สำหรับนักลงทุนอายุต่ำกว่า 30 โดยประมาณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

สำหรับนักลงทุนอายุต่ำกว่า 30 โดยประมาณ

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

ลงทุนเดือนละ 20000 บาท ทุกเดือน 30 ปี

ตั้งใจทำผลตอบแทนให้ได้เฉลี่ยปีละ 20 % ทบต้นทุกปี

จากรูปเงินต้นแค่ 7.2 ล้านบาท เงินส่วนใหญ่ได้มาจากการต่อเงินสูงถึง 452 ล้านบาท

http://www.easysurf.cc/vfpt2.htm
twentyfour
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สำหรับนักลงทุนอายุต่ำกว่า 30 โดยประมาณ

โพสต์ที่ 2

แบบนี้ คำว่าเศรษฐีร้อยล้าน ก็ไม่น่าจะยากมาก สำหรับคนที่อายุยังไม่เกิน 30

ใช่มั้ยน้อ :D
JMKCool
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: สำหรับนักลงทุนอายุต่ำกว่า 30 โดยประมาณ

โพสต์ที่ 3

ทำไมต้องต่ำกว่า 30 ครับพี่เจ๋ง
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมมีสิบล้านก็ดีใจแล้วคับพี่เจ๋ง จากเด็กบ้านนอกพ่อแม่จนๆมีแค่นั้นก็สุขใจที่เหลือคือกำไรชีวิตครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ภาพประจำตัวสมาชิก
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ผมว่าคนอายุ 50 ก็ใช้ได้นะครับ การแพทย์เดี๋ยวนี้และอนาคตน่าจะพัฒนากว่านี้อีกเยอะมาก. คนน่าจะอายุยืนขึ้น

ต่อไปน่าจะ 100 ปี กันสบายๆ ขอให้มีเงินอย่างเดียว หมอไม่ยอมให้ตายง่ายๆ แน่นอน และยาก็ดีมากขึ้นทุก

วันๆ แม้จะมีผลข้างเคียงบ้าง แต่ผมเชื่อว่าคนจะอายุยืนขึ้นเป็น megatrend แก่ง่ายตายยาก :mrgreen:
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

สาธุ (-/|\-) .... โอมมม เพี้ยง!
Invincible MOS is knowing what you're doing
pakhakorn

โพสต์ที่ 7

yakjabon เขียน:สาธุ (-/|\-) .... โอมมม เพี้ยง!
ยินดีกับน้อง yakjabon ด้วย มีเวลาเป็นเพื่อนที่ดีแล้ว ขอให้สำเร็จ ครับ :D
Sumeth6

โพสต์ที่ 8

อยากย้อนเวลากลับไปต่ำกว่า 30 ... :D
VuudD
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 9

ถ้าทำกำไรได้20%ทุกปีติดต่อกัน30ปี เงินขนาดนี้ก็คู่ควรแล้วครับ ปัญหาคือนอกจากบัฟเฟ็ตแล้วจะมีใครทำได้อีกหรือไม่
nighthawks

โพสต์ที่ 10

แหม แต่ทำ 20 % ทบต้น 30 ปีติดกันนี่ มันก็ไม่ใช่ว่าใครๆก็ทำได้นะครับ
ผมว่า ค่อนข้างเรียกได้ "เทพ" เลย :shock:
kritaungkun

โพสต์ที่ 11

Good idea..ชอบๆ..แนวทางดี..ไม่ต้องคิดมากเก็บอย่างเดียว..แต่ลงทุนอะไรดีหละ.ที่ให้ expected return =20%ตลอด30ปี..
ความไม่โลภเป็นลาภอันประเสริฐ....
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

พี่ๆหลายท่านมองไปที่ระยะเวลา "30 ปี" ผลตอบแทน "20%" แล้ว
ผมขอมองต่างไปที่เงินต้น "20,000 บาทต่อเดือน" ละกันนะครับ

มันเยอะเหมือนกันนะครับสำหรับคนวัยต่ำกว่า 30 ปีที่เพิ่งเริ่มทำงานไม่กี่ปี 20,000 บาทต่อเดือนคงต้องเงินเดือน 35,000 ขึ้นไปอะครับถึงจะเอาอยู่(ใช้ความรู้สึกด้วยอัตราค่าครองชีพเมืองหลวง) ไม่ปฏิเสธครับว่าคนวัยนี้มีหลายต่อหลายคนที่เงินเดือนขยับไปสู่ระดับ 60,000 - 100,000 บาทแล้ว แต่โลกเราไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ เงินเดือนระดับนี้ต้องแลกด้วย "เวลา" และ "สุขภาพ" ครับ ทำให้อาจจะอ่อนล้าเกินกว่าจะศึกษาหาความรู้และสร้างผลตอบแทนระดับ 20% เว้นเสียแต่ให้กองทุนรวมหรือสินทรัพย์อื่นๆเป็นตัวช่วยผลักดัน ไม่ก็ต้องขยันจัดๆแต่ก็ต้องสร้างสมดุลให้ร่างกายเพื่อจะได้ไม่เป็นอะไรไปก่อนได้ชื่นชมความมั่งคั่งของตน ^^

มิได้มีเจตนาขัดแย้งใดๆครับ แค่อยากช่วยปรับแบบจำลองการคำนวณให้สมเหตุสมผลขึ้น แต่ละท่านจะได้วางแผนการเดินทางไปสู่จุดหมายนั้นให้อย่างเหมาะสมกับตนเอง

ยังไงก็ขอบคุณพี่เจ๋งครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ ^/\^
Respect, Persistence then Deserve
amornd

โพสต์ที่ 13

SawScofield เขียน:พี่ๆหลายท่านมองไปที่ระยะเวลา "30 ปี" ผลตอบแทน "20%" แล้ว
ผมขอมองต่างไปที่เงินต้น "20,000 บาทต่อเดือน" ละกันนะครับ

มันเยอะเหมือนกันนะครับสำหรับคนวัยต่ำกว่า 30 ปีที่เพิ่งเริ่มทำงานไม่กี่ปี 20,000 บาทต่อเดือนคงต้องเงินเดือน 35,000 ขึ้นไปอะครับถึงจะเอาอยู่(ใช้ความรู้สึกด้วยอัตราค่าครองชีพเมืองหลวง) ไม่ปฏิเสธครับว่าคนวัยนี้มีหลายต่อหลายคนที่เงินเดือนขยับไปสู่ระดับ 60,000 - 100,000 บาทแล้ว แต่โลกเราไม่มีอะไรได้มาฟรีๆ เงินเดือนระดับนี้ต้องแลกด้วย "เวลา" และ "สุขภาพ" ครับ ทำให้อาจจะอ่อนล้าเกินกว่าจะศึกษาหาความรู้และสร้างผลตอบแทนระดับ 20% เว้นเสียแต่ให้กองทุนรวมหรือสินทรัพย์อื่นๆเป็นตัวช่วยผลักดัน ไม่ก็ต้องขยันจัดๆแต่ก็ต้องสร้างสมดุลให้ร่างกายเพื่อจะได้ไม่เป็นอะไรไปก่อนได้ชื่นชมความมั่งคั่งของตน ^^

มิได้มีเจตนาขัดแย้งใดๆครับ แค่อยากช่วยปรับแบบจำลองการคำนวณให้สมเหตุสมผลขึ้น แต่ละท่านจะได้วางแผนการเดินทางไปสู่จุดหมายนั้นให้อย่างเหมาะสมกับตนเอง

ยังไงก็ขอบคุณพี่เจ๋งครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ ^/\^
ผมเข้าใจ และ เห็นด้วยนะครับ แต่หากเราเอาเรื่องนี้มาคิด คงไม่ได้อะไรขึ้นมา

ผมเอง ลงทุนจริงมาประมาณ 2 ปีกว่า เริ่มด้วยเงิน หมื่นเดียว (มีเงินแค่นั้น)
ทยอยลงทุนด้วยเงินเดือน, โบนัสมาเรื่อย ปันผลได้มาก็ลงทุนกลับเข้าไป
ตอนนี้มีเกือบ 2 ล้านละ ทั้งๆที่เมื่อก่อนยังเคยคิดว่า ชาตินี้คงไม่มีวันเห็นเงินล้าน
ไม่ใช่ว่าผมลงทุนเก่งหรืออะไรนะ เวลาได้ก็ได้เยอะ เวลาลบก็ลบเยอะ ยังพลาด ยังแพ้ตลาดอยู่

