ท่าน อ.ดร.ไพบูลย์ สอนนิด้าในวิชาใดบ้างครับ (อยากไปเรียน)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
หนุ่มVI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ท่าน อ.ดร.ไพบูลย์ สอนนิด้าในวิชาใดบ้างครับ (อยากไปเรียน)

โพสต์ที่ 1

คือชอบลักษณะการสอนและอารมณ์ขันของท่านจากที่ดูใน Money Talk น่ะครับ

ทีนี้เนื่องจากคิดจะต่อโทเกี่ยวกับด้านนี้พอดี ก็เลยอยากสอบถามว่าท่านสอนในวิชาใดของหลักสูตรใดบ้าง เพื่อเป็นปัจจัยหนึ่ง ประกอบการตัดสินใจว่าจะสมัครเรียนหลักสูตรไหนครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดเรียนนิด้าหรือมีข้อมูล ขอรบกวนแนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
iSpurs
Verified User

Re: ท่าน อ.ดร.ไพบูลย์ สอนนิด้าในวิชาใดบ้างครับ (อยากไปเรียน)

โพสต์ที่ 2

อ.ไพบูลย์ สอนวิชา Financial Management ครับ
หลักสูตร Regular MBA
หนุ่มVI

Re: ท่าน อ.ดร.ไพบูลย์ สอนนิด้าในวิชาใดบ้างครับ (อยากไปเรียน)

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
Polozzio

โพสต์ที่ 4

แต่ถ้าหลักสูตร Flexible MBA สำหรับคนที่อยากเรียน เสาร์และอาทิตย์ อาจารย์ไพบูลย์ท่านจะมาเป็นแขกร่วมสอนในวิชา Financial Management ให้ 1-2 ครั้งครับ ถึงจะไม่เยอะ แต่มาแล้วได้ประโยชน์มากครับ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

นอกจาก อ.ไพบูลย์ ก็มี อ.นิเวศน์ มาสอน FM ด้วยครับ .. แล้วก็มาจัดพูดบนเวทีบ่อยๆเวลาปัจฉิมนิเทศน์ หรือ ปฐมนิเทศน์ แต่ผมว่าอ.ท่านอื่นในสถาบันก็สอนเน้นเรื่องการดูงบและการลงทุนในหุ้นดีครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
c_man

โพสต์ที่ 6

Flexible mba ที่ NIDA น่าเรียนมั๊ยครับ น่าจะมีประโยชน์ต่อการวิเคราะห์การลงทุน??
นพพร

โพสต์ที่ 7

ท่านมีอารมณ์ขันตลอดเลยดูในรายการ money talk.
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 8

เวลาเรียน อย่าฮาจนลืมหลักการที่ อาจารย์สอนนะครับ 1-2 ครั้งที่ท่านสอนคือหัวใจของ FM เลยละครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
yakjabon

โพสต์ที่ 9

c_man เขียน:Flexible mba ที่ NIDA น่าเรียนมั๊ยครับ น่าจะมีประโยชน์ต่อการวิเคราะห์การลงทุน??
ถ้าถามว่าน่าเรียนมั้ย .. ก็ตอบว่าน่าเรียนครับ .. แต่ถ้าถามว่าคาดหวังว่าจะมีประโยชน์ต่อการวิเคราะห์การลงทุนเลยมั้ย .. ผมต้องบอกก่อนว่าที่ MBA NIDA ได้เปรียบตรงที่คณะอาจารย์ส่วนใหญ่อยู่ในวงการ ตลท ตั้งแต่สมัย ดร.มารวยจนปัจจุบันที่เรารู้จักกันอย่าง อ.ไพบูลย์ อ.นิเวศน์ และท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์ทางด้านนี้ เสมือนแม่พิมพ์เป็นรูปทรงนี้ ก็เลยถ่ายทอดเกี่ยวกับเรื่องนี้เยอะอะครับ ..

แต่จริงๆแล้วผมโชคดีที่นอกจากอาจารย์แล้วมีรุ่นพี่ในรุ่นด้วยกันที่เป็นนักลงทุนแนว VI ที่พูดให้ฟังอยู่เสมอ จากที่ไม่เคยสนใจลงทุน รู้สึกว่าเป็นเรื่องของคนรวย หรือ .. มันยากอ่ะพี่ .. จนรู้สึกว่ารุ่นพี่รอบๆตัวก็เป็นคนธรรมดาเหมือนเรา เขาทำได้ อธิบายหลักการง่ายๆให้เราฟัง จนเข้าใจ .. สุดท้ายพอมีเงินเก็บเลยเริ่มหันมาศึกษาจริงจัง

สรุป .. เรียนที่ไหน ถ้าตั้งใจ มีเพื่อนดี คนแนะแนวถูกทาง .. ไปได้ครับ .. ย้ำ ต้องตั้งใจ นั่นคือเริ่มที่ตัวเราครับ :)
Invincible MOS is knowing what you're doing
yakjabon

โพสต์ที่ 10

ออ .. ถ้าเรียน MBA NIDA .. แนะนำลงวิชา Portfolio Management นะ ... HIGHLY RECOMMEND!
c_man

