เสวนาพิเศษ ขอชื่นชม คุณกวี ครับ สุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไทย จร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
โจโฉ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เสวนาพิเศษ ขอชื่นชม คุณกวี ครับ สุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไทย จร

โพสต์ที่ 1

ขอชื่นชม คุณกวี ครับสุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไทย

http://www.youtube.com/watch?v=NjtkpOsT2Ec
CARPENTER
ผู้ติดตาม: 1

Re: เสวนาพิเศษ ขอชื่นชม คุณกวี ครับ สุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไท

โพสต์ที่ 2

VI ในห้องนี้ ผมไม่อยากเอ่ยชื่อ (กลัวเอ่ยไม่หมด)
หลักการณ์แน่นกว่าคุณกวี คุณกวียังมีลักษณะบางอย่าง ที่เบลอๆ
netirut

Re: เสวนาพิเศษ ขอชื่นชม คุณกวี ครับ สุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไท

โพสต์ที่ 3

ผมเคยเข้าสัมมนาที่ตลาดฟังคุณกวี มีคำแนะนำที่ผมเห็นด้วยอันนึง
"อย่าเชื่อนักวิเคราะห์อย่างพวกผม ให้เชื่อตัวเอง"
เห็นด้วยครับ
โจโฉ

โพสต์ที่ 4

ผมว่าคุณกวี เป็นนักลงทุน คงสู้กับ VI ในห้องนี้ ไม่ได้หลอกครับ

แต่ผมว่าแก่เป็นคนยืนยันในเรื่องที่ว่า อย่าเชื่อนักวิเคราะห์ ได้ดีที่สุดเลยนะครับ

เพราะแก่คือ สุดยอดนักวิเคราะห์หุ้นไทย ในปีนี้...

อย่างที่กูรู VI บอกไว้นะครับ อย่าเชื่อ ตัวเลขตัวสุดท้าย (ลองดูลิ้งค์ที่คุณกวี) แต่ให้ดูบทวิเคราะห์

ว่าเอาข่าวอะไรมาให้ดู ผมว่าเราไม่ควรเชื่อใน นักวิเคราะห์ แต่เราควรดู บทวิเคราะห์ นะครับ
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

ผมดูสัมมนาออมไว้ในหุ้นฉบับviแล้วก็ว่าเค้าพูดได้ดีครับ
ทั้ง3ท่านเป็นนักวิเคราะห์แนวหน้าเห็นกันบ่อยมากทางมันนี่ชั่นแน่ว
แต่ยอมถอดหัวโขนออกมาพูดกันแบบนักลงทุนรายย่อย
แถมคุณกวียังบอกว่าอย่าเชื่อมาเก็ตติ้งที่โทรมาชวนซื้อขายหุ้นเพราะเป็นเหตุผลทางbusiness
แม้แต่นักวิเคราะห์เองก็ให้ฟังไว้เฉยๆ
เพราะถ้าออกpublicเมื่อไหร่ก็ราคาไปไกลแล้วไม่ใช่หุ้นviอีกต่อไป
ต้องวิเคราะห์ด้วยตัวเอง
แต่ยังลงไม่ลึกถึงรายละเอียด
ผมว่าถ้าจัดให้ลึกหน่อยก็น่าจะเป็นการวิเคราะห์รายsectorน่าจะดี
boom

โพสต์ที่ 6

ต้องยอมรับว่า คุณกวี สวมหมวก 2 ใบ แต่ยังไงผมว่าเขาก็เตือนสติได้ดีครับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

มาสารภาพว่าผมสนใจแต่พิธีกรสาวบนเวที.. :oops:
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

ผมมีความเห็นแย้งคุณกวีบางประเด็น

เรื่องการลงทุนยาว 30 ปี ผมคิดว่าเราไม่น่าจะยึดว่าจะถือหุ้นนานจนไม่ขาย Buffett ก็ยังมีขาย Buffett อาจจะมีข้อจำกัดเรื่องปริมาณพอร์ต ปริมาณหุ้น ไม่คล่องตัวเท่าเรา