เรื่องการทำกำไรให้ได้ 20% ในระยะยาว 10 ปีขึ้นไปต่างหากครับที่ยาก อันนี้จริง
แต่ความพยายามในการออม การทำงานประจำให้ก้าวหน้า บวกกับเวลาที่ผ่านไป
จะเสริมกัน ให้ฝันเป็นจริงได้ แม้จะทำกำไรได้ไม่ถึง 20% ก็ตาม เผลอๆถ้ามีวิกฤติ เงินเดือน+โบนัสนี่แหละครับ สวรรค์

สรุปคือ อย่าไปคิดว่ายาก ให้เริ่มวันนี้ครับ มีน้อยเก็บน้อย 2 หมื่นมันแค่ทางผ่านครับ
amornd

โพสต์ที่ 14

แก้นิดนึง
"ตอนนี้มีเกือบ 2 ล้านละ" เปลี่ยนเป็น "ตอนนี้มี 1 ล้านกว่าละ"
หักเงินญาติที่ฝากผมลงทุนไว้ 3 แสนออกละกัน เดี๋ยวจะดูเว่อร์เกิน
ส่วนกำไรจาก 3 แสนนั้นไม่พูดถึง เพราะผมจ่ายญาติเป็นรายเดือนนอก port ปีละ 5% ไม่ว่าจะกำไรหรือขาดทุน
anubist

โพสต์ที่ 15

เม้นนิด
monthly compoundไม่เท่ากับyearly compoundนะครับ
montly=459,556,755.9$
yearly=283,651,576.6$
รายครึ่งปี=364,177,967.4$
รายไตรมาส=417,494,382.8$
20%ต่อปีทบเดือน=21.94%ต่อปี
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ไม่สำคัญว่าคุณจะเก็บเงินมาลงทุนได้เดือนล่ะเท่าไรหรอกครับ เงินหมื่น เงินแสน หรือเงินหลักพัน มันก็เพิ่มขึ้นเป็นร้อยล้านได้

อยู่ที่ว่าจะมีวินัยในการเก็บออม+ระยะเวลาการลงทุนให้ต่อเนื่องมากกว่าครับ หากมีความตั้งใจในการลงทุน

บางคนมีเงินเดือนเกือบแสน แต่มีรายจ่ายเป็นแสนๆก็มีนะครับ ถ้าไม่รู้จักควบคุมความโลภของตัวเอง

รุ่นน้องผมหลายคนจบป.ตรี เพิ่งเริ่มทำงานไม่กี่ปี ก็ใช้เงินผ่อนซื้อรถ ซื้อคอนโดอยู่กันแล้ว คิดว่าเค้าจะมีเงินเหลือเก็บกันไหม :?:
SawScofield

โพสต์ที่ 17

น่าชื่นชมจริงๆเลยครับสำหรับพี่ๆทุกท่าน ^o^

เห็นด้วยครับกับการลงมือทำและเริ่มทำตั้งแต่วันนี้ครับ เคยคิดเหมือนกันว่าชาตินี้กว่าจะเห็นได้เงินล้านคงลูกบวชนู่น 555+ แต่การลงทุนด้วยพื้นฐานจริงๆทำให้ความคิดผมเปลี่ยนไปครับ สัมผัสถึงความเป็นไปได้มากขึ้นว่าอาจจะเหลือแค่ลูกเข้าเรียนมัธยมต้น 555 ... ผมพูดเหมือนชวนทำธุรกิจเครือข่ายไปรึปล่าวครับ 555+ ^^"

แม้ผมเพิ่งจะจัดทิศทางความคิดให้เป็น Value Investing ได้แค่ประมาณ 2 ปี แต่ก็รู้สึกได้จริงๆครับว่าทุกย่างก้าวมีเป้าหมายยิ่งขึ้น ผมขอยกตัวอย่างการเปลี่ยนวิธีคิดเพื่อเสริมสร้างกำลังใจซักนิดละกันนะครับ