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ..
อยากไปเรียนครับ...กำลังคิดว่า ระหว่างไปเรียน Nida MBA กับ เก็บเงินค่าเรียนหลายแสนบาทมามุ่งลงทุน /อบรมระยะสั้น / ไป Com visit /ไป Opp day /เอาเวลามาอ่าน ๆๆๆ หรือ ค้นคว้าด้วยตนเอง จาก web site จาก Money channel
อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ ตอนนี้ทำงานรับราชการอยู่ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

c_man เขียน:ขอบคุณครับ..
อยากไปเรียนครับ...กำลังคิดว่า ระหว่างไปเรียน Nida MBA กับ เก็บเงินค่าเรียนหลายแสนบาทมามุ่งลงทุน /อบรมระยะสั้น / ไป Com visit /ไป Opp day /เอาเวลามาอ่าน ๆๆๆ หรือ ค้นคว้าด้วยตนเอง จาก web site จาก Money channel
อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ ตอนนี้ทำงานรับราชการอยู่ครับ
ผมคิดว่าคงต้องหลายๆอย่างประกอบกันครับ
แต่การลงทุนศึกษาด้วยตัวเอง ทำได้เลยทันที ไม่ต้องรอเวลา ค่าใช้จ่ายก็ต่ำ
ส่วนการเรียนครอสต่างๆ ก็ค่อยๆทำไปตามโอกาส ตามกำลังไปครับ
คิดถึงความคุ้มค่าของเงินให้มากๆเข้าไว้ มันก็คือการลงทุนอย่างหนึง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 13

อยากทำงานด้าน finance ด้วยรึเปล่า ถ้าไม่ก็อาจไม่จำเป็นก็อาจจะไม่ต้องเรียนก็ได้ครับ
ผมเคยใช้ Financial Model ต่างๆ มาหาพวก DCF, Gordon model มาหา Target Price ผมว่ามันไม่เวิร์ค แต่การเรียน MBA มันมีวิชาอื่นด้วยครับ ทั้งด้าน Marketing, HR, บัญชี และ Operation management ที่สำคัญได้เพื่อนใหม่ๆ ที่อาจมีแนวคิดใกล้เคียงกัน
low PROFILE but HIGH PROFITS
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 14

ถ้าอยากจะลงทุนไปพร้อมๆกับการเรียน
ลองพิจารณาหลักสูตรภาคปกติ ซึ่งเรียนกลางวัน full time
ไม่ควรทำงานอื่น แต่เป็นนักลงทุนได้
ค่อยๆเรียน ค่อยๆลงทุน ค่อยๆหาความรู้ไป
ค่าเรียนถูกกว่าภาคพิเศษหลายเท่าครับ
หรือหากภาษาดี ก็เรียนภาคปกติ ภาษาอังกฤษได้ครับ
ค่าเรียนถูกมากเหมือนภาคปกติ เสียเงินเพิ่มนิดเดียว
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
yakjabon

โพสต์ที่ 15

ถ้าเน้นคุ้มเงินที่สุดก็ไม่แนะนำให้เรียน แต่ต้องขยันสุดๆ (มีอาจารย์สอนรอบเดียวอาจเข้าใจ อ่านเอง อาจต้องโทรไปถามเพื่อนที่เขาเข้าใจแล้วให้เราสอนบ้างเป็นบางครั้ง) เท่าที่เคยเห็นอบรมระยะสั้นหรือดูรายการเกี่ยวกับการลงทุนต่างๆ ยังไม่คิดว่ามีอันไหนที่จะเจาะลึก เช่น เรื่องวิธีการอ่านงบการลงทุน (อย่างละเอียดทุกบรรทัด), วิธีการวิเคราะห์ product ว่าจะขายได้หรือไม่ จาก market research เป็นขั้นตอน, 5 Force, MOC, ฯลฯ ซึ่งต้องบอกว่าเป็นสิ่งที่อาจารย์สอนให้จากในห้อง ถึงต้องใช้เวลาเรียนกัน 2-3 ปีอะครับ .. แต่ถ้าเป็นหนังสือละก็ผมว่ามีเล่มที่อธิบายอย่างละเอียด .. ก็เหลือแค่ว่าถ้านั่งอ่านหนังสืออยู่คนเดียว กับเนื้อหายากๆ เราไหวหรือเปล่า

ส่วนแถมจากการเข้าห้องเรียน ที่สำคัญยิ่งกว่าเนื้อหา คือ "เพื่อน"ครับ .. ยิ่งถ้าเจอคอลงทุนแนวเดียวกันนะ เหมือนไป VI meeting ทุกวันเสาร์-อาทิตย์ที่ไปเรียนอะครับ .. จบมา ยังตั้งกลุ่ม fb คุยกันไปเรื่อย ก็คงจนกว่าจะเลิกลงทุนกันไปเลยละชีวิตนี้ :8)
c_man

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
iSpurs

โพสต์ที่ 17

อ.ไพบูลย์ ท่านใกล้จะเกษียณแล้วครับ รีบตัดสินใจนะ :welcome:

ที่นิด้า คณาจารย์ท่านจะสอนวิชาการ ควบคู่กับจริยธรรมครับ ชอบตรงนี้มาก

ช่วยบิ๊ว อิอิ :8)
โพสต์โพสต์