ถามความเห็นเรื่องการบริหารพอร์ตค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
stevejob
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามความเห็นเรื่องการบริหารพอร์ตค่ะ

โพสต์ที่ 1

สมมุติมีหุ้นตัวนึง เราประเมิน fair value ปี 2555 ได้ 7 บาท และปี 2556 ได้ 12 บาท ส่วนปีต่อๆไปยังประเมินไม่ได้แต่ประมาณการว่ากำไรน่าจะโตได้ประมาณปีละ 10-15%

ต้นปีเราซื้อหุ้นที่ 5 บาทพอกลางปี 55 ราคาวิ่งไปถึง 9 บาท อย่างนี้ถ้าเป็นพอร์ตเพื่อนๆจะถือต่อไป เพราะพื้นฐานก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน หรือขายออกมาบางส่วนเพื่อรอซื้อกลับ เพราะราคาแซงผลประกอบการ ณ ขณะนั้นไปแล้วคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
i-salmon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถามความเห็นเรื่องการบริหารพอร์ตค่ะ

โพสต์ที่ 2

ไม่ขายครับ เพราะผมคิดว่าตัวเองประเมินผิด 555

ส่วนใหญ่ถ้าหันไปมองข้างหน้า แล้วไม่เห็นคำว่า "แย่" มาแทนคำว่า "เติบโต" ผมก็ถือต่อ
Go against and stay alive.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: ถามความเห็นเรื่องการบริหารพอร์ตค่ะ

โพสต์ที่ 3

stevejob เขียน:สมมุติมีหุ้นตัวนึง เราประเมิน fair value ปี 2555 ได้ 7 บาท และปี 2556 ได้ 12 บาท ส่วนปีต่อๆไปยังประเมินไม่ได้แต่ประมาณการว่ากำไรน่าจะโตได้ประมาณปีละ 10-15%

ต้นปีเราซื้อหุ้นที่ 5 บาทพอกลางปี 55 ราคาวิ่งไปถึง 9 บาท อย่างนี้ถ้าเป็นพอร์ตเพื่อนๆจะถือต่อไป เพราะพื้นฐานก็ไม่มีอะไรเปลี่ยน หรือขายออกมาบางส่วนเพื่อรอซื้อกลับ เพราะราคาแซงผลประกอบการ ณ ขณะนั้นไปแล้วคะ
ประเมินมูลค่าด้วยวิธีไหนครับ เพราะแปลกใจว่า มูลค่า Fair Value ปี 2555 อยู่ที่ 7 บาท พอปีหน้ากระโดดไปที่ 12 บาท

ถึงแม้จะซื้อที่ราคา Fair Value ที่ 7 บาท แล้วถือต่อปี 56 จะได้ผลตอบแทนสูงถึง 71.42% ต่อปีเชียว

ถ้า Fair Value ปี 56 อยู่ที่ 12 บาท ผมว่า Fair Value ปี 55 คงไม่ใช่แค่ 7 บาทหรอกครับ ซื้อที่ 8 บาทก็ยังได้ผลตอบแทนถึง 50% ต่อปีเชียว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
i-salmon

โพสต์ที่ 4

โอ้ว เย้ ใช่เรย :idea: :idea: :idea:
Go against and stay alive.
stevejob

โพสต์ที่ 5

chatchai เขียน:
stevejob เขียน:สมมุติมีหุ้นตัวนึง เราประเมิน fair value ปี 2555 ได้ 7 บาท และปี 2556 ได้ 12 บาท ส่วนปีต่อๆไปยังประเมินไม่ได้แต่ประมาณการว่ากำไรน่าจะโตได้ประมาณปีละ 10-15%

ประเมินมูลค่าด้วยวิธีไหนครับ เพราะแปลกใจว่า มูลค่า Fair Value ปี 2555 อยู่ที่ 7 บาท พอปีหน้ากระโดดไปที่ 12 บาท

