รบกวนสอบถามงบ KAMART ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

รบกวนสอบถามงบ KAMART ครับ

โพสต์ที่ 1

จากงบกระแสเงินสด เงินสดจากการดำเนินงานแค่ 2 ล้าน กำไรส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้ กับสินค้าคงเหลือ ผมเข้าใจถูกไหมครับ มันสามารถทำได้ใช่ไหมครับที่เอา ลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือ มาบันทึกเป็นกำไร
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: รบกวนสอบถามงบ KAMART ครับ

โพสต์ที่ 2

young_5432 เขียน:จากงบกระแสเงินสด เงินสดจากการดำเนินงานแค่ 2 ล้าน กำไรส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้ กับสินค้าคงเหลือ ผมเข้าใจถูกไหมครับ มันสามารถทำได้ใช่ไหมครับที่เอา ลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือ มาบันทึกเป็นกำไร
ไม่่ค่อยเข้าใจคำถามครับ...-_-??)

เอาเป็นว่างบกระแสเงินสดที่บอกนี่คือ งบไตรมาส 2 ปี55 ใช่ไหมครับ
แล้วกำไรส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้+สินค้าคงเหลือ ใช่หรือไม่ ผมตีความตามความเข้าใจผมว่า
คุณสงสัยว่าทำไมเงินสดจากการดำเนินงานในปี 55 มันน้อยกว่าปี 54 มากๆ
ทั้งๆที่กำไรสุทธิตอนเริ่มต้นคำนวนในปี 55 มากกว่าปี 54 แล้วกำไรมันหายไปไหน
พอมาดูรายละเอียดในงบ เจอ ลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือมาหักออกทำให้มันเหลือน้อย
คุณเลยถามคำถามนี้มาใช่ไหมครับ...-_-??)

ถ้าเป็นตามนี้ก็ต้องบอกว่า งบที่คุณดูมันคือ "งบกระแสเงินสด"
ครับ ผมต้องถามคุณก่อนว่า "งบกระแสเงินสด" มันคืออะไร แล้วมันบ่งบอกอะไรให้คุณครับ....^^)
young_5432

โพสต์ที่ 3

Plant เขียน:
young_5432 เขียน:จากงบกระแสเงินสด เงินสดจากการดำเนินงานแค่ 2 ล้าน กำไรส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้ กับสินค้าคงเหลือ ผมเข้าใจถูกไหมครับ มันสามารถทำได้ใช่ไหมครับที่เอา ลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือ มาบันทึกเป็นกำไร
ไม่่ค่อยเข้าใจคำถามครับ...-_-??)

เอาเป็นว่างบกระแสเงินสดที่บอกนี่คือ งบไตรมาส 2 ปี55 ใช่ไหมครับ
แล้วกำไรส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้+สินค้าคงเหลือ ใช่หรือไม่ ผมตีความตามความเข้าใจผมว่า
คุณสงสัยว่าทำไมเงินสดจากการดำเนินงานในปี 55 มันน้อยกว่าปี 54 มากๆ
ทั้งๆที่กำไรสุทธิตอนเริ่มต้นคำนวนในปี 55 มากกว่าปี 54 แล้วกำไรมันหายไปไหน
พอมาดูรายละเอียดในงบ เจอ ลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือมาหักออกทำให้มันเหลือน้อย
คุณเลยถามคำถามนี้มาใช่ไหมครับ...-_-??)

ถ้าเป็นตามนี้ก็ต้องบอกว่า งบที่คุณดูมันคือ "งบกระแสเงินสด"
ครับ ผมต้องถามคุณก่อนว่า "งบกระแสเงินสด" มันคืออะไร แล้วมันบ่งบอกอะไรให้คุณครับ....^^)

ถูกต้องทุกประมาณเลยครับ เป็นงบ กระแสเงินสดที่ show นะตอนนี้ที่ link ด้านล่างนะครับ

ที่เข้าใจงบกระแสเงินสดคือ ที่ได้รับเป็นเงินสดมาจริงๆ ในการประกอบธุรกิจ ผมเลยเห็นว่าใน ไตรมาส 2 กำไร 97 ล้าน แต่เป็นลูกหนี้การค้ากับสินค้าคงคลังซะส่วนใหญ่ จนทำให้ เงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงาน แค่ 2 ล้าน

