รบกวนถามเรื่องการคำนวณดอกเบี้ยทบต้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
redcard
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามเรื่องการคำนวณดอกเบี้ยทบต้นครับ

โพสต์ที่ 1

ผมต้องขอบอกก่อนว่าเรื่องคำนวณผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ และเพิ่งเข้ามาศึกษาด้านการลงทุนแบบ VI ครับ ไปอ่านหนังสือศาสตร์แห่งบัฟเฟตต์ (ตรงนี้ไม่ทราบว่าผมชื่อหนังสือได้หรือเปล่า ถ้าผิดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ) เจอคำนวณแบบนี้อี้งไปเลยครับ

จากบทความในหนังสือบอกว่า ถ้าคุณมีกำไรปีละ 2,920 เหรียญเป็นเวลา 10 ปีต่อเนื่อง ในปีที่ 10 คุณจะได้รับเงินสะสมเท่ากับ 29,200 เหรียญ แต่นั้นหมายความว่าคุณไม่ได้ใช้เงินเลย แต่ถ้าลองคิดดู ถ้าคุณเอาเงินไปฝากธนาคารโดยได้อัตราดอกเบี้ย 8% ต่อปี ในสิ้นปีที่ 10 คุณจะมีเงินเท่ากับ 44,516.86 เหรียญ

คำถามของผมคือ ตัวเลข 44,516.86 นี่มายังไงครับ ผมคิดเท่าไหร่ก็ไม่เท่ากับ 44,516.86 เลยครับ คิดยังไงก็มากกว่าอยู่ดี รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: รบกวนถามเรื่องการคำนวณดอกเบี้ยทบต้นครับ

โพสต์ที่ 2

redcard

Re: รบกวนถามเรื่องการคำนวณดอกเบี้ยทบต้นครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ผมอยากได้วิธีการคำนวณครับ เผื่อว่าผมจะได้คิดคำนวณด้วยตัวเองได้ครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

search google ครับ เรื่องง่ายๆแค่นี้
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

การคิดดอกเบี้ยทบต้น ใช้ Excel คิดก็ได้ครับ ง่ายๆ

ต้นปีที่ 1 มีเงิน 2920 ปลายงวดจะได้ดอกเบี้ย 2920 * 8% = 233.60 เหรียญ รวมเป็นเงิน 3153.60 เหรียญ
ต้นปีที่ 2 มีเงินแล้ว 3153.60 เหรียญ และมีรายได้เข้ามาอีก 2920 เหรียญ รวมเป็น 6073.60 เหรียญ ปลายงวดจะได้ดอกเบี้ยเป็น 6073.60 * 8% = 485.89 เหรียญ แล้วก็ทำไปเรื่อยๆจนครบ 10 ปีครับ

ผมคิดมาได้ 45,684.82 เหรียญ ซึ่งไม่ตรงกับในหนังสือ
ผมเข้าใจว่าในหนังสือนั้นคงหักภาษีดอกเบี้ยตามอัตราในประเทศอเมริกาด้วย เลยทำให้ตัวเลขไปตรงกันเป๊ะๆ
redcard

โพสต์ที่ 6

ผมได้รับคำตอบแล้วครับ เมื่อวานนี้ ผมได้รับคำชี้แนะจากอีกท่านนึง ซึ่งคำตอบที่ได้ตรงกับหนังสือเลยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าหนังสือพิมพ์ผิดหรือเปล่า แต่ลองไล่อ่านไปเรื่อยและคำนวณจากยอดอื่นต่อไปอีก ก็รู้ว่าหนังสือไม่ได้พิมพ์ผิดแน่นอน จึงมาหาว่าทำไมการคิดคำนวณถึงไม่ตรง ก็มีท่านอื่นมาชี้แนะว่า เงินที่นำไปฝากธนาคารนั้นไม่ได้ฝากเฉพาะตอนสิ้นปี แต่ฝากทุกเดือน และดอกเบี้ยของธนาคารก็ไม่ได้คิดแค่ตอนสิ้นปีเท่านั้น แต่ธนาคารคิดดอกเบี้ยทุกเดือน เมื่อลองนำแนวคิดนี้ไปคำนวณก็ได้ผลลัพธ์ที่ตรงกันครับ ...ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ได้เข้ามาชี้แนะครับ
โพสต์โพสต์