แนะนำด้วยค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thansitas
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งจะเป็นมือใหม่หัดเล่น ไม่ทราบว่าอยากอบรมคอร์ดนี้ด้วย ทำอย่างไรค่ะ แนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
wigraipat

Re: แนะนำด้วยค่ะ

โพสต์ที่ 2

ไปอ่านหนังสือก่อนครับ จากนั้นหัดอ่านงบของบริษัท
อ่านๆไปก่อนไม่รู้เรื่องก็ไม่เป็นไร มาถามพี่ๆในนี้ได้คับ
ถึงลงเรียนคอร์สการลงทุนเน้นคุณค่ามันก็ไม่ได้การันตีว่าจะประสบความสำเร็จน่ะคับ
ถ้าเราไม่เข้าใจเบื้องต้นมาก่อนอาจจะเรียนตามไม่ทัน หรือได้ความรู้น้อยเมื่อเทียบกับความรูู้อาจารย์คับ
ในการลงทุนมันต้องใช้ศาสตร์และศิลป์เยอะคับ รวมถึงใช้ความมานะพากเพียรด้วยคับ
สู้ๆคับ
ตอนนี้เริ่มอะไรไปแล้วบ้างคับ
Vunny
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ลองหาหนังสือซื่อตีแตกมาอ่านครับ เสร็จแล้วลองดูว่ามีบริษัทไหนที่เราคิดว่าน่าสนใจ แล้วก็ลองเอามาวิเคราห์ดูครับ อย่าพึ่งไปมองเรื่องตัวเลขมากนัก ลองดูเรื่องคุณภาพของบริษัทเป็นหลัก ว่าหลังจากที่เราวิเคราะห์แล้วเราอยากเป็นเจ้าของบริษัทนั้นหรือไม่
Stock lover

โพสต์ที่ 4

value investing from Gaham to Buffet and beyond, the little book that build wealth, หนังสือของpeter lynich หรือ ของคนที่เขียนเกี่ยวกับ buffet หนังสือประเมินมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ของคุณ สุมาอี้ แล้วก็หนังสือของ อาจารย์ ภาพร พี่พรชัย ถ้าเข้าใจพวกนี้หมดผมว่า theory คุณผ่านแล้วครับ ที่ก็เหลือภาคปฏิบัติ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

Warren Buffett and the interpretation of financial statements ... ผมว่าเล่มนี้ อ่านง่ายสุดสำหรับงบการเงินเบื้องต้นและไม่มีพื้นฐานมาก่อน .. งบการเงินเหมือนเป็นภาษาธุรกิจครับ ถึงแม้เราจะเชื่อว่าควรวิเคราาะห์คุณภาพกิจการโดยไม่ดูตัวเลขสำคัญ แต่ก็เหมือนจิตรกรที่วาดภาพ โดยสื่อสารให้คนอื่นเข้าใจไม่ได้ (เอ่อ ... พูดไปพูดมา เหมือนไม่เกี่ยวกัน = =!) ... สรุป ต้องวิเคราะห์เป็นทั้งศาสตร์ (การเงิน/ตัวเลข) และศิลป์ (คุณภาพกิจการ) ครับ

http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... goryId=364
Invincible MOS is knowing what you're doing
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 6

1. หุ้นที่เติบโตทุกปี ทั้งยอดขายและยอดกำไร
2. พยายามตีแตกปีละตัว สองตัวก็พอแล้ว
3. พอตีแตกแล้ว ซื้อให้มากที่สุด เท่าที่จะมากได้
4. ไปประชุม AGM ให้รู้จักเจ้าของ โดยหาคำถาม และ ถามในที่ประชุม
5. หลังประชุมพยายามนอกรอบ ดูนิสัยของผู้บริหาร
6. ไป opp day ตอนนี้ไม่ต้องไปก็ได้ ดู ในเวปได้แล้ว
7. อ่านงบดุล พยายามศึกษาให้มากหน่อย
8. ดูกราฟ ถึงแม้จะไม่เก่ง ก็ ดู แนวโน้มได้บ้าง
9. พยายามเลือกบริษัทฯ ที่มีหนี้น้อย ๆ มีเงินสดมาก ๆ มีทรัยพ์สินมากกว่าหนี้สิน
10. หนี้สินต่อทุนควรไม่ให้เกิน 1 ต่อ 1 ให้พยายามอยู่ในระดับต่ำที่สุด

ถ้าทำได้เท่านี้ หาได้ ก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
manhaha