ความหมายคือกำไรที่ show ในงบกำไรขาดทุน ส่วนใหญ่ เป็นลูกหนี้ ที่ยังไม่เก็บเงิน กับ สินค้าคงเหลือใช่ไหมครับ ผมเลยงงว่าสินค้าคงเหลือนำมาบันทึกกำไรได้ด้วยหรอครับ เห็น show -81.1 ล้านบาท
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 4

กำไรก็ส่วนกำไร
เงินสดก็ส่วนเงินสด
เงินสดไม่ใช่กำไร
และกำไรก็ไม่ใช่เงินสด

ในการดำเนินงาน
มีการนำเงินสดไปใช้
จ่ายออกเป็นลูกหนี้การค้า
กับซื้อสินค้ามารอขาย

เงินไหลเข้าเป็นบวก
จ่ายออกเป็นลบ
สุดท้าย เงินสดจากการดำเนินงาน
เหลือรับเข้ามาสุทธิ 2 ล้าน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Plant

โพสต์ที่ 5

young_5432 เขียน:ที่เข้าใจงบกระแสเงินสดคือ ที่ได้รับเป็นเงินสดมาจริงๆ ในการประกอบธุรกิจ ผมเลยเห็นว่าใน ไตรมาส 2 กำไร 97 ล้าน แต่เป็นลูกหนี้การค้ากับสินค้าคงคลังซะส่วนใหญ่ จนทำให้ เงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงาน แค่ 2 ล้าน

ความหมายคือกำไรที่ show ในงบกำไรขาดทุน ส่วนใหญ่ เป็นลูกหนี้ ที่ยังไม่เก็บเงิน กับ สินค้าคงเหลือใช่ไหมครับ ผมเลยงงว่าสินค้าคงเหลือนำมาบันทึกกำไรได้ด้วยหรอครับ เห็น show -81.1 ล้านบาท
แปลว่าคุณยังไม่เข้าใจความหมายของ "งบกระแสเงินสด" นะครับ
ต้องศึกษาเพิ่มเติมนะครับ...^^)
young_5432 เขียน:ที่เข้าใจงบกระแสเงินสดคือ ที่ได้รับเป็นเงินสดมาจริงๆ ในการประกอบธุรกิจ
จริงๆแล้ว เป็นทั้งเงินสดที่ได้มาและเงินสดที่ใช้ไปจริงๆครับ
young_5432 เขียน:ความหมายคือกำไรที่ show ในงบกำไรขาดทุน ส่วนใหญ่ เป็นลูกหนี้ ที่ยังไม่เก็บเงิน กับ สินค้าคงเหลือใช่ไหมครับ ผมเลยงงว่าสินค้าคงเหลือนำมาบันทึกกำไรได้ด้วยหรอครับ เห็น show -81.1 ล้านบาท
ต้องบอกว่า "ไม่ใช่ทั้งหมด" ที่คุณเข้าใจเลยครับ!!!!
ลองกลับไปศึกษาเรื่องของรายการต่างๆที่แสดงใน
"งบกำไรขาดทุน" กับ "งบกระแสเงินสด" ดูครับ ว่ามีที่มาที่ไปยังไง ทำไมถึงลงบันทึกรายการในงบกำไรขาดทุน
หรือรายการนี้ทำไมนำมาบวกรายการนี้ทำไมนำมาลบในงบกระแสเงินสด
แล้วคุณจะเข้าใจมันมากขึ้นครับ....^^)
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ส.สลึง เขียน:กำไรก็ส่วนกำไร
เงินสดก็ส่วนเงินสด
เงินสดไม่ใช่กำไร
และกำไรก็ไม่ใช่เงินสด

ในการดำเนินงาน
มีการนำเงินสดไปใช้
จ่ายออกเป็นลูกหนี้การค้า
กับซื้อสินค้ามารอขาย

เงินไหลเข้าเป็นบวก
จ่ายออกเป็นลบ
สุดท้าย เงินสดจากการดำเนินงาน
เหลือรับเข้ามาสุทธิ 2 ล้าน
ไม่ได้ศึกษานะคับแต่งงว่า kamart ทำไมมีลูกหนี้การค้า
บวมเยอะได้คับ ไม่ใช่ขายเงินสดหรือคับ

ส่วนจขกท เขาคงกลัวแบบ roy net มั้งคับ
ตอนนั้น cfo ก็ไม่ถึงลบ นะคับแต่บวกน้อยๆ
จากลูกหนี้การค้าบวมเหมือนกัน
show me money.
wee1

