LTF vs หุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

Re: LTF vs หุ้น

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับ และได้เช็คกับ scb แล้ว เป็นจริงดังที่คุณบอกมา งั้นก็ต้องหนีไปซื้อ SCBLT1 แทน เพราะลงทุน 70% เท่านั้น ผมเกรงว่า ดัชนีปีหน้าจะแย่น่าจะต่ำกว่าปีนี้ เป็นแน่ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 32

^^ ลุงขวดครับ ผมถือ LTF ของ SCB มา 3 ปีแล้ว รู้สึกว่าผลตอบแทนไม่ดีเท่าไหร่ถ้าเทียบกับรายอื่นๆนะครับ ลุงขวดลองเปรียบเทียบดูนะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยกล้าแนะนำใครว่ารายไหนดี แต่ที่ผมเห็นล่าสุด LTF ที่เด่นๆจะเป็น AYF, Aberdeen, Thanachart อะไรประมาณนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะยังดีอยู่หรือเปล่า

ส่วนตัวซื้อ LTF เต็ม 5 แสนทุกปี แต่ไม่ได้พิถีพิถันในการเลือกเท่าไหร่ ปีนี้จะดูละเอียดจริงจังแล้วละครับ

อ้อ แล้วอย่าลืม RMF กันนะครับ ทางเลือกมากกว่า LFT เยอะเลย
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
เซริว
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 33

ซื้อ LTF ในปีที่หุ้นสูง ก็พอๆ กับซื้อหุ้นตอนราคาสูงป่าวครับ

ที่บอกว่า 3 ปี หรือ 5 ปี เอามาหมุนใหม่ สมมติฐานภาษี 20% ซื้อ LTF แล้วได้ 20% ทันที แต่ถ้าราคาตอนซื้อกับผ่านไป 3 ปี(ขายได้) มันขาดทุนไป 50% ล่ะครับ

...เพราะคิดงี้เลยไม่ได้ซื้อซะที

แหะๆ
พฤษภกาสร อีกกุญชรอันปลดปลง
โททนต์เสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 34

Fuji เขียน:ซื้อ LTF ในปีที่หุ้นสูง ก็พอๆ กับซื้อหุ้นตอนราคาสูงป่าวครับ

ที่บอกว่า 3 ปี หรือ 5 ปี เอามาหมุนใหม่ สมมติฐานภาษี 20% ซื้อ LTF แล้วได้ 20% ทันที แต่ถ้าราคาตอนซื้อกับผ่านไป 3 ปี(ขายได้) มันขาดทุนไป 50% ล่ะครับ

...เพราะคิดงี้เลยไม่ได้ซื้อซะที

แหะๆ
ส่วนตัวนะครับ ผมมองว่าดัชนี สูงไปมั้ย หรือต่ำไปมั้ย คงยากที่จะมีใครคาดเดาได้ เพราะถ้าเดาได้ ผมว่าคนนั้นรวยได้มากกว่า Warren เป็น 10 เท่าแน่ ^^! (หยั่งรู้ฟ้าดิน) .. ผมใช้มุมมองแบบนี้ครับ ถ้าการลงทุนแนว VI คือลงทุนในบริษัทที่มั่นใจ และอยู่กับบริษัทนั้นตราบนานเท่าที่มันยังดีอยู่ การลงทุนใน LTF (หรือกองทุน SET อื่นๆ) ก็เหมือนกับการลงทุนบริษัทที่ชื่อว่า "ประเทศไท" จำกัด (มหาชน) ซึ่งผู้ลงทุนแนว VI มักเชื่อกันว่าราคาสุดท้ายแล้วจะวิ่งเข้าหาคุณภาพของบริษัท ฉะนั้น .. ผมยังมีความเชื่อในตัวประเทศไทจำกัด คือ

