พ่อรวยสอนลูกล้มละลายแล้วครับท่าน !!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

พ่อรวยสอนลูกล้มละลายแล้วครับท่าน !!!!

โพสต์ที่ 1

The financial guru behind New York Times bestseller Rich Dad, Poor Dad has filed for bankruptcy on one of his companies after losing a $24 million judgement.

This April, Robert Kiyosaki's Rich Global LLC was ordered to pay $23,687,957.21 to the Learning Annex and its founder and chairman, Bill Zanker.

Kiyosaki had used the Learning Annex platform to organize several high profile speaking engagements, including a 2002 appearance at Madison Square Garden

Read more: http://www.dailymail.co.uk/news/article ... z28zzuOV5G
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: พ่อรวยสอนลูกล้มละลายแล้วครับท่าน !!!!

โพสต์ที่ 2

:shock:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

Re: พ่อรวยสอนลูกล้มละลายแล้วครับท่าน !!!!

โพสต์ที่ 3

แค่ล้มละลายบริษัทเดียวครับ แบบนี้คือล้มบนฟูก

แต่ที่น่าสงสัยคือจริยธรรมมากกว่าครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 4

ให้บริษัทล้ม แต่เงินตัวเองยังอยู่ครบ
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

หมองูตายเพราะงู
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

คุ้นๆว่าจะคล้ายกับบริษัทฟิตเนสบริษัทหนึ่ง :roll:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
jitakung

โพสต์ที่ 7

พ่อรวย สอนล้ม

เริ่มจาก ชักดาบบริษัท พาร์ทเนอร์ ไม่จ่ายเงิน
โดนฟ้อง ศาลตัดสินว่าผิด ต้องจ่าย 24 ล้าน

เฮียแกก็กระจายเงินของตัวเองออกจากบริษัท
แล้วบริษัทก็เลยไม่มีเงินจ่าย เลยทำเรื่องยื่นฟ้องล้มละลาย ซะงั้น
เฮียแกก็ Happy กับเงิน 80 ล้านเหมือนเดิม

ผมว่า ล้มบนฝูก ครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 8

"ไตรลักษณ์"ข้อเเรกครับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
David TON
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ผมอ่านหนังสือของแก ถูกใจในเนื้อหา แต่ตัวละครที่เอาพ่อตัวเองแท้ๆมาเล่าเปรียบเทียบกับพ่อเพื่อน เหมือนจะประจานบิดาผู้ให้กำเนิดยังงัยก็ไม่รู้

ผมรู้สึกว่าแกก็อัักตัญญูเกินไป

ทำไมไม่เปลี่ยนตัวละครเป็นเศรษฐีสอนลูก...
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
นักดูดาว

โพสต์ที่ 10

Greed is good!!..

-Gordon Gecko.
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

เอาเยี่ยงกาแต่อย่าเอาอย่างกา
พ่อรวยสอนลูกเป็นหนังสือที่ดีครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
wigraipat

โพสต์ที่ 12

ผมชอบหลักการของชาวจีนโบราณมากกว่าว่าคุณต้องเป็นคนซื่อสัตย์และเป็นคนดีคับ
วันนี้คุณพลาดแต่คุณพร้อมจะล้มไม่คิดโกงใคร วันหน้าถ้าคุณมีโอกาสคนเหล่านั้นย่อมให้โอกาสคุณเสมอคับ แต่ถ้าวันนี้คุณโกงแล้วรอดไปถ้าวันหน้าคุณล้มก็เตรียมโดนเหยียบซ้ำคับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 13

อนุโมทนาบุญ ได้บุญ อนุโมทนาบาป ได้บาป

เวลาเห็นคนอื่นล้มเหลว อย่าไปดีใจ หรือซ้ำเติม

เหมือนกรณี พระผู้ใหญ่บางท่าน เจอกรรม ต้องไปยุ่งกะสีกา ปฎิบัติดีมาตั้งนาน พลาดที เหมือนไม่ได้

ทำความดีอะไรมาเลย

บางสำนักก็ยังมีภาพพระผู้ใหญ่ท่านนั้น แขวนอยู่ ผมเคยถามว่า ทำไมยังแขวนไว้กราบไหว้

ท่านเจ้าสำนักบางท่านบอกว่า ก็เคยทำความดี เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องของกรรม
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 14

i prefer his books kab.

My strategy is copying any good things inside.No matter he can make it or not.

The point is to develop myself without any bias kab.