โพสต์ที่ 7

ผมชอบคำถามที่้เป็นเคสต่างๆแบบนี้มากๆ
nut776

โพสต์ที่ 8

young_5432 เขียน:ที่เข้าใจงบกระแสเงินสดคือ ที่ได้รับเป็นเงินสดมาจริงๆ ในการประกอบธุรกิจ ผมเลยเห็นว่าใน ไตรมาส 2 กำไร 97 ล้าน แต่เป็นลูกหนี้การค้ากับสินค้าคงคลังซะส่วนใหญ่ จนทำให้ เงินสดสุทธิได้มาจาก (ใช้ไปใน) กิจกรรมดำเนินงาน แค่ 2 ล้าน

แปลว่าคุณยังไม่เข้าใจความหมายของ "งบกระแสเงินสด" นะครับ
ต้องศึกษาเพิ่มเติมนะครับ...^^)
young_5432 เขียน:ที่เข้าใจงบกระแสเงินสดคือ ที่ได้รับเป็นเงินสดมาจริงๆ ในการประกอบธุรกิจ
จริงๆแล้ว เป็นทั้งเงินสดที่ได้มาและเงินสดที่ใช้ไปจริงๆครับ
young_5432 เขียน:ความหมายคือกำไรที่ show ในงบกำไรขาดทุน ส่วนใหญ่ เป็นลูกหนี้ ที่ยังไม่เก็บเงิน กับ สินค้าคงเหลือใช่ไหมครับ ผมเลยงงว่าสินค้าคงเหลือนำมาบันทึกกำไรได้ด้วยหรอครับ เห็น show -81.1 ล้านบาท
ต้องบอกว่า "ไม่ใช่ทั้งหมด" ที่คุณเข้าใจเลยครับ!!!!
ลองกลับไปศึกษาเรื่องของรายการต่างๆที่แสดงใน
"งบกำไรขาดทุน" กับ "งบกระแสเงินสด" ดูครับ ว่ามีที่มาที่ไปยังไง ทำไมถึงลงบันทึกรายการในงบกำไรขาดทุน
หรือรายการนี้ทำไมนำมาบวกรายการนี้ทำไมนำมาลบในงบกระแสเงินสด
แล้วคุณจะเข้าใจมันมากขึ้นครับ....^^)
ผมก็ไม่รู้ จขกท เข้าใจ หรือไม่นะคับ
ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน
แต่เหมือนจะมีนัยยะแฝงในคำถามนะคับ
ประเด็นคือ
งบกำไรขาดทุน ใช้เกณฑ์คงค้างในการบันทึก เมื่อรับรู้รายได้
ก็ต้องมีการตัดต้นทุน เป็นคู่ทันที ตามหลักบัญชีคู่
(ไม่แน่ใจว่า ผมมั่วป่าวนะคับ555)
ซึ่งไม่แน่ใจ จขกท กำลังพูดถึง
การกลับยอด ระหว่าง
รายได้ vs ลูกหนี้ในงบดุล
ต้นทุน vs inv ในงบดุล ป่าวนะคับ

ซึ่งพอมาเป็นเกณฑ์เงินสด ในงบกระแสเงินสด
ก็ดันเป็นแบบ indirect ซึ่งมาจากการกระทบยอดของ wc อีก
ซึ่งสามารถตกแต่งได้ไม่ยาก

ผมไล่คำถาม จขกท มาได้แค่นี้
ยังหาความสัมพันธ์แบบตรงๆไม่ได้
ว่านัยยะ ขอท่าน จขกท คืออะไร
รอคนมาต่อละกันคับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 9

ลูกหนี้ไม่เยอะนะครับ
ถ้าเทียบกับสินค้าคงเหลือ

เพราะ บ. มีการเพิ่มช่องทางจัดจำหน่าย
สินค้าคงเหลือมันก็ย่อมปูดเป็นธรรมดา

สำหรับลูกหนี้ หลักๆ เครดิตประมาณ 90 วัน
ก็มีพวก modern trade เช่น
tesco, bigc, watson, bigc

แต่สำหรับ 7-11 คงได้เห็นเป็นลูกหนี้ปูดใน q3 นี้ล่ะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Dough
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

สินค้าที่ส่งตาม โมเดินเทรด รับรู้รายได้เมื่อ โมเดินเทรด ขายได้ หรือรับรู้เมื่อส่งของเข้าโมเดรินเทรด อะครับ
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