ถ้าเกิดวิกฤตแบบปี 40 อีกครั้ง ไม่ว่าถือหุ้นบริษัทไหนก็คงขายก่อนละครับ

ลองนึกดูว่า เมื่อเราลงทุนเต็มจำนวนที่เราตั้งใจไว้แล้ว แต่พบบริษัทที่ดีเลิศในราคาถูกมากๆ เราจะทำอย่างไร ก็ต้องขายหุ้นเดิมทิ้งเพื่อนำเงินมาซื้อหุ้นใหม่จริงไหมครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ผมเห็นด้วยกับคุณกวีครับ โดยเฉพาะเรื่องแนวทาง การลงทุน สังเกตเห็นสิ่งที่คุณกวีเน้น

- พื้นฐานของตัวเองสำคัญ เราต้องรู้จักประหยัด
- การรวยเร็วๆนั้นผิดธรรมชาติ การรวยธรรมชาติมักจะไม่เร็วแต่เห็นผลในระยะยาว
- การอดทนเป็นคุณสมบัติของ VI ทั้งการอดทนรอซื้อหุ้นและการอดทนถือหุ้น
- การคิดบวกมีพลังที่จะทำให้เราสนุกและมีความสุขกับการลงทุน
- การเลือกหุ้นด้วยตัวเองนั้นสำคัญ แต่พูดไม่ไหวใน 2 ชั่วโมง
- นักลงทุนต้องเข้าใจว่าการลงทุนคือการเป็นเจ้าของกิจการ ให้คิดว่าธุรกิจเหล่านั้นในอนาคตจะอยู่ได้ไหม ใน 30 ปีข้างหน้า ความสามารถในการแข่งขันระยะยาวเป็นอย่างไร
- ต้องเรียนรู้ลักษณะธุรกิจของหุ้นที่ลงทุน ต้องรู้จริงในธุรกิจของบริษัทนั้นๆแบบละเอียด
- บริษัทที่ดี กับ หุ้นที่ดีต่างกัน หุ้นที่ดีคือหุ้นที่ Value มากกว่าราคา อย่าไปเชื่อนักวิเคราะห์ที่แนะให้ซื้อขาย แต่ให้เชื่อตัวเอง
- หุ้นที่ดีแม้ over value ก็ไม่ควรขายเพราะแนวโน้มหุ้นที่ยังดีอยู่ระยะยาวจริงๆหุ้นก็ขึ้นอยู่ดี -> ตรงนี้ผมคิดว่าแล้วแต่ Style ของแต่ละคนครับ สำหรับผมแล้ว ผมก็ขายประจำเพราะมักจะไปติดใจหุ้นตัวอื่น แต่ถ้าธุรกิจนั้นยังดีอยู่จริงๆเท่าที่เห็นราคาหุ้น ในระยะยาว ก็ไม่ลงนะครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
chatchai

โพสต์ที่ 10

เรื่องหุ้นดี ถ้าราคา Over Value แล้วไม่ขาย

ผมเห็นต่าง เพราะถ้าคิดแบบนั้น หมายความว่า ถ้าบริษัทที่ดี ราคาพื้นฐานไม่จำเป็น

Over แล้วไม่ขาย

ถ้าตอนซื้อละ Over แล้วซื้อได้ไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 11

ผมเห็นด้วยกับคุณฉัตรชัยครับ ถ้าเชื่อว่า "หุ้นที่ดีแม้ over value ก็ไม่ควรขาย
เพราะแนวโน้มหุ้นที่ยังดีอยู่ระยะยาวจริงๆหุ้นก็ขึ้นอยู่ดี" เราก็คงไม่ต้องประเมิน
มูลค่ากันแล้ว วิเคราะห์อุตสาหกรรมและบริษัทอย่างเดียวก็พอ เรื่อง margin of safety
ก็คงไม่ใช่สิ่งจำเป็น ที่ผ่านมา คนมักเชื่อแบบนี้เมื่อตลาดหุ้นขึ้นติดต่อกันนานหลายปี
เพราะคนเอาสิ่งที่เกิดขึ้นในหลายปีที่ว่ามาสรุปหากฎเกณฑ์ โดยลืมไปว่า
มันเป็นตลาดกระทิงซึ่งไม่ใช่ตัวแทนของสภาพตลาดโดยเฉลี่ย เรากำลังคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นในช่วงนี้
จะเกิดขึ้นต่อไปเรื่อยๆในอนาคต
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
kraikria