ถึงแม้จะซื้อที่ราคา Fair Value ที่ 7 บาท แล้วถือต่อปี 56 จะได้ผลตอบแทนสูงถึง 71.42% ต่อปีเชียว

ถ้า Fair Value ปี 56 อยู่ที่ 12 บาท ผมว่า Fair Value ปี 55 คงไม่ใช่แค่ 7 บาทหรอกครับ ซื้อที่ 8 บาทก็ยังได้ผลตอบแทนถึง 50% ต่อปีเชียว
ใช้pe ประเมินค่ะ. ปีหน้าจะมีรายได้จากเงินปันผลที่คิดว่าน่าจะได้แน่นอน และได้ต่อเนื่องทุกปี ไม่ใช่รายการพิเศษ
และเป็นสัดส่วนประมาณ 40% ของกำไรปกติ. ก็เลยคิด Fair value ออกมาได้ประมาณนี้ค่ะ. แต่อาจจะไม่ถูกก็ได้ค่ะ. แต่อยากทราบแนวทางในการบริหารพอร์ตประมาณนี้ค่ะ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ต้นปีราคา 5 บาท
สิ้นปี 55 ราคา 7บาท
สิ้นปี 56 ราคา 12บาท
และในวันที่ 10/9/55 ราคาจริง 9บาท เราจะขายไม๊
ถ้าคุณประเมินได้ล่วงหน้า 2ปีแบบนี้และปี 56มีราคาประเมินที่สูงกว่าปี 55มาก
คุณอาจจะใช้การประเมินในปี 56เลย แล้วคิดลดเพื่อหาปี 55เพื่อให้ราคาประเมินในปี 55เหมาะสมขึ้น
ราคาประเมินในปี 55ก็จะกลายเป็น 10 บาท(ถ้าคิดลดประมาณ 20%)
ปัญหาการขัดกันของข้อมูลที่จะตัดสินใจในการขายหรือไม่ก็จะไม่มี
Blueplanet
stevejob

โพสต์ที่ 7

คุณ blue ขอบคุณค่ะ. แต่จะให้ discount เท่าไหร่มันก็ดูยากเนาะ

เพิ่งไปอ่านหนังสือของ anthony bolton
เค้าให้น้ำหนักความเชื่อมั่นที่มีต่อกิจการไม่ใช่ราคาเป้าหมาย สงสัยเราคงยึดติดกับราคาเป้่าหมายมากเกินไป
เลยถือยาวๆไม่ได้ซักที พอหุ้นพักฐานทีไร คันมือ switch ไปตัวอื่นตลอด :wall:

ถามความเห็นต่อว่า สมมุติมีเงินต้น ล้านนึง ลงทุนไปแล้วได้กำไรเพิ่มอีกล้านนึง. ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินก้อนนี้ จะเอากลับมาลงทุนทั้งก้อนมั๊ยคะ หรือควรกันต้นทุนบางส่วนออกมา
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 8

stevejob เขียน:
chatchai เขียน:

ใช้pe ประเมินค่ะ. ปีหน้าจะมีรายได้จากเงินปันผลที่คิดว่าน่าจะได้แน่นอน และได้ต่อเนื่องทุกปี ไม่ใช่รายการพิเศษ
และเป็นสัดส่วนประมาณ 40% ของกำไรปกติ. ก็เลยคิด Fair value ออกมาได้ประมาณนี้ค่ะ. แต่อาจจะไม่ถูกก็ได้ค่ะ. แต่อยากทราบแนวทางในการบริหารพอร์ตประมาณนี้ค่ะ
เท่าที่อ่าน ผลการดำเนินงานของบริษัทนี้จะผันผวนตามเงินปันผลมากพอสมควร ซึ่งผมอยากจะสอบถามต่อว่า ผลการดำเนินงานและเงินปันผลของบริษัทย่อยนั่นมีความมั่นคงและสม่ำเสมอมากน้อยแค่ไหนครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 9

สมมุติหุ้น pe 10
ปีนี้ราคาเหมาะสม 7 บาท
eps = 0.7 บาท

จากตัวอย่าง
บอกว่ากำไรโตปีละ 10-15%
eps ปีหน้า 0.77

ถ้า pe ยังเป็น 10
หุ้นก็ควรจะราคา 7.7

แต่ถ้าคิดว่าปีหน้า
ราคาควรจะเป็น 12 บาท
eps ควรจะ growth เท่าไหร่
และ บ. จะรักษา eps ระดับนั้น
ต่อไปได้หรือไม่ ?

ผมว่ามันขัดกับภาพแรก
ที่คุณจ็อบบอกว่า บ.
growth ปีละ 10-15 %
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 10

ประเมินมูลค่าด้วยวิธีไหน ยังไงเหรอครับ?

ถ้าคุณ stevejob ให้ P/E ในการประเมิน เข้าใจว่าคุณ stevejob ให้ P/E กับคูณด้วยกำไร โดยให้ P/E ของทั้งสองปีเท่าๆ นั้น เช่น 10x0.7 ปี 55 และ 10x1.2 ปี 56 ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น อาจจะบอกว่าวิธีการประเมินมูลค่าแบบนี้ไม่ถูกต้อง

ถ้าสมมติว่า ปี 55 เป็นปีที่ผิดปกติ หรือเป็นปีที่กำลังมีการเปลี่ยนแปลง และเชื่อว่าหลังจากปี 56 กำไรจะเป็น 1.2 เป็นอย่างน้อยไปเรื่อยๆ ก็ควรใช้ 10x1.2 แล้วมา discount มูลค่ากลับลงมาที่ปี 55 เป็นต้น โดยอาจจะได้มูลค่าปี 55 ประมาณ 11 บาท เป็นต้น

ส่วนเรื่องการบริหารนี่ ไม่มีความเห็นครับ ต่างคน ต่างสไตล์
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
stevejob

โพสต์ที่ 11

คือเราใช้ตัวเลขสมมุติอ่ะค่ะ ขออภัยที่ทำให้สับสนค่ะ งั้นเอาตัวเลขจริงปัดกลมๆ นิดหน่อยดีกว่า

รายได้ปี 55 6,000 ล้าน npm เฉลี่ย 6% = 360 ล้าน
จำนวนหุ้น 550 ล้านหุ้น eps = 0.65
Pe อุตสาหกรรม อยู่ประมาณ 12-15 คิด fair value ปี 2555 ได้ 7.8-9.7 บาท

รายได้ปกติปี 56 คาดว่าโตได้อีก 15% = 6900 ล้าน eps =0.75
รายได้ปันผล 150 ล้าน ไม่เสียภาษีเลยคิดลงมา bottom line เลย
ได้เป็น eps=150/550= 0.27 ต่อหุ้น. รวม eps เป็น 1.02 บาท
Pe 12-15 ได้ fair value ปี 2556 12.24-15.3 บาท

ปันผลนี่จะได้ทุกปีไปตลอดอายุโครงการ (ยี่สิบปี)
อันนี้ยังไม่ได้คิดฐานภาษีจาก 28 เป็น 20% นะคะ

เอ คิดไปคิดมาชักงงเอง. หรือเราต้องเอากำไรปกติคูณ pe ก่อนแล้วค่อยบวกปันผล ถ้างั้นจะเหลือ fair value ปี56 แค่9.27-11.52. :(
blueplanet

โพสต์ที่ 12

stevejob เขียน:คุณ blue ขอบคุณค่ะ. แต่จะให้ discount เท่าไหร่มันก็ดูยากเนาะ
สมมุติมีเงินต้น ล้านนึง ลงทุนไปแล้วได้กำไรเพิ่มอีกล้านนึง. ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้เงินก้อนนี้ จะเอากลับมาลงทุนทั้งก้อนมั๊ยคะ หรือควรกันต้นทุนบางส่วนออกมา
discountเท่าไหร่เป็นเรื่องที่ง่ายที่สุดแล้ว คร่าวๆก็ประมาณ 10% แต่ก็ขึ้นอยู่กับ
1.คุณstevejob มีตังเยอะก็ discount น้อย มีตังน้อยก็ dsicount เยอะ
2.คุณstevejob ขยันหาหุ้นไม๊ ถ้าขยันก็dsicountเยอะ
ตั้งแต่ปี 56ขึ้นไปหุ้นของคุณ กำไรโตประมาณ 15%ดังนั้น pe ก็ประมาณ15
ราคาที่น่าซื้อ pe ประมาณ 10.5 (15x.7=10.5)
ส่วนราคาที่น่าขาย pe ประมาณ 15 และต้องมีหุ้นตัวอื่นที่ดีกว่า
หาหุ้นเก่งๆแบบนี้ ก็ต้องเอาเงินทั้งหมดที่จะลงทุนอยู่ในหุ้น (ตลอดเวลา)
แต่ต้องระวังตอนเข้าซื้อ หุ้นต้องดี และทยอยซื้อ
จริงๆแล้วผมเชื่อในงานวิจัย การลงทุนในหุ้น เป็นการลงทุนที่ดีที่สุด
จำนวนหุ้นที่เหมาะสม คือ 5-12ตัว แต่ละตัวต้องไม่เกิน 30%
Blueplanet
ส.สลึง

โพสต์ที่ 13

eps มาจากกำไรปีเดียว
การ forecast ตัว eps อาจจะทำเผื่อ
ออกไปสัก 3-5 ปี ข้างหน้า

เช่น ธุรกิจนี้ ในปีที่ 1 รายได้ 6,000 ล้าน
ในปีที่ 5 ปีข้างยอดขายจะโตขึ้น
เป็น 10,000 ล้าน ได้หรือไม่
(รายได้โตปีละ 15% ) ?
npm จะรักษาที่ 6 % ได้มั๊ย ?
มีข้อจำกัดอะไรบ้าง ?

เช่น บ. อาจจะต้องทยอยลงทุน
หรือ บ. อาจจะต้องลงทุนเพิ่มด้วยเงินก้อนใหญ่
สภาพการแข่งขัน ลูกค้าเป็นใคร
วัตถุดับผันผวนมั๊ย

พูดง่ายๆ คือดูว่า บ. มีอะไรมากระทบ
ที่อาจทำให้ไปไม่ถึงเป้าหมายของเราบ้าง

ถ้าเผื่อได้ ผมจะเผื่อตั้งแต่แรก
เพราะแต่ละ บ. ความเสี่ยงไม่เหมือนกัน
และมันจะไปสะท้อนใน eps
ตอนที่เราหามูลค่า

บางตัวความเสี่ยงต่ำ บางตัวเสี่ยงมาก
เวลาเผื่อ ก็เผื่อไม่เท่ากัน

ถามว่า เผื่อ เท่าไหร่ดี ผมบอกไม่ได้
เพราะสาระสำคัญ ที่ผมคิดมาเสมอ
ไม่ใช่อยู่ที่การเผื่อว่าควรเป็นเท่าไหร่ดี
แต่อยู่ที่ความเข้าใจ
ว่าเราเข้าใจธุรกิจนั้นดีหรือเปล่า
(ซึ่งมันจะไปสะท้อนในสิ่งที่เรา forecast)

หลังจากนั้น ผมจะเผื่ออีกรอบ
เช่น คิดได้มูลค่าหุ้นมา 10 บาท
ผมอาจจะเผื่อลดลงมาอีก
ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงธุรกิจ
บางตัวธุรกิจเสี่ยงน้อย
ผมจะไม่ค่อยเกี่ยงราคาซื้อ
แปลว่าซื้อโดยไม่ต้องเผื่อเยอะ
แต่ถ้าธุรกิจเสี่ยงมาก ก็เผื่อมากหน่อย

ดังนั้น สำหรับผมแล้ว เงินจะมากจะน้อย
ไม่ได้มีผลกับการเผื่อ
พอร์ตหุ้นเงินแสน หรือว่าพอร์ตเงินล้าน
ผมก็คิดเหมือนกัน

และจะซื้อมาก เมื่อเจอหุ้นตัวที่มั่นใจมาก
และจะหยุดซื้อ เมื่อถึงระดับความเสียว
เช่น 50 % ของพอร์ต แต่หลายครั้ง
ผมก็เคยถือมากกว่านั้น

ประมาณว่า เจออย่างนี้ต้อง...

