รบกวนสอบถามงบ KAMART ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: รบกวนสอบถามงบ KAMART ครับ

โพสต์ที่ 31

munarak เขียน:ถ้าเอาสินค้าที่ 'ฝากขาย' มาคิดเป็นผลกำไรเลยนี่เหมือน roynet เลยนะครับ
ดีเลย งั้นช่วยเล่าเคส roynet ให้ฟังหน่อย

ขอบคุณครับ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 32

ก่อนจะให้ความเห็น
เอางบการเงินมาอ่านก่อนก็ดีครับ
กระทู้จะได้ไม่ยาว

อ่านหมายเหตุด้วย
อย่าดูแต่ตัวเลขครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 33

ผมว่าหลายประเด็น
เคยถกกันในร้อยคนร้อยหุ้นแล้วนะครับ
กลับไปใช้พื้นที่นั้นดีกว่าครับ
Tamจัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 34

ผ่านมาเห็น ขอให้ความรู้เรื่อง ฝากขายละกันนะครับ
ฝากขายมี 2แบบ คือออก invoice กับ ออกใบส่งของชั่วคราว
ถ้าออก invoice ก็รับรู้รายได้เลย มีแค่นั้นครับ
อันนี้ส่วนใหญ่ห้างเป็นคนกำหนดว่าเป็นแบบไหน ตามห้างสะดวก

ส่วนที่จขกท.ถามมันละละเรื่องเดียวกันเลย
เงินสดลดลง กับ กำไร

เอาง่ายๆนะครับ กำไรคือตัวเลขอย่างเดียว ยังไม่ใช่เงิน
ตัวเลขที่ได้มาก็ไปแตกได้เป็น ลูกหนี้ (ยังไม่ได้รับเงิน) หรือ ซื้อสินค้าเข้ามาเป็นสต็อก
เพราะฉะนั้นถึงกำไรเยอะ แต่ถ้าสุดท้ายเก็บเงินไม่ได้ ก็เจ๊งเหมือนกัน เรียกว่าหนี้เสีย
งวดไหนตัดหนี้เสียก็จะขาดทุนทันที ประมาณนี้นะครับ
young_5432
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

Tamจัง เขียน:ผ่านมาเห็น ขอให้ความรู้เรื่อง ฝากขายละกันนะครับ
ฝากขายมี 2แบบ คือออก invoice กับ ออกใบส่งของชั่วคราว
ถ้าออก invoice ก็รับรู้รายได้เลย มีแค่นั้นครับ
อันนี้ส่วนใหญ่ห้างเป็นคนกำหนดว่าเป็นแบบไหน ตามห้างสะดวก

ส่วนที่จขกท.ถามมันละละเรื่องเดียวกันเลย
เงินสดลดลง กับ กำไร

เอาง่ายๆนะครับ กำไรคือตัวเลขอย่างเดียว ยังไม่ใช่เงิน
ตัวเลขที่ได้มาก็ไปแตกได้เป็น ลูกหนี้ (ยังไม่ได้รับเงิน) หรือ ซื้อสินค้าเข้ามาเป็นสต็อก
เพราะฉะนั้นถึงกำไรเยอะ แต่ถ้าสุดท้ายเก็บเงินไม่ได้ ก็เจ๊งเหมือนกัน เรียกว่าหนี้เสีย
งวดไหนตัดหนี้เสียก็จะขาดทุนทันที ประมาณนี้นะครับ
ขอบคุณครับ แสดงว่า มีความเสี่ยงเหมือนกัน ถ้าเก็บเงินไม่ได้ ผม อยากสงสัยว่า เทพเซียนทั้งหลาย ไม่มาให้ความกระจ่างกับเราบ้างหรื ครับเนี่ย
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
Mr.KANAT
Thai VI Partner

โพสต์ที่ 36

เท่าที่ทราบมาตามมาตรฐานงบการเงินในปัจจุบัน ห้าม realize การฝากขายเป็นกำไรในทันทีไม่ใช่เหรอครับ ยังมีตรงนี้กันอยู่อีกเหรอ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
young_5432

โพสต์ที่ 37

พี่ chatchai รบกวนให้ข้อกระจ่างหน่อยครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher