พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 1

จากตลาดปัจจุบันที่เป็นกระทิงมากๆ
มีหุ้นหลายตัวซิลลิ่ง วิ่งหลายเด้ง พุ่งแล้วพุ่งอีกในเวลาแป๊บเดียว

พีอีก็สูงปี๊ด เรียกว่าสูงโคตะระอภิมหา

ตัวอย่างเช่น
ofm วิ่งจาก 18.3 ต้นปี 55 มา เกือบ 60 บาท พีอีจาก 30 มา 70 (พีอี 30 มองในมุม vi ไงๆก็แพ้งแพง แล้วก็ตกรถ/ขายหมู)
ssc 54 ตอนต้นปี มาเกือบ 300 ละ พีอี 40 กว่า เป็นพีอี 100 (ทำยังไงน้า ถึงจะถือทนมาได้ขนาดนี้)
dsgt คิดราคาหลังปันผลหุ้น ประมาณ 5 บาท ตอนต้นปี ตอนนี้ 10 บาทละ เข้าไป 100% เต็มๆ พีอีเรอะ เกือบ 30
gl 24 บาท ต้นปี ตอนนี้ 1 เด้ง พีอี 17

และอีกหลายๆตัว

จากตัวอย่าง ผมว่ามันใช้วิธีแบบ vi เพียวๆมันไม่ได้ผลแน่
คงไม่กล้าซื้อ ofm หรือถ้าซื้อแล้วมันขึ้นปรู๊ดปร๊าดขนาดนี้คงขายไปละ
ssc มันดีตรงไหนว้า เป๊ปซี่ก็ไม่มีละ ใครจะกล้าถือจนพีอีร้อยฟะ
dsgt ก็ดีน้อ คนแก่เยอะขึ้น แถมเป็นเบอร์ 1-2 ของตลาด แต่พีอีเยอะจุง ไม่กล้าซื้อเลี้ยว
ฯลฯ

จากที่ผมศึกษาแนวอื่นมาเล็กน้อย
william oniel เซียนหุ้นแนว เทคนิค+พื้นฐาน เค้าบอกพีอีไม่สำคัญ หุ้นหลายเด้งที่เค้าศึกษามา ลักษณะก่อนจะวิ่งเป็นสิบเด้ง ส่วนใหญ่มีพีอีเฉลี่ยประมาณ 20-30 จากนั้นก็วิ่งไปเป็นพีอีร้อย

หรือพวกทฤษฏีดาว ที่บอกประมาณว่า หุ้นทำ new high ก็อย่าขายสวน ปล่อยให้ new high ไปเรื่อยๆ ถ้า new high ใหม่ไม่มา ค่อยพิจารณาขาย

ส่วนคุณมนตรี (mon money) ผมเห็นในเฟซบุค พี่แกบอก ไปโยนทิ้งตรงโวลุ่มเยอะๆ

พวกเพื่อนๆ พี่ๆมีเอาอะไรมาผสมให้ขายราคาดีขึ้นไหมครับ หรือมองว่ามันเป็นแค่เปลือกไม่ใช่แก่น (แต่ผมว่าสำคัญอยู่นะ เพราะบางทีเกินพี้นฐาน แต่ก็ยังพุ่งเอาๆ :roll: )
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
twentyfour

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 2

กระแสเงินทุนหลั่งไหลไม่หยุด เท่าไหร่ก็ไม่แพง เพราะเขาขายได้แพงกว่า

สถานการณ์อย่างนี้น่ากลัวจริงๆ ครับ

ผมนั่งดูเฉยๆ ดีกว่า

ตกรถก็ไม่กลัว กลัวขาดทุนมากกว่า
nut776
ผู้ติดตาม: 4

Re: พวกท่านมีวิธีอย่างไรในถือหุ้นหลายเด้ง

โพสต์ที่ 3

twentyfour เขียน:กระแสเงินทุนหลั่งไหลไม่หยุด เท่าไหร่ก็ไม่แพง เพราะเขาขายได้แพงกว่า