ตีแตก กันไปเลย
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
stevejob

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

เอ แล้วกำไรจากเงินปันผล นี่จับมาบวกกำไรปกติแล้วคูณ pe น่าจะได้ใช่มั๊ยคะ เพราะเป็นกำไรที่จะเกิดทุกปี
ไม่ใช่รายการพิเศษ

เวลา forecast เราพยายามคิดแบบ conservative แล้ว อย่าง npm น่าจะได้ถึง7% แต่เราเผื่อไว้แค่ 6%
แต่บางที conservative มากไป เลยขายหมูไปก็มี อิอิ คงต้องไปหัดวิเคราะห์ธุรกิจเชิงคุณภาพ ความเสี่ยงของธุรกิจแบบที่คุณ ส.สลึง บอกมากขึ้น

อีกอย่าง เราพยายามถือหุ้นเป็นพอร์ต แต่ทำไม่ได้ซักที สมมุติถือ 3 ตัว คิดไปคิดมา ดูยังไงตัวนึงมันก็ดีกว่าอีก 2 ตัวที่เหลือ เลยขายมาลงตัวเดียวตลอด. :( เลยคิดว่าถ้าไม่ปรับเป็นพอร์ต จะใช้วิธีดึงกำไรออกเพื่อลดความเสี่ยงแทน (แต่เรากระจายไป asset อื่นด้วย อยู่ในหุ้นประมาณ 60%)
CARPENTER

โพสต์ที่ 15

เห็นด้วย กับ จขกท
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ถ้าประเมินแบบนี้ก็เป็นระยะสั้นนะคับ อาจพลาดได้นะคับ
pe นี่หยาบมากนะคับ การจะให้ pe ที่เหมาะสม ขึ้นกับความรู้ในธุรกิจ และอุตสาหกรรมนั้นๆ

ถึงแม้เราให้ pe ที่เหมาะสมได้ แต่ราคาตลาดก็จะสะท้อนมุมมองของนักลงทุน
บางทีอาจจะไม่เห็นเหมือนเรา เพราะข่าวสารสะท้อนไม่สมบูรณ์คับ หรือเราอาจจะผิด
แต่โดยรวมๆ ภาพจะออกมาใกล้เคียงพื้นฐานธุรกิจ(ปัจจุบัน อนาคตอีกเรื่องนึง) ถ้าไม่มีสภาวะต่างๆมากระทบอารมณ์นักลงทุน

แต่ถึงอย่างนั้น ตัวธุรกิจก็อาจเกิดการเปลี่ยนแปลงได้ ภาพมุมมองต่อธุรกิจ อุตสหกรรม ตลาดหุ้น
เศรษฐกิจ ก็เปลี่ยนไปได้อีกอยู่ดี หรือเราคิดผิดตั้งแต่ต้น

การลงทุนจึงต้องรอบคอบ และต้องมี MoS เสมอ

MoS ก็มีทั้งเรื่องความรู้ในธุรกิจเพื่อให้เห็นภาพที่ถูกต้อง การประเมินมูลค่า และซื้อให้ต่ำกว่ามูลค่าประเมินต่ำสุดอีกด้วย
รวมถึงการกระจายความเสี่ยง การโฟกัสพอร์ตให้อยู่ในความรู้ของตัวเอง แล้วก็ Exit Strategy ถ้าสิ่งที่เราคิดไม่เป็นตามนั้น

