สอบถามเรื่องยื่นภาษีหน่อยครับ สำหรับคนทำงานประจำ+แต่งงานแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
UKKU
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 61

สอบถามเรื่องยื่นภาษีหน่อยครับ สำหรับคนทำงานประจำ+แต่งงานแล้ว

โพสต์ที่ 1

ผมทำงานประจำ แต่งงานแล้ว แฟนก็ทำงานประจำ
หลังแต่งงาน ก็เอาเงินเก็บมารวมกัน ไปเปิดพอร์ทหุ้น แต่เป็นชื่อผมคนเดียว
ที่ผ่านมาทุกปีผมก็เอาเงินปันผลมารวมกับรายได้ผมยื่นเสียภาษี
แต่พออ่านข่าวด้ายล่างเห็นบอกว่าถ้ารายไม่ได้ชัดว่าเป็นของใครให้ยื่นในนามคณะบุคคล
ซึ่งถ้าจริง ปันผลก็ต้องยื่นในนามคณะบุคคลใช่มั๊ยครับ
(ช่วยลดฐานภาษีเราได้ด้วย)
คำถาม
1.ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ว่าปันผลต้องยื่นในนามคณะบุคคล(ผมกันแฟน)
2.ถ้าข้อแรกถูก ตั้งคณะบุคคลทำยังไงครับ ใช้เอกสารอะไรบ้าง
3.ถ้าตั้งปีนี้ ต้นปีหน้ายื่นของปีภาษีนี้ได้เลยใช่มั๊ยครับ
4.คณะบุคคลยื่นภาษียังไงครับ ยื่น ภงด.90ผ่าน net เหมือนบุคคลธรรมดาได้รึเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ข่าวที่ว่าครับอยู่ย่อหน้าสุดท้าย
“ดารา-หมอ-วิศวะ” จ่อโดนภาษีภาษี 20% “คลัง” เปิดหลักเกณฑ์ยื่นภาษี “ผัว-เมีย”

โดย ASTVผู้จัดการออนไลน์ 22 ตุลาคม 2555 09:07น

“สรรพากร” เล็งรีดภาษี 20% ของรายรับ แก้ปัญหากลุ่มอาชีพอิสระ “ดารา-หมอ-วิศวะ” ตั้งคณะบุคคลเลี่ยงภาษี พร้อมเปิดหลักเกณฑ์ยื่นภาษี “ผัว-เมีย” หากมีรายได้ทั้งคู่ให้ต่างคนต่างยื่นเอง แต่หากมีธุรกรรมร่วมกัน หรือไม่รู้ว่าเป็นเงินได้ของฝ่ายใด ให้ยื่นรายการและเสียภาษีในนามคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคล

นายสาธิต รังคสิริ อธิบดีกรมสรรพากร เปิดเผยถึงความคืบหน้าถึงการแก้ปัญหาการเลี่ยงภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาของกลุ่มอาชีพอิสระ เช่น ดารา หมอ วิศวกร ด้วยการไปจัดตั้งเป็นคณะบุคคลที่ไม่ใช่นิติบุคคล โดยยืนยันว่าตนเองได้นำเรื่องนี้หารือกับนายกิตติรัตน์ ณ ระนอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังแล้ว โดยได้เสนอแนวคิดในการแก้ปัญหาเบื้องต้นอาจจะให้มีการเก็บภาษีที่อัตรา 20% ของรายรับสำหรับกลุ่มอาชีพดังกล่าว เพื่อป้องกันการเลี่ยงภาษีอีก

ทั้งนี้ ในการดำเนินการเรื่องดังกล่าวต้องแก้กฎหมายภาษี และต้องเสนอเรื่องไปยังสภา โดยกฎหมายใหม่นี้จะแยกคำนิยามให้ชัดว่า คณะบุคคลคืออะไร ห้างหุ้นส่วนคืออะไร หากเป็นคณะบุคคลที่ไม่แสวงหากำไรต้องเสียภาษีอย่างไร ซึ่งกฎหมายใหม่จะบอกว่าจะต้องเก็บภาษีอัตราเท่าใด ส่วนการรวมตัวกันเพื่อมุ่งการค้า แต่ไม่ได้จดเป็นบริษัท ไม่ใช่ห้างหุ้นส่วนที่เป็นนิติบุคคลตามกฎหมาย ก็ต้องเสียภาษีแบบบริษัท ซึ่งจะแบ่งแยกกันชัดเจน แต่คงต้องรอให้กฎหมายออกมาก่อน

สำหรับการปรับโครงสร้างภาษีเงินได้บุคคลธรรมดานั้น คงต้องขึ้นอยู่กับนโยบายรัฐบาลว่าจะให้ดำเนินการอย่างไร โดยในปี 2556 กรมเน้นเพิ่มประสิทธิภาพในการจัดเก็บ และดึงคนให้มาเสียภาษีเพิ่มขึ้น ล่าสุด เตรียมจะนำระบบบัตรสะสมแต้มจากการซื้อสินค้าและบริการ นำมาหักลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา และภาษีอื่นๆ เมื่อมีการสะสมแต้มจะต้องมีใบเสร็จของภาษีมูลค่าเพิ่ม (แวต) ออกมา จะช่วยทำให้แก้ปัญหาเลี่ยงแวตของร้านค้าต่างๆ ตรงนี้จะเป็นการขยายฐานภาษี ทำให้การจัดเก็บภาษีเพิ่มขึ้น แม้จะไม่มีการขึ้นภาษีใดๆ ก็ตาม

