สำนักวิเคราะห์ทำแบบนี้ดูไม่ดีไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

สำนักวิเคราะห์ทำแบบนี้ดูไม่ดีไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

เข้าใจว่าใน disclaimer มีเขียนระบุ intention อะไรต่างๆ แต่ยังไง........................ให้เป้าหุ้นที่กองของตัวเองถืออยู่สูงๆ :?:
แนบไฟล์

M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
multipleceilings

Re: สำนักวิเคราะห์ทำแบบนี้ดูไม่ดีไหมครับ?

โพสต์ที่ 2

มีธนาคารกรุงเทพด้วย
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Akkapun
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: สำนักวิเคราะห์ทำแบบนี้ดูไม่ดีไหมครับ?

โพสต์ที่ 3

ไม่รู้ว่ามี conflicts of interest รึเปล่านะครับ แต่บทวิเคราะห์ของบัวหลวง เชียร์หุ้นตัวนี้บ่อยมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind

โพสต์ที่ 4

Hahaha this post made me laugh....human greed -_-
Its all about getting alpha.
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 5

คิดในอีกแง่หนึ่ง ในเมื่อบล.คิดว่ามันดีจริง ก็ไม่แปลกที่กองทุนในเครือจะถือหุ้นกันเยอะนะครับ
Vi IMrovised
nephilim

โพสต์ที่ 6

SlowLife เขียน:ไม่รู้ว่ามี conflicts of interest รึเปล่านะครับ แต่บทวิเคราะห์ของบัวหลวง เชียร์หุ้นตัวนี้บ่อยมาก
ตามกฎ โบรกไม่สามารถเขียนเชียร์หุ้นของตัวเองได้ไม่ใช่เหรอครับ
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เก็บไว้เป็นข้อมูลเลยครับผม ขอบคุณคร้าบ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
yakjabon

โพสต์ที่ 8

ส่วนตัวผมคิดว่าต้องลองกลับไปดูหนังสือชี้ชวนและสรุป port ของกองทุนนั้นๆอะครับ ถ้า fact sheet ของกองทุนก็เปิดเผยอยู่แล้วว่าเขานำเงินของกองทุนไปลงทุนกับ บล.บัวหลวง .. ก็ไม่ผิดอะไร เพราะถือว่าอธิบายแล้วว่านี่คือ strategy ของกองทุนเขา ส่วนผู้มาซื้อกองทุนถ้าไม่ชอบใจ ก็ไม่ต้องไปซื้อกองทุนเขาครับ .. (ผมก็ไม่ได้ลงทุนผ่านกองทุนเหมือนกัน มาออกความเห็น ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียแต่อย่างใด :B )
Invincible MOS is knowing what you're doing
KentaII

โพสต์ที่ 9

ในความจริงแล้ว บล. บลจ. และ ตัวธนาคาร มีการบริหารงานที่แยกกันชัดเจนครับ ซึ่ง บลจ.บัวหลวง ก็เป็นลูกค้าของ บล.บัวหลวง อีกที การให้เป้าหมายของหุ้นไหนเท่าไหร่นั้น ก็เป็นสิทธิ์ที่เขาจะให้ได้ เพียงแต่เราต้องพิจารณาว่าเหตุผลภายใต้ราคาที่เขาให้มานั้น สมเหตุสมผลหรือไม่ ตัวกองทุนของ บลจ. เองคาดว่าลงทุนหุ้นตัวนี้มานานแล้วนะครับ อาจเป็นเพราะเขาเห็นคุณค่าของตัวนี้ก็เป็นได้ ทำให้ราคาเป้ามันขนาดนั้น
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 10

ล่าสุดตัวนี้พี่เค้าให้เป้ากิโลที่ยี่สิบห้าแล้วท่าน :roll:
เร็วๆนี้ก็มีพี่บวกลุยหุ้นเล็ก
ผมว่ามันเป็นส่วนนึงของเกม ผู้เล่นแต่ละผู้เล่นมีข้อได้เปรียบเสียเปรียบต่างกัน
จะผิดเมื่อ Regulator บอกว่าผิด ไม่งั้นทำอะไรได้หมดไม่ผิดหรอก
ข้อจำกัดขึ้นกับ Regulator ซึ่งโดยส่วนมาก Regulator ก็สองมาตรฐาน (รึป่าว ไม่ทราบ)
value trap
รูปภาพ
nighthawks

โพสต์ที่ 11

ผมว่า บางที มันก็ยากนะครับว่าจะชี้ว่าเป็น conflict หรือ ไม่ conflict
house เดียวกัน อาจจะความคิดเหมือนกันก็ได้ ไม่แปลก

หุ้นที่ดี กองทุนของบลจ. เลยถือเยอะ
Upside เยอะ บล. เลยวิเคราะห์ เชียร์ให้ซื้อ
ดูยากครับ แต่ส่วนมาก เวลากลต. เข้าไปตรวจ เค้าน่าจะคอยเช็คไม่ให้มีข้อมูล รั่วไหลระหว่างกันนะครับ
naphas12

โพสต์ที่ 12

มันชัดเจนมาก ผมสังเกตุพฤติกรรมแบบนี้หลายครั้งแล้ว ถ้าจะกดตัวไหนก็จะให้เป้าต่ำกว่ารายอื่นๆ ชนิดนึกว่าไม่ใช่บริษัทเดียวกัน
ผ่านไปไม่นาน ให้เป้าสูงเว่อร์เลย
โพสต์โพสต์