เห็นคิดง่ายๆ เลยเป็นห่วง คนเก่งๆในตลาดเยอะคับสมัยนี้
pot_c

โพสต์ที่ 17

pe ถ้าจะไม่ให้หยาบต้องดูที่มาของ e ครับ ว่ามาจากการดำเนินงานแล้วโตอย่างต่อเนื่องรึเปล่า หรือ e ที่ได้มาแบบชั่วครั้งชั่วคราวแบบหุ้นวัฏจักรที่ได้จากราคาสินค้าที่เพิ่มขึ้นชั่วครั้งชั่วคราว

อย่างไรก็ตาม pe ที่สูงมากๆก็ควรต้องระวังและศึกษาให้มากๆครับ
stevejob

โพสต์ที่ 18

คือจริงๆตั้งใจจะถามเรื่องการปรับพอร์ตมากกว่าค่ะ แต่อาจจะตั้งคำถามงงๆ ไปหน่อย แหะๆ

งั้นถามใหม่. สมมุติหุ้น abc มีgrowth ปีละ 20% ทุกๆปี เราคิดว่า pe เหมาะสมอยู่ที่ 25-30 เราก็ซื้อไว้ตั้งแต่ pe 15 พอถือไป ปรากฏว่าผลประกอบการเป็นตามที่คาดแต่ราคาขึ้นไปเยอะ อาจจะด้วยสภาพตลาด, มีการคาดหวังจากนักลงทุน pe ไปอยู่ที่ 40 ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำยังไงกับพอร์ต

ถือต่อไป เพราะกิจการยังดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ขายออก take profit บางส่วน แล้วรอซื้อกลับถ้าราคาตกลงมา
ขายหมดไปซื้อตัวอื่น ที่ถูกกว่า

ถามเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นนะคะ เพราะคงไม่มีคำตอบผิดถูก
xavi

โพสต์ที่ 19

stevejob เขียน:คือจริงๆตั้งใจจะถามเรื่องการปรับพอร์ตมากกว่าค่ะ แต่อาจจะตั้งคำถามงงๆ ไปหน่อย แหะๆ

งั้นถามใหม่. สมมุติหุ้น abc มีgrowth ปีละ 20% ทุกๆปี เราคิดว่า pe เหมาะสมอยู่ที่ 25-30 เราก็ซื้อไว้ตั้งแต่ pe 15 พอถือไป ปรากฏว่าผลประกอบการเป็นตามที่คาดแต่ราคาขึ้นไปเยอะ อาจจะด้วยสภาพตลาด, มีการคาดหวังจากนักลงทุน pe ไปอยู่ที่ 40 ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำยังไงกับพอร์ต

ถือต่อไป เพราะกิจการยังดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ขายออก take profit บางส่วน แล้วรอซื้อกลับถ้าราคาตกลงมา
ขายหมดไปซื้อตัวอื่น ที่ถูกกว่า

ถามเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นนะคะ เพราะคงไม่มีคำตอบผิดถูก
ถ้าแบบนี้แปลว่า น่าจะพอใจตั้งแต่ตลาดให้ pe ประมาณ 25-30 ไปแล้ว
ขอแสดงความเห็นว่าถ้าเป็นส่วนตัวผมนะครับ
1. ถ้าเป็นหุ้นที่มั่นใจว่าจะเป็น Super Stock ในอนาคต ก็จะลองประเมินใหม่ หาข้อมูลเพิ่มเติมว่าทำไมตลาดถึงเชื่อมั่นแบบนั้น ถ้าหาได้ก็ไม่แค่จะถือต่อ อาจจะซื้อเพิ่มด้วย
2. ถ้าไม่ค่อยมั่นใจ แต่พื้นฐานดีจริงๆ ก็อาจจะขายบางส่วน เพราะอย่างน้อยก็แปลว่าเราผ่านก้อนกำไรที่เราตั้งใจไว้แล้ว อย่างน้อยก็เก็บเงินสดบางส่วนมาก่อน ถือว่าไม่โลภเกินความรู้
3. ช่วงนี้เกิดบ่อยๆครับ หุ้นบางตัวไม่ได้มีความรู้มาก ซื้อเพราะได้รับคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ พอมันผ่านจุดที่เราคิดว่า OK ผมก็ขายหมดทันที เพราะไม่รู้จริงๆว่า pe มันไปไกลขนาดนั้นได้อย่างไร

