ตลาดหลักทรัพย์ประเทศไทยมีบริษัทไหนขายน้ำดื่มมั๊ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

ตลาดหลักทรัพย์ประเทศไทยมีบริษัทไหนขายน้ำดื่มมั๊ยครับ?

โพสต์ที่ 1

ไม่รวม OEM เช่นน้ำยี่ห้อ โลตัส บิ๊กซี แบบนี้ไม่เอานะ

Thanks ครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

Re: ตลาดหลักทรัพย์ประเทศไทยมีบริษัทไหนขายน้ำดื่มมั๊ยครับ?

โพสต์ที่ 2

SSC (เสริมสุข) ขายน้ำดื่มคริสตรัลครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
wanchai_jjj
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตลาดหลักทรัพย์ประเทศไทยมีบริษัทไหนขายน้ำดื่มมั๊ยครับ?

โพสต์ที่ 3

SSC
j2methai
Verified User

โพสต์ที่ 4

HTC
Inertia

โพสต์ที่ 5

TIPCO ขายน้ำ aura ครับ
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

Nevercry.boy เขียน:ไม่รวม OEM เช่นน้ำยี่ห้อ โลตัส บิ๊กซี แบบนี้ไม่เอานะ

Thanks ครับ
อยากถามเหตุผลหน่อยครับว่าทำไมสนใจหุ้นน้ำดื่ม??
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
SAM11

โพสต์ที่ 7

SAM11

โพสต์ที่ 8

↑↑ ตั้งใจกด preview แต่เป็น Submit ซะได้ :oops:
พอดีเห็นโรงงานของเครื่องดื่ม น้ำทิพย์ ใช้นวัตกรรมผลิตขวดพีอีทีแบบ "อีโค-ครัช"
สามารถลดปริมาณการใช้พลาส ติกได้ถึง 35%
อยากถามว่าการผลิตขวด pet ของโรงานอื่นเหมือกันหรือเปล่าครับ
Plant

โพสต์ที่ 9

SAM11 เขียน:↑↑ ตั้งใจกด preview แต่เป็น Submit ซะได้ :oops:
พอดีเห็นโรงงานของเครื่องดื่ม น้ำทิพย์ ใช้นวัตกรรมผลิตขวดพีอีทีแบบ "อีโค-ครัช"
สามารถลดปริมาณการใช้พลาส ติกได้ถึง 35%
อยากถามว่าการผลิตขวด pet ของโรงานอื่นเหมือกันหรือเปล่าครับ
"ขวด pet" เรียกว่า "ขวดเพท" ครับ ...^^)
ในมุมมองของผมนะครับ ไม่ว่ามันจะเป็นอะไร ถ้าขึ้นชื่อว่าเป็นพลาสติก
มันก็ไม่ได้ช่วยรักษ์โลกหรอกครับ แต่ที่น้ำทิพย์ทำน่าจะมาจากแนวคิด
จับกระแสโลกสีเขียว รักสิ่งแวดล้อมมากกว่า และใช้ภาพ "ดื่ม-บิด"
ทำให้เห็นชัดขึ้น( ซึ่งมองยังไงก็ไม่เกี่ยวกับรักษ์โลกอยู่ดี)

ส่วนสิ่งที่ได้ประโยชน์จริงๆ คือ สิ่งที่คุณบอกนั่นหละครับ คือขวดพลาสติก
บางลง ทำให้ต้นทุนลดลง(ผลดีต่อบริษัท) และถ้าสังเกตุเพิ่มอีกเล็กน้อย
ฝาขวดก็จะบางและเล็กลงด้วยครับ เกิดจากเทคนิคการทำเกลียวที่คอขวดครับ

ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นของผมนะครับ ไม่รู้ผู้บริหารคิดเหมือนผมหรือเปล่า...^^)
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

Nevercry.boy เขียน:ไม่รวม OEM เช่นน้ำยี่ห้อ โลตัส บิ๊กซี แบบนี้ไม่เอานะ

Thanks ครับ
ไม่รวม OEM แต่รวมOFM ป่ะครับ เห็นในเวป officemate มีขายน้ำดื่มด้วย แต่ เอ!สงสัยจะผิดวัตถุประสงค์พี่ Nevercry.boyแฮะ ว่าแต่จุดประสงค์คืออะไรหรอครับ ยังไม่รู้เลยยย :mrgreen:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
SAM11

