrkwan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

แล้ว RMF ล่ะครับ ลุงขวด ไม่ได้ซื้อหรือครับ?

เรียนถามลุงขวดหน่อยครับ ถึงเหตุผลที่ไม่ซื้อ RMF หรือซื้อน้อยกว่า LTF
(เห็นลุงขวดพูดถึงแต่ LTF อย่างเดียว)
If a business does well,
the stock eventually follows...
ลุงขวด

โพสต์ที่ 11

พวก RMF ผมมีซื้อครับ ถึงแม้นจะอายุเกิน 55 ปีแล้ว ผมซื้อ RMF เป็นแบบ ลงทุนในตราสารหนี้หรือพันธบัตรรัฐบาลครับ เลยไม่กังวล...ผมเสียภาษีอัตราสูงสุดที่ 37% ซื้อพวกนี้ไปปีที่แล้ว รวม 9 แสนบาท เป็น SCBBR1 5แสนบาท และ SCBLTT 4แสนบาท....ผลตอบแทน SCBBR1 ได้ปีละ 2.5% ส่วน SCBLTT ให้ 13% ครับ จะเห็นว่า ไม่เก่งเท่าไหร่ :cry: :cry: :cry:

ถ้าลงทุนแบบผม ก็ ปลอดภัยดี ผมชอบปลอดภัยไว้ก่อน ไม่ใช่ลงทุนซื้อหุ้นทั้งหมด (RMFและLTF).... :D :D :D
Mrkwan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณลุงขวดมากครับ ลุงขวดรอบคอบมากจริงๆครับ
ของผม ส่วนใหญ่จะเน้นซื้อ RMF SET50 แล้วค่อยมา switch เป็นกองทุนพันธบัตร ถ้าช่วงนั้น รู้สึกว่า SET มันขึ้นมากเกินไป แต่หลายครั้ง พอ switch แล้ว SET ก็ยังขึ้นไปอีก
และผมก็ซื้อกองทุนทั้ง LTF , RMF ของแบงค์สีม่วงเหมือนกันครับ เพราะใช้ EasyNet แต่ปีที่แล้ว เริ่มซื้อของแบงค์อื่นบ้าง เพราะผลตอบแทนของแบงค์สีม่วง ไม่ค่อยดีครับ
If a business does well,
the stock eventually follows...
ลุงขวด

โพสต์ที่ 13

ปีนี้ตั้งใจจะซื้อ SCBBR1 5 แสนบาท และ SCBLT1 4 แสนบาท.....ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยเพราะ ทาง BBL จะออกกองทุน RMF แบบ ลงทุนในหุ้นกลางและเล็ก เขาเรียกว่า B-sm RMF ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเปลี่ยน SCBLT1 เป็น B-sm RMF อยู่ หมดเขตจองซื้อในวันที่ 16/11/55 นี้ครับ :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 14

ตกลงไปซื้อ B-sm-RMF แล้วครับ ปีนี้ซื้อเต็ม 5 แสนบาทเลยครับ เขาบอกซื้อเป็นบัตรเครดิตได้ ผมก็ไปจัดการเสร็จไปแล้ว....ส่วน LTF ของไทยพาณิชย์ก็ต้องซื้อเป็น SCBLT1 หมายถึงลงทุนหุ้น 70% ....ปีนี้เลยซื้อหุ้นทั้งหมด ทั้ง RMF และ LTF ไม่ได้ปรับเหมือนปีก่อน ๆ ที่ซื้อ ตราสารหนี้ไว้ครึ่งนึง....ไม่รู้อนาคตจะเป็นอย่างไร :oops: :oops: :oops:
โพสต์โพสต์