ผมมีทั้ง 3 แบบใน Port ครับ :mrgreen:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 20

stevejob เขียน:คือจริงๆตั้งใจจะถามเรื่องการปรับพอร์ตมากกว่าค่ะ แต่อาจจะตั้งคำถามงงๆ ไปหน่อย แหะๆ

ไงดี ถ้าเป็นดร.นิเวศน์ ท่านก็คงถือต่อนะ
prichar s.

โพสต์ที่ 21

stevejob เขียน:ถือต่อไป เพราะกิจการยังดี ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ต้นเรื่องว่าจะทำอย่างไรกับหุ้นตัวนี้ที่อยู่ในพอร์ต ขึ้นอยู่กับผลการประเมินมูลค่าหุ้น
ที่หลาย ๆ คนพยายามตอบมานั่นแหละครับ ถ้าเคลียร์มูลค่าหุ้นไม่เสร็จก็ไม่สามารถ
เดินหน้าจัดพอร์ตได้
นอกจากจะหันไปใช้การจัดพอร์ตแบบอื่น ๆ
ที่ไม่ใช้มูลค่าที่แท้จริงของของหุ้นมาเกี่ยว เช่น
จัดพอร์ตโดยยึดสมดุลเปอร์เ็ซ็นต์ของหุ้นแต่ละตัวในพอร์ต
อาทิ ตั้งไว้ตัวละไม่เกิน 20% หากตัวใดราคาเพิ่มจนมูลค่า
เกิน ก็ขายออกบางส่วนแล้วไปเพิ่มตัวอื่น
และแบบอื่น ๆ อีกมากมาย ขึ้นกับแนวทาง วัตถุประสงค์
ระดับความเสี่ยงที่รับได้ของแต่ละคน ลองเสิร์ตกูเกิลหาดู
หรือหาหนังสือเรื่องการจัดพอร์ตมาศึกษาดู นะ...ครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 22

การปรับพอร์ต
มันมีมากมายร้อยเหตุผลครับ

ถามร้อยคนก็ร้อยแบบ
ยังไม่นับรวมต่างกรรมต่างวาระอีกนะ

ส่วนตัวคิดว่า
คนที่จะตอบคำถามได้ดีที่สุด

คือตัวเราเองครับ
ว่าเราให้น้ำหนักกับเรื่องใด
Pongchai397

โพสต์ที่ 23

แล้วอย่าง หุ้นสร้างโมดูลหล่ะครับ ตอนนี้ p/e 60 เท่าหล่ะครับ ซื้อตั้งแต่20-25 บาท ถ้าจะรอก็ต้องให้มีงานเข้ามาเพิ่ม แต่ก็เต็ม capacity แล้ว ต้องรอปีอย่างเร็วก็สิ้นปีหน้าถึงจะรับงานใหม่ได้ (ถ้าจำไม่ผิด) หรือว่าจะขายTake profitออกมาก่อน รอย่อแล้วค่อยเข้าไปเก็บดี
แรงผลักดันราคาหุ้น
1.โดยปัจจัยพื้นฐานความก้าวหน้าของกิจการ
2.จากปัจจัยทางด้านอารมณ์ของนักลงทุนในตลาด

การเข้าใจแรงผลักดันประเด็นแรก การลงทุนก็ประสบความสำเร็จ
แต่การเข้าใจทั้งสองประเด็น จะทำให้การลงทุนประสบความสำเร็จยิ่งกว่า by โจลูกอีสาน
stevejob

