ผมว่าจะให้ โบรกยืมหลักทรัพย์ มีสิทธิ์ไม่ได้เงินคืนไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่าจะให้ โบรกยืมหลักทรัพย์ มีสิทธิ์ไม่ได้เงินคืนไหมครับ

โพสต์ที่ 1

คือ หุ้นไม่ได้ขายอยู่แล้ว ผมมีสิทธิ์ โดนเบี้ยวไหมครับ เช่นผู้ยืมไม่มีหุ้นคืน เป็นต้น
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

Re: ผมว่าจะให้ โบรกยืมหลักทรัพย์ มีสิทธิ์ไม่ได้เงินคืนไหมครั

โพสต์ที่ 2

นำสัญญา มาให้อ่านหน่อยครับ
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

Re: ผมว่าจะให้ โบรกยืมหลักทรัพย์ มีสิทธิ์ไม่ได้เงินคืนไหมครั

โพสต์ที่ 3

ขึ้นกับว่าสัญญาจะเป็นแบบ Agent (ผู้ยืมผู้ให้ยืมจับคู่กันโดยตรง)
หรือแบบ Principal (ทั้งสองฝั่งจับคู่กับ บล โดยไม่ต้องสนใจว่าอีกฝั่งเป็นใคร)

เข้าใจว่าโบรกโดยมาก ณ ขณะนี้จะทำธุรกรรมกันแบบ Principal ครับ ซึ่งความหมายคือ โบรกจะเป็นคนรับผิดชอบหุ้นให้พี่ครับ คือพี่จะเอาคืนพี่ควรต้องได้คืน ส่วนมากโบรกจะมี supply สำรองไว้เป็น buffer ในการเรียกคืนอยู่แล้วครับ แม้ว่าจะมีโอกาสที่ supply ร่อยหรอเหือดแห้งก็ตาม และหากหาคืนไม่ได้จริงๆ ก็ต้องบังคับคนยืมซื้อคืนมาให้ เสียเวลาหน่อยแต่ได้คืนแน่ (ร้อยทั้งร้อยสัญญาจะเขียน T+3 ไว้ครับ แต่ทางปฏิบัติเรียกเช้า บ่ายก็ต้องได้แล้ว ... มิฉะนั้นจะเสียธุรกิจครับ)

ส่วนเรื่องหุ้นอันตรทานหายไปเลยนี่คงไม่มีอะครับ เพราะทุกครั้งของการดึงหุ้นไปให้ยืม โบรกจะมีการกันเงินสดไว้มูลค่ามากกว่าหรือเทียบเท่าหุ้นที่โดนดึงไปให้ยืมครับ สุดๆจริงๆก็ซื้อใช้ ไม่ก็ชดเชยเป็นเงินสดครับ แต่กว่าจะไปถึงขั้นนั้นจริงๆจะมีการดำเนินการหลายอย่างเพื่อให้ลูกค้าทั้งสองฝั่งสบายใจที่สุดครับพี่

อย่างไรลองประเมินดูอะครับ เพราะหากเราลงทุนระยะยาวอยู่แล้ว นี่ก็เป็นผลตอบแทนที่เพิ่มขึ้นอีกจากค่าฉลี่ยผลตอบแทนระยะยาวครับ ^^
Respect, Persistence then Deserve
young_5432

โพสต์ที่ 4

ปรัชญา เขียน:นำสัญญา มาให้อ่านหน่อยครับ
ผมจะลองขอดูนะครับ พี่ จะลองส่งให้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าถ้าจะมีข้อ comment ครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
blackninja
Verified User

โพสต์ที่ 5

ปกติโบรกเกอร์จะมีสถานะเป็นผู้ยืมครับ แล้วไปให้ลูกค้ายืมต่ออีกที ถ้าโบรกไม่เบี้ยวก็ไม่น่าจะเป็นไรครับ
superboy
Verified User

โพสต์ที่ 6

ปกติการให้ยืมหุ้นมีผลต่อราคาหุ้นหรือป่าวครับ

แล้วการ ี่ให้ยืมหุ้นจะทำในกรณีใดบ้าง
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 7

