พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 31

peacedev เขียน:
หลายตัวที่เห็นผมทะยอยขายไปเยอะแล้ว
ขายไปซื้อตัวที่ upside สูงกว่า ซึ่งกว่าจะออกดอกผลก็ต้องใช้เวลาครับ
ผมเห็น jas กะ jubile ซึ่ง 2 ตัวนี้ มีช่วงที่ราคาหุ้นขึ้นไปสูงมากจนเรียกได้ว่าovervalue แต่ยังคงติดอยู่ในportพี่peacedev
แสดงว่าพี่จะขายแบบ ทยอยขาย ถึงแม้ราคาจะovervalueไปมาก พี่ก็ ไม่ขายหมด ยังคงถือไว้บางส่วนต่อไป ใช่มั้ยครับ??
พี่มีเหตุผลที่ทำอย่างนี้หรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 32

peacedev เขียน:รวมกันตอนนี้เหลือแค่ เกือบ ๆ 30% ของพอร์ตครับ
เทคโปรฟิคไปเยอะแล้ว

มีบางตัวเคยถือ ถึง 30% ของพอร์ต ก่อน take profit ครับ

ตอนนี้ที่เหลือ ถือตาม MOP (Margin Of Profit ผมตั้งชื่อเอง อิอิ)
พอร์ทปีนี้ กำไรเท่าไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
peacedev
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

sakkaphan เขียน:
หลายตัวที่เห็นผมทะยอยขายไปเยอะแล้ว
ขายไปซื้อตัวที่ upside สูงกว่า ซึ่งกว่าจะออกดอกผลก็ต้องใช้เวลาครับ
ผมเห็น jas กะ jubile ซึ่ง 2 ตัวนี้ มีช่วงที่ราคาหุ้นขึ้นไปสูงมากจนเรียกได้ว่าovervalue แต่ยังคงติดอยู่ในportพี่peacedev
แสดงว่าพี่จะขายแบบ ทยอยขาย ถึงแม้ราคาจะovervalueไปมาก พี่ก็ ไม่ขายหมด ยังคงถือไว้บางส่วนต่อไป ใช่มั้ยครับ??
พี่มีเหตุผลที่ทำอย่างนี้หรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ผมเรียกมันว่า Margin Of Profit ครับ
คือ ให้ตายยังไงเราก็ไม่สามารถคำนวนมูลค่าแท้จริงได้อย่างแม่นยำ 100 %
ผมเลยต้องมี MOP เอาไว้ขายตามสัดส่วนที่เกินมูลค่าหรือเป้าที่ตั้งไว้
เกินมากขายมาก แต่ถ้าตกต่ำจนมี MOS พอก็ซื้อเพิ่ม ตกมากซื้อมาก
sakkaphan

โพสต์ที่ 34

sakkaphan เขียน:
ผมเรียกมันว่า Margin Of Profit ครับ
คือ ให้ตายยังไงเราก็ไม่สามารถคำนวนมูลค่าแท้จริงได้อย่างแม่นยำ 100 %
ผมเลยต้องมี MOP เอาไว้ขายตามสัดส่วนที่เกินมูลค่าหรือเป้าที่ตั้งไว้
เกินมากขายมาก แต่ถ้าตกต่ำจนมี MOS พอก็ซื้อเพิ่ม ตกมากซื้อมาก
ขอบคุณครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
golfinvest
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณ คุณ peacedev ครับ ที่แชร์ข้อมูล และแนวคิด
Jeng

โพสต์ที่ 36

ใน http://peacedev.wordpress.com

บ่นว่า ปี 2554 ยาก ได้กำไรนิดเดียว ปราบเซียน

แต่หุ้นที่บอกไว้ 8 หุ้น ดูเหมือนซื้อมาปี 2552 - 2553

แสดงว่า ในปี 2554 ขาดทุนตัวอื่นใช่หรือไม่ครับ

และในปี 2554 ทั้ง 8 ตัว มูลค่าประมาณกี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ท

เอาราคาตลาดนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 37

ในปี 2554 เห็นโพสไว้ใน bog ตัวเองว่า

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พอร์ตของผมสร้างผลตอบแทน 7.2546870095003584 % (รวมเงินปันผล แต่ไม่รวมเครดิตภาษี)
ชนะตลาดไปเล็กน้อย เรียกว่าปีนี้ได้คะแนนสอบแค่พอผ่าน และเกือบจะเสียสถิติ “ไร้พ่าย” ในระยะเวลาตลอด 3ปี ครึ่งให้กับ Mr. Market ไปในปีนี้

แต่ก็นับว่าพอรับได้เมื่อเทียบกับประสบการณ์ที่ได้รับจาก “ปีปราบเซียน” นี้ครับ
หมายเหตุ
ปีนี้ผมเริ่มถือหนักในหุ้น 2 ตัว คือ ‘*i\x83\x9c\x85\x0fgv2\xd3M’ และ ‘*i\xc3/%\ngv\xf4\xd39′ ตามลำดับ

มูลค่าพอร์ต ณ ปัจจุบัน “*i\xeb\\\x0b\xbd\x97\xaa\xc3\x05Z:’\xa2\xa8:\xbc”
ผลตอบแทนแบบทบต้น 36.321725411719896 %
ผลตอบแทนทั้งหมด  295.78609920552901%
แต่หุ้นทั้ง 8 ตัว ซื้อมาในปี 2552-2553 ดูจากราคาย้อนหลัง และถือข้ามมาปี 2555

แสดงว่า ในปี 2554 ทั้ง 8 ตัวนี้ก็ต้องมีกำไร

สรุปได้ว่า ก็ต้องขาดทุนตัวอื่น หรือผมเข้าใจอะไรผิด

เออ ผมไม่ได้มาจับผิดอะไรนะ กำลังศึกษาแนวทางการลงทุนของทุกคนครับ

เรียกได้ว่าแต่ก่อนก็พลาด หมอบำรุง คุณนริส yoyo ผมก็เคยอ่านผ่านๆ แต่ไม่เคยสนใจ

หลังๆ กลายเป็นเซียน vi ไป

ต่อมา ก็มี คุณ sai คุณอะไรนะที่พอร์ท 500 ล้านอีกคน คุณ david

สรุปคือผมมัวแต่อ่านหุ้น ไม่ได้สังเกตว่าในเว็บนี่ มีระดับเซียน เกิดขึ้นตลอดเวลา
เบี้ยว

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณเจ้าของกระทู้และพี่ peacedev ครับ
peacedev

โพสต์ที่ 39

มีอะไรอยากทิ้งท้ายไว้นิดหน่อยครับ
ไม่ว่าท่านที่กำลังอ่านอยู่จะลงทุนแนวไหนหรือตามมาจากที่ไหนก็ตาม

ในโลกที่เราอยู่นี้มันเต็มไปด้วยความไม่แน่นอนครับ
คนที่คุณเห็นว่าประสบความสำเร็จเป็นเซียนเป็นเสี่ยนั้น บางคนอาจจะไม่ได้มาจากฝีมือก็ได้นะครับ
ถ้าให้เขาเริ่มใหม่จาก 0 อีกรอบ เขาจะกลับมาได้หรือเปล่า เป็นเรื่องที่น่าคิด

ดังนั้น หากจะดูใครจากผลตอบแทนแค่ชั่วครั้งชั่วคราว หรือมานั่งหาดูว่าใครเซียนไม่เซียนจากผลตอบแทน ผมว่าคุณยังสอบไม่ผ่านครับ

ผมอยู่เงียบ ๆ ของผมมาตั้งนานไม่ยักกะมีใครมาสนใจ
อะไรอีกกะแค่โชว์พอร์ตร้อยเปอร์เซนต์พันเปอร์เซนต์ ถึงต้องมาขุดโน่นคุ้ยนี่ทำอะไรกันให้มันวุ่นวาย