พอดีผมมีเพื่อนๆใกล้ตัวที่ชอบขอทำนู่นนี่ "ซักครั้งในชีวิต" อยู่กลุ่มหนึ่งครับ(เป็นเรื่องดีๆไม่เดือดร้อนชาวบ้านนะครับ แหะๆ) วันดีคืนดีก็มีเพื่อนบ้า 500 ที่ไปทำงานอยู่ญี่ปุ่นแจ้งว่าจะกลับไทย และด้วยอารมณ์ค้างที่เพิ่งพิชิตยอดเขาฟูจิมาหมาดๆด้วยเวลา 9 ชั่วโมงเศษ พวกเลยชวนสั้นๆว่า "กรุงเทพมาราธอนมั้ย ?" ยังไงล่ะ VI จะรับปากเปรี้ยงเลยก็ใช่วิสัยใช่มั้ยล่ะครับ ? ผมจึงเริ่มตรวจสอบข้อมูลทันทีเพื่อประเมินสถานการณ์ครับ สิ่งแรกที่ต้องทราบคือ "ระยะทาง" ซึ่งมาราธอนระยะสากลนั้นจะวิ่งกันที่ 42.195 กม (ที่มาของระยทางนี้ก็ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับสงครามกรีก vs เปอร์เซียดูนะครับ ^^) ผมก็คิดเหมือนคนทั่วไปครับ ... จะไหวได้ไงเนี่ย 555+ จึงมองหาประเด็นที่สอง "วิธีฝึกซ้อม" ซึ่งก็ทั่วไปครับค่อยๆทำให้ร่างกายทนทานขึ้น ถ้านับกันแล้ววิธีเตรียมตัวแบบมือใหม่จะใช้เวลาประมาณ 3-4 เดือน แต่จุดฮึกเหิมมันอยู่ตรงนี้ครับ "กลยุทธวันจริง" ข้อแนะนำคือ "ให้เดิน 1 นาทีสลับวิ่ง 2 กม" มันสัมผัสได้ถึงความเป็นไปได้ทันทีใช่ไหมครับ ?

แค่ 21 ครั้งเราก็ถึงเส้นชัยแล้ว !!! แค่ 21 ปีเราก็มีสิทธิจับเงิน___ล้านแล้ว !!! (หลักเท่าไหร่ใส่กันเองนะครับ แหะๆ >o<)

การลงทุนแนว VI คงไม่ต่างอะไรกับการวิ่งมาราธอน ใช้เวลา ความมุ่งมั่น อดทนบากบั่น และการฝึกซ้อมที่ดี อาจต่างกันที่ความเหน็ดเหนื่อยที่ต้องเจอจะตอนเริ่มต้นหรือตอนท้ายก็เท่านั้น ที่อยากฝากไว้ คือ "แค่เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เป็นไปได้" ครับ สู้ๆครับพี่น้องเพื่อนร่วมทาง ^^

ปล. ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับการแข่งขันทั้งสิ้นนะครับ ถ้าพี่ๆท่านใดมีกิจกรรมทดสอบจิตใจ ร่างกายที่น่าสนใจอื่นๆแนะนำกันได้นะครับ ^^

ปล2. เป็นบอร์ดเพื่อสุขภาพไปซะแล้ว ขอโทษด้วยครับพี่เจ๋ง ที่ป่วนกระทู้ ^/\^
Respect, Persistence then Deserve
SawScofield

โพสต์ที่ 18

Saran เขียน:ไม่สำคัญว่าคุณจะเก็บเงินมาลงทุนได้เดือนล่ะเท่าไรหรอกครับ เงินหมื่น เงินแสน หรือเงินหลักพัน มันก็เพิ่มขึ้นเป็นร้อยล้านได้

อยู่ที่ว่าจะมีวินัยในการเก็บออม+ระยะเวลาการลงทุนให้ต่อเนื่องมากกว่าครับ หากมีความตั้งใจในการลงทุน