โบรกยืม จะให้ผลตอบแทนโดยมีผลตอบแทนเป็นเปอร์เซ็นต์ของจำนวนเงิน
และสัญญาจะคืนหุ้นให้ภายในระยะเวลาที่กำหนด ว่ากี่เดือนหรือกี่วัน
เมื่อพักสมุด รับเงินปันผล ต้องคืนหุ้นให้ก่อน ประมาณนี้
คนมีหุ้นให้โบรกยืม ... ก็ถือสัญญาที่ตกลงไว้เป็นหลักฐาน
young_5432

โพสต์ที่ 8

ข้อความจาก มาร์ ด้านล่างครับ เลยทำไม่ได้แล้ว

สอบถามแล้วฝ่าย SBL แล้วนะค่ะ กรณีคุณเฉลิมชัยจะให้ยืมหุ้นในบัญชีมาร์จิ้น ไม่สามารถทำได้ค่ะ
ผู้ให้ยืมหุ้นต้องเป็นบัญชีปกติเท่านั้นค่ะ

แต่ถ้าคุณเฉลิมชัยจะใหยืมในบัญชี C
- ดอกเบี้ยไม่มีนะค่ะเพราะเป็นการให้ยืม จะได้เป็นค่าธรรมเนียมในการให้ยืม คุณเฉลิมชัยจะได้
ค่าธรรมเนียม = [(มูลค่าจำนวนหุ้นที่ให้ยืม * ราคาปิดของวันนั้น) * 3.75%]/365
จะได้ค่าธรรมเนียมตามสูตรข้างบนเป็นรายวัน ตามวันที่ให้ยืมไปเรื่อย ๆ ค่ะ
เงินไม่หายค่ะ แต่มูลค่าลดน้อยหรือเพิ่มขึ้น ขึ้นอยู่กับราคาหุ้น ณ ตอนนั้นที่รับคืนมา
- ส่วนสิทธิ์ต่าง ๆ XD XR หรืออื่น ๆ เป็นของคุณเฉลิมชัยค่ะ ไม่ใช่คนที่ยื มไป
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 9

superboy เขียน:ปกติการให้ยืมหุ้นมีผลต่อราคาหุ้นหรือป่าวครับ

แล้วการ ี่ให้ยืมหุ้นจะทำในกรณีใดบ้าง
การให้ยืมไม่น่ามีผลกับราคาหุ้นโดยตรงนะครับ แค่ไปส่งเสริม "การยืมเพื่อขายชอร์ต" ที่สัมพันธ์กับราคาหุ้นโดยตรงมากกว่า ...

ความเห็นส่วนตัวแม้ว่าการขายชอร์ตจะดูเป็นผู้ร้าย ที่ทำให้หุ้นลงหรืออาจทำให้หุ้นไม่ขึ้น แต่อีกมุมหนึ่งก็อาจจะเป็นข้อดีที่ช่วยป้องกันฟองสบู่จากการไล่ราคาขึ้นไปสูงๆได้ ในขณะเดียวกันการที่ต้องซื้อคืนปิดสถานะชอร์ตก็มิอาจทิ้งไว้นานจากการที่ต้องจ่ายค่าธรรมเรียมการยืมอยู่ทุกวี่ทุกวัน จึงอาจมีแรงซื้อเป็นระยะช่วยหนุนมิให้หุ้นตกพรวดเดียวทีละไกลๆ

แค่อยากมองมุมต่างอะครับ เพราะในความเป็นจริงจะมีซักกี่คนกล้าขายชอร์ตหุ้นที่ไล่กันไปสูงๆ และ/หรือ ซื้อคืนในจังหวะที่เลือดไหลเป็นทางยาว

ยังไงด้านให้ยืมดูจะเป็นอะไรที่เหมาะกับจริตของนักลงทุนพื้นฐานมากกว่า แต่ถ้าไม่มั่นใจยังไงคงต้องสั่งสมข้อมูลกันไปก่อนครับ :D
Respect, Persistence then Deserve
โพสต์โพสต์