อย่างนั้นถ้าผมเอาพอร์ตมาโชว์เปลี่ยนประวัติตัวเองใหม่ บอกคุณว่าผมได้ผลตอบแทนเป็น 100 % เป็น 1000 % ทุกปี ดังนั้นผมพูดอะไรคุณก็เชื่อใช่ไหม งั้นผมบอกหุ้นตัวนี้ดีคุณก็ซื้อตาม ผมก็ทำกำไรสบาย เพราะซื้อดักเอาไว้ก่อนแล้ว แบบนี้ดีแล้วหรือครับ
pakhakorn
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 40

peacedev เขียน:รวมกันตอนนี้เหลือแค่ เกือบ ๆ 30% ของพอร์ตครับ
เทคโปรฟิคไปเยอะแล้ว

มีบางตัวเคยถือ ถึง 30% ของพอร์ต ก่อน take profit ครับ

ตอนนี้ที่เหลือ ถือตาม MOP (Margin Of Profit ผมตั้งชื่อเอง อิอิ)
ผมจะเข้าใจ Margin Of Profit แบบนี้ จะถูกไหม? ครับ

ในส่วนที่เหลือนี้ น่าจะเป็นส่วนที่เหลือจากขายเอาต้นทุนคืนหมดแล้ว บวกขายเอากำไรอีกส่วนออกด้วย

หรือที่เหลือนี้ ก็เก็บคืนทุนหมดแล้ว หุ้นที่เหลือแทบจะเรียกว่า ไม่มีต้นทุนจากตอนแรกๆที่ซื้อไว้แล้ว

ซึ่งถ้าไม่คิดอะไรมากก็คงเหมือน การตีเมืองขึ้นมาได้แล้ว (ถือ ได้แบบเย็นสบาย)

...เหลือแต่รอรับ ส่วย ที่เมืองขึ้น ต้องส่งมาให้ตลอดไป ใช่ไหม ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 41

peacedev เขียน:มีอะไรอยากทิ้งท้ายไว้นิดหน่อยครับ
ไม่ว่าท่านที่กำลังอ่านอยู่จะลงทุนแนวไหนหรือตามมาจากที่ไหนก็ตาม

ในโลกที่เราอยู่นี้มันเต็มไปด้วยความไม่แน่นอนครับ
คนที่คุณเห็นว่าประสบความสำเร็จเป็นเซียนเป็นเสี่ยนั้น บางคนอาจจะไม่ได้มาจากฝีมือก็ได้นะครับ
ถ้าให้เขาเริ่มใหม่จาก 0 อีกรอบ เขาจะกลับมาได้หรือเปล่า เป็นเรื่องที่น่าคิด

ดังนั้น หากจะดูใครจากผลตอบแทนแค่ชั่วครั้งชั่วคราว หรือมานั่งหาดูว่าใครเซียนไม่เซียนจากผลตอบแทน ผมว่าคุณยังสอบไม่ผ่านครับ

ผมอยู่เงียบ ๆ ของผมมาตั้งนานไม่ยักกะมีใครมาสนใจ
อะไรอีกกะแค่โชว์พอร์ตร้อยเปอร์เซนต์พันเปอร์เซนต์ ถึงต้องมาขุดโน่นคุ้ยนี่ทำอะไรกันให้มันวุ่นวาย

อย่างนั้นถ้าผมเอาพอร์ตมาโชว์เปลี่ยนประวัติตัวเองใหม่ บอกคุณว่าผมได้ผลตอบแทนเป็น 100 % เป็น 1000 % ทุกปี ดังนั้นผมพูดอะไรคุณก็เชื่อใช่ไหม งั้นผมบอกหุ้นตัวนี้ดีคุณก็ซื้อตาม ผมก็ทำกำไรสบาย เพราะซื้อดักเอาไว้ก่อนแล้ว แบบนี้ดีแล้วหรือครับ
555

คิดมากไปหรือเปล่า

แค่อยากรู้ว่า โชวร์พอร์ทกำไรเยอะ แต่ไม่ยักโชวร์ขาดทุน

ทำไปเพื่ออะไร
sorawitch

โพสต์ที่ 42

โอวว เริ่มปุดๆ :mrgreen: :mrgreen:
เราจะรวยแร้วววววววววว
investor2011

โพสต์ที่ 43

Jeng เขียน:
peacedev เขียน:มีอะไรอยากทิ้งท้ายไว้นิดหน่อยครับ

555

แค่อยากรู้ว่า โชวร์พอร์ทกำไรเยอะ แต่ไม่ยักโชวร์ขาดทุน

ถ้าใครซื้อหุ้น แล้วถือมาตั้งแต่ต้นปี 2555 เป็นต้นมา ผมว่าโอกาสที่จะมีตัวแดงในพอร์ตน้อยมากๆ

คุณ peacedev ถือมาตั้งหลายปี แล้วจะเอาตัวที่ขาดทุนในพอร์ตที่ไหนมาโชว์ละครับ

ผมว่าเป็นการตั้งขอสังเกตที่ไม่ค่อยสมเหตุสมผลสักเท่าไหร่นะครับ :roll:

บางทีคุณ Jeng อาจจะเจตนาดี ที่ค่อยคิดจะปกป้องนักลงทุนรุ่นน้องๆ คนอื่น ซึ่งรวมถึงผม แต่มองอีกด้าน ดูเหมือนเป็นจับผิดจนเกินพอดีไปนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 44

คำนวณง่ายครับ ในปี 2554 8 ตัวนั้น กำไรกี่เปอร์เซ็นต์
investor2011

โพสต์ที่ 45

ตอบคำถามในกระทู้ครับ

ทำอย่างไรให้ถือหุ้นได้หลายเด้ง ?

ผมว่าคงไม่มีใครสามารถตอบแทนคำตั้งคำถามได้ นอกจากตัวผู้ตั้งคำถามเอง ว่าทำไมคุณถึงถือหุ้นไม่ได้หลายเด้ง ?

คุณต้องหาสาเหตุว่าทำไม คุณจึงขายหุ้นเร็วไป หรือขายออกไปก่อนที่คุณจะได้ผลตอบแทนหลายเด้ง ? ถ้าคุณรู้ว่าเพราะอะไรคุณจึงขายเร็วไป คุณก็จะได้คำตอบว่าคุณจะต้องทำอย่างไรจึงจะถือหุ้นให้ได้หลายเด้งครับ

ส่วนตรงนี้นอกเรื่องจากคำถามครับ

มนุษย์เรานั้นส่วนใหญ่จะมองแต่เปลือกนอก โดยไม่สนใจแก่นแท้ว่าเป็นอย่างไร คือส่วนใหญ่จะไม่สนใจความเห็นว่าถูก / ผิด เพียงเพราะไปยึดคนๆ นั้นว่าเป็นบิ๊กเนม มีผลตอบแทนสูงๆ หรือมีพอร์ตร้อยล้าน พันล้านบาท

ผมอยากให้คนเล่นเวบบอร์ดมองที่เนื้อหา มากกว่าจะมายึดในสิ่งที่เป็นรูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียว ตรงนี้ผมเห็นบ่อยๆ ถ้าคนที่ยังไม่เป็นที่รู้จัก หรือไม่รู้ที่มาที่ไป เข้ามาแสดงความเห็น แล้วเกิดไม่ถูกใจหลายๆ คน จะโดนโพสต์อัดกลับแรงๆ ซึ่งมีทั้งที่มีเหตุผล และไร้เหตุผลมาโต้แย้ง แต่ถ้าเป็นบิ๊กเนมที่พวกเขานับถือ ถึงแม้ความเห็นนั้นอาจจะไม่ถูกต้อง แต่พวกเขากลับไม่แย้ง หรือทำอะไรนอกจากพิมพ์ว่า "ขอบคุณครับ / ขอบคุณค่ะ" เท่านั้น

หลายคนสนใจแต่ผลลัพธ์ หรือความสำเร็จที่เขาทำได้ โดยละเลยหลักการ และวิธีการในการที่ทำให้เกิดผลลัพธ์นั้น ฉะนั้นจึงไม่แปลกที่จะมีการแห่ตาม เพราะมีบิ๊กเนมถือหุ้นตัวนั้นๆ อยู่ ปรากฏการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นเป็นวงจรไปเรื่อยๆ ซึ่งก็มีนักลงทุนตกเป็นเหยื่อไปไม่มีที่สิ้นสุด ไม่ว่าจะเป็นคนเก่าที่อยู่มานาน หรือคนใหม่ที่เพิ่งเข้ามา คนที่หลุดพ้นจากวงจรนี้ ไม่ใช่มีแต่ความรู้ในการลงทุนอย่างเดียว แต่ต้องมีความสามารถในการควบคุมอารมณ์โลภ

คนที่เป็นเซียน บิ๊กเนม มีผลตอบแทนสูงๆ หรือมีพอร์ตเป็นร้อย เป็นพันล้านบาท ก็ผิดพลาดกันได้ทั้งนั้น ไม่ว่าจะวิเคราะห์ผิด หรือตัดสินใจผิด

ความแตกต่างกับของคนเหล่านี้ กับคนส่วนใหญ่ คือพวกเขาผิดพลาดน้อยกว่าเท่านั้น

หากทุกคนคิดแบบนี้ คือพยายามทำให้ผิดพลาดน้อยที่สุด คุณก็จะมีผลตอบแทนสูงๆ ได้เช่นกันเมื่อผิดพลาดแล้ว รู้จักหาสาเหตุ และประเมินความผิดพลาด แล้วนำไปปรับปรุงแก้ใข เพื่ออนาคตจะได้ไปลดข้อผิดพลาดนั้น ต่อไปก็ความผิดพลาดก็จะลดลงไปเองโดยอัตโนมัติ

คนที่ไม่รู้จัก และยอมรับความผิดพลาด ได้แต่โทษโน้นโทษนี้ไปเรื่อย เช่น เจ้ามือ ตลาด ข่าวต่างๆ เซียน เม่าในตลาด และอื่นๆ คนประเภทนี้จะทำผิดพลาดซ้ำๆ ไปเรื่อยๆ

สุดท้าย ขอแปะพอร์ตไว้ เพื่อเพิ่มน้ำหนักให้กับความเห็นของผมก่อนหน้า ที่ว่าถ้าใครถือตั้งแต่ต้นปีมาโอกาสจะมีตัวแดงในพอร์ตน้อยมากๆ ตัวที่ 1 ผมเข้ามาซื้อเมื่อ 1 - 2 เดือนก่อน ตัวที่ 2 ผมซื้อไว้เมื่อปลายปีก่อน และตัวที่ 3 ผมซื้อประมาณกลางปีนี้ อนึ่ง ตอนเริ่มต้นปี ผมถือหุ้นไว้ 5 ตัว ซึ่งถ้ายังอยู่ก็เขียวทุกตัวเช่นกันครับ

อ้อ...อีกอยาก หากใครจะซักถามอะไรผม สามารถซักถามได้ แต่ผมคงไม่กลับมาตอบนะครับ
แนบไฟล์
Myport 20121007.gif

