CPF พอที่จะเป็น super stock ได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

CPF พอที่จะเป็น super stock ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

สำหรับนักลงทุนแนวเน้นคุณค่า CPF จัดเป็น super stock ไหมครับ แล้วถ้าจะลงทุนกับตัวนี้ในระยะเวลายาวๆ จะดีไหมครับ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
marisa2010

Re: CPF พอที่จะเป็น super stock ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

gripen เขียน:สำหรับนักลงทุนแนวเน้นคุณค่า CPF จัดเป็น super stock ไหมครับ แล้วถ้าจะลงทุนกับตัวนี้ในระยะเวลายาวๆ จะดีไหมครับ
hello
Zolaa

Re: CPF พอที่จะเป็น super stock ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ตราบใดที่คนยังกินเนื้อสัตว์อยู่ ธรุกิจนี้ผมว่าไปได้อีกไกล
แม้ว่าบางทีับริษัทจะเป็นรูปผสมระหว่างคอมโมกับอาหารซึ่งบางทีก็ผันผวนตามวัตถุดิบก็ตามทีในความเห็นผมคิดว่ายังคงเป็นเบอร์1ในตลาดบ้านเรา :mrgreen:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

เขากำลังแปลงร่างเป๊นsuper stockยังไม่สมบูรณ์แบบ
555 555
IMAGINATION
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าปัจจัยที่ทำให้ cpf ยังไม่สามารถเป็น super stock ได้ คือการขึ้นราคาสินค้าในส่วน farm ซึ่งราคาเนื้อสัตว์ขึ้นกับ demand supply ในตลาดขณะนั้น ถ้าตัดส่วน farm ออกเหลือแต่ feed และ food ก็มีโอกาสเป็น super stock ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
HARINLUX

โพสต์ที่ 6

เท่าที่ศึกษาหาข้อมูลมา

ปัจจุบัน ยังไม่สามารถเป็นได้ เพราะ รายได้และกำไร ไม่สามารถเติบโตอย่างสม่ำเสมอ การดำเนินธุรกิจของ cpf มีรายได้ 3 ทางจาก
1.farm 35%
2.feed 50%
3.food และ ค้าปลีก 15%

ไตรมาส 3/55 รายได้ cpf จากการขาย 97,220 ล้านบาท :8)
การดำเนินธุรกิจในปัจจุบันของ cpf จะเน้นการเพิ่มรายได้ ของ food และค้าปลีก มากขึ้น โดยจะไม่เน้นการเพิ่มรายได้ของ farm เพราะมีความผันผวนของรายได้และกำไรค่อนข้างมาก หากอุปทานมากกว่าอุปสงค์รายได้จาก farm มักจะขาดทุน หรือแทบไม่มีกำไรเลย ส่วน feed รายได้และกำไรค่อนข้างมั่นคง

อนาคต หากสามารถเพิ่มรายได้จาก food และ ค้าปลีก ซึ่งมีมาร์จิ้น ค่อนข้างดี มากขึ้นเรื่อยๆ โดยไม่เพิ่มรายได้ส่วน farm ธุรกิจ farm จะเอาไว้ผลิตเพื่อสนับสนุนธุรกิจ food และค้าปลีก ถ้าทำได้ตามที่ผู้บริหารวางแผนเอาไว้ รายได้และกำไรของ cpf จะมีความผันผวนน้อยลงไปเรื่อยๆ
อนาคต cpf อาจกลายเป็นหุ้น superstock ก็ได้ :)

...............
ความรู้ คู่คุณธรรม
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

นิยามและลักษณะคำว่า "ซุเปอร์สตอค"
ลองดูในยูทูป ของอ.นิเวศน์ วีไอสายดำดูครับ

ประมาณว่า ต้องเป็นกิจการ"ชนะขาด ในทุกทิศทาง"
ชนะคู่แข่ง คู่ค้า ลูกค้า ตลาดๆลๆ

แต่ที่น่าสนใจคือ ข่าวจะซื้อคาร์ฟูนี่แหละครับ
เพื่อต่อให้ครบวงจร
มาร์เกตแคป เซเว่น 11000
คาร์ฟู 14000
ซีพีเอฟ ?
ไม่รู้ว่าจะวางแผนแบบใหน อยากรู้ อยากรู้
samatah
David TON
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

yoko เขียน:เขากำลังแปลงร่างเป๊นsuper stockยังไม่สมบูรณ์แบบ
555 555

คิร.....คริ.....คริ........ ถูกใจ

ผมคิดถึงพวกไอ้มดแดงแปลงร่าง แต่แปลงได้ท่อนบนท่อนเดียว
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
Broadway Capital
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 9

ผมว่าที่ cpf กำลังทำอยู่เช่น การสร้างแบรนด์และร้านที่ขายอาหาร cp หรือการวางแผนเทกโอเวอร์คาร์ฟู กำลังเป็น critical point ครับ

ตอบโจทย์คือคืดว่าเป็นได้ครับ
โพสต์โพสต์