But i would not copy bad things na kab.
One up on SET
Polo

โพสต์ที่ 15

เป็นสูตรสำเร็จจริงๆ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 16

ผมมีหนังสือเขาเกือบทุกเล่มครับ
goodluck kiyosaki
dpualumni

โพสต์ที่ 17

เพิ่งอ่านหนังสือของเค้าเล่มแรก เล่มที่กำลังวางแผน บอกตรงๆว่าไม่ประทับใจกับวิธีคิดของเขา เหมือนสอนให้คนโลภ สอนให้คนหาประโยชน์จากการเป็นหนี้ แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยบอกคือ การบริหารความเสี่ยงอย่างเป็นรูปธรรม คนที่คิดจะทำตามอย่างต้องคิดดีๆ เพราะสิ่งที่เค้าไม่บอกคือวิธีการเลือกอสังหาริมทรัพย์ที่ดีควรทำอย่างไร ไม่ใช่ว่าทุกคนที่ลงทุนในอสังหาแล้วจะประสบความสำเร็จ คุณต้องรู้จักวิธีการ แล้วหลักการในหลายๆเรื่องก็อ่านแล้วรู้สึกค้านกับหลักการลงทุนของตัวเอง
Plant

โพสต์ที่ 18

dpualumni เขียน:เพิ่งอ่านหนังสือของเค้าเล่มแรก เล่มที่กำลังวางแผน บอกตรงๆว่าไม่ประทับใจกับวิธีคิดของเขา เหมือนสอนให้คนโลภ สอนให้คนหาประโยชน์จากการเป็นหนี้ แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่เคยบอกคือ การบริหารความเสี่ยงอย่างเป็นรูปธรรม คนที่คิดจะทำตามอย่างต้องคิดดีๆ เพราะสิ่งที่เค้าไม่บอกคือวิธีการเลือกอสังหาริมทรัพย์ที่ดีควรทำอย่างไร ไม่ใช่ว่าทุกคนที่ลงทุนในอสังหาแล้วจะประสบความสำเร็จ คุณต้องรู้จักวิธีการ แล้วหลักการในหลายๆเรื่องก็อ่านแล้วรู้สึกค้านกับหลักการลงทุนของตัวเอง

เล่มที่คุณอ่านใช่เล่ม "UNFAIR advantage" หรือเปล่าครับ?
ถ้าใช่ พี่หนุ่ม จักรพงษ์(ผู้แปลหนังสือ) แนะนำว่า ถ้าคุณไม่เคยอ่าน
หนังสือชุดพ่อรนยสอนลูกมาก่อน ไม่แนะนำให้อ่านเล่มนี้ครับ... ^^)

ผมขออนุญาติ แนะนำคุณลองอ่านหนังสือเล่มแรก "พ่อรวยสอนลูก"
ของเขาดูก่อนครับ แล้วคุณจะเข้าใจแนวทางนี้มากขึ้นครับ...^^)
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 19

เคยอ่านหลายเล่ม บอกให้ไปหา Plan แต่ไม่บอกวิธีเลยแม้แต่ครั้งเดียว

แม้แต่แนวทางก็ไม่มี ผมจึงเลิกอ่านไปนานมากแล้ว
Tanukicho

โพสต์ที่ 20

พ่อรวยสอนลูก คือ หนังสือที่ทำให้ผมรู้การลงทุนต่างๆ ถ้าไม่มีพ่อรวยสอนลูก

ผมคงไม่รู้จักหุ้น ไม่รู้จักการลุงทุนอะไรเลย คงรู้เพียงการทำงานเป็นลูกจ้างดีๆเท่าั้นั้นเอง :mrgreen:
“ กำไรเมื่อซื้อ ไม่ใช่เมื่อขาย ”
Cr.Richdad
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

ผมอ่านหนังสือซีรี่นี้มาก็หลายเล่ม
ส่วนตัวคิดว่าเนื้อหาคนเขียนเขาตกผลึก
แค่ 2 เล่มแรกครับ ใครไม่เคยอ่าน
อ่านแค่ 2 เล่มแรกก็พอครับ
คือ พ่อรวยสอนลูก กับ เงินสี่ด้าน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Plant

โพสต์ที่ 22

investor9000 เขียน:เคยอ่านหลายเล่ม บอกให้ไปหา Plan แต่ไม่บอกวิธีเลยแม้แต่ครั้งเดียว

แม้แต่แนวทางก็ไม่มี ผมจึงเลิกอ่านไปนานมากแล้ว
ต้องกลับมามองที่ความตั้งใจของผู้เขียนครับ ผู้เขียนตั้งใจที่จะถ่ายทอดแนวคิด
มากว่าวิธีการในการลงมือกระทำครับ หนังสือของเขาจึงไม่ใช่แนว HOW TO
แบบบ้านเรา ที่แนะนำให้ทำนู่น นี่ นั่น แล้วจะได้ผลลัพธ์ตามที่หนังสือบอกครับ...^^)