Jeng

โพสต์ที่ 46

สรุปว่าทั้ง 8 ตัวในนั้น ในปี 2554 ราคาคำนวณจากต้นปี ถึงปลายปี มีกำไรรวม 30.62 %

แต่ใน bog เขียนไว้ว่ามีกำไร 7 %

อันนี้คือ fact ที่เหลือแล้วแต่จะตีความ ตามใจครับ
Jeng

โพสต์ที่ 47

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หลายคนสนใจแต่ผลลัพธ์ หรือความสำเร็จที่เขาทำได้ โดยละเลยหลักการ และวิธีการในการที่ทำให้เกิดผลลัพธ์นั้น ฉะนั้นจึงไม่แปลกที่จะมีการแห่ตาม เพราะมีบิ๊กเนมถือหุ้นตัวนั้นๆ อยู่ ปรากฏการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นเป็นวงจรไปเรื่อยๆ ซึ่งก็มีนักลงทุนตกเป็นเหยื่อไปไม่มีที่สิ้นสุด ไม่ว่าจะเป็นคนเก่าที่อยู่มานาน หรือคนใหม่ที่เพิ่งเข้ามา คนที่หลุดพ้นจากวงจรนี้ ไม่ใช่มีแต่ความรู้ในการลงทุนอย่างเดียว แต่ต้องมีความสามารถในการควบคุมอารมณ์โลภ
fact อีกข้อคือ หุ้นทั้ง 8 ตัวนั้น ถือมานานมาก แต่ไม่เคยโพสในร้อยคนร้อยหุ้นเลยซักตัว

แบบนี้หรือ จะให้เชื่อได้อย่างไรว่าเป็นเรื่องจริง

อืม ยอมรับครับ ว่าผมปกป้องน้องใหม่ ในเว็บ ซึ่งอาจจะหลงเชื่อ พวกที่ชอบ แสดงตนว่าเก่ง รวย

สำเร็จ แต่เป็นของปลอม ผมเสนอให้เว็บ มาสเตอร์ ออกกฎห้ามโชวร์ พอร์ทดีมั๊ย

เพราะเราไม่มีทางรู้เลยว่า

จริงเท็จประการใด คุยกันที่เนื้อหาดีกว่าหรือไม่ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 48

ที่พันธิบ ก็มีเรื่องของปลอม ของเก๊ พอร์ทปลอม พอร์ทเก๊ มาเป็นระยะๆ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 49

ผมชอบนะการหาข้อมูลและการโต้แย้งในแนวนี้เพื่อหาข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริง นี่คือเสน่ห์ของที่นี่ครับTHAI VI 555
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
Jeng

โพสต์ที่ 50

ACME49 เขียน:ผมชอบนะการหาข้อมูลและการโต้แย้งในแนวนี้เพื่อหาข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริง นี่คือเสน่ห์ของที่นี่ครับTHAI VI 555
ผมก็ชอบ แต่ดูเหมือน คนโดนแย้ง ไม่ค่อยชอบเท่าไร
Jeng

โพสต์ที่ 51

อ่านไปอ่านมา คุณ peacedev กับคุณ investor2011

ทำไมใช้ภาษาเหมือนกันเลยนะ เป็นการเหมือนที่ไม่ธรรมดาจริงๆ
ACME49
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 52

Jeng เขียน:
ACME49 เขียน:ผมชอบนะการหาข้อมูลและการโต้แย้งในแนวนี้เพื่อหาข้อสรุปที่เป็นข้อเท็จจริง นี่คือเสน่ห์ของที่นี่ครับTHAI VI 555
ผมก็ชอบ แต่ดูเหมือน คนโดนแย้ง ไม่ค่อยชอบเท่าไร
ความจริงก็คือความจริงครับ แรกๆอ่านก็สงสัยแยะครับ กรณีพอร์ทในฝันแต่ก็มีผู้เข้ามาสอบถามจนได้ข้อสรุป ขอบคุณครับ ไม่ใช่วิจารณ์หรือติเตียนอะไรนะครับ ผมแค่ต้องการพัฒนาแนวคิดของผมเองเพื่อป้องกันเงินต้นของผมและครอบครัวครับ :D ชอบจริงๆหลังจากเข้ามาเป็นสมาชิกผลตอบแทนที่ได้ผิดหูผิดตัวก็จากการโต้แย้งนี่แหละครับ
ในเกมการเงิน อะไรที่ไม่รู้ คือ ความเสี่ยง
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 53

