ภาษีกำไรจากการลงทุนและเงินปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ภาษีกำไรจากการลงทุนและเงินปันผล

โพสต์ที่ 1

เห็นปีหน้าอเมริกาจะมีเรียกเก็บภาษีกำไรจากการลงทุนและเงินปันผลแต่ยังไม่เห็นใครพูดถึงสักเท่าไร ใครพอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมั้ยครับ เราอาจจะเห็นแรงขายแรงๆช่างปลายปีนี้ก็ได้นะผมว่า
vim
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

Re: ภาษีกำไรจากการลงทุนและเงินปันผล

โพสต์ที่ 2

สำหรับตลาดหุ้นไทย กำไรจากการซื้อขายเกิดขึ้นที่เมืองไทยไม่ใช่อเมริกา เลยต้องเสียภาษีของไทย นโยบายของฝั่งนั้นเลยไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ
Vi IMrovised
blackninja

Re: ภาษีกำไรจากการลงทุนและเงินปันผล

โพสต์ที่ 3

vim เขียน:สำหรับตลาดหุ้นไทย กำไรจากการซื้อขายเกิดขึ้นที่เมืองไทยไม่ใช่อเมริกา เลยต้องเสียภาษีของไทย นโยบายของฝั่งนั้นเลยไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ
เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นนักลงทุนสัญชาติอเมริกันทั้งบุคคลและสถาบัน ไม่ว่าจะไปลงทุนที่ประเทศไหนแล้วมีกำไรจะต้องถูกเก็บภาษีด้วยนะครับ
kasam
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

blackninja เขียน:เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นนักลงทุนสัญชาติอเมริกันทั้งบุคคลและสถาบัน ไม่ว่าจะไปลงทุนที่ประเทศไหนแล้วมีกำไรจะต้องถูกเก็บภาษีด้วยนะครับ
จะเจอหรือ ? สรรพากรของ USA จะรู้ได้ไง ? ....ผมคิดว่ายากมากครับที่จะรู้
blackninja

โพสต์ที่ 5

นั่นนะสิครับ ผมก็ทราบแต่ว่าเก็บแต่ไม่ทราบว่าจะมีขั้นตอนอย่างไร ไปหาดูข้อมูลก็เจอแค่จะเริ่มเก็บต้นปีหน้าเป็นต้นไป และเท่าที่รู้มาเก็บโหดด้วยนะครับ บางคนว่าจะต้องขายตัวกำไรให้หมดภายในปีนี้
blackninja

โพสต์ที่ 6

เมื่อคืนมาตราการภาษีเริ่มจะมีผลกระทบกับตลาดหุ้นในนิวยอร์คแล้วนะครับ
blackninja

โพสต์ที่ 7

ขุดขึ้นมาเตือนกันอีกสักที เค้าเริ่มขายกันแล้วนะครับ

http://www.cnbc.com/id/49735249
Multi_Plus
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

.
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 9

kasam เขียน:
blackninja เขียน:เท่าที่ทราบมาถ้าเป็นนักลงทุนสัญชาติอเมริกันทั้งบุคคลและสถาบัน ไม่ว่าจะไปลงทุนที่ประเทศไหนแล้วมีกำไรจะต้องถูกเก็บภาษีด้วยนะครับ
จะเจอหรือ ? สรรพากรของ USA จะรู้ได้ไง ? ....ผมคิดว่ายากมากครับที่จะรู้
ดูที่เงินเข้าออกนอกประเทศก็ได้มั๊งครับ
อย่างไทยเวลาไปลงทุนต่างประเทศ เค้าก็ดูแบบนี้ ถ้าไปกำไรหุ้น ตปท. มา เค้าก็เก็บ cap gain เหมือนกันครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

yoyo เขียน:
ดูที่เงินเข้าออกนอกประเทศก็ได้มั๊งครับ
อย่างไทยเวลาไปลงทุนต่างประเทศ เค้าก็ดูแบบนี้ ถ้าไปกำไรหุ้น ตปท. มา เค้าก็เก็บ cap gain เหมือนกันครับ
Australia คล้ายๆกันกับ USA ครับ
การส่งเงินออกนอกประเทศต้องแจ้งว่าเพื่อธุรกรรมอะไร เพื่อการลงทุนอะไร หรือเป็นค่าใช้จ่ายโอเวอร์ซี
หากการซื้อหุ้นผ่านโบรกในประเทศ โบรกเกอร์ก็จะส่งรายงานให้เรา ส่งรายการภาษี ให้กับ Tax Department ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
เบื๊อก

โพสต์ที่ 11

dome@perth เขียน:
yoyo เขียน:
Australia คล้ายๆกันกับ USA ครับ
การส่งเงินออกนอกประเทศต้องแจ้งว่าเพื่อธุรกรรมอะไร เพื่อการลงทุนอะไร หรือเป็นค่าใช้จ่ายโอเวอร์ซี
หากการซื้อหุ้นผ่านโบรกในประเทศ โบรกเกอร์ก็จะส่งรายงานให้เรา ส่งรายการภาษี ให้กับ Tax Department ครับ
ตามที่ผมเข้าใจนะครับ Australia นี่เก็บภาษีจากรายได้ทั่วโลกตาม residency คือขึ้นอยู่กับว่าอาศัยอยู่ในประเทศเขาในขณะนั้นหรือเปล่า ขณะที่ US จะเก็บภาษีตาม citizenship คือเก็บจากรายได้ทั่วโลกตามความเป็นพลเมืองของเขา โดยจะเก็บหมดไม่ว่าจะอาศัยอยู่ในประเทศเขาหรือไม่ และไม่ว่าจะเอารายได้เข้าประเทศหรือเปล่านะครับ นี่ก็ว่ากันว่าเป็นสาเหตุนึงที่ทำให้ FB co-founder Eduardo Saverin โอนสัญชาติไปเ็ป็นประชากรสิงคโปร์แทนนะครับ

ถามว่ารายได้จากนอกประเทศเขาจะตามเก็บได้ไหม ซึ่งก็คงยากถ้าเป็นรายได้ยิบย่อย แต่ก็อย่าให้เขาจับได้ละกัน ผมมีเพื่อนคนอเมริกันทำงานอยู่ต่างประเทศ พวกนี้รายงานรายได้ต่างประเทศถูกต้องครบถ้วนหมด ไม่มีหลบ
The size of your dreams must always exceed your current capacity to achieve them.
Ellen Johnson Sirleaf
โพสต์โพสต์