โพสต์ที่ 12

WEB เขียน:ผมเห็นด้วยกับคุณฉัตรชัยครับ ถ้าเชื่อว่า "หุ้นที่ดีแม้ over value ก็ไม่ควรขาย
เพราะแนวโน้มหุ้นที่ยังดีอยู่ระยะยาวจริงๆหุ้นก็ขึ้นอยู่ดี" เราก็คงไม่ต้องประเมิน
มูลค่ากันแล้ว วิเคราะห์อุตสาหกรรมและบริษัทอย่างเดียวก็พอ เรื่อง margin of safety
ก็คงไม่ใช่สิ่งจำเป็น ที่ผ่านมา คนมักเชื่อแบบนี้เมื่อตลาดหุ้นขึ้นติดต่อกันนานหลายปี
เพราะคนเอาสิ่งที่เกิดขึ้นในหลายปีที่ว่ามาสรุปหากฎเกณฑ์ โดยลืมไปว่า
มันเป็นตลาดกระทิงซึ่งไม่ใช่ตัวแทนของสภาพตลาดโดยเฉลี่ย เรากำลังคิดว่าสิ่งที่เกิดขึ้นในช่วงนี้
จะเกิดขึ้นต่อไปเรื่อยๆในอนาคต
ผมเห็นด้วยกับพี่ WEB และพี่ฉัตรชัยครับ เพราะผมเองก็ขายถ้าหุ้น over value ทุกครั้ง ส่วนเรื่องการประเมินมูลค่าหุ้น และซื้อเมื่อมี MOS ก็คงเป็นสิ่งที่ VI ทุกคนต้องปฏิบัติ (ผมเชื่อว่าคุณกวีเองก็ปฏิบัติเหมือนกัน จากที่ดู clip นะครับ)

ส่วนตัวมีคำถามหนึ่งที่ยังคิดไม่ตก (ด้วยความสามารถที่ยังไม่ถึงของผมเอง) คือผมสงสัยว่าการถือหุ้นนับเป็นสิบๆปีของ Buffett นั้นทำได้อย่างไร ถ้าต้องขายหุ้นเมื่อราคา over value นั้น ผมคิดว่าตลอดเวลาหลายสิบปีมักจะมีเวลาที่หุ้น over value อยู่เสมอ ถ้าเป็นผมคงขายไปนับสิบครั้งและคงพลาดหุ้นเติบโตที่เรียกกันว่า super stock แน่นอน

หรืออาจจะเป็นเพราะว่าหุ้นดังกล่าวไม่เคย over value ในสายตาการวิเคราะห์ ของ Buffett? จะเป็นไปได้ไหมว่าธุรกิจที่ต่อให้ดีเพียงใด แต่ ตลาดไม่เคยให้ราคาจน over value เลย? โดยเฉพาะตลาดกระทิง

ขอคุณความคิดเห็นอันมีค่าของพี่ๆครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
prajuvb

โพสต์ที่ 13

ผมว่าสภาพของbuffettต่างกันครับ
เพราะมีเงินสดเหลือเยอะมากจนบางครั้งไม่รู้จะเอาไปลงทุนอะไร
เพราะมีfloatจากบ.ประกันและจากบริษัทที่ถีือ100%เข้ามาเรื่อยๆ
ถ้าถือหุ้น100%โดยไม่มีรายได้ทางอื่นนอกจากปันผลซึ่งจะเข้ามาเป็นงวดๆ
เวลาเจอหุ้นที่มั่นใจว่าดีกว่าก็คงต้องขายหุ้นเก่าเพื่อเอามาซื้อตัวใหม่
neong