โพสต์ที่ 24

ส.สลึง เขียน:การปรับพอร์ต

ยังไม่นับรวมต่างกรรมต่างวาระอีกนะ

เห็นด้วยกับคุณ ส.สลึงค่ะ. แต่อยากรู้ว่าคนอื่นเค้าทำกันไงบ้าง อิอิ
ตอนนี้ใช้หลักถือแล้วไม่สบายใจก็ขาย กับกำลังศึกษาคลายเครียด ratio เพิ่มเติมค่ะ :)
picatos

โพสต์ที่ 25

คำถามคือ
1. การถือในระยะยาว เราได้อัตราผลตอบแทนเท่าไหร่ในระยะยาว?
2. อันที่ 2 เป็นการเก็งกำไรเพียวๆ คงไม่มีความเห็นในเรื่องนี้ อันนี้ต่างจิต ต่างใจ ต่างกรรม ต่างวาระ
3. ตัวที่ไปซื้อให้อัตราผลตอบแทนในระยะยาวมากกว่าตัวที่เราถือตอนแรกเท่าไหร่? เรา Trade off คุณภาพ กับอัตราผลตอบแทนในระยะยาวที่ได้เพิ่มขึ้นมาสักเท่าไหร่? ผลของการ Trade Off ทำให้ Upside ของพอร์ตเมื่อเทียบกับความเสี่ยงเปลี่ยนไปอย่างไร?

สำหรับคนที่ถือต่อ เค้าอาจจะพอใจในอัตราผลตอบแทนในระยะยาวอยู่แล้ว เลยถือแบบไม่คิดจะขาย หรือไม่ก็อาจจะกำลังเก็งราคาว่าวันหนึ่งจะขึ้นไปมากกว่านี้ หรือไม่ก็อาจจะยังไม่เจอโอกาสในการลงทุนในระยะยาวอื่นที่ดูแล้วน่าสนใจกว่านี้ หรือไม่ก็อาจจะยังไม่เห็นหุ้นตัวอื่นที่เก็งกำไรแล้วมี upside มากกว่านี้

สุดท้ายปัจจัยที่มีผลกับการตัดสินใจบริหารพอร์ต มันมีหลายประเด็นมาก ไม่ว่าจะเป็นสไตล์ มุมมอง ระยะเวลาการลงทุน วิธีการ valuation ความขยัน การควบคุมจิตใจ การเอา technical หรือ ศาสตร์อื่นๆ มาประกอบ ทางเลือกในการลงทุน การให้ความสำคัญกับคุณภาพ ฯลฯ ไปถามนักลงทุนเก่งๆ เวลา valuation อาจจะได้มูลค่าใกล้ๆ กัน แต่วิธีการซื้อขาย บริหารพอร์ต ต่างคน ต่างสไตล์ ลายมือ ลายเซ็นไม่เหมือนกันจริงๆ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos

โพสต์ที่ 26

stevejob เขียน:
ส.สลึง เขียน:การปรับพอร์ต

เห็นด้วยกับคุณ ส.สลึงค่ะ. แต่อยากรู้ว่าคนอื่นเค้าทำกันไงบ้าง อิอิ
ตอนนี้ใช้หลักถือแล้วไม่สบายใจก็ขาย กับกำลังศึกษาคลายเครียด ratio เพิ่มเติมค่ะ :)
คลายเครียด ratio เหมาะสำหรับคนที่เข้าใจกิจการไม่มาก valuation ไม่แม่น ทำให้ไม่รู้ว่าจริงๆ upside เมื่อเทียบกับความเสี่ยงเป็นอย่างไรกันแน่... ถ้ามีความเข้าใจกิจการมากเพียงพอ valuation ได้เก่งแล้ว จะพบกว่า ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ คลายเครียด ratio แถมการใช้คลายเครียด ratio กลับจะทำให้เรามี bias เรื่องต้นทุนที่เราซื้อหุ้นอีกต่างหาก
โพสต์โพสต์