1) มีความตั้งใจจะอยู่กับบริษัทนี้ไปจนตาย และคงไม่ลาออกจากบริษัทนี้ไปอยู่บริษัทอื่น
2) เนื่องด้วยเชื่อในตัวบริษัท มูลค่าทรัพย์สินต่างๆก็ยังคงเก็บไว้ในรูปการตรามูลค่าของบริษัทเช่นกัน (ค่าเงินบาท)
3) หากเมื่อไหร่ไม่เชื่อในบริษัทนี้จริงๆ ผมคิดว่าควรลาออกไปลงทุนกับบริษัทอื่นอย่างจริงจัง ถ้ายังคงถือทรัพย์สินในรูปการตรามูลค่าของบริษัทนี้อยู่ อย่างไรก็คงนี้ไม่พ้นภาวะคุณภาพของบริษัทนี้

อย่างที่กล่าวว่าแค่เป็นอีกแง่มุม/หลักการคิดนึงในการลงทุนกองทุน SET (LTF/RMF) นะครับ การพิจารณาด้วยความเชื่อของตัวเองย่อมดีที่สุด และทำให้เราเสียศูนย์น้อยที่สุดครับ ^^
Invincible MOS is knowing what you're doing
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ลุงขวด เขียน:ผมก็ยังไม่ได้ซื้อ LTF ให้ตนเอง และ ให้ ลูก 2 คน ผมรอดัชนีให้ลดไปแถว 1260 จึงตัดสินใจ....เพื่อน ๆ คิดว่า ดัชนี 1260 ยังสูงไปหรือไม่ ถ้าคิดว่าสูงไปผมก็จะไปซื้อ LTF ของ SCB ซื้อตัว SCBLTS ... ถ้าคิดว่า ดัชนี 1260 พอรับได้ก็จะตัดสินใจซื้อ SCBLT3 ครับ ผมซื้อ SCB เพราะซื้อใน easy net คือใน internet ไม่ต้องไปธนาคาร ทำง่าย ๆ ดี แถมใช้ซื้อด้วยบัตร credit นั่นคือ ไม่ต้องหักเงินในวันที่ซื้อ ได้ credit ไปอีก.....ที่ซื้อมาหลายปีแล้ว ทุกตัวก็ให้กำไรดีพอควร แถมได้แต้มในบัตรด้วย ไว้แลกของที่เขาจะให้ครับ คำถามจึงว่า ดัชนี 1260 จะสูงหรือไม่ในปีนี้นะครับ :D :D :D
เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะซื้อขายสะดวกคล้าย ๆ กันครับ หลายบลจ.ซื้อผ่าน ATM ผ่านธนาคารอื่น ๆ ผ่านทางอินเตอร์เน็ตได้ ตัดบัญชีธ.อื่นทาง ATM หรืออินเตอร์เน็ตก็ยังได้ เพียงแต่เสียเวลาตอนสมัครหน่อยครับ สำหรับผมไม่อยากมองเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องหลักครับ

kraikria เขียน:^^ ลุงขวดครับ ผมถือ LTF ของ SCB มา 3 ปีแล้ว รู้สึกว่าผลตอบแทนไม่ดีเท่าไหร่ถ้าเทียบกับรายอื่นๆนะครับ ลุงขวดลองเปรียบเทียบดูนะครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยกล้าแนะนำใครว่ารายไหนดี แต่ที่ผมเห็นล่าสุด LTF ที่เด่นๆจะเป็น AYF, Aberdeen, Thanachart อะไรประมาณนี้ ก็ไม่รู้ว่าจะยังดีอยู่หรือเปล่า

ส่วนตัวซื้อ LTF เต็ม 5 แสนทุกปี แต่ไม่ได้พิถีพิถันในการเลือกเท่าไหร่ ปีนี้จะดูละเอียดจริงจังแล้วละครับ

อ้อ แล้วอย่าลืม RMF กันนะครับ ทางเลือกมากกว่า LFT เยอะเลย
ผมเห็นด้วยครับว่าการซื้อ LTF ก็ควรดูด้วยครับ เดิมทีผมเคยซื้อของบลจ.หนึ่ง ที่เคยติดอันดับผลตอบแทนสูง ซื้อแล้วก็ไม่ได้ดู ผ่านไปหลายปีก็รู้สึกว่ากำไรดีเพราะซื้อตอนปลายปี 51 แต่พอมาดูเทียบกับกองอื่นผลตอบแทนมันต่างกันมากครับ