Dough เขียน:สินค้าที่ส่งตาม โมเดินเทรด รับรู้รายได้เมื่อ โมเดินเทรด ขายได้ หรือรับรู้เมื่อส่งของเข้าโมเดรินเทรด อะครับ
โดยปรกติควรจะรับรู้รายได้เมื่อส่งของเข้า modern trade เลยนะครับ แต่ก็นะ กว่าจะเก็บเงินได้จริง
warlord

โพสต์ที่ 12

zephyr เขียน:
Dough เขียน:สินค้าที่ส่งตาม โมเดินเทรด รับรู้รายได้เมื่อ โมเดินเทรด ขายได้ หรือรับรู้เมื่อส่งของเข้าโมเดรินเทรด อะครับ
โดยปรกติควรจะรับรู้รายได้เมื่อส่งของเข้า modern trade เลยนะครับ แต่ก็นะ กว่าจะเก็บเงินได้จริง
ถ้าวงจรเงินสดในฝั่ง supplier นานกว่าผั่งลูกค้า อันนี้ไม่ใช่ปัญหานะครับ (ติดเงิน supplier ได้นานกว่า เวลารอชำระเงินจากลูกค้า)
อีกประเด็นสำหรับการขายของเป็นเงินเชื่อ คือ ความมั่นคงของฝั่งลูกค้า ถ้าลูกค้ามีความมั่นคงจ่ายเงินได้ ไม่เบี้ยวหนี้ อันนี้นับเป็นข้อดีครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 13

ผมเคยให้ความเห็นในร้อยคนร้อยหุ้น
ว่า Karmarts ทำค้าส่งครับ

ิคิดว่าการใช้เงินสดคล้ายๆ ค้าส่ง 2-3 เจ้า
ที่ผมเคยลงทุน ซึ่งอยู่ในหมวด ict

เงินสดในมือ บ. ไม่ควรมีเยอะครับ
และควรนำไปชำระหนี้ระยะสั้น
ที่มีภาระดอกเบี้ยให้ไว

ปีนึงๆ กู้สั้นมาหมุนหลายๆ รอบ
แทบไม่ต้องใช้เงิน ผถห. เลยครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 14

คือ ผมก็ไม่ได้เก่งบัญชีนะครับ
แต่ถ้าดูจากข้อมูลใน Set
kamart มีระยะเวลาเก็บหนี้
งวด 6m '55 เท่ากับ 29 วัน
แต่มีระยะเวลาจ่ายหนี้ 270 วัน

ตามนี้ครับ

http://www.set.or.th/set/factsheet.do?s ... country=TH
Plant

โพสต์ที่ 15

nut776 เขียน:

ผมก็ไม่รู้ จขกท เข้าใจ หรือไม่นะคับ
ผมเองก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน
แต่เหมือนจะมีนัยยะแฝงในคำถามนะคับ
ประเด็นคือ
งบกำไรขาดทุน ใช้เกณฑ์คงค้างในการบันทึก เมื่อรับรู้รายได้
ก็ต้องมีการตัดต้นทุน เป็นคู่ทันที ตามหลักบัญชีคู่
(ไม่แน่ใจว่า ผมมั่วป่าวนะคับ555)
ซึ่งไม่แน่ใจ จขกท กำลังพูดถึง
การกลับยอด ระหว่าง
รายได้ vs ลูกหนี้ในงบดุล
ต้นทุน vs inv ในงบดุล ป่าวนะคับ

ซึ่งพอมาเป็นเกณฑ์เงินสด ในงบกระแสเงินสด
ก็ดันเป็นแบบ indirect ซึ่งมาจากการกระทบยอดของ wc อีก
ซึ่งสามารถตกแต่งได้ไม่ยาก

ผมไล่คำถาม จขกท มาได้แค่นี้
ยังหาความสัมพันธ์แบบตรงๆไม่ได้
ว่านัยยะ ขอท่าน จขกท คืออะไร
รอคนมาต่อละกันคับ
ผมต้องขออภัย คุณ"young_5432" ด้วยนะครับที่ไม่เข้าใจประเด็นที่แท้จริงที่ต้องการ
จะบอกครับ...^-^)

และขอขอบคุณ คุณ "nut776" ครับที่ชี้ให้เห็นประเด็นนั้นครับ...^-^)

ตามความรู้ของผมนะครับ รายการสินทรัพย์ที่เพิ่มขึ้นจากปีที่แล้ว จะนำมาหักออก
จากกำไรสุทธิเวลาคำนวนในงบกระแสเงินสด หากมองที่ประเด็นของ
คุณ "young_5432" ที่ว่าในงบกำไรขาดทุนส่วนใหญ่เป็นลูกหนี้ที่ยังไม่เก็บเงิน
+สินค้าคงเหลือ แล้วถามว่าสินค้าคงเหลือนำมาบันทึกเป็นกำไรได้ด้วยหรือ?