สถานการณ์อย่างนี้น่ากลัวจริงๆ ครับ

ผมนั่งดูเฉยๆ ดีกว่า

ตกรถก็ไม่กลัว กลัวขาดทุนมากกว่า
เมื่อ observer ทนไม่ไหว กลายเป็น player น่าจะน่ากลัวสุดคับ
show me money.
et al.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ทำคลายเครียดเรโช

แต่ยังไงก็ต้องปล่อยหุ้นในมือไปบ้างอยู่ดี
"Success is the sum of small efforts, repeated day in and day out" [Robert Collier]
chitadisai

โพสต์ที่ 5

ผมคิดงี้นะ
ถ้าใช้เหตุผลในการขายหุ้นแบบนี้ น่าจะทนถือได้ กับหุ้น Growth
มองแต่พื้นฐานเพียวๆ ไม่สนใจราคาบนกระดาน (แต่ตอนซื้อดูนะ)
จะขายก็ต่อเมื่อ พื้นฐานเปลี่ยนจริงๆ เช่น มันแย่ลง
ถ้าพื้นฐานยังเหมือนเดิม หรือดีขึ้น เติบโตอัตราเดิม หรือดีขึ้น ก็ไม่มีเหตุผลที่จะขาย
ถ้ามันเติบโตลดลงก็ดูว่าเพราะอะไร ไม่ก็เจอหุ้นใหม่ที่ดีกว่า
ไม่มีราคาเป้าหมายแน่นอน ปรับได้ตลอดเวลาตามพื้นฐาน
คิดได้อย่างนี้ ก็จะทนถือได้ โฟกัสแต่ธุรกิจเท่านั้น
มันมีอีกสิ่งหนึ่งที่เราคำนวนยาก นอกจากราคาเป้าหมาย ก็คือ ค่า Premium ซึ่งยากมากที่เราจะคาดการณ์ได้ถูกว่าตลาดให้ Premium เท่าไร หุ้นบางตัว เกินพื้นฐานไปนานโข แต่ตลาดให้ Premium เชื่อมั่นในธุรกิจมาก ราคามันก็ไปไม่หยุด

อย่างลายเซ็น ผมด้านล่าง เอามาจากคำพูด ดร.นิเวศ ครับ

ชี้แนะด้วยรับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 6

ผมคิดว่าถ้าเหตุผลเราถูก แต่คำตอบผิด เราก็ทำอะไรไม่ได้ครับ มีความสุขกับมันดีกว่า

แต่เราคงต้องพยายามมองหลาย ๆ มุม เพราะหุ้นบางตัว ขึ้นไปก็มีเหตุผลเหมือนกัน

บางครั้งมันก็ไม่ใช่แล้ว ถ้าขายแล้วมันวิ่งต่อ เราก็คงต้องปล่อยไป

ไม่เกี่ยวกับหุ้นที่คุณ Guiman ว่ามา หรือ pe หุ้น หรือหุ้น growth อะไรนะครับ ผมไม่มีความเห็นเฉพาะหรือสูตรสำเร็จขนาดนั้น :mrgreen:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ความเห็นของผมนะครับ

เราต้องมองบริษัทให้ออก เข้าใจธุรกิจหลักๆของบริษัท ประเมินมูลค่าตลาดของธุรกิจนั้นในอนาคต แล้วย้อนกลับมามองกิจการว่าจะมีส่วนแบ่งตลาดเท่าไร เมื่อไรจะเต็มศักยภาพ

แต่สำหรับบางบริษัท ผู้บริหารก็สามารถที่จะรุกเข้าสู่ตลาดใหม่ๆได้เรื่อยๆ เราก็ต้องประเมินมูลค่าตามไปเรื่อยๆ

P/E เป็นการประเมินมูลค่าที่หยาบมากๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 8

Guiman เขียน: william oniel เซียนหุ้นแนว เทคนิค+พื้นฐาน เค้าบอกพีอีไม่สำคัญ หุ้นหลายเด้งที่เค้าศึกษามา ลักษณะก่อนจะวิ่งเป็นสิบเด้ง ส่วนใหญ่มีพีอีเฉลี่ยประมาณ 20-30 จากนั้นก็วิ่งไปเป็นพีอีร้อย
แต่นั่นต้องเข้าเกณฑ์ CANSLIM ด้วยครับ ซึ่งยากมากที่จะหาจุดที่เข้าทั้ง 7 criteria

