กองทุน ทำอะไรกับเงินของผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

กองทุน ทำอะไรกับเงินของผม

โพสต์ที่ 1

เมื่อปี 2008 สมัย Subprime ผมก็ไปซื้อกอง LTF ไว้ ตอนนั้น SET Index อยู่ที่ 428

พอมีอีกปี 2009 SET Index อยู่ที่ 800 กว่า ผมก็ไป Up Book LTF ได้กำไรมา 100% หรือ 1 เท่า

พอมาปี 2012 SET Index อยู่ที่ 1200 กว่า ผมก็ไป Up Book LTF ปรากฏว่าผม ขาดทุนจากปี 2009 ไป ประมาณ 3%

ผมก็งงว่า มันเป็นไปได้ยังไง กองทุนกำลังเล่นตลกอะไรกับเงินของคนที่มาซื้อกองทุน

เพราะผมสังเกตุมานานพอสมควร พบว่า พวกกองทุน มักจะไปขายในเวลาหุ้นตก แต่ดันไปซื้อเวลาหุ้นขึ้น
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: กองทุน ทำอะไรกับเงินของผม

โพสต์ที่ 2

กองทุน คือ เอาทุนไปกองไว้

ไม่ได้ทำอะไร

ต้องเปลี่ยนชื่อครับ เป็นกองกำไร
wanchai_jjj
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

รู้สึก กองทุน LTF จะต้องถือหุ้นไม่น้อยกว่า 65 % ตลอดเวลา
ทำให้มีโอกาสถือเงินได้ ~30 % เข้าใจว่า กองทุนอาจจะเก็งตลาด
ผิดจังหวะ เปลี่ยนไปถือเงินสดในช่วงหุ้นขึ้น หรือเลือกหุ้นที่โตน้อยกว่าตลาดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ถ้าอยากได้ผลตอบแทนเคียงกับตลาด
ก็เลือกกองที่กับอิงดัชนีสิครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ ถ้าบริหารไม่ดี Index Fund ดีกว่า หลายๆ บลจ.ทำผลงานแย่จริงๆ

http://www.morningstarthailand.com

กองทุนหุ้นทั่วไปซื้อขายได้ตลอด อาจจะมีปัญหาที่นักลงทุนเทขาย ทำให้ผจก.ต้องสั่งขายด้วยความจำเป็น

แต่ LTF ไม่น่ามีปัญหานี้เท่าไหร่ เมื่อก่อนมีกองทุนLTFควบอนุพันธ์ แต่ตอนนี้เค้าไม่ขายแล้ว ไม่น่ามีปัญหา switch กองทุน
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
pongo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

อืม เหมือนเคยอ่านเจอจากหนังสือซักเล่ม น่าจะของ Peter Lynch
ประมาณว่า 80% ของกองทุน แพ้ดัชนีตลาด (แกน่าจะหมายถึงกองที่ขายที่ USA นะครับ)

รุ่นพี่ที่เคารพคนนึงแกบอกว่า กองทุนก็เปรียบเสมือนฝูงแมงเม่าฝูงหนึ่ง โดยมีหัวหน้าเม่าคอยสั่งให้บินไปทางไหนๆ
เวลาหุ้นลงหนักๆ คนถือหน่วยสั่งขาย ผบห.กองทุนก็ต้องขายในราคาต่ำๆ นั่นแหละ เพื่อนำเงินมาคืนคนซื้อหน่วย
ในตลาดขาขึ้นก็กลับข้างกัน ซื้อมันในราคาแพงๆ นั่นแหละ เพราะการออกขายกองทุน ถ้าตั้งกองขายในช่วง bear มันก็คงขายได้ไม่เท่าไร

Lynch และปู่บัฟฯ บอกไว้อย่างชัดเจนว่า ถ้าจะซื้อกองทุนให้ซื้อกองอิงดัชนีครับ (ไม่รู้ว่ากองพวกนี้ลดหย่อยภาษีได้หรือปล่าวนะครับ)
เหตุผลหลักก็ตามข้างต้นแถมกองอิงดัชนีจะเสียค่าธรรมเนียมต่ำกว่าด้วยครับ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 7

กองทุนที่แพ้ ก็มักแพ้อยู่เรื่อยๆ
กองทุนที่ชนะ ก็มักชนะ อยู่เรื่อยๆ

ลองสังเกต กองทุน LTF ที่ติดอันดับ 1-5 อันดับแรกดูนะครับ
หุ้นที่เค้าเลือกไม่ธรรมดา

สังเกตกองทุน LTF ที่ผลตอบแทนดีที่สุดปีนี้ เค้าเลือกลงทุน 5 อันดับแรกคือ
CPALL AOT BBL BJC BAY

หรือ แชมป์ LTF ปีที่แล้ว แต่ปีนี้ตกอันดับ แต่ก็อยู่กลุ่มผู้นำ และชนะตลาด เค้าเลือกหุ้น 5 อันดับแรก คือ
TISCO MAKRO INTUCH LPN GLOW

ลองสังเกตการเลือกหุ้นของ fund manager เก่งๆดูนะครับ ว่าแต่ละตัวที่เลือก เค้าทำการบ้านมาดีมากๆ และถือค่อนข้างยาว

ส่วนกองทุนที่มักแพ้ตลาด ก็มักจะ trade บ่อย เปลี่ยนหุ้นบ่อย
และหุ้นที่มักถือคือ BANPU IVL PTTGC PTT
สังเกตว่าเลือกหุ้นวัฎจักร ซึ่งคาดว่าจะได้ผลตอบดีในช่วงขาขึ้น
แต่ในช่วงเวลานี้ ซึ่งยังไม่ชัดว่าเป็นขาขึ้น ก็ต้องตั้งคำถามว่า ผู้จัดการกองทุนทำไมถึงถือหุ้นพวกนี้ในสัดส่วนที่เยอะ
โพสต์โพสต์