ยิ่งตอนหลังลงไปเจาะดูรายกอง จะเห็นเนื้อแท้ได้เลยว่าทำไมบางกองมันถึงห่วย บางกองถึงดีมาก บางทีผมก็ซื้อ LTF โดยคิดว่าผมลงทุนผ่านหุ้นบางตัวทางอ้อมครับ

ยกตัวอย่างเมื่อปีก่อน เท่าที่เคยเข้าไปเจาะดูกองที่ได้ผลตอบแทนสูง ๆ เกิดจากการถือหุ้นสื่อสารบางตัวในสัดส่วนที่สูง บางกองก็เป็นหุ้นค้าปลีก

ส่วนกองที่บริหารได้ไม่ดี บางทีก็ไปซื้อหุ้นกระจัดกระจาย แถมยังเป็นตัวที่ผลตอบแทนไม่ดี เช่นพวกหุ้นโภคภัณฑ์

ไม่ขอลงว่าเป็นบลจ.ไหนนะครับ แต่อยากจะบอกว่าการซื้อ LTF ต้องดูให้ละเอียดครับ เพราะเวลาเค้าเรียงลำดับผลตอบแทนนี่ มันต่างกันเป็นสิบ% ครับ

อีกประเด็นหนึ่งคือเงินปันผล บางคนก็ไม่ชอบเพราะต้องเสียภาษี ณ ที่จ่าย แต่บางทีมันก็มีประโยชน์เพราะสามารถนำกลับมาซื้อ LTF ในปีต่อไปได้อีกเหมือนดึงเงินออกมาก่อนครบกำหนดครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ลุงขวด

โพสต์ที่ 36

ผมซื้อ RMF กับ LTF มาหลายปีแล้ว ผมชินกับ SCB easy net ก็เลยไม่ค่อยไปเปรียบเทียบกับของที่อื่น ซื้อทาง SCB มันง่าย และ ดูผลสรุปก็ง่ายครับ ชอบระบบของเขา ส่วนผลการดำเนินงานก็ยอมรับว่าสู้ที่อื่น ไม่ได้ ก็คงไม่หนีกันมากเท่าไหร่ ผมรักเดียวใจเดียว เลยอยู่กับเขามาตลอดเลยครับ :D :D :D ตอนนี้ก็ตัดสินใจแล้วว่าจะซื้อ SCBLT1 กับ ตัว RMFR1 เช่นกัน รอดัชนีลงอีกหน่อยเท่านั้นเอง....... ตั้งแต่ซื้อมาตอนนี้ก็ได้กำไรทุกตัวแล้วก็พอใจแล้วครับ ปีนี้ก็อดโอกาสจะซื้อแล้วเพราะส่วนใหญ่ภาษีนิติบุคคลลดเหลือ 23% ผมเสียภาษีในอัตรา 37% สูงสุด จึงคิดว่าคงจะขอเครดิตภาษีไม่คุ้มแล้วครับ :evil: :evil: :evil:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 37

แก้ไขใหม่นะครับ ที่บอกว่า ปีนี้ก็อดโอกาสจะซื้อแล้วเพราะฯ..... แก้ไขเป็น ปีหน้าก็อดโอกาสจะซื้อแล้ว.....คนแก่ก็แบบนี้แหละครับพิมพ์ผิดและไม่ได้อ่านก่อน submit :D :D :D
Mrkwan
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 38

ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ

ผมลาออกจากงานตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว รายได้จากเงินเดือนก็เลยมีนิดหน่อย
แต่ผมได้เงินจาก Providend Fund ซึ่งรวมของนายจ้างและดอกเบี้ย ซึ่งต้องคิดภาษีเงินได้

อยากถามว่า ส่วนเงิน Providend Fund สามารถเอาไปรวมเป็นรายได้ เพื่อซื้อ LTF 15% ได้ไหมครับ หรือมีข้อยกเว้นไหม?