และในบางกรณีต้องมีจุดออกด้วยเช่นกัน
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
dojii

โพสต์ที่ 9

สำหรับผม ติดตามงบแต่ละไตรมาสไปเรื่อยๆ
ดูแผนงานบริษัท เข้าประชุมผู้ถือหุ้น
ถ้าผู้บริหารยังคงทำได้ตามแผนที่บอกไว้ แล้วเราก็พอใจแผนนั้น
ก็ยังคงถือต่อไปเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบขาย
หุ้นอาจจะผันผวนบ้างก็ไม่เป็นไร
capital gain ที่เพิ่มขึ้นมาก็มากกว่าเป้าหมายที่ตั้งไว้
ลำพังเงินปันผลก็มากกว่าฝากแบงค์แล้วครับ
netirut

โพสต์ที่ 10

สำหรับผม ถ้าตอนซื้อๆมาเพราะมองว่าธุรกิจจะดีไปอีกยาวนานจริงๆ
ผมคงไม่ขายเพียงเพราะว่าตอนนี้ราคามันขึ้นมามาก
xavi

โพสต์ที่ 11

สำหรับผมก็มีทั้งตัวที่ "ขาย" และ "ไม่ขาย" ครับ

ตัวที่ "ไม่ขาย" เพราะผมยังมั่นใจ ว่าบริษัทจะยังทำกำไรไล่ตาม PE ที่ตลาดให้ได้ หรืออย่างน้อยก็ใกล้เคียง และน่าจะพัฒนาไปเป็น Super Stock ในอนาคตได้

ตัวที่ "ขาย" เพราะผมไม่มั่นใจว่า บริษัทจะทำกำไรได้ตามที่ตลาดคาดหวังหรือเปล่า ด้วยความรู้ในปัจจุบัน เพราะต้องยอมรับว่าตอนที่ซื้อไม่ได้มองหรือคาดหวัง Capital Gain ที่มากขนาดนี้ ซึ่งผมก็ยอมรับว่า "อาจจะ" มีโอกาสที่มองพลาดได้ แต่คิดว่าถ้าเราไม่ "โลภเกินความรู้" ถึงขาดทุนกำไร หรือ "ขายหมู" ไป ก็เป็นข้อผิดพลาดที่ยอมรับได้ครับ :mrgreen:

อู๊ด อู๊ด ....

ขอตัวก่อนครับ หมูที่บ้านร้องแล้ว 5555 :juju:
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

ผมก็เหมือนพี่ๆหลายๆท่านที่มองที่ตัวธุรกิจร่วมกับการประเมินมูลค่าในอนาคตครับ
ถ้าธุรกิจยังไปได้ดี มูลค่าในอนาคตก็จะเพิ่มขึ้นเองครับ

อีกประเด็นหนึ่งที่ทำให้ผมถือหุ้นได้นานขึ้น
คือผมถือรอรับเงินปันผลในแต่ละปีครับ :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
stevejob

โพสต์ที่ 13

ไม่เคยมีหุ้นหลายเด้งเลย เด้งเดียวก็ยังไม่ได้ อิอิ. แต่คิดว่าถ้าการเติบโตในอนาคตและเงินสดที่กิจการผลิตได้ยังดีอยู่ก็ยังไม่ขาย หรือแบ่งขายเป็นไม้ๆ. ถ้าเอาหลักเทคนิเคิลมาช่วย เค้าบอกให้ขายเมื่อ rebound แล้วไม่ทำ new high อ่ะค่ะ แต่ไม่รู้เอามาใช้ด้วยกันจะตีกันรึเปล่านะ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 14

ตีธุรกิจนั้นให้แตก..ซื้อ..แล้วก็อยู่เฉยๆครับ ตามตรวจสอบperformanceของเค้าว่าเป็นไปตามที่เราคิดรึเปล่า จากนั้นก็ถือไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะหมดพลัง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที..