ที่เคยเห็นจากที่อื่น

1. โชว์ปอด
2. โพสต์ถึงหุ้นรายตัวว่าดีอย่างโน้น เด่นอย่างนี้ (แน่นอนว่า เกือบทุกตัวขึ้นมามากแล้ว)
3. อ้างว่าไม่สะดวกอ้างอิงหุ้นรายตัวอีกต่อไป เพราะจ้าวจับตาคอยทุบอยู่ (ทำอย่างกับรู้จักว่าใครคือจ้าว)
4. แต่ด้วยความเมตตาสงสารอยากช่วยรายย่อยตาดำๆ ใครอยากได้โพยให้หลังไมค์มา (มีเวลาจำกัด)
5. ด้วยข้อจำกัดเรื่องเวลาในการส่งโพย ทำให้รายย่อยอาจเสียโอกาส ดังนั้นจึงช่วยหาทางออกให้โดยการรับบริหารพอร์ตให้

ก็ประมาณนี้ครับ

ส่วนที่นี่ ผมก็ไม่เข้าใจว่าจะมาโชว์ปอดกันทำไม หรือว่าอยากให้ยืมตังค์ :mrgreen:
kasam

โพสต์ที่ 54

Jeng เขียน:อ่านไปอ่านมา คุณ peacedev กับคุณ investor2011
ทำไมใช้ภาษาเหมือนกันเลยนะ เป็นการเหมือนที่ไม่ธรรมดาจริงๆ
admin น่าจะตรวจ IP ที่ post ได้นะครับ
Thai VI Mod
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 55

ห้ามใช้คำพูดไม่สุภาพ ส่อเสียด ล่อเป้า กระแนะกระแหน สร้างความขัดแย้งระหว่างบุคคล พาดพิง วิจารณ์
โจมตีสมาชิกคนอื่น หรือบุคคลใดบุคคลหนึ่ง หรือกลุ่มบุคคล ไม่ว่าจะโดยทางตรงหรือทางอ้อม ในทางที่เสียหาย
หรือสร้างความเสื่อมเสีย ยกเว้นการให้ข้อมูลที่เป็นข้อมูลสาธารณะ

ขอความร่วมมือสมาชิกไม่ให้โพสต์ข้อความที่ทำให้เกิดการแข่งขันระหว่างสมาชิกด้วยกันเอง
Jeng

โพสต์ที่ 56

โอเคครับ แยกย้าย ปล่อยกระทู้ลอยไป วันหน้า มีเหตุการณ์อย่างนี้อีก ผมไม่มานั่งทำการบ้าน

คอยเตือนให้แล้วนะครับ

ไปดูหุ้นต่อดีกว่า
เกล้า

โพสต์ที่ 57

ไม่ได้มาดูเดี๋ยวเดียวมีโชว์portด้วย..ไม่ว่าจะอะไรก็ขอชื่นชมนะครับที่ทำได้ขนาดนี้..
แต่ผมอยากเปลี่ยนความคิดครับว่าถืออย่างไรถือได้หลายเด้ง..แต่ผมอยากขอความรู้อะครับ
ว่ามีวิธีคิดอย่างไรในการเลือกหุ้นครับ..เอาสักตัวก็ได้ตัวไหนในพอร์ตก็ได้ครับ..ขอบคุณครับ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
peacedev

โพสต์ที่ 58

โอ้ผมไปเที่ยวลั้นลาวันหยุดแป๊บเดียวกลายเป็นมาม่าชามโตไปแล้วหรือเนี่ย

Jeng เขียน:

