modern trade กับโรงบาลจะเติบโตได้อีกกี่ปีเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

modern trade กับโรงบาลจะเติบโตได้อีกกี่ปีเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
noname

Re: modern trade กับโรงบาลจะเติบโตได้อีกกี่ปีเหรอครับ

โพสต์ที่ 2

หุ้นค้าปลีกหรือค้าส่งสมัยใหม่เเละโรงพยาบาลครับ น่าจะโตไปเรื่อยๆเเบบ ชนะเงินเฟ้อได้ครับ เเต่กี่ปีนี่คงบอกยากครับถ้ารู้ ผมคงหนีไปก่อนเเล้วครับ
Success is Journey, Not Destination
investor9000
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

Re: modern trade กับโรงบาลจะเติบโตได้อีกกี่ปีเหรอครับ

โพสต์ที่ 3

ผมว่าพวก Modern Trade นี่ก็ขยายสาขาไปมากแล้ว ชนิดที่เรียกว่า จะตั้งประจันหน้ากันเองแล้ว

มันน่าจะใกล้ถึงจุดอิ่มตัวแล้ว แต่ไม่รู้จะกี่ปี อาจ 1-3 ปี
Monet

โพสต์ที่ 4

investor9000 เขียน:ผมว่าพวก Modern Trade นี่ก็ขยายสาขาไปมากแล้ว ชนิดที่เรียกว่า จะตั้งประจันหน้ากันเองแล้ว

มันน่าจะใกล้ถึงจุดอิ่มตัวแล้ว แต่ไม่รู้จะกี่ปี อาจ 1-3 ปี
โดยเบื้องต้นน่าจะสังเกตได้จาก same store sale นะครับ
หากเริ่มชะลอตัว (โดยไม่มีเหตุการณ์ผิดปกติ เช่น ภัยธรรมชาติ) ก็คงเป็นสัญญาณการอิ่มตัวได้
แต่ผมว่าคงอีกนาน (เกิน 5 ปีขึ้นไป) เพราะนอกจากกรุงเทพฯ แล้ว
ต่างจังหวัดโดยเฉพาะเมืองใหญ่ ๆ ก็มีการขยายตัวต่อไปได้อีก
เปรียบเทียบจำนวนสาขาในต่างจังหวัดเทียบกับในกรุงเทพฯ น่าจะยังน้อยอยู่นะครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
ภาพประจำตัวสมาชิก
meditate
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมคิดว่าน่าจะเกิน 5 ปีนะครับ แต่จะโตพอกับความคาดหวังรึเปล่าไม่รู้นะ
สุดท้ายคือ"ไม่มี"
ภาพประจำตัวสมาชิก
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

โรงพยาบาลอาจจะโตไม่มีวันสิ้นสุดเลยก็ได้นะครับ
warlord

โพสต์ที่ 7

นอกจากจำนวนสาขาของค้าปลีก สิ่งที่น่าพิจารณาคือ การเพิ่มยอดขายหรือเพิ่มกำไรจากสาขาที่มีอยู่แล้วครับ เช่น การทำสินค้า house brand, การปรับปรุงนำสินค้าที่มี margin สูงมาเพิ่มในร้าน

เพิ่มเติมจากนี้ การลดต้นทุนก็เป็นตัวเลือกที่ดีของธุรกิจใหญ่ๆ หรืออาจจะเป็นการขยายออกไปในระดับนานาชาติ

ส่วนเรื่องธุรกิจโรงพยาบาล การที่คนสูงอายุมากขึ้น และรายได้เฉลี่ยของประชากรสูงขึ้น ส่งผลในด้านบวกครับ นอกจากนี้ลูกค้าหลักกลุ่มหนึ่งของโรงพยาบาลคือ ลูกค้าจากสิทธิประกันชีวิต

ลูกค้าต่างประเทศ และจำนวนนักท่องเที่ยว ค่ารักษาพยาบาลที่สูงในต่างประเทศ ก็ส่งผลกับธุรกิจโรงพยาบาลเช่นกัน
QVIXOTE

โพสต์ที่ 8

ในความคิดผมนะครับ
ผมว่าการบริโภคภายใน (เท่าที่ผมนึกออกหลักๆ ก็มีค้าปลีก, โรงบาล, สื่อสาร, อาหาร, อสังหา)
น่าจะโตไปจนกว่า อัตราการเพิ่มขึ้นของชนชั้นกลางลดลง หรือ หดตัว

ชนชั้นกลางที่เพิ่มจำนวนอย่างก้าวกระโดด ส่วนนึงก็มาจากนโยบายค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท
ซึ่งขณะนี้ยังไม่ครบทุกจังหวัด ซึ่งจะครบทุกจังหวัดในวันที่ 1 ม.ค. 56
ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด และไม่มีการแย้งจากภาคนายจ้างจริงๆ ชนชั้นกลางที่มาพร้อมอำนาจซื้อที่มากขึ้นมากๆ
จะถ่าโถมเอาเม็ดเงินเข้ามาในการบริโภคภายในอยู่พอสมควรเลยนะครับ

แต่มันเหมือนเป็นวงจรที่ขัดแย้ง เพราะการเพิ่มอำนาจซื้อในครั้งนี้ มันได้เพิ่มต้นทุนทางการผลิตเข้าไปด้วย
ค่าแรงขั้นต่ำโตมาฐานเดิมถึง 50-100% แต่ยอดขายไม่มีทางโตได้เท่านั้นแน่ๆ

ผิดถูกยังไง ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 9

งั้นสรุปอีกหน่อย คนส่วนใหญ่ของประเทศจะเป็นชนชั้นกลางใช่มั้ยครับ งี้ก็ส่งผลดีระยะยาวให้กับพวกค้าปลีกเลยสิครับ แต่ผมดันไปจับโรงบาล high end ซะด้วยสิ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
sanfran
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

จากการคุยกับคนรอบข้างเดี๋ยวนี้มีการทำประกันชีวิต+อุบัติเหตุเพิ่มมากขึ้น
และแนวโน้มน่าจะเพิ่มมากขึ้น
พอ claimได้ง่าย ก็ไป รพ.มากขึ้น รพ.ได้รายได้ตรงประกันนี่เยอะนะครับ
โพสต์โพสต์