TR เล่นอะไรอยู่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

July 15, 2004

Subject:Acquisition of new shares in Affiliated Company

To:Listed Company Department
The Stock Exchange of Thailand

The company would like to inform that, Thai Organics Chemicals Co., Ltd. (TOCC), in
which the company holds 49% shareholding, has proposed to buy the businesses Thai Epoxy &
Allied Products Co., Ltd. (TEC), where company holds 16% shareholding, through an entire
business purchase, which will be partly financed by issuing new share in amount Baht 390
million, as right in ratio of 3 shares for every 5 shares held to its existing shareholders. The
company has scheduled the meeting of Board of Directors on July 19, 2004 to consider this
matter.

This transaction is not considered as the transaction prescribed under the notification of
The Stock Exchange of Thailand on Re: Rules, procedures and disclosure of information
concerning the acquisition and disposition of assets of listed company.

Please be informed accordingly.

Yours sincerely,
For THAI RAYON PUBLIC COMPANY LIMITED

P.M. Bajaj
President

ซื้อกันไปกันมาทำไมเนี้ยะ งง :oops:
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
hi.ผมเอง(not login)
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ
แบบนี้เรียกว่า
เก็บของได้หรือเปล่า?
มือใหม่

โพสต์ที่ 3

งงครับ ไม่รู้ว่าเร่ขายกันหรือ???

เก็บมาอีก 300 หุ้น

ตอนนี้มี 2000 หุ้นแย้ว ได้เก็บถือยาวแน่คราวนี้ :shock: :shock: :shock:

ใคร inside มาบอกความเคลื่อนไหวหน่อย
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 916

โพสต์ที่ 4

บริษัทที่ไทยออกานิคส์ (TRร่วมกับ TCB ถือหุ้นเท่าๆกัน) จะเทคโอเวอร์ เป็นบริษัทผลิตอีพ๊อกซี่ เรซิ่น ซึ่งใช้ในอุตสาหกรรมสี เคลือบผิว อุตสาหกรรมกาว อุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์ครับ เป็นบริษัทร่วมทุนระหว่างกลุ่มเบอร์ล่า (TR TCB และ ไทยซินเทติคส์) และบริษัทญี่ปุ่น คือ Nissho Iwai และ Thoto Kasei บริษัทมีผลประกอบการที่ดีต่อเนื่องครับ และอยู่ระหว่างขยายกิจการ ทำให้ TR น่าจะรับรู้ผลกำไรของบริษัทนี้ผ่าน ไทยออกานิคส์ครับ

แต่ผมก็ยังแปลกใจว่าทำไมฝ่ายผู้ร่วมทุนญี่ปุ่นยอมขายหุ้นให้ครับ ในราคาพาร์ซะด้วย ทั้งที่บริษัทก็มีผลการดำเนินงานที่ดี.. :roll:

เหตุที่ราคาหุ้น TR ลดลงมากไม่น่าจะเป็นเพราะการซื้อบริษัท TOC นะครับ อาจจะมีผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องการซื้อรถเบนซ์สักคันมั้งครับ.. :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

จำได้ว่าก่อนประกาศไตรมาสที่สองเมื่อราวเดือนพฤษภาก็อาการนี้เลย พอประกาศออกมาติดลบครับ

คราวนี้จะคอยดูว่าจะมี inside เหมือนคราวที่แล้วหรือเปล่า

ท่านกรรมการที่หลบอยู่ใต้โต๊ะ (กลต.) ครับ มาช่วยดูหน่อย
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
มือใหม่

โพสต์ที่ 6

เริ่มเสียวๆแล้วซิ :?
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
CEO

โพสต์ที่ 7

ayethebing เขียน:จำได้ว่าก่อนประกาศไตรมาสที่สองเมื่อราวเดือนพฤษภาก็อาการนี้เลย พอประกาศออกมาติดลบครับ

คราวนี้จะคอยดูว่าจะมี inside เหมือนคราวที่แล้วหรือเปล่า

ท่านกรรมการที่หลบอยู่ใต้โต๊ะ (กลต.) ครับ มาช่วยดูหน่อย
ท่าน eyethebing คิดได้ไงครับเนี่ย
โดนใจจินๆ
เวลาเขามีเรื่องกันก็กลัว(กล้า) ขนาดหลบไปแอบใต้โต๊ะเพื่อสังเกต

