ตลาดบ้าคลั่งแบบนี้ ทำอะไรดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
twentyfour
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตลาดบ้าคลั่งแบบนี้ ทำอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 1

นอกจากไล่ซื้อหุ้นเสี่ย หุ้นพีอีห้าสิบ ฯลฯ

บรรดาบุคคลรอบข้างจะเปิดพอร์ตกันทุกคนเลย น่ากลัวมั่กๆ :roll:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: ตลาดบ้าคลั่งแบบนี้ ทำอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 2

เอาโพสเก่าๆ ตามเว็บไซด์ ที่คนเจ๊ง แล้วมาบ่นๆ รำพึงรำพัน เบลอๆ ไปให้คนรอบข้างดูซิ
twentyfour

Re: ตลาดบ้าคลั่งแบบนี้ ทำอะไรดีครับ

โพสต์ที่ 3

Jeng เขียน:เอาโพสเก่าๆ ตามเว็บไซด์ ที่คนเจ๊ง แล้วมาบ่นๆ รำพึงรำพัน เบลอๆ ไปให้คนรอบข้างดูซิ
เวลามีข่าวดีจัดๆ คนมักจะไม่ฟังข่าวร้ายกันนะครับพี่เจ๋ง
ไม่รู้ทำไม :?
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ได้แต่มองแล้วท่อง เสียดายดีกว่าเสียใจ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 5

twentyfour เขียน:
Jeng เขียน:เอาโพสเก่าๆ ตามเว็บไซด์ ที่คนเจ๊ง แล้วมาบ่นๆ รำพึงรำพัน เบลอๆ ไปให้คนรอบข้างดูซิ
เวลามีข่าวดีจัดๆ คนมักจะไม่ฟังข่าวร้ายกันนะครับพี่เจ๋ง
ไม่รู้ทำไม :?
ที่โรงงาน mcs ตึกของเขา จะมีชิ้นงานยื่นออกมา ซึ่งเป็นชิ้นงานที่ผิดพลาด

นักลงทุนรุ่นเก่าหลายคน มีใบหุ้น แปะไว้ที่ฝาผนัง

หุ้นเหล่านั้น ราคาลงเหลือ 0 บาท

เป็นเครื่องเตือนใจ
arica

โพสต์ที่ 6

หากำไร บนความฝันผวน + อ่านหนังสือที่ซื้อมาตุนไว้
kindraywind

โพสต์ที่ 7

แบ่งportมาเล่นตามผลประกอบการ เล่นๆครับ
prichar s.

โพสต์ที่ 8

นักลงทุนหุ้นคุณค่าถูกทดสอบตลอดเวลาจากความเย้ายวนของตลาด
คนแล้วคนเล่า....... ยอมแพ้
ใส่ชุดมนุษย์อวกาศโดดลุยกองไฟ

...................................................
พันธุ์แท้ พันธุ์ทาง พันธุ์ผสม พิสูจน์กันได้ในช่วงเวลาแบบนี้แหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

โพสต์ที่ 9

ทำเฉยครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 10

ถ้าคิดว่าตลาดบ้าคลั่งก็อยู่เฉยๆครับ...มาFocusที่ธุรกิจ ประเมินให้เเน่ใจ เเล้วค่อยไปเจรจาต่อรองซื้อขายกับ"คนบ้า"อีกที :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

ทำเหมือนเดิม
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
สูญญตา

โพสต์ที่ 12

ผมนึกถึงว่าตอนป่าช้าแตก คนทั้งหลายที่กำลังอยู่ในป่าช้าอย่างครึกครื้นในตอนกลางวัน
พอตกกลางคืนผีอาละวาด คงวิ่งกันอย่างหน้าตั้ง
รุ่งขึ้นไข้จับ ผมตั้ง
หนังไทยชอบสร้างแบบนี้ มาแต่ผมยังเด็กๆ
รู้จักสมมุติ. ใช้ประโยชน์จากสมมุติ. ได้ประโยชน์จากสมมุติ

สุดท้ายไม่ยึดติดในสมมุติ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

เห็นด้วยกับพี่ ncb

และตอนนี้ผมกำลังนึกถึง หมู ก่อนโดนเอาไปเชือด
มักจะต้องโดนขุนให้อ้วนๆก่อน
(แต่รายย่อย สมัยนี้ เก่งจัด อาจจะพยุงตลาดได้)
show me money.
tum_H