พูดง่าย ทำยาก แต่ผมก็เชื่อว่ามันง่ายๆแค่นี้จริงๆครับ^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
kasam

โพสต์ที่ 15

monsoon เขียน:ตีธุรกิจนั้นให้แตก..ซื้อ..แล้วก็อยู่เฉยๆครับ ตามตรวจสอบperformanceของเค้าว่าเป็นไปตามที่เราคิดรึเปล่า จากนั้นก็ถือไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะหมดพลัง แล้วค่อยตัดสินใจอีกที..
พูดง่าย ทำยาก แต่ผมก็เชื่อว่ามันง่ายๆแค่นี้จริงๆครับ^^
ยืนอีกคนครับง่ายๆอย่างนี้แหละครับ
i-salmon

โพสต์ที่ 16

ที่ผมมีหุ้นเด้งในพอร์ตได้ เพราะผมก็แค่ถือหุ้นที่ดีไว้และไม่เคยคิดว่ามันจะเป็นหุ้นเด้งครับ
Go against and stay alive.
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ถ้าคุณสามารถเป็น VI ที่คำนวนราคาหุ้นได้ และ ไม่หวั่นไหวกับอารมณ์ตลาด
ผมว่ามาได้ครึ่งทางละนะ

พูดไปคงไม่มีใครสนใจฟัง ขออนุญาตแง้มพอร์ตโชว์คับ

รูปภาพ
chitadisai

โพสต์ที่ 18

peacedev เขียน:ถ้าคุณสามารถเป็น VI ที่คำนวนราคาหุ้นได้ และ ไม่หวั่นไหวกับอารมณ์ตลาด

พูดไปคงไม่มีใครสนใจฟัง ขออนุญาตแง้มพอร์ตโชว์คับ

รูปภาพ
ขอบคุนครับ ทำให้ตาลุกเลยทีเดียว
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

ยอดเยี่ยมมาก อยากได้วิธีทำใจนิ่งๆอย่างคุณ peacedev จัง
คิดย้อนหลังก็เคยมีหุ้นดีๆหลายตัว เช่น Oishi=18 บาท Spali=6 บาท
Kcar=5 บาท snc = 5 บาท Dcc=14 บาท แต่ขายหมดแล้ว ฮือๆๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 20

อยากรู้วิธีถือจัง :D :D
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 21

ง่ายๆ

ก็ตั้งกฎซะว่าหุ้นซื้อได้ แต่ถ้าซื้อมาแล้วห้ามขาย

ถือหลายๆตัวหน่อย ยังไงซะผ่านไปหลายปีต้องมีบางตัวได้เด้งแน่นอน
Jeng

โพสต์ที่ 22

จริงครับ คุณดำ เปิดพอร์ทพิเศษขึ้นมาเลย ซื้อหุ้นทุกตัวทั้งตลาด

ผ่านไป 20 ปี ขายหุ้นที่ขาดทุน หรือกำไรน้อย เหลือไว้โชว์แต่ตัวได้หลายเด้ง

555 ไม่ได้หมายถึง พอร์ทด้านบนนะ

แค่คิดเล่นๆ ว่าทำแบบนี้ก็ได้เหมือนกัน
kan2544

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณค่ะ ต้องหาความรู้เพิ่มและทนรวยให้ได้..
Jeng

โพสต์ที่ 24

kan2544 เขียน:ขอบคุณค่ะ ต้องหาความรู้เพิ่มและทนรวยให้ได้..
วอเรน เน้นไม่ขาดทุนนะ ในขณะที่นักลงทุนส่วนใหญ่เน้นกำไร
Guiman

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านครับ
ดูแล้วหลายๆคนหนักแน่นกับการลงทุนแบบ VI มาก แถมยังเป็นแบบบัฟเฟตซะด้วย เลยลดปัญหาการทนถือ ถือทน ไปได้มาก (ไอผมยังครึ่งๆกลางๆ แนวโน้นก็ดี แนวนี้ก็แจ่ม เลยยังลุกลี้ลุกลน -*-)