และผมยังมีรายได้จากเงินปันผลในหุ้น ไม่รู้ว่าจะรวมเป็นรายได้ เพื่อซื้อ LTF 15% ได้ไหมครับ ? ถามมาหลายคน บอกว่าไม่ได้ ไม่ใช่รายได้จากการทำงาน?

ขอบคุณครับ
If a business does well,
the stock eventually follows...
ลุงขวด

โพสต์ที่ 39

Mrkwan เขียน:ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ

ผมลาออกจากงานตั้งแต่ต้นปี ตอนนี้ไม่ได้ทำอะไรแล้ว รายได้จากเงินเดือนก็เลยมีนิดหน่อย
แต่ผมได้เงินจาก Providend Fund ซึ่งรวมของนายจ้างและดอกเบี้ย ซึ่งต้องคิดภาษีเงินได้

อยากถามว่า ส่วนเงิน Providend Fund สามารถเอาไปรวมเป็นรายได้ เพื่อซื้อ LTF 15% ได้ไหมครับ หรือมีข้อยกเว้นไหม?

และผมยังมีรายได้จากเงินปันผลในหุ้น ไม่รู้ว่าจะรวมเป็นรายได้ เพื่อซื้อ LTF 15% ได้ไหมครับ ? ถามมาหลายคน บอกว่าไม่ได้ ไม่ใช่รายได้จากการทำงาน?

ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยรับหรือรู้จัก provident fund เลยตอบไม่ได้นะครับ ผมอยู่กับบริษัทฯเล็ก ๆ ไม่มี provident fund ผมเกี่ยวข้อง.......ส่วนที่ถามว่า รายได้จากเงินปันผลในหุ้น อันนี้ เอามารวมเป็นรายได้แน่นอน ทำได้ครับ แถมมีการขอคืนภาษีที่ถูกหักไป 10% ได้อีก ยกเว้นพวก boi นะครับ พวกนี้ไม่มีภาษีมาเกี่ยวข้อง แต่ก็สามารถเอาเงินปันผลที่ได้รับ มาเป็นรายได้พึงประเมินได้ครับ :D :D :D
Mrkwan

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณลุงขวดมากครับ
ผมเอง ปกติก็นำเงินปันผลมาเป็นรายได้เพื่อเครดิตภาษีทุกปีอยู่แล้วครับ แต่ไม่เคยเอามาคิดเพื่อซื้อ LTF เพราะมีเพื่อนบอกว่า ทำไม่ได้ ปีก่อน ไปถามที่งาน LTF-RMF ที่ เซ็นทรัลเวิร์ล หลายคนก็บอกว่า ไม่ได้ เพราะเป็นรายได้คนละประเภท
ปีก่อนๆ ผมเลยซื้อ LTF RMF แค่ 15% ของรายได้จากการทำงานเท่านั้น
งั้นปีนี้ ผมคงซื้อ LTF โดยรวมรายได้จากเงินปันผล และน่าจะรวมส่วน Providend fund ด้วยนะครับ
ใครมีความรู้หรือข้อเสนอแนะอื่น ช่วยบอกด้วยครับ
the stock eventually follows...
ลุงขวด

โพสต์ที่ 41

ยื่นทาง internet ซิครับ ได้เงินไวมากเลยครับ ประมาณ 1 เดือนเศษก็ได้แล้ว ผมยื่นทาง internet ทุกปี ...และเขาก็ขอเอกสารไปตรวจสอบทุกปีเหมือนกัน......ปีนี้ได้ความรู้เพิ่มว่า ทำไมเขาจึงต้องแสดง บริษัทฯ ที่ได้รับ BOI ด้วย ทั้ง ๆ ที่ไม่มีเครดิตภาษี เขาบอกว่า เอามารวมเป็นฐานเงินได้พึงประเมินเพื่อซื้อ LTF ได้มากขึ้นนั่นแหละครับ..... :D :D :D
ลุงขวด