โพสต์ที่ 14

ทำอารมณ์เย็นๆ จิบชารอครับ

:P
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 15

ดูหนังhunger game จะได้เข้าใจบทความที่ท่านอ.เขียน และตลาดมากขึ้นคับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ซื้อหุ้นที่ราคายังไม่สะท้อนคุณค่าครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

Nevercry.boy เขียน:ทำเหมือนเดิม
me too, do the same :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
vim
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 18

ผมก็ทำเหมือนเดิมครับ

ได้แต่มองตาปริบๆเหมือนเดิม..
Vi IMrovised
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 19

ถือหุ้นที่มีความได้เปรียบในเชิงแข่งขันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเหมือนเดิม
kraikria

โพสต์ที่ 20

อ่านดูเหมือนกับว่าทุกคน ไม่ปฏิเสธ Topic ที่บอกว่าตลาดกำลังบ้าคลั่ง

ตกลงตอนนี้ตลาดเริ่มกำลังบ้าคลั่งจริงๆ?
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
xavi

โพสต์ที่ 21

ผมก็เริ่มต้องขายหุ้นบางตัวที่ดูแล้วราคาไปไกลเกินพื้นฐานมากๆ ถ้าประกาศผล Q3 หรือเกิด Fund Flow ไหลออก ราคาก็น่าจะลงกลับไปมาก แต่ก็เป็นสถานการณ์ที่ทำใจลำบากไม่น้อย เพราะตอนนี้เริ่มหาหุ้นตัวที่มั่นใจและยังไม่แพงลำบากขึ้นทุกๆที แต่ก็ถือว่ามีเงินสดในมือเพิ่มขึ้นก็เป็นโอกาสดีถ้าเกิด หุ้นที่เราเล็งไว้ล่วงมาหลังประกาศงบ Q3 ครับ
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 22

pat4310 เขียน:ซื้อหุ้นที่ราคายังไม่สะท้อนคุณค่าครับ
ผมเห็นยังมีอีกตั้งหลายหุ้นที่ราคาตลาดยังต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง แถมปันผลเยอะมาก

ถ้าตลาดหุ้นตก หุ้นพวกนี้ไม่น่าจะตกเยอะ
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

มีคน post ใน FB จาก TIF ครับ ขออนุญาติแชร์ต่อ เพราะเราไม่รู้ว่านิยามความบ้าคลั่งคือะไร
-----------------------
ถ้าเราวัดความถูกแพงของตลาดด้วยค่า P/E Ratio และเชื่อว่าันักลงทุนต่างชาติลงทุนกระจายไปทั่วภูมิภาค ภาพนี้น่าจะให้ข้อมูลได้พอสมควร

ขอเรียง P/E Ratio ของทั้ง 8 ตลาดสำคัญในภูมิภาคให้เห็นกันชัดๆ จากสูงไปต่ำ

1. Taiwan 24.56 เท่า
2. Japan 21.71 เท่า
3. Indonesia 19.11 เท่า
4. Thailand 18.49 เท่า
5. Australia 18.27 เท่า
6. Philippines 18.09 เท่า
7. South Korea 17.15 เท่า
8. Malaysia 15.46 เท่า

ค่าเฉลี่ย 19.11 เท่า ถ้าไม่รวม Japan เหลือ 18.73 เท่า

ซึ่งจะเห็นว่าบ้านเรามีค่า P/E Ratio อยู่ในช่วงกลางๆ ไม่ถูกสุดแต่ก็ไม่แพงสุด (โดยเปรียบเทียบ) ... ที่เจ๋งสุดคือ ในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา ผลตอบแทนบ้านเราชนะเลิศ +53%
Hwamei
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 24

เบี้ยว เขียน:มีคน post ใน FB จาก TIF ครับ ขออนุญาติแชร์ต่อ เพราะเราไม่รู้ว่านิยามความบ้าคลั่งคือะไร
-----------------------
ค่าเฉลี่ย 19.11 เท่า ถ้าไม่รวม Japan เหลือ 18.73 เท่า