พี่ peacedev พอร์ตสุโค่ยมากครับ
เห็นแล้วน้ำลายยืด (แอบดีใจ มีเหมือนกันตั้งตัวนึง 555+)
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
pot_c

โพสต์ที่ 26

ตอนที่เราซื้อธุรกิจที่มองออกว่าจะเติบโต ตอนยังมี pe ต่ำ เราต้องมีความอดทนเชื่อมั่นในการถือครับ เพราะการที่ pe ต่ำคือคนส่วนใหญ่ไม่เชื่ิอเหมือนเราว่าธุรกิจนี้จะโต ไม่ว่าเราจะบอกว่าดีอย่างไรก็ไม่มีคนเชื่ิอ ต้องอดทนรอจนผลประกอบการณ์เป็นตัวสะท้อนราคาหุ้นที่ควรจะเป็นเองครับ เมื่อผลประกอบการณ์ดีมากตามที่คิดไว้ เมื่อนั้น pe ก็จะสูงเองครับ แต่ถ้าเราไปซื้อตอน pe สูงมากๆ แสดงว่าเราเห็นคุณค่าหุ้นตัวนั้นเป็นคนท้ายๆแล้วครับ
เบี้ยว

โพสต์ที่ 27

peacedev เขียน:ถ้าคุณสามารถเป็น VI ที่คำนวนราคาหุ้นได้ และ ไม่หวั่นไหวกับอารมณ์ตลาด

รูปภาพ
เห็นพอร์ตพี่ peacedev แล้วสุดยอดมากเลย ขอเรียนถามเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่า โดยเฉลี่ยแล้วพอ่ร์ตที่เห็นนี่ พี่ถือมานานกี่ปีครับ และในระหว่างทาง ไม่ได้ซื้อเพิ่มเลยหรือป่าวครับ เพราะปกติถ้าเรามั่นใจในกิจการว่าจะถือต่อและเรามองว่ากิจการยังโตต่อได้ ก็คงต้องมีการใส่เงินเพิ่มในระหว่างถือ หรือได้เงินปันผลมา ก็เติมต่อ ไม่ทราบว่าพี่ซื้อแบบครั้งเดียวแล้วถือยาวๆ หรือว่าซื้อเพิ่มเรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ
peacedev

โพสต์ที่ 28

ที่ซื้อเพิ่มเรื่อย ๆ ก็มีครับ แต่มันไม่ติด List ที่เห็น
เพราะต้นทุนมันสูงขึ้นเรื่อย ๆ

หลายตัวที่เห็นผมทะยอยขายไปเยอะแล้ว
ขายไปซื้อตัวที่ upside สูงกว่า ซึ่งกว่าจะออกดอกผลก็ต้องใช้เวลาครับ

ผมไม่ค่อยชอบถัวหุ้นที่มันขึ้นมาเยอะ ๆ เท่าไหร่ครับ
เพราะเมื่อราคามันขึ้นมาเกินอัตราการเติบโต upside มันก็ลดลงมาแล้ว

ส่วนใหญ่แล้วผมถือเกินปีทั้งนั้น หุ้นตัวแรกที่ผมซื้อ ตอนนี้ก็ยังอยู่ดีทั้งราคาทั้งปันผลก็โตมาเรื่อยๆ มีเป็นส่วนน้อยที่ซื้อมาแล้วพบว่าตัดสินใจผิด ก็ขายทันที หรือไม่ก็บางตัวมันขึ้นมาเกินคาดมากก็ Take profit
Jeng

โพสต์ที่ 29

8 ตัวด้านบน ถือเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ของพอร์ทครับ นับตามมูลค่าตลาดนะครับ ไม่นับต้นทุน

ขอบคุณครับ
peacedev

โพสต์ที่ 30

รวมกันตอนนี้เหลือแค่ เกือบ ๆ 30% ของพอร์ตครับ
เทคโปรฟิคไปเยอะแล้ว

มีบางตัวเคยถือ ถึง 30% ของพอร์ต ก่อน take profit ครับ

ตอนนี้ที่เหลือ ถือตาม MOP (Margin Of Profit ผมตั้งชื่อเอง อิอิ)