โพสต์ที่ 14

ในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า บัฟเฟตต์ซื้อบริษัท ไม่ได้ซื้อหุ้นครับ
เพราะฉะนั้น ถ้าบริษัทที่ บัฟเฟตต์ ซื้อหุ้น มานั้นผลการดำเนินงานยังดีอยู่ บัฟเฟตต์ก็คงไม่ขายครับ
(บางบริษัท บัฟเฟตต์ถือหุ้นเกินกว่าสามสิบปีอีกครับ )
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
kraikria

โพสต์ที่ 15

prajuvb เขียน:ผมว่าสภาพของbuffettต่างกันครับ
เพราะมีเงินสดเหลือเยอะมากจนบางครั้งไม่รู้จะเอาไปลงทุนอะไร
เพราะมีfloatจากบ.ประกันและจากบริษัทที่ถีือ100%เข้ามาเรื่อยๆ
ถ้าถือหุ้น100%โดยไม่มีรายได้ทางอื่นนอกจากปันผลซึ่งจะเข้ามาเป็นงวดๆ
เวลาเจอหุ้นที่มั่นใจว่าดีกว่าก็คงต้องขายหุ้นเก่าเพื่อเอามาซื้อตัวใหม่
ขอบคุณสำหรับความเห็นและคำชี้แนะครับ ผมเห็น buffet มีทั้งถือยาวในบางตัว และมีขายไปบางตัว และก็ซื้อเพิ่มบางตัว ตัวที่ซื้อหรือตัวที่ขายก็คงเป็นเพราะขายหุ้นเก่าไปซื้อใหม่อย่างที่คุณ prajuvb อธิบาย แต่อย่าง coke หรือ washington post ที่ buffet ไม่เคยขายเลยนี่เป็นเพราะว่าสภาพคล่อง (เงินสด) เยอะ และไม่มีหุ้นที่ดีกว่านี้ใช่ไหมครับ?

ผมคิดว่า VI ในเมืองไทยส่วนใหญ่ถือหุ้นไม่นานขนาดนั้น แม้แต่ท่านอาจารย์นิเวศน์ก็ถือหุ้นแต่ละตัวน่าจะไม่ถึง 10 ปี แต่ก็ไม่แน่ครับ ท่านอาจจะถือ CPALL ตลอดไปก็ได้ถ้า CPALL ผลประกอบการณ์ดีไปตลอด
kraikria

โพสต์ที่ 16

neong เขียน:ในความเห็นส่วนตัว ผมคิดว่า บัฟเฟตต์ซื้อบริษัท ไม่ได้ซื้อหุ้นครับ
เพราะฉะนั้น ถ้าบริษัทที่ บัฟเฟตต์ ซื้อหุ้น มานั้นผลการดำเนินงานยังดีอยู่ บัฟเฟตต์ก็คงไม่ขายครับ
(บางบริษัท บัฟเฟตต์ถือหุ้นเกินกว่าสามสิบปีอีกครับ )
ใช่ครับ VI ทุกคนก็ต้องคิดว่าซื้อบริษัท ไม่ได้ซื้อหุ้น แต่จากที่สังเกต เห็น VI หลายๆท่านที่เก่งๆ หรือแม้แต่คนไม่เก่งอย่างผม มักจะมีเหตุให้ขายหุ้นเช่น ราคา over value หรือพื้นฐานหุ้นแย่ลง หรือเจอหุ้นอื่นที่ดีกว่า