ผมวิเคราะห์ได้แบบนี้ครับ ประเด็นของลูกหนี้เกิดจากรายได้ที่บันทึกในงบกำไรขาดทุน
เป็นรายได้ที่ลงตามบิล แต่ยังไม่ได้เก็บเงินสดจริง จึงต้องนำลูกหนี้มาหักออก...^^)

อีกส่วนนึงคือสินค้าคงเหลือ เนื่องจากการคำนวน "ต้นทุนขาย"
มีบางส่วนเป็นต้นทุนที่เกิดจาก "สินค้าที่ขายได้ในระหว่างปี"
และสินค้าที่ขายได้ในระหว่างปีนั้นเกิดจาก
"สินค้าคงเหลือต้นปี+สินค้าที่ซื้อมาเพิ่มระหว่าง-สินค้าคงเหลือปลายปี"
แล้วจึงนำมาคำนวนเป็นต้นทุนขายในงบกำไรขาดทุน
ทำให้ส่วนของสินค้าคงเหลือปลายปียังคงเหลืออยู่ในงบ
แต่พอมาคำนวนกระแสเงินสดสินค้าคงเหลือปลายปีมันไม่ใช่เงินสด จึงต้องนำมาหักออก
แบบนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ....^^)
ส.สลึง

โพสต์ที่ 16

คือผมเข้าใจว่า จขกท. กำลังสับสน
ระหว่าง กำไร กับ เงินสดการการดำเนินงาน
หรือเปล่า ?
nut776

โพสต์ที่ 17

ก็รอเขามาแจงคับ
แต่จริงสองงบใช้คนละเกณฑ
เงินสด vs คงค้าง
ถ้าเป็นห่วงว่า จะเข้ารอย roy net
การเอา ratio หลายๆq มาจับ
น่าจะทำให้ เทียบได้ชัดเจน
เช่น inv/sale ar/ asset inv/asset
หรือ ratio growth ของแต่ละรายการ เทียบ qoq yoy
ไม่รู้ตอบคำถามจขกท หรือไม่

แต่จริง ไปดู ar day inv day หรือ cash cycle
อย่างที่คุณ สองสลึง บอก ก็น่าจะพอเพียงคับ
เพราะมันก็มาจาก ratio เดียวกัน
ส.สลึง

โพสต์ที่ 18

ลูกค้าส่วนใหญ่เป็นตัวแทนขายครับ
ซึ่งจ่ายเป็นเงินสด
สำหรับอนาคต
สัดส่วนตัวแทนน่าจะลดลง
ในขณะที่สัดส่วนที่ขาย modern trade เพิ่มขึ้น

ดีที่สินค้ามี margin ค่อนข้างดี
ตัวไหนขายไม่ออก
ก็ลดราคา หรือขายพ่วง
เปลี่ยนเป็นเงินสดกลับมาได้ไวครับ
young_5432

โพสต์ที่ 19

ก่อนอื่นต้อง ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นกัน ส่วนใหญ่ เวลาผมตั้งกระทู้ถามในห้องร้อยคนร้อยหุ้น กับห้องนี้ จะไม่ค่อยมีคนตอบกัน

ผมไม่ได้มีนัยยะอะไรเลยครับ ในคำถาม จริงๆ ผมคงยังไม่ค่อยเข้าใจจริงๆ ในเรื่องงบกระแสเงินสดที่สัมพันธ์ กับงบกำไรขาดทุน
ผมรู้แค่ว่า งบกำไรขาดทุนก็คืองบที่แสดงกำไรขาดทุน โดยที่อาจจะเก็บเงินสดได้ หรือไม่ได้ ซึ่ง บางบริษัท แสดงกำไรดี แต่เงินสดไม่เข้าติดลบไปเรื่อย สุดท้ายก็ต้องเพิ่มทุน กู้มากขึ้น ผมก็เลยไปดูตามหลักว่า ถ้างบที่ดีจริงๆ แล้ว กระแสเงินสดสุทธิ จากการดำเนินงานต้ิอง ใกล้เคียงกับกำไรสุทธิ มากกว่าได้ยิ่งดี แต่อย่าน้อยกว่า ยิ่งน้อยกว่ามาก แสดงว่า กระแสเงินสดไม่เข้าเลย ยิ่งลงทุนเยอะ ก็ต้องกู้เยอะ หรือเพิ่มทุน

