มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ การยืมและให้ยืมหลักทรัพย์ (SBL) ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryotaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ การยืมและให้ยืมหลักทรัพย์ (SBL) ครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากได้ดูรายการ VI สายดำเรื่องวิถี VI และสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า โดย คุณธันวา เลาหศิริวงศ์

ทำให้ผมสงสัยเกี่ยวกับ การยืมและให้ยืมหลักทรัพย์ (SBL)

1.ถ้าผู้ยืมอยู่ในสถานะ Short ก่อนวันขึ้นเครื่องหมาย XD ผู้ยืมจะต้องจ่ายเงินชดเชยปันผลให้กับผู้ให้ยืมในวัน Payment Date
-ผู้ให้ยืมจะได้รับเงินปันผลเป็นจำนวนเต็ม หรือว่าโดนหักภาษีออก 10% ครับ
-TSD จะจ่ายเงินปันผลและออกเอกสารให้ใคร ระหว่างผู้ยืมหรือผู้ให้ยืมครับ
-ถ้า TSD จ่ายเงินปันผลและออกเอกสารให้กับผู้ยืม ผู้ให้ยืมสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้หรือไม่ครับ
2.ค่าธรรมเนียมที่ผู้ให้ยืมได้รับ ต้องนำไปคิดเป็นรายได้เพื่อคิดภาษีเงินได้หรือไม่ครับ (broker ที่ผมใช้บริการมีการหักภาษี 15% จึงสงสัยว่าค่าธรรมเนียมเป็นรายได้หรือไม่)

รบกวนผู้รู้ทั้งหลายช่วยไขข้อสงสัยให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ
Believe in Yourself & Do Your Best.
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ การยืมและให้ยืมหลักทรัพย์ (SBL) ค

โพสต์ที่ 2

ยังไม่มีใครให้ความเห็น
ผมก็งูๆ ปลาๆ นะครับ
ถือซะว่าเขี่ยลูก
รอพี่ๆ เพื่อนๆ นำประสบการณ์
มาเล่าสู่กันฟัง

การให้ยืมหุ้น ยังไงๆ
หุ้นก็ยังเห็นของคนให้ยืมครับ
นอกจากจะได้ปันผลปกติ
ก็จะได้ดอกเบี้ยจากการให้ยืมหุ้น

สำหรับคนที่ยืมหุ้นมา short
จะต้องซื้อหุ้นมาคืนเจ้าของก่อน xd
ซึ่งถ้าหาหุ้นมาคืนเจ้าของก่อนไม่ได้ทัน xd
คนที่ยืมหุ้นมา จะต้องรับผิดชอบ
เงินสดเท่ากับจำนวนปันผล
ให้กับผู้ที่มาซื้อหุ้นต่อตอนที่ทำ short ครับ

ในส่วนของเงินที่ชดใช้ให้
ไม่เกี่ยวกับภาษีเลยครับ
ต้องชดใช้เต็มจำนวน

ปกติเรื่องนี้ เป็นธุรกรรมระหว่างโบรกเกอร์
ทางโบรกเกอร์จะเป็นผู้ไกล่เกลี่ยให้ครับ

เข้าใจว่า เมื่อคนยืมหุ้นหาซื้อหุ้นมาคืนได้แล้ว
ถึงจะมีการโอนให้ผู้ซื้อหุ้นอีกต่อนึงครับ

ปล.
ไม่ได้ตอบคำถาม แค่มาเล่าให้ฟังครับ
เพราะเคยซื้อหุ้นก่อน xd
แต่ปรากฎว่าอีกฝ่ายหาหุ้นไปคืนเจ้าของไม่ได้
สัก 2-3 วัน โบรกเกอร์ก็โทรมา
จะโอนเงินจากอีกฝั่งนึงให้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
wj
ผู้ติดตาม: 293

Re: มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ การยืมและให้ยืมหลักทรัพย์ (SBL) ค

โพสต์ที่ 3

ผมเพิ่มคืนหลักทรัพย์ที่ยืมไป short ครับ
การยืมแล้วหลักทรัพย์ขึ้นเครื่องหมาย เราจะต้องคืนหุ้นให้เจ้าของ
แล้วค่อยยืมมา shortใหม่ได้
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
P67

โพสต์ที่ 4

1.ถ้าผู้ยืมอยู่ในสถานะ Short ก่อนวันขึ้นเครื่องหมาย XD ผู้ยืมจะต้องจ่ายเงินชดเชยปันผลให้กับผู้ให้ยืมในวัน Payment Date
-ผู้ให้ยืมจะได้รับเงินปันผลเป็นจำนวนเต็ม หรือว่าโดนหักภาษีออก 10% ครับ
คาดว่าผู้ให้ยืมจะได้รับเงินชดเชยปันผลเต็มจำนวนจากข้อหารือภาษีอากรเลขที่ กค 0702/3024
ข้อ 2. เงินชดเชยเงินปันผลหรือเงินชดเชยดอกเบี้ย เข้าลักษณะเป็นเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(8)
ประมวลรัษฎากร กรณีผู้ยืมหลักทรัพย์จ่ายเงินชดเชยเงินปันผลหรือ เงินชดเชยดอกเบี้ยให้แก่ผู้ยืมหลักทรัพย์
ตามสัญญายืมหรือให้ยืมหลักทรัพย์ ผู้ยืมหลักทรัพย์ไม่มีหน้าที่ต้องหักภาษี ณ ที่จ่าย เนื่องจาก
ไม่มีกฎหมายกำหนดให้หักภาษีแต่อย่างใด