อิอิ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
เพื่อนมายู

โพสต์ที่ 8

เพื่อนๆครับ ไทยอีพ็อกซี่ฯ(TEC) เป็นบริษัทในเครือ เบอร์ล่ากรุ๊ปอยู่แล้วครับ โรงงานอยู่ที่นิคมฯมาบตาพุต Head Office ก็อยู่ที่เดียวกับ เบอร์ล่ากรุ๊ปนั่นแหละครับ ผมเข้าใจว่าเค้าใช้วิธีนี้ในการขยายงานเข้าตลาดหลักทรัพย์โดยผ่านบริษัทในเครือของตัวเองครับ ไม่ต้องจดทะเบียนใหม่ไง
เมื่อประมาณ5-6ปีก่อนผมเคยติดต่อกับTEC ผู้บริหารรุ่นนั้นของเค้าเก่งมากครับ ทำงานมีระบบ และตัดสินใจเร็ว ไม่รู้ตอนนี้ยังใช้ชุดเดิมทำอยู่หรือเปล่า ผมไม่ได้ติดต่อกลุ่มนี้มานานหลายปีแล้วครับ (ค่าจ้างทำงานเค้ากดต่ำมากจนผมรับงานเค้าไม่ไหวครับ....เบอร์ล่าทั้งกลุ่มเป็นแบบนี้ครับ) ผู้บริหารที่ผมติดต่อด้วยในสมัยนั้นมีอยู่คนหนึ่งจะพกปากามาร์เกอร์5-6สีใส่ไว้ในกระเป๋าเสมอ เก่งครับคนนี้ ไว้จะลองค้นชื่อมาเช็คดูว่ายังบริหารอยู่ในตำแหน่งไหนกันบ้างแล้ว
ปล.ผมไม่ได้ถือหุ้น ทั้ง TRและ TCBนะครับ
sanpats

โพสต์ที่ 9

ผมลองอ่านงบจอง tr ดู 3ไตรมาสสุดท้าย กำไรต่อหุ้นลงไปเหลือ 6กว่า แล้ว ต่อมาก็ขึ้นเป็น 9 แล้วก็ล่าสุดเป็น 14กว่าๆ ซึ่งไตรมาส ที่ ลงไป 6-9 นั่นยอดขายเพิ่มขึ้นด้วยซ้ำ แต่ที่กำไรน้อยลง เพราะ cost of sale แต่ค่าใช้จ่ายนี้ค่อยๆลดลง และทำให้ผลไตรมาสล่าสุดกลับมาเป็นปกติ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการที่บริษัท พยายามรุกตลาด นอนวูเวนหรือเปล่า แต่ส่วนหนึ่งน่าจะเป็นเพราะราคาวัตถุดิบ และไตรมาสนี้น่าจะได้รับผลกระทบจากราคาน้ำมันและยังใช้เงินลงทุนในการซื้อหุ้นเพิ่มทุนอีก 191 ล้าน กำไรน่าจะลดลง ผมเป็นมือใหม่ครับ ที่ผมว่ามานี่พอจะถูกไหมครับ แล้วพี่ๆคิดว่าระยะยาวไทยเรยอนเป็นอย่างไร ช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
เศรษฐกิจพอเพียงเป็นเสมือนรากฐานของชีวิต รากฐานความมั่นคงของแผ่นดิน - พระราชดำรัสพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 916

โพสต์ที่ 10

ไตรมาส 4 ของปีที่แล้ว (หรือไตรมาส 3 ของบริษัทส่วนใหญ่)
TR บันทึกเงินสำรองเกษียณอายุพนักงาน 95 ล้านบาทครับ
ทำให้กำไรดูน้อยกว่าปกติ

ส่วนการซื้อหุ้นเพิ่มทุน TOC ไม่เกี่ยวข้องกับงบกำไรขาดทุนครับ
เป็นงบลงทุนซึ่งตรวจสอบได้จากงบดุล และงบกระแสเงินสด
และรายการนี้เกิดในเดือนนี้ ซึ่งเป็นไตรมาส 4 ของ TR ครับ
ไม่ได้เกิดในไตรมาสที่ผ่านมา

ผมมองว่า tr เป็นหุ้นที่ solid มากในแง่พื้นฐาน แต่ในแง่ปันผล
หรือในการตัดสินใจในการลงทุน ขึ้นอยู่กับบริษัทแม่ เบอร์ล่าครับ
ลองศึกษาบริษัทลูกของ tr นะครับ หลายบริษัทน่าสนใจทีเดียว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