ทีนี้ พอผมเห็นว่ากำไรสุทธิ ตั้ง 97 ล้าน แต่ cfo แค่ 2 ล้าน เลยไปดู มันติดลบที่ ลูกหนี้การค้า กับสินค้าคงเหลือ ผมก็เลยเดาว่าตัวไหนลบก็คืออ ตัวนั้น ยังไม่ได้เงินสดจริงเข้ามา เลยยิ่งงว่า ตามหลักแล้วสินค้าคงเหลือ มีการเอา มาคิดในงบกำไรขาดทุนด้วยหรอ อันนี้ ผมคิดตามหลัก logic นะครับ อาจจะเข้าใจผิด ผมคิดแค่ว่า เมื่อมีการลบออก แสดงว่าก่อนหน้ามันต้องบวกเข้าไปใน งบกำไรขาดทุน ใช่หรือไหม่
ส่วนลูกหนี้ ผมเคยได้ยินมาว่า บางที ยังเก็บเงินไม่ได้ ตามหลักบัญชีสามารถบันทึก กำไรได้ อันนี้ ผมเลยไม่สงสัย

ประมาณนี้นะครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 20

ok มาเรียบเรียง logic กันนะครับ

ตามความเห็นของผม
kamart ทำค้าส่ง
สินทรัพย์ที่ใช้ดำเนินงาน
ก็คือคลังสินค้า
ไม่ใช่หน้าร้าน

ดังนั้น ถ้า บ. จะลงทุนเพิ่ม
ก็ดูว่าควรลงทุนในอะไร
สมเหตุสมผลหรือเปล่า

ในส่วนของเงินสดส่วนใหญ่
บ. นำไปจ่ายเพื่อซื้อสินค้ามากขึ้น
ตามช่องทางจัดจำหน่ายที่เพิ่มขึ้น
เงินสดที่นำมาจ่ายส่วนหนึ่งมาจากกำไร
ส่วนนึงมาจากเงินกู้ระยะสั้น

สินค้าที่ซื้อเข้ามา
ก็คือสินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้น
ยังไม่ใช่ต้นทุนในงบกำไรขาดทุน
แต่เป็นสินค้าที่ซื้อเข้ามารอขายในไตรมาสต่อไป

ถ้าไปเทียบกับค้าปลีกเจ้าอื่น
จะต่างกัน เพราะ kamart นำเงินสด
ไปซื้อสินค้า แทนที่จะจ่ายเป็นเครดิต

นัยแรก คือ ได้ส่วนลดจาก supplier
คุ้มที่จะกู้เงินระยะสั้นมาซื้อ
หรือไม่ก็ supplier ยังไม่ให้เครดิต
บ. ก็ต้องใช้เงินสดจ่ายไปก่อน

สินค้าคงเหลือเพิ่ม
จึงเป็นส่วนหนึ่งของธุรกิจ
ก็จะปรากฎอยู่ในกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน
ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าห่วงอะไรครับ
Plant

โพสต์ที่ 21

ส่วนที่ผมสงสัย คือ การโตขึ้นของลูกหนี้การค้า กับสินค้าคงเหลือครับ
เพราะถ้าสองส่วนนี้โตจะทำให้กำไรมองดูโตขึ้นได้ครับ สงสัยต้อง
ไปแกะงบเพิ่มเติมแล้วสิเรา....^^)
pat4310

โพสต์ที่ 22

งบกระแสเงินสดแบ่งเป็นสามส่วนครับ ส่วนแรกเป็นการปรับปรุงกำไรในงบกำไรขาดทุนให้เป็น "กำไรจากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปล่งในสินทรัพย์และหนี้สินดำเนินงาน"