ในกรณีที่พื้นฐานแย่ลงหรือเจอหุ้นอื่นที่ดีกว่านี่เห็นชัดครับว่าเราก็คงไม่ต้องลังเลอะไร แต่กรณีที่บริษัทยังโตอยู่เรื่อยๆแบบที่คุณ Neong บอกนี่ละครับว่า buffet คงไม่ขาย แต่ถ้า ราคาหุ้นมัน over value ละครับ จะขายหรือไม่? ถ้าต้องขายตอน over value แสดงว่า coke หรือ washington post ไม่เคย over value เลยในสายตา buffet ซึ่งก็เป็นเรื่องแปลกเหมือนกันนะครับ อย่าลืมว่าราคากำหนดโดย Mr.Market ซึ่งในระยะเวลานานขนาด 30 ปีนี่มักจะมีโอกาสที่ Mr.Market ให้ราคาต่ำหรือสูงเกินจริงได้อยู่ตลอดเวลา

ขอบคุณมากสำหรับความเห็นนะครับ ไม่รู้ว่าผมเขียนจนงงหรือเปล่า
prajuvb

โพสต์ที่ 17

ผมว่าการไม่ขายของbuffettมีหลายเหตุผลแล้วแต่กรณี เช่น
Cokeไม่ขายเพราะโตไปเรื่อยๆ ไม่มีคู่แข่งที่ทัดเทียม
เรื่องOvervalueถ้าtrendของintrinsic valueโตไปเรื่อยๆแบบยาวนาน
ราคาจะแกว่งมากกว่าบ้าง(overvalue)น้อยกว่าบ้าง(undervalue)
เค้าคงไม่ได้ขายเพราะovervalueเป็นครั้งคราว
ส่วนวอร์ชิงตันโพสอาจเป็นเหตุผลความผูกพันส่วนตัว
เพราะตัวbuffettเองก็ยอมรับว่าปัจจุบันความแข็งแกร่งของหนังสือพิมพ์อ่อนลงไปมาก
จะสังเกตุว่าบ.ที่เค้าถือหุ้น100%หรือจำนวนมากๆ
เค้าจะทำตัวเหมือนลงไปทำธุรกิจเองจริงๆ
พยายามแก้ปัญหาจนถึงที่สุดเช่นเบิกไช.ตอนที่ทำสิ่งทอ
เค้าแก้ปัญหาจนถึงที่สุดจริงๆไม่ไหวเลยต้องเลิก
netirut

โพสต์ที่ 18

ผมก็สงสัยเรื่องนี้เหมือนกันครับว่า
ด้านซื้อเรามี MOS เป็นตัวทำให้อุ่นใจได้ว่า ถึงเราจะคำนวณมูลค่าคลาดเคลื่อนบ้างก็ยังปลอดภัยได้
แต่ด้านขายนี่สิ ไม่มีอะไรทำให้อุ่นใจได้บ้างเลยว่าเราจะไม่ได้ขายถูกกว่ามูลค่าแท้จริงมากเกินไป
ถ้าคิดจะขายก็แปลว่าต้องเชื่อมูลค่าที่เราคำนวณว่าถูกต้องแน่นอน ทั้งที่ขาซื้อเรายังต้องอาศัย MOS
แต่ถ้าจะปล่อยให้ราคาเกินมูลค่าที่คิดไว้แล้วขาย ก็ไม่รู้จะเกินเท่าไหร่กี่%ดี
ผมเลยอาศัย sense เอา 555 ตัวไหนคิดว่ามั่นใจเรื่องDCAก็ปล่อยไปเรื่อย ตัวไหนมั่นใจน้อยก็ขายเมื่อถึงมูลค่า
ไม่รู้ใครมีวิธีอื่นๆยังไงบ้างครับ
kraikria

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณ คุณ prajuvb และคุณ netirut ครับสำหรับข้อมูลและความเห็น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 20

พอร์ตบัฟเฟตมหึมา ขายยาก ขยับยาก คงเป็นข้อจำกัดที่สำคัญข้อนึงของแกครับ

สำหรับผม

หุ้น over value ห้ามซื้อ
หุ้น under value ห้ามขาย

ผมถือคติแค่นี้

ถ้าเราคิดว่าหุ้น over value แล้ว ถ้าไม่มีปัจจัยอื่น ๆ เราควรจะขาย
ยกเว้นแต่ว่าเราจะเห็น value ที่ซ่อนอยู่ จนทำให้เราคิดได้ว่ามันยังไม่ over value