ขณะที่กรณีการแยกยื่นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาระหว่างสามีและภรรยานั้น ขณะนี้กรมสรรพากรออกประกาศแนวทางปฏิบัติเกี่ยวกับการจัดเก็บภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาจากสามีและภรรยาแล้ว โดยจะมีผลบังคับใช้ในปีภาษี 2555 ที่ต้องยื่นแบบแสดงภาษีในช่วงเดือนมกราคม-มีนาคม 2556 ซึ่งในประกาศดังกล่าวระบุว่าการเก็บภาษีเงินได้จากสามีและภรรยา มิให้ถือว่าเงินได้พึงประเมินของภรรยาเป็นเงินได้ของสามี กรณีสามีภรรยาต่างฝ่ายต่างมีเงินได้สามีและภรรยา ต่างฝ่ายต่างมีหน้าที่ยื่นรายการและเสียภาษีเงินได้ในนามตนเอง ส่วนกรณีเงินได้พึงประเมินที่เกิดจากการทำกิจการร่วมกัน หรือที่มิได้พิสูจน์ว่าเป็นเงินได้ของฝ่ายใด ให้ยื่นรายการและเสียภาษีในนามคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคล
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
Ryotaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องยื่นภาษีหน่อยครับ สำหรับคนทำงานประจำ+แต่งงาน

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ค่อยรู้เนื่องนี้นะครับ
แนะนำลองไปถามบล็อกภาษีข้างถนนในดูนะครับ ผมคิดว่าเจ้าของ page นี้ ความรู้ดีมาก และเต็มใจให้คำปรึกษาด้วยครับ
รูปภาพ
Believe in Yourself & Do Your Best.
keyghost
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องยื่นภาษีหน่อยครับ สำหรับคนทำงานประจำ+แต่งงาน

โพสต์ที่ 3

สงสัยเหมือนกันครับ

เมื่อไหร่ถึงจะถือว่ารายได้นั้นสามารถนำมาคิดเป็นคณะบุคคลได้

สมมติปันผลหนึ่งล้าน มันเครดิตภาษีได้เป็นแสนเลยนะครับ คนรวยๆยังต้องคิดเลยเงินแสนฟรีๆ

ผมว่่าประเด็นนี้สำคัญมากๆ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 4

[quote="UKKU"]ผมทำงานประจำ แต่งงานแล้ว แฟนก็ทำงานประจำ
หลังแต่งงาน ก็เอาเงินเก็บมารวมกัน ไปเปิดพอร์ทหุ้น แต่เป็นชื่อผมคนเดียว
ที่ผ่านมาทุกปีผมก็เอาเงินปันผลมารวมกับรายได้ผมยื่นเสียภาษี
แต่พออ่านข่าวด้ายล่างเห็นบอกว่าถ้ารายไม่ได้ชัดว่าเป็นของใครให้ยื่นในนามคณะบุคคล
ซึ่งถ้าจริง ปันผลก็ต้องยื่นในนามคณะบุคคลใช่มั๊ยครับ
(ช่วยลดฐานภาษีเราได้ด้วย)
คำถาม
1.ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ ว่าปันผลต้องยื่นในนามคณะบุคคล(ผมกันแฟน)
2.ถ้าข้อแรกถูก ตั้งคณะบุคคลทำยังไงครับ ใช้เอกสารอะไรบ้าง
3.ถ้าตั้งปีนี้ ต้นปีหน้ายื่นของปีภาษีนี้ได้เลยใช่มั๊ยครับ
4.คณะบุคคลยื่นภาษียังไงครับ ยื่น ภงด.90ผ่าน net เหมือนบุคคลธรรมดาได้รึเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่ใช่ครับเงินปันผลที่ได้นั้นถ้าต้องการขอคืนภาษีต้องยื่นในนามคุณคนเดียว(ชื่อในใบหักภาษีชื่อคุณคนเดียว)ไม่ใช่คณะบุคคล เนื่องจากการที่คุณและภรรยาได้ได้ทำงานมีรายได้และต่างคนต่างได้เสียภาษีบุคคลในแต่ละคนแล้ว ดังนั้นเงินได้หลังเสียภาษีแล้วคุณจะเอาไปทำอะไรก็ได้ ดังนั้นความเข้าใจคุณไม่ถูกต้องครับ การที่คุณจะเอามาขอคืนภาษีนั้นคุณต้องคำนวณดูนะครับว่าคุ้มค่าหรือไม่ เพราะกรณีเงินปันผล ประมวลฯให้สิทธิคุณเลือกได้ว่าจะนำมารวมหรือเลือกเสีย10% ตามหัก ณ ที่จ่าย ส่วนใหญ่จะได้คืนนะครับถ้าไม่มีรายได้อื่นนอกจากเงินเดือน
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
UKKU
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
สรุปว่าไม่น่าจะใช่อย่างที่ผมคิด
ยังไงเดี๋ยวลองไปหาข้อมูลต่อดู
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
โพสต์โพสต์