บางคนมีเงินเดือนเกือบแสน แต่มีรายจ่ายเป็นแสนๆก็มีนะครับ ถ้าไม่รู้จักควบคุมความโลภของตัวเอง

รุ่นน้องผมหลายคนจบป.ตรี เพิ่งเริ่มทำงานไม่กี่ปี ก็ใช้เงินผ่อนซื้อรถ ซื้อคอนโดอยู่กันแล้ว คิดว่าเค้าจะมีเงินเหลือเก็บกันไหม :?:
จริงครับพี่ มีเพื่อนทำบริษัทน้ำมัน เงินเดือน 60,000 กว่าไม่รวม bonus ไม่รวม offshore พวกบอก "เดือนชนเดือน" !!! เล่นหุ้นก็ยังหาหุ้นเด็ดอยู่ทุกวัน พื้นฐานก็ไม่เอา เทคนิคก็ไม่สุด ... ผมล่ะเง็งกับมัน T.T
greenman
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 19

ziannoom เขียน:ผมมีสิบล้านก็ดีใจแล้วคับพี่เจ๋ง จากเด็กบ้านนอกพ่อแม่จนๆมีแค่นั้นก็สุขใจที่เหลือคือกำไรชีวิตครับ
ผมก็คิดอย่างนั้นเหมือนกันนะครับ มี Port ไว้ดูเล่น 10 ล้าน มีปันผลดีๆไว้กิน มีงานที่ดีมีความสุขทำมีประโยชน์กับชุมชน ลูกมีอนาคตที่ดี มี passive income อื่นๆอีกนิดหน่อยผมสุขเหลือๆแล้วครับ
greenman
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 20

ขอ share เคยไปนั่งฟังงานเส้นทางเศรษฐีร้อยล้านของ [บลจ AYF]สดุดกับคำพูดหนึ่งว่าเส้นทางต้องง่าย ผลตอบแทนทำได้จริง อาศัยเวลากับความสมำเสมอ เชื่อในฝันและผลตอบแทนระยะยาว จริงๆมันอาจเหมาะกับชายธรรมดาอย่างผมก็ได้ ฃอบคุณเพื่อนทุกคน
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 21

ผลตอบแทน 20% อาจจะทำให้เราล้า ก็เพลาลงได้

เพราะช่องที่สำคัญที่สุดคือ ช่อง 30 ปีครับ

วิ่งเร็วบ้างช้าบ้างไม่เป็นไร แต่ต้องวิ่งให้ครบ 30 ปีนะครับ

ถ้าไม่มีความสุขระหว่างวิ่ง หรือถ้าสะดุดล้ม ผมว่ายังไงก็ไม่ครบ 30 ปีแน่ครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 624

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 23

เคยฟังสัมภาษณ์พี่นง ทนงศักดิ์ฯ
ดารานักวิ่ง และเป็นแรงบรรดาลใจ
ให้กับใครหลายคน

พี่นงบอกว่า...
ทุกคนสามารถมีมาราธอนเป็นของตัวเองได้

ครับ มาราธอน คือการวิ่ง
ในระยะทาง 42.195 กม.

แต่พี่นงไม่ได้หมายความว่า
ต้องวิ่งรวดเดียวเป็นระยะทาง 42.195 กม.

เราอาจจะเริ่มจากวิ่งวันละ 1-2 กม.
เป็นระยะเวลา 20 วันก็ได้

หรือถ้าร่างกายแข็งแรงขึ้นมาหน่อย
จะวิ่งวันละ 5-6 กม. ในระยะเวลา 1 สัปดาห์ก็ได้

ก็จบ 42.195 หรือระยะมาราธอนได้เหมือนกัน

ที่สำคัญ เคยมีคนถามพี่นงว่า...

ถ้าวิ่งไม่ไหวล่ะ จะให้ทำยังไง ?

พี่นงตอบว่า...

ถ้าวิ่งไม่ไหว ก็เดินเร็วเอา

ครับ จะเดินหรือจะวิ่ง
ก็ถึงเป้าหมายได้คือกั๋น :wink:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
โพสต์โพสต์