โพสต์ที่ 42

ลุงขวด เขียน:ผมก็ยังไม่ได้ซื้อ LTF ให้ตนเอง และ ให้ ลูก 2 คน ผมรอดัชนีให้ลดไปแถว 1260 จึงตัดสินใจ....เพื่อน ๆ คิดว่า ดัชนี 1260 ยังสูงไปหรือไม่ ถ้าคิดว่าสูงไปผมก็จะไปซื้อ LTF ของ SCB ซื้อตัว SCBLTS ... ถ้าคิดว่า ดัชนี 1260 พอรับได้ก็จะตัดสินใจซื้อ SCBLT3 ครับ ผมซื้อ SCB เพราะซื้อใน easy net คือใน internet ไม่ต้องไปธนาคาร ทำง่าย ๆ ดี แถมใช้ซื้อด้วยบัตร credit นั่นคือ ไม่ต้องหักเงินในวันที่ซื้อ ได้ credit ไปอีก.....ที่ซื้อมาหลายปีแล้ว ทุกตัวก็ให้กำไรดีพอควร แถมได้แต้มในบัตรด้วย ไว้แลกของที่เขาจะให้ครับ คำถามจึงว่า ดัชนี 1260 จะสูงหรือไม่ในปีนี้นะครับ :D :D :D
ผมรอไม่ไหวแล้วครับ ซื้อไปบางส่วนแล้ว ที่ดัชนี1276.39.....วันนี้จะซื้ออีกส่วนหนึ่ง....ต้องซื้อทั้งหมด 5แสนบาท....คงทะยอยซื้อไปเรื่อย ๆ :D :D :D
yakjabon

โพสต์ที่ 43

Mrkwan เขียน:ขอเรียนถามผู้รู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ
เผอิญผมทำงานบริษัทที่มี Provident Fund เหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่เคยลาออกมาแล้วได้เงินก่อนนี้นะ ^^! ... ในความเข้าใจของผมคิดว่าไม่น่าจะรวมเป็นรายได้แล้วครับ เพราะตอนเงินเดือนออกทุกเดือน ผมเห็นค่า Provident Fund + ส่วนของนายจ้างถูกนำมาคิดรวมเป็รรายได้ และ "หักภาษี :wall: :wall: " ล่วงหน้าตั้งแต่วันที่ได้เงินเดือนแล้ว ฉะนั้น ตอนที่ขาย Provident Fund ออกมาจริง ไม่น่าจะเอามาคิดเป็นรายได้ เพราะน่าจะถือว่าเป็นการคิดซ้ำซ้อนอะครับ (เพราะคิดไปแล้ว 1 รอบ)

ที่ผมไม่เห็นด้วยคือว่ามาคิด "ส่วนของนายจ้าง" ตั้งแต่วันที่เงินเดือนเราออก และหักภาษีไปล่วงหน้า แต่ตามกฎหมาย (ไม่ยืนยันนะครับ ต้องหาข้อมูลเพิ่ทเติม) คือ ถ้าเราออกจากงานก่อน 6 เดือนจะไม่ได้ "ส่วนของนายจ้าง" เลย ... คำถาม? .. แล้วเงินภาษีที่หักไปแล้วอะครับ รัฐจะคืนมั้ย :'O :'O
Invincible MOS is knowing what you're doing
Mrkwan

โพสต์ที่ 44

yakjabon เขียน:

ขอบคุณครับ
เผอิญผมทำงานบริษัทที่มี Provident Fund เหมือนกันครับ แต่ผมยังไม่เคยลาออกมาแล้วได้เงินก่อนนี้นะ ^^! ... ในความเข้าใจของผมคิดว่าไม่น่าจะรวมเป็นรายได้แล้วครับ เพราะตอนเงินเดือนออกทุกเดือน ผมเห็นค่า Provident Fund + ส่วนของนายจ้างถูกนำมาคิดรวมเป็รรายได้ และ "หักภาษี :wall: :wall: " ล่วงหน้าตั้งแต่วันที่ได้เงินเดือนแล้ว ฉะนั้น ตอนที่ขาย Provident Fund ออกมาจริง ไม่น่าจะเอามาคิดเป็นรายได้ เพราะน่าจะถือว่าเป็นการคิดซ้ำซ้อนอะครับ (เพราะคิดไปแล้ว 1 รอบ)