โพสต์ที่ 7

ลุงขวด เขียน:1. หุ้นที่เติบโตทุกปี ทั้งยอดขายและยอดกำไร
2. พยายามตีแตกปีละตัว สองตัวก็พอแล้ว
3. พอตีแตกแล้ว ซื้อให้มากที่สุด เท่าที่จะมากได้
4. ไปประชุม AGM ให้รู้จักเจ้าของ โดยหาคำถาม และ ถามในที่ประชุม
5. หลังประชุมพยายามนอกรอบ ดูนิสัยของผู้บริหาร
6. ไป opp day ตอนนี้ไม่ต้องไปก็ได้ ดู ในเวปได้แล้ว
7. อ่านงบดุล พยายามศึกษาให้มากหน่อย
8. ดูกราฟ ถึงแม้จะไม่เก่ง ก็ ดู แนวโน้มได้บ้าง
9. พยายามเลือกบริษัทฯ ที่มีหนี้น้อย ๆ มีเงินสดมาก ๆ มีทรัยพ์สินมากกว่าหนี้สิน
10. หนี้สินต่อทุนควรไม่ให้เกิน 1 ต่อ 1 ให้พยายามอยู่ในระดับต่ำที่สุด

ถ้าทำได้เท่านี้ หาได้ ก็จะประสบความสำเร็จได้ครับ :D :D :D
ช่วยขยายความให้หน่อยครับลุงขวด ซื้อตัวเดิมเพิ่มหรือครับ หรือไปขุดหุ้นตัวใหม่ :?:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 8

manhaha เขียน:
ลุงขวด เขียน:1. หุ้นที่เติบโตทุกปี ทั้งยอดขายและยอดกำไร

ช่วยขยายความให้หน่อยครับลุงขวด ซื้อตัวเดิมเพิ่มหรือครับ หรือไปขุดหุ้นตัวใหม่ :?:
ผมลงทุนในหุ้นตัวเล็กและตัวกลางเป็นส่วนใหญ่ สภาพคล่องก็ไม่ค่อยมี เลยต้องซื้อแทบทุกวัน เช่นหลังสุด ผมตีแตกตัวหนึ่ง คือ ust เป็นหุ้นปันผลดี ไม่มีสภาพคล่อง ผมสะสมได้เป็นแสนหุ้นเลยครับ ที่สุด เขาขอออกจากตลาด และ ให้ราคาในระดับพอใจครับ ผมมาดูประวัติผมซื้อ ไม่เกินปี ได้กำไร มากพอควร ตอนนี้ ออกตลาดไปแล้ว ผมก็ขายให้เขาหมดในราคาที่เขาขอซื้อคืน :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 9

รายละเอียดไปหาอ่านในร้อยคนร้อยหุ้น นะครับ หุ้น UST ตอนนี้ ไม่มีการซื้อขาย และ ออกจากตลาดไปเรียบร้อยแล้วครับ :D :D :D
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ทำไม สังเกตดู เวลามีสาวๆมาถามแบบนี้ กระทู้จะคึกคักอย่างรวดเร็ว อิอิ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ผมว่าดูรายการ Money Channel ย้อนหลังที่เคยมีมาทั้งหมดก็ได้ความรู้เยอะนะครับ ถ้าเริ่มปวดตาก็ให้เปลี่ยนมานั่งอ่านหนังสือแทน หนังสืืือแนะนำก็มีเยอะในร้อยคนร้อยเล่ม แนะนำของ Peter Lynch ทุกเล่ม เพราะอ่านง่าย อย่าเพิ่งอ่านของ Philip Fisher เพราะอาจจะท้อเสียก่อน พวกหนังสือรวยได้ภายใน 30 วันหรือเล่นหุ้นผ่านโหราศาสตร์ พวกนี้ถ้าอยากอ่าน เอาไว้เป็นลำดับหลังๆ

การศึกษารูปแบบธุรกิจของแต่ละบริษัทก็เป็นสิ่งสำคัญ ผมว่าลองดูเทปพวก Oppday ( search ใน Google ว่า "oppday") จะทำให้เราเห็นภาพอะไรได้มากขึ้น ถ้าไม่รู้จะเลือกดูบริษัทอะไรก่อน ก็ลองเลือกจากอุตสาหกรรมที่เราสนใจ เข้าใจง่ายๆ ก่อน หัดเปิดดูงบการเงินบ่อยๆ ถ้างงก็มาถามในเว็บนี้ก็ได้ครับ

ค่อยเป็นค่อยไปครับ ไม่ต้องรีบร้อน

ขอให้โชคดี
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
teevalue

โพสต์ที่ 12

แนะนำอ่านในห้อง "คลังกระทู้คุณค่า" ครับ
patongpa

โพสต์ที่ 13

รอวิกฤตคนแห่ขายกันจนนิ่งแล้วค่อยทยอยรับตัวที่เล็งไว้

เออไปฟังคลิปคุณเหรัญญิกสมาคมสิครับทำแบบที่เค้าทำน่ะแหละเวิค
โพสต์โพสต์