ซึ่งจะเห็นว่าบ้านเรามีค่า P/E Ratio อยู่ในช่วงกลางๆ ไม่ถูกสุดแต่ก็ไม่แพงสุด (โดยเปรียบเทียบ) ... ที่เจ๋งสุดคือ ในช่วง 1 ปีที่ผ่านมา ผลตอบแทนบ้านเราชนะเลิศ +53%
อยู่ในช่วงกลางๆ ไม่ได้หมายความว่าปลอดภัย เพราะว่าเวลาลงจริง ผมว่ามันไปทั้งกลุ่มอยู่ดี เหมือนว่าแพงกันทั้งกลุ่มแต่เราแพงกลางๆ มันก็ยังแพงอยู่ดีครับ
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

แล้วนิยามถูกแพงนี่ดูยังไงครับผม เทียบกับอะไร เช่น เทียบกับการลงทุนในสินทรัพย์อย่างอื่น? หรือเทียบกับอดีตที่ผ่านมา หรือดูสถิติ เพราะแม้แต่หุ้นตัวหนึ่งตลาดยังสามารถปรับ PE ให้ ช่วยชี้แนะเรื่องวิธีคิดถูกแพงด้วยครับ จุดปลายของ pendulum นี่จะดูจากอะไรดี (แพงสุดโต่งหรือถูกสุดๆใกล้เวลาย้อนกลับไปอีกทาง)
netirut

โพสต์ที่ 26

ผมก็ทำ เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ อะครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 27

ทำใจร่มๆ เลือกหาหุ้นดีที่คนเมิน

ดื่มวีต้า และก้ ไปนอนซะนะครับ

ถ้าต้องมานั่งสับสนกระวนกระวาย ก้ไม่เรียก ลงทุน

หุ้นดี คือ อะไร

ต่ำกว่ามูลค่าพื้นฐาน

มีโอกาศการเติบโต

มีหนี้น้อย มี ROE>>

เป็นอันดับ1 หรือ2 ในอุตสาหกรรม

เป็นสิ่งของที่ต้องกินต้องใช้

ทยอยซื้อเมื่อราคามี mos และดื่มวีต้าและก้นอน ครับ True story
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Unstablemind

โพสต์ที่ 28

I didn't realize the market was crazy at this stage....I thought it was more of a get ready for third quarter earnings reports or something like that - -".....and those mutualfunds from certain thai banks that just keep putting money in investments since they have nowhere to put their money and they dont stop taking the money and stuff like that.....ANyways Stay calm stay invest....best of luck and dont panic.....Value investing for life!
Its all about getting alpha.
David TON

โพสต์ที่ 29

"นั่นไม่ได้หมายความว่า ไม่มีสิ่งที่เรียกว่าตลาดแพงเกินไป แต่ไม่มีประเด็นที่จะต้องกังวลกับมัน ที่จะรู้ว่าเมื่อไหร่ตลาดมีราคาแพงเกินไปก็คือ เมื่อคุณไม่สามารถหาหุ้นที่คุ้มกับการเป็นเจ้าของ เขามองหาบริษัทเป็นร้อยแห่งและหาไม่ได้สักตัวที่เขาจะซื้อบนพื้นฐานของกิจการ"

ปีเตอร์ ลินซ์
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
stevejob

โพสต์ที่ 30

ถ้าดูแต่ดัชนีตลาดแล้วไม่ลงทุน เกิดดัชนี sideway อยู่ 1100-1300 ไปอีกสองปี ไม่ต้องลงทุนกันพอดี

แต่ลดสัดส่วนมาเป็นเงินสดบ้างก็อาจจะดี แต่ถ้าหาตัวที่ดีๆไม่ได้ ก็อย่าเพิ่งลงดีกว่า.
ถ้าไม่รู้จะซื้อไรลองรอดูงบ q3 ก่อนก็ดี เพราะครึ่งปีหลังคิดว่ามีหลายๆตัวผลประกอบการจะออกมาค่อนข้างดีมาก

เรามีหุ้นที่คิดว่าดี ยังไม่แพงมากอยู่ใน list อีกเป็นยี่สิบตัว แกะจนปวดหัวเลือกไม่ถูกเลย
โพสต์โพสต์