ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ยังเหมือนเดิมมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
สูญญตา
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ยังเหมือนเดิมมั้ยครับ

โพสต์ที่ 31

อย่าคิดเพียงว่าสังคมจะให้อะไรแก่เรา

แต่น่าจะคิดเสมอว่าเราจะให้อะไรแก่สังคม
รู้จักสมมุติ. ใช้ประโยชน์จากสมมุติ. ได้ประโยชน์จากสมมุติ

สุดท้ายไม่ยึดติดในสมมุติ
FOF
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ห้องร้อยคนร้อยหุ้น ยังเหมือนเดิมมั้ยครับ

โพสต์ที่ 32

สูญญตา เขียน:อย่าคิดเพียงว่าสังคมจะให้อะไรแก่เรา

แต่น่าจะคิดเสมอว่าเราจะให้อะไรแก่สังคม
อันนี้เห็นด้วยนะครับ ส่วนใหญ่คนเราคิดแต่อยากได้ เลยทำให้เป็นทุกข์อยู่ตลอด
แต่ถ้าเมื่อไรคิดอยากให้ หรือคิดอยากทำตนเองให้เกิดประโยชน์ต่อผู้อื่น ความสุขจะมาทันที มันน่าแปลกนะครับ เวลาที่อยากได้เพราะคิดว่าถ้าได้แล้วจะมีความสุข แต่กลับกลายเป็นว่า พอเราไม่อยากได้ แต่อยากจะให้แทน กลับได้ความสุขมาซะอย่างงั้น....
^+^
"คนที่ประสบความสําเร็จ สู้เป็นคนที่มีคุณค่าไม่ได้" - อัลเบิร์ต ไอสไตน์
phar314
Verified User

โพสต์ที่ 33

ผมคนนึงละครับที่จงใจไม่สมัคร เพราะไม่พอใจนโยบายแบบนี้