ผมคิดว่า "แนวทาง" มันชัดเจนอยู่ในทุกๆเล่มแล้วนะครับ....^^)
H888

โพสต์ที่ 23

ผมเคยอ่านสองเล่มแรก ตอนออกมาแรกๆ แล้วเลิกอ่านต่อ
เพราะไม่ชอบลักษณะคือ เขียนแบบกั๊กๆ ไว้เพื่อเขียนเล่มต่อไป แล้วก็จริงคือมีเล่มต่อมาออกเรื่อย
เลยคิดว่าคนนี้มันรวยเพราะมันตั้งใจจะเขียนหนังสือมาขายมากกว่าที่จะรวยเองจริงหรือเปล่า
Plant

โพสต์ที่ 24

H888 เขียน:ผมเคยอ่านสองเล่มแรก ตอนออกมาแรกๆ แล้วเลิกอ่านต่อ
เพราะไม่ชอบลักษณะคือ เขียนแบบกั๊กๆ ไว้เพื่อเขียนเล่มต่อไป แล้วก็จริงคือมีเล่มต่อมาออกเรื่อย
เลยคิดว่าคนนี้มันรวยเพราะมันตั้งใจจะเขียนหนังสือมาขายมากกว่าที่จะรวยเองจริงหรือเปล่า
ผมขออนุญาติแนะนำให้ลองอ่าน "เกษียณเร็ว เกษียณรวย" ของเขาดูครับ
แล้วคุณจะได้คำตอบนั้นครับ....^^)
so simple

โพสต์ที่ 25

ไม่ว่าจะยังไง ki yo sa ki ก็คือ หนึ่งใน idol ของผมครับ จากหนังสือของเขาสอนให้เราเข้าใจ
เรื่องการเงินและไหวพริบทางการเงิน เกมการเงินของคนรวย ปัจจุบันผมเกษียณได้เพราะคิโยซากิ
คือในช่วงปี 40 ที่ผมทำงาน ผมได้กู้เงินไปซื้อคอนโด หลายห้องหลายที่ ขายทำกำไร
เปลี่ยนมือไปมา ที่เหลือก็ยังคงเก็บไว้ ปัจจุบัน ถึงแม้ไม่ได้ลงทุนในหุ้น ก็ยังเก็บค่าเช่าคอนโด
กินสบายๆ โดยไม่ต้องทำงาน ผมแนะว่าอย่ามีอคติครับ หนังสือชุดนี้ดีมากจริงๆ ที่เขาต้อง
เขียนเปรียบเทียบให้แรงคือ ตรงนี้เพื่อกระตุ้นความกล้าของคนให้ลงมือทำ ถ้าผมไม่ได้ลง
มือทำวันนั้น ก็จะไม่มีวันนี้
อีกประเด็นคือเรื่องรายได้จากลิขสิทธิ เขียนได้ดีมากๆ ผมกับพี่สาวนำไปใช้ทำเงินได้ดีทีเดียว

ข้อเสียประการเดียว คือหนังสือสอนเป็นนัยๆ เรื่องการหลบภาษีของคนรวย ก็รู้กันไว้ครับ
ไม่ดีก็ไม่ต้องไปทำ
birthboro

โพสต์ที่ 26

หนังสือเขาเป็นหนังสือเล่มแรกๆที่ผมอ่านครับ และได้ความรู้และความคิดมากมายที่จะไปต่อยอด ผมยกให้เขาเป็นอาจารย์ทางความคิดของผมท่านสำคัญท่านหนึ่งครับ

ผ่านไป 10 ปีทุกวันนี้ผมอ่านหนังสือเขาทุกเล่มที่ออกมาเหมือนเดิม เขาเขียนง่ายอ่านสนุก แง่คิดบางครั้งเป็นแบบเดิมๆบ้าง ยังไงก็สนับสนุนท่านอาจารย์ครับ :D

เรื่องส่วนตัวท่านผมไม่ขอก้าวก่าย อย่างไรท่านก็เป็นผู้ให้ความรู้ผมครับ(การที่บริษัทล้มละลายมีหลายเหตุผล ผมไม่รู้ลึกๆจึงไม่คิดวิจารณ์ครับ)
Plant