โพสต์ที่ 11

Plant เขียน: "ขวด pet" เรียกว่า "ขวดเพท" ครับ ...^^)
ขอบคุณครับ :oops:
พอดีไปอ่านเจอนะครับ
thaigoodview
dailynews

มีเรื่องอยากถามอีกนะครับคือ
การผลิตพลาสติกชีวภาพของ pttgc กับ การผลิตขวดเพท แบบอีโค-ครัช
อย่างไหนลดต้นทุนการผลิตได้มากกว่ากันครับ
Plant

โพสต์ที่ 12

SAM11 เขียน:มีเรื่องอยากถามอีกนะครับคือ
การผลิตพลาสติกชีวภาพของ pttgc กับ การผลิตขวดเพท แบบอีโค-ครัช
อย่างไหนลดต้นทุนการผลิตได้มากกว่ากันครับ
ต้องบอกก่อนว่าความรู้ของผมทั้งเรื่อง "พลาสติกชีวภาพ" กับ
การผลิตแบบ "อีโค-ครัช" นั้นเทียบเท่าหางอึ่งครับ....^^)

แต่ในเรื่องมุมมอง ผมมองว่า "พลาสติกชีวภาพ" คือ การผลิตสิ่งอื่นขึ้นมา
แทนที่การใช้พลาสติกในปัจจุบัน(หรือเรียกง่ายๆว่ามันไม่ใช่พลาสติกนั่นเอง)
ก็จะไปคล้ายๆกับที่บริษัทแห่งหนึ่ง ใช้ "เมลามีน" แทนพลาสติกนั่นหละครับ
ซึ่งถ้ามองเรื่องต้นทุนผมมองว่า 2 โปรเจคนี้เป็นคนละแบบกันเลยครับ
โปรเจค 1 จะสร้างสิ่งใหม่ขึ้นมาทดแทนสิ่งเดิม
อีกโปรเจค 1 ต้องการลดสิ่งที่ใช้อยู่ให้น้อยลง
คุณ "SAM11" ต้องหาข้อมูลมาวิเคราะห์เองแล้วหละครับว่าแบบไหนต้นทุน
มากน้อยกว่ากัน....^^)
SAM11

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
ความรู้ของผมก็ยังน้อยครับ ยังต้องศึกษาอีกมากครับ
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 14

sakkaphan เขียน:
อยากถามเหตุผลหน่อยครับว่าทำไมสนใจหุ้นน้ำดื่ม??
โอย ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ
เห็นว่า เป็นสินค้าในชีวิตประจำวัน ที่ Shelf ใหญ่ก็เท่า ๆ กับน้ำสี
เดินตามโลตัส บิ๊กซี ก็เห็น วางกันไม่ใช่น้อย
ยังไม่รวมตามปั๊ม บวกร้านอาหาร OEM ฯลฯ

ก็สนใจครับ ไม่มีนัยยะอะไรคับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

Nevercry.boy เขียน:
sakkaphan เขียน:
โอย ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ
เห็นว่า เป็นสินค้าในชีวิตประจำวัน ที่ Shelf ใหญ่ก็เท่า ๆ กับน้ำสี
เดินตามโลตัส บิ๊กซี ก็เห็น วางกันไม่ใช่น้อย
ยังไม่รวมตามปั๊ม บวกร้านอาหาร OEM ฯลฯ

ก็สนใจครับ ไม่มีนัยยะอะไรคับ
ขอบคุณครับ
ส่วนตัวคิดว่า ยังมองไม่เห็นรูปแบบความได้เปรียบอย่างยั่งยืนในธุรกิจนี้ ก็เลยถามดูอะครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
jewy

โพสต์ที่ 16

[quote="SAM11"][quote="Plant"]
"ขวด pet" เรียกว่า "ขวดเพท" ครับ ...^^)
[/quote]
ขอบคุณครับ :oops:
พอดีไปอ่านเจอนะครับ
[url=http://thaigoodview.com/node/17034]thaigoodview[/url]
[url=http://www.dailynews.co.th/businesss/157371]dailynews[/url]
[youtube]2qbvz1ABlwA[/youtube]

มีเรื่องอยากถามอีกนะครับคือ
อย่างไหนลดต้นทุนการผลิตได้มากกว่ากันครับ[/quote]
โพสต์โพสต์