ถ้าเราอยากลงทุนหุ้นตัวหนึ่งแต่.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WHYDOWEFALL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเราอยากลงทุนหุ้นตัวหนึ่งแต่.....

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราอยากลงทุนหุ้นตัวหนึ่ง ซึ่งเป็นหุ้นที่ดีมาก เติบโต 20% up ตลอด ทนทานต่อภาวะเศรษฐกิจ มีความได้เปรียบคู่แข่งไม่เห็นฝุ่น แต่ใครๆก็รู้ว่าหุ้นตัวนี้ดีมาก pe ตั้ง 30 กว่าเท่า สำหรับผม ผมว่าแพงมากอยากถามท่านๆที่ลงทุนมาอย่างยาวนานว่า ในอนาคตเป็นไปได้ไหมที่ราคาหุ้นบริษัทเทพๆแบบนี้ จะตกลงมาให้พอลงทุนได้แบบมี margin of safety นิดนึง หรือว่าควรตัดใจไปศึกษาตัวอื่นดีกว่า
saichon
ผู้ติดตาม: 5

Re: ถ้าเราอยากลงทุนหุ้นตัวหนึ่งแต่.....

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคงไม่มีใครตอบได้ว่า หุ้นที่เราตามดูอยู่จะมีโอกาสที่ราคาจะลงมาให้เราซื้อหรือไม่
แต่สำหรับคำถามของพี่จขกท.ผมว่า
เราทำได้ทั้ง2อย่างในเวลาเดียวกันนี่ครับ
หุ้นตัวที่เราตามดู เราก็ตามดูไปเรื่อยๆ เมื่อวันที่เราคิดว่าราคาเหมาะสมมาถึงเราก็ค่อยซื้อลงทุน
ในระหว่างที่เราตามดูหุ้นตัวนี้ เราก็เอาเวลาไปศึกษาหุ้นตัวอื่นๆเพิ่มเติม
เพื่อเพิ่มขอบเขตความรู้ของเรา ไม่แน่เราอาจเจอหุ้นตัวที่ดีกว่าตัวที่เราตามดูอยู่ก็เป็นได้ครับ

ศึกษาไปเรื่อยๆครับ แล้ววันหนึ่งโอกาสจะมาให้เราเลือกไขว่ขว้าเองครับ...

แฮ่...ว่าแต่หุ้นตัวที่ว่าตัวไหนครับ...ฮ่า... :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
generalman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถ้าเราอยากลงทุนหุ้นตัวหนึ่งแต่.....

โพสต์ที่ 3

ต้องรอครับ ยิ่งในสภาวะกระทิงแบบนี้ยากที่จะมี MOS เพราะมีแต่คนมองโลกในแง่ดีเต็มไปหมด ราคาหุ้นในตอนนี้เพิ่มสูงขึ้นเกือบทุกตัว การลงทุนในระยะนี้ต้องระมัดระวังและรอบคอบด้วยครับ :8)
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมก็ลงทุนหุ้นแบบนี้เหมือนกัน มันก็มีสิ่งที่ต้องพิจารณาหลายอย่าง

อย่างแรกเลย ถ้าเราเอา PEG มาจับ
จะพบว่า PE มันสูงกว่า growth เยอะ การเข้าซื้อย่อมมีความเสี่ยงมากกว่าปกติ
เพราะตลาดให้ premium มากเกิน
วันใดที่ growth ได้ไม่เท่านี้ มีโอกาสที่เราจะเจ็บตัวมาก

ข้อต่อมา ถ้าเราคิดว่าหุ้นตัวนี้ มีความสามารถเพียงพอที่จะ maintain growth เท่านี้ไปได้อีก อย่างน้อย 1-3 ปีข้างหน้า (อันนี้ วิธีการ ก็แล้วแต่คน ที่สำคัญคือต้องเข้าใจ business model เป็นอย่างดี)
วิธีของผมก็คือ ดูราคาย้อนหลังว่าค่าเฉลี่ย PE อยู่ประมาณไหน
เช่น ตัวที่ผมเล็งอยู่ ดูแล้ว PE อยู่ระหว่าง 25-35
ผมก็เฝ้าติดตามมันไปเรื่อยๆ
จนวันนึง ราคามันลงมาที่ PE 25 ผมก็เข้าซื้อ
มาถึงวันนี้ มันก็ยัง maintain growth ได้ดี และดูจะดีกว่าอีกด้วย
ทำให้ผลตอบแทนใช้ได้ดีทีเดียว
เพราะยังไงผมคิดว่า ผมซื้อที่ราคาเท่านี้ ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง (คือ บ รักษา g ได้ที่ 20%)
ผมก็ยังมี MOS 20% จาก PE 25 -> 30 (คือ PE เฉลี่ย)
โพสต์โพสต์