โพสต์ที่ 27

so simple เขียน:ไม่ว่าจะยังไง ki yo sa ki ก็คือ หนึ่งใน idol ของผมครับ จากหนังสือของเขาสอนให้เราเข้าใจ
เรื่องการเงินและไหวพริบทางการเงิน เกมการเงินของคนรวย ปัจจุบันผมเกษียณได้เพราะคิโยซากิ
คือในช่วงปี 40 ที่ผมทำงาน ผมได้กู้เงินไปซื้อคอนโด หลายห้องหลายที่ ขายทำกำไร
เปลี่ยนมือไปมา ที่เหลือก็ยังคงเก็บไว้ ปัจจุบัน ถึงแม้ไม่ได้ลงทุนในหุ้น ก็ยังเก็บค่าเช่าคอนโด
กินสบายๆ โดยไม่ต้องทำงาน ผมแนะว่าอย่ามีอคติครับ หนังสือชุดนี้ดีมากจริงๆ ที่เขาต้อง
เขียนเปรียบเทียบให้แรงคือ ตรงนี้เพื่อกระตุ้นความกล้าของคนให้ลงมือทำ ถ้าผมไม่ได้ลง
อีกประเด็นคือเรื่องรายได้จากลิขสิทธิ เขียนได้ดีมากๆ ผมกับพี่สาวนำไปใช้ทำเงินได้ดีทีเดียว

ข้อเสียประการเดียว คือหนังสือสอนเป็นนัยๆ เรื่องการหลบภาษีของคนรวย ก็รู้กันไว้ครับ

.......^^)

เรื่องการหลบภาษีของคนรวย ผมไม่รู้ว่าคุณหมายถึงเรื่องไหนนะครับ โดยส่วนใหญ่ที่ผมเห็น
เขามักจะพูดถึงช่องที่สามารถทำได้ โดยไม่ผิดกฎหมาย ถ้าเรารู้จักวิธีใช้มันครับ....^^)
neuhiran
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 28

Plant เขียน:
so simple เขียน:ไม่ว่าจะยังไง ki yo sa ki ก็คือ หนึ่งใน idol ของผมครับ จากหนังสือของเขาสอนให้เราเข้าใจ

.......^^)

เรื่องการหลบภาษีของคนรวย ผมไม่รู้ว่าคุณหมายถึงเรื่องไหนนะครับ โดยส่วนใหญ่ที่ผมเห็น
เขามักจะพูดถึงช่องที่สามารถทำได้ โดยไม่ผิดกฎหมาย ถ้าเรารู้จักวิธีใช้มันครับ....^^)
ผมว่าใช้คำว่า "หลบภาษีของคนรวย" ไม่น่าจะถูกต้องนักนะ รัฐเขียนกฎหมายให้เราทำตามนั้น
ให้สามารถกระทำตามนั้นได้โดยที่จ่ายภาษีน้อยลง หรือไม่ต้องจ่าย
:D
Champa

โพสต์ที่ 29

เนื้อหาประมาณว่า มีรายได้ ซื้อสินทรัพย์1หลัง มีรายได้ ซื้อสินทรัพย์2หลัง ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
ขาดเนื้อหาเกี่ยวกับมูลค่ายุติธรรท จังหวะเวลา ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย ตอนปัญหาซับไพร
ผมยังคิดว่าแกจะฝ่าพายุได้ใหม

.........................................................
การณ์ทุกอย่าง สำเร็จได้ เพราะความคิด
Plant

โพสต์ที่ 30

Champa เขียน:เนื้อหาประมาณว่า มีรายได้ ซื้อสินทรัพย์1หลัง มีรายได้ ซื้อสินทรัพย์2หลัง ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆ
ขาดเนื้อหาเกี่ยวกับมูลค่ายุติธรรท จังหวะเวลา ส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย ตอนปัญหาซับไพร
ผมยังคิดว่าแกจะฝ่าพายุได้ใหม
ตรงจุดนี้ยังไม่ครบถ้วนครับ จริงๆแล้วต้องเป็น "มีรายได้--->ซื้อสินทรัพย์ที่สร้างกระแสเงินสด
--->มีรายได้จากทรัพย์สินมากขึ้น---->ซื้อสินทรัพย์หลังที่2ที่สร้างกระแสเงินสด......"

ในเรื่องของการฝ่าพายุ ผมเห็นว่าคุณโรเบิร์ตเขามีชั่วโมงบิน ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากกว่าเราๆท่านๆ
มากครับ(ผมคนนึงหละประสบการณ์ยังน้อยนิด..T-T) สังเกตุได้จากเขาไปนักบินฝ่าดงกระสุน
ในสงครามเวียดนามกับอเมริกามาแล้วครับ(ฮา555+).....^^)
โพสต์โพสต์