555

เรียนพี่ Jeng
ข้อความที่ผมทิ้งท้ายเอาไว้นี้ มีด้วยเจตนาที่จะปกป้องการลงทุนแบบเน้นคุณค่าให้ยังคงคุณค่าอยู่ไม่ให้เสื่อมเสีย ไปกว่าที่เราเห็น ๆ กันว่าในขณะนี้บุคคลภายนอกเริ่มมอง เว็บนี้ในแง่ที่ไม่ดีอย่างไร

ซึ่งเพราะผมให้เห็นแล้วว่าที่ผ่านมา กระทู้นี้กำลังเป็นประเด็นอยู่ในอีกเว็บและมีคนตามเข้ามาอ่านกันอย่างกว้างขวาง

หากมันทำให้พี่เจ๋งรู้สึกไม่ดี ผมต้องของกราบขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

อย่างไรก็ดีผมรู้สึกเสียใจที่ทำสิ่งผิดพลาดไป นั่นก็คือการเปิดพอร์ตโชว์ในเว็บนี้

ด้วยความเคารพ
peacedev

โพสต์ที่ 59

Jeng เขียน:อ่านไปอ่านมา คุณ peacedev กับคุณ investor2011

อ่านแล้วก็ตีความได้เหมือนจะพาดพิงว่าผมคือคน ๆ ด้วยกันกับพี่ investor2011
ในฐานะที่พี่ Jeng เป็นผู้หลักผู้ใหญ่ในเว็บ มีผู้คนนับหน้าถือตา และเป็นถึงสมาชิกสมาชิกกิตติมศักดิ์

พี่สามารถรับผิดชอบอะไรได้ไหมถ้ามีการยืนยันว่าผมกับ พี่ investor2011 ไม่เคยมีอะไรเกี่ยวข้องกันเลย

หรือพี่แค่พูดไปเพียงเพราะมันสนุกปากครับ ถ้าไม่ใช่ก็ปล่อยมันผ่านไปเฉย ๆ
dragonrider

โพสต์ที่ 60

ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ
ผมชอบให้โชว์พอร์ท นะ ผมว่ามันเป็นสีสัน ให้กับเว็บดีครับ
พี่ Jeng ผมไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่จากตัวหนังสือ ผมเชื่อว่าหวังดีกับ นักลงทุนมือใหม่
และผมว่าที่พี่ถามไม่เห็นเกินเลยอะไร แต่คนที่ถูกถามก็มีสิทธิ์ที่จะไม่ตอบครับ
ในเมื่อโชว์พอร์ท ก็น่าจะยอมรับคำวิจารณ์ได้ระดับนึงนะครับ
ผมเห็นว่า พอร์ท คุณ peacedev มีมากตัวเกินไป ซื้อ นิดๆ หน่อยๆ ทำให้บางตัวได้เป็นเปอร์เซ็นต์มาก
ควรจะ focus ลดจำนวนหุ้นในพอร์ทลง ทำให้เราเลือกลงทุนในหุ้นที่มั่นใจจริงๆ เท่านั้น
พอร์ทส่วนตัวของผม มี 6-7 ตัว เพราะ ผมพบว่า ให้ผลตอบแทนดีกว่า ซื้อ มากตัว
ตัวที่ให้ นน มากที่สุด ตอนนี้ มีในพอร์ท 75% ผลตอบแทนนับต้นปี ถึงปัจจุบัน ประมาณ 5x%
การคิดผลตอบแทนรายปี ดีมากๆ ทำให้เราไม่ยึดติดกับตัวเลขในอดีต อยู่กับปัจจุบันและ ใส่ใจอนาคต
ตัวเลขสวยๆ ใน พอร์ท อาจเป็นสิ่งลวงตาได้ครับ ผมไม่ต้องโชว์พอร์ทนะครับ เพราะผมไม่ได้ใส่ใจว่า
คำพูดผมจะมี นน มากขึ้น หากโชว์พอร์ทหรือไม่ แค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้นครับ