ส่วนที่คุณ young_5432 สงสัยมันคือท่อนที่สองใน CFO แสดงการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สินดำเนินงานครับ
-สินทรัพย์ในงบดุลเพิ่ม เอามาเป็นค่าลบ
-หนี้สินในงบดุลเพิ่ม เอามาเป็นค่าบวก
ทำไปทำมาจะได้ "เงินสดรับจ่ายจากการดำเนินงาน"

ท่อนสุดท้ายเอาดอกเบี้ย กับภาษีจ่ายมาหักก็จะได้ "CFO" ครับ (ของ kamart เอาดอกเบี้ยจ่ายมาบวกกลับใน cfo และไปหักออกใน cff)
แนบไฟล์

ลงทุนหุ้นดี มีสตอรี่ ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
หนังสือเล่มสองผมครับ เจาะหุ้นร้อน สแกนหุ้นเด้ง การแคะหุ้นจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป
ส.สลึง

โพสต์ที่ 23

กำไรโต มาจากยอดขายที่โตขึ้นครับ
ในส่วนลูกหนี้การค้า ต้องไปดูโครงสร้างจากรายได้

แต่เนื่องจาก kamart มีการทยอยเพิ่มช่องทางจัดจำหน่าย
ใน modern trade ในส่วนของลูกหนี้การค้า
มันจะค่อยๆ ปูดขึ้นมาเอง เป็นธรรมชาติครับ

ในส่วนของสินค้าคงเหลือ ไม่ได้มีผลต่อกำไร
แต่มีผลกับรายได้ พูดง่ายๆ ลูกค้าจะซื้อ
ต้องมีของให้ลูกค้าครับ
Plant

โพสต์ที่ 24

เรื่องของสินค้าคงเหลือ
ในเรื่องของอุปกรณ์โครงข่ายโทรศัพท์เคลื่อนที่ ที่มีปัญหา
อยู่กับทีโอที มีนัยสำคัญหรือไม่ครับ...-_-??)
ส.สลึง

โพสต์ที่ 25

จากหมายเหตุงบการเงิน
เป็นสินค้าที่มีการประเมินเป็นมูลค่าสุทธิ
ไม่ได้บันทึกเป็นราคาทุน
น่าจะตามมาตรฐานบัญชีใหม่นะครับ
ไม่แน่ใจ และมูลค่าตอนนี้ก็คงเหลือไม่เท่าไหร่
เพราะคงตกรุ่นไปแล้ว

ในส่วนของผลกระทบ บ. มีการทยอย
บันทึกเป็นค่าเผื่อการด้อยค่า
ในงบกำไรขาดทุนในงวดก่อนๆ ครับ รวม 154 ล้าน
Plant

โพสต์ที่ 26

แล้วมีส่วนที่บันทึกเป็นสินค้าคงเหลือด้วยหรือเปล่าครับ หรือบันทึกเป็นทรัพย์สิน
เพราะผมเห็นมีการประเมินราคาใหม่อยู่หลายครั้ง และตัดเป็นค่าใช้จ่ายด้วย
(จากหมายเหตุประกอบงบ)....^^)
ส.สลึง

โพสต์ที่ 27

เข้าใจว่าบันทึกเป็นสินค้าคงเหลือทั้งหมดครับ

ที่เห็นผูกพันธ์กับอุปกรณ์โครงข่าย
อีกรายการนึงก็คือเจ้าหนี้การค้าครับ 191 ล้าน
ที่เข้าใจว่าจะจ่ายเมื่อปัญหากับ tot จบแล้ว
น่าจะเป็นเรื่องของการต่อรองครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 28

คล้ายๆ จะมีคนถามตอนประชุม ผถห.
แต่ผมจำไม่ได้แล้วครับ :roll:
Plant

โพสต์ที่ 29

งั้นแปลว่าที่สินค้าคงเหลือมีมากในงบการเงิน อาจจะมาจากส่วนนี้ด้วย
ใช่ไหมครับ???
แล้วเรื่องของลูกหนี้การค้า Kamart รับรู้รายได้เมื่อออกบิลส่งของ
ให้โมเดิร์นเทรด เลยใช่ไหมครับ แล้วโมเดิร์นเทรดส่วนใหญ่รับซื้อ
สินค้าจาก Kamart เป็น "ฝากขาย"
หรือ "ซื้อขาด" ครับ....^^)
munarak

โพสต์ที่ 30

ถ้าเอาสินค้าที่ 'ฝากขาย' มาคิดเป็นผลกำไรเลยนี่เหมือน roynet เลยนะครับ
โพสต์โพสต์