หุ้นคุณก็ได้ไปต่อครับ :mrgreen:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
ALOHAYONG
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ
ผมมองว่า การที่แกไม่ขายออกมาตอน overvalue ก็เพราะว่า
บริษัทเหล่านั้นยังสามารถ สร้างกระแสเงินสดให้แก่ บัฟเฟต ได้ในจำนวนที่เหมาะสม ซึ่งเค้าสามารถนำเงินสดที่ได้มานั้นไปหาการลงทุนใหม่ๆ ได้ตลอดเวลา จึงไม่ขายออกไป ตอน overvalue
shooter

โพสต์ที่ 22

chatchai เขียน:ผมมีความเห็นแย้งคุณกวีบางประเด็น

เรื่องการลงทุนยาว 30 ปี ผมคิดว่าเราไม่น่าจะยึดว่าจะถือหุ้นนานจนไม่ขาย Buffett ก็ยังมีขาย Buffett อาจจะมีข้อจำกัดเรื่องปริมาณพอร์ต ปริมาณหุ้น ไม่คล่องตัวเท่าเรา

ถ้าเกิดวิกฤตแบบปี 40 อีกครั้ง ไม่ว่าถือหุ้นบริษัทไหนก็คงขายก่อนละครับ

ลองนึกดูว่า เมื่อเราลงทุนเต็มจำนวนที่เราตั้งใจไว้แล้ว แต่พบบริษัทที่ดีเลิศในราคาถูกมากๆ เราจะทำอย่างไร ก็ต้องขายหุ้นเดิมทิ้งเพื่อนำเงินมาซื้อหุ้นใหม่จริงไหมครับ
พี่ฉัตรชัยครับ
แล้วเราจะดูอย่างไรครับว่า จะเกิดวิกฤตแล้ว
pak

โพสต์ที่ 23

เม่าปีกเหล็กเสาร์นี้ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวงเพราะถึงเวลาของคุณกวี ชูกิจเกษม นักวิเคราะห์ระดับแม่เหล็กจากบล.กสิกรไทยจะมาเล่าถึงแนวทางการลงทุนส่วนตัวชนิดที่ไม่เค
ยเปิดเผยผ่านสื่อไหนมาก่อน!! ว้าววว 3 ทุ่มตรง ต้องเฝ้าหน้าจอแล้วค่ะทางกรุงเทพธุรกิจทีวี ^^
และเข้าไปกด like แฟนเพจ "เม่าปีกเหล็ก" ได้นะคะ
ที่ https://www.facebook.com/pages/%E0%B9%8 ... ts&fref=ts
แนบไฟล์

"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
chatchai

โพสต์ที่ 24

sendo เขียน:
chatchai เขียน:ผมมีความเห็นแย้งคุณกวีบางประเด็น

พี่ฉัตรชัยครับ
แล้วเราจะดูอย่างไรครับว่า จะเกิดวิกฤตแล้ว
เพิ่งได้เข้ามาอ่าน

จริงๆแล้ว เราควรจะรู้ก่อนวิกฤตเกิดนะครับ ซึ่งเป็นเรื่องยาก

ผมว่าวิกฤตแต่ละครั้งก็มีเหตุปัจจัยแตกต่างกัน บางครั้งเราอาจจะรู้ก่อน บางครั้งเราอาจจะไม่รู้เลยก็ได้

แต่เราก็ต้องหาความรู้ตลอดเวลารอบด้าน รับรู้ข้อมูลข่าวสารจากแหล่งที่น่าเชื่อถือ และเราก็ควรที่จะลงทุนในบริษัทที่แข็งแรงตลอดเวลา
แตงอ่อน

โพสต์ที่ 25

ได้ความรู้ขึ้นเยยะเลยครับ ขอบคุณครับสำหรับ เสวนาพิเศษ
โพสต์โพสต์