-TSD จะจ่ายเงินปันผลและออกเอกสารให้ใคร ระหว่างผู้ยืมหรือผู้ให้ยืมครับ
ก็ในเมื่อผู้ยืมอยู่ในสถานะ short ดังนั้นก็แปลว่าไม่มีหุ้นในมือแล้ว TSD ก็ไม่ต้องจ่ายปันผลให้ทั้งสองคน

-ถ้า TSD จ่ายเงินปันผลและออกเอกสารให้กับผู้ยืม ผู้ให้ยืมสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้หรือไม่ครับ
ผู้ให้ยืมจะไม่ได้สิทธิเครดิตภาษีนี้

2.ค่าธรรมเนียมที่ผู้ให้ยืมได้รับ ต้องนำไปคิดเป็นรายได้เพื่อคิดภาษีเงินได้หรือไม่ครับ
(broker ที่ผมใช้บริการมีการหักภาษี 15% จึงสงสัยว่าค่าธรรมเนียมเป็นรายได้หรือไม่)

ค่าธรรมเนียมที่ผู้ให้ยืมได้รับ ได้รับการยกเว้นภาษีตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากร
เกี่ยวกับภาษีเงินได้(ฉบับที่ 74)
เรื่อง กำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการยกเว้นภาษีเงินได้ให้แก่ผู้ยืมและผู้ให้ยืมหลักทรัพย์
Ryotaro

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยไขข้อข้องใจครับ
ได้ความรู้เกี่ยวกับ SBL เพิ่มขึ้นมาก :wink:
ตอนนี้เริ่มเกิดอาการลังเลใจนิดหน่อยเกี่ยวกับ SBL
ถ้ามีคนมายืมหุ้นของเราในช่วงปกติ ก็จะทำให้มีรายได้เพิ่มขึ้นจากค่าธรรมเนียม
แต่ถ้ามายืมหุ้นในช่วง XD จะรู้สึกเสียดายในเรื่องเครดิตภาษีที่ขอคืนไม่ได้อย่างมาก
เนื่องจากเงินได้สุทธิของผมหลังหักค่าลดหย่อนต่างๆ แล้วไม่อยู่ในเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี ทำให้สามารถขอคืนเครดิตภาษีได้เต็มจำนวน สำหรับผมถือว่าเป็นจำนวนที่ไม่น้อยเลยทีเดียว
Believe in Yourself & Do Your Best.
ส.สลึง

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 7

ผมโทรไปถามที่ TSD Call Center
ได้ความว่าชื่อที่อยู่ในสมุดตอนที่ปิด
จึงจะเป็นผู้ได้ปันผล
แต่ไม่ได้กำหนดว่าใครเป็นผู้ได้
จากการ short หุ้นแล้วหาไปคืนเจ้าของไม่ได้
ซึ่งชื่อดังกล่าว ขึ้นกับการไกล่เกลี่ย
ของทางโบรกเกอร์ครับ
แต่โดยทั่วไป ผู้ยืมจะต้องคืนหุ้นให้เจ้าของ
ก่อน xd 1 วัน
Ryotaro

โพสต์ที่ 8

ส.สลึง เขียน:ผมโทรไปถามที่ TSD Call Center
ได้ความว่าชื่อที่อยู่ในสมุดตอนที่ปิด
จึงจะเป็นผู้ได้ปันผล
แต่ไม่ได้กำหนดว่าใครเป็นผู้ได้
จากการ short หุ้นแล้วหาไปคืนเจ้าของไม่ได้
ซึ่งชื่อดังกล่าว ขึ้นกับการไกล่เกลี่ย
ของทางโบรกเกอร์ครับ
แต่โดยทั่วไป ผู้ยืมจะต้องคืนหุ้นให้เจ้าของ
ก่อน xd 1 วัน
ถ้าเป็นอย่างนี้ก็สามารถให้ยืมหลักทรัพย์ได้อย่างไม่ต้องลังเลใจเลย :D
ขอบคุณมากครับคุณ ส.สลึง
ส.สลึง

โพสต์ที่ 9

ผมไม่ใช่ผู้รู้นะครับ
แค่เคยเจอประสบการณ์แปลกๆ
ยังไงลองคุยกับโบรกเกอร์อีกครั้งครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 10

ถ้าระบบโบรกเกอร์ดี หุ้นจะถูกเรียกคืนก่อนวัน XD เพื่อให้สิทธิ์ตกอยู่กับเจ้าของหุ้นจริง

ถ้าจะใช้บริการให้ลองสอบถามฝ่ายที่ดูแล SBL ของโบรกเกอร์โดยตรงว่า เคยมีเคสที่ผิดพลาดและต้องเจรจาไกล่เกลี่ยหรือไม่
Ryotaro

โพสต์ที่ 11

ดำ เขียน:ถ้าระบบโบรกเกอร์ดี หุ้นจะถูกเรียกคืนก่อนวัน XD เพื่อให้สิทธิ์ตกอยู่กับเจ้าของหุ้นจริง

ถ้าจะใช้บริการให้ลองสอบถามฝ่ายที่ดูแล SBL ของโบรกเกอร์โดยตรงว่า เคยมีเคสที่ผิดพลาดและต้องเจรจาไกล่เกลี่ยหรือไม่
โบรกเกอร์ที่ผมใช้ คือ ASP ครับ ผมจะเข้าไปถามเรื่องการ short ก่อน XD เพื่อความแน่ใจก่อนสมัครในวันจันทร์ที่จะถึง
แนบไฟล์

โพสต์โพสต์