ที่ผมไม่เห็นด้วยคือว่ามาคิด "ส่วนของนายจ้าง" ตั้งแต่วันที่เงินเดือนเราออก และหักภาษีไปล่วงหน้า แต่ตามกฎหมาย (ไม่ยืนยันนะครับ ต้องหาข้อมูลเพิ่ทเติม) คือ ถ้าเราออกจากงานก่อน 6 เดือนจะไม่ได้ "ส่วนของนายจ้าง" เลย ... คำถาม? .. แล้วเงินภาษีที่หักไปแล้วอะครับ รัฐจะคืนมั้ย :'O :'O

ผมเพิ่งไปงาน Set in the city มาครับ ได้คุยกับเจ้าหน้าที่ที่บูธของกรมสรรพากร ซึ่งยืนยันว่าได้ครับ
คือ Providend Fund ส่วนของนายจ้างที่สมทบเข้ากองทุน และผลประโยชน์ของเงินกองทุน (ทั้งส่วนของเรากับนายจ้าง) ซึ่งต้องคำนวนเป็นเงินที่จะต้องคิดเป็นรายได้ของปีนี้ (นำเงินก้อนนี้ มาลบ 7000 คูณจำนวนปีที่ทำงานกับนายจ้าง) แล้วเราสามารถซื้อ LTF RMF ได้ไม่เกิน 15%
เงินปันผลจากหุ้น ก็นำมารวมเป็นรายได้ ในการซื้อ LTF RMF ได้เช่นกันครับ
Mrkwan

โพสต์ที่ 45

ผมเลยซื้อ RMF ของแบงค์ม่วง มาบางส่วน เพราะมีบัตรเครดิตของค่ายนี้อยู่ โดยซื้อเป็นกองทุน SET50 กับ ตราสารหนี้อย่างละครึ่ง เพื่อลดความเสี่ยง
จริงๆอยากซื้อมากกว่านี้ แต่ที่บูธ ไม่มีโปรรูดบัตรเครดิต ผ่อน 0% 3 เดือน เหมือนปีที่แล้ว ผมถามเจ้าหน้าที่แล้วเค้าบอกว่า ปีนี้ทาง กลต. ไม่ยอมให้มีผ่อน 0% 3 เดือน... ไม่รู้จริงหรือเปล่า
ผมคงรอซื้ออีกทีงานหน้า คิดว่า น่าจะมีงาน LTF RMF ในเดือนหน้าน่ะครับ จำได้ว่า ปีที่แล้ว จัดที่เซ็นทรัลเวิลด์
สุดท้าย ปลายเดือนหน้า ก็คงซื้อส่วนที่เหลือ ผ่านอีซี่เนท เหมือนลุงขวด...น่ะครับ
yakjabon

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองคำนวณดูอีกทีว่ารวมหรือไม่รวมจะคุ้มกว่า .. เป็นชาวแบงค์ม่วงเหมือนกัน .. เพราะมีบัตรเครดิต - บัญชี - EasyNet เพื่อความสะดวกเฉยๆ ไม่ได้คิดว่าผลตอบแทนต่างกันมากนักตรงนี้ :B :B
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 47

ไม่อยากจะแนะนำ SCB เลยจริงๆให้ตายเถอะ

คือไม่ได้จะ Discradit นะครับ แต่ภาพมันฟ้อง ....

http://siamchart.com/fund-compare/LTF

(ลองเรียงผลดำเดินงาน 5 ปีดูนะครับ SCB อยู่ท้ายตารางทุกกองทุน
ต่างกันหลาย X0% อยู่นะครับ ....)
naphas12

โพสต์ที่ 48

อยากรู้มูลค่าที่ LTF/RMF ถูกซื้อแตะละปี ทั้งหมดของประเทศไทย ปีละเท่าไหร่ เป็นกี่ % ของ Market Cap.
naphas12

โพสต์ที่ 49

ยอดซื้อ LTF/RMF ปีนี้ประมาณ 3 แสนราย คิดเป็นยอดเงินประมาณ 59,000 ล้านบาท

ซึ่งยอดเงินนี้ ส่วนใหญ่ จะซื้อประมาณปลายนี้