ผมขอเสนอให้เอา บวกลบ ออกไปเหอะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ผมขอเสนอให้เอา บวกลบ ออกไปเหอะ

โพสต์ที่ 1

ลองมาพักใหญ่แล้ว ได้อะไรกันบ้าง

เรื่องหุ้นนะ ผมจะบอกให้ว่า ถ้าพูดไปแล้วคนส่วนใหญ่ชอบ แสดงว่าไม่ใช่แล้ว

เพราะ คนส่วนใหญ่ล้มเหลว

ความเห็นคมๆ แต่คนส่วนใหญ่ไม่เข้าใจ โดนกดลบ แบบนี้ใครจะไปอยากโพสหละ

การตัดสินความเห็นคนอื่น ยิ่งไม่น่ากระทำ เพราะความเห็นก็คือความเห็น
Jeng

Re: ผมขอเสนอให้เอา บวกลบ ออกไปเหอะ

โพสต์ที่ 2

ถ้ายังอยากคงไว้ ก็เสนอต่อว่า เอาแต่ปุ่มบวก ได้มั๊ยครับ
Jeng

Re: ผมขอเสนอให้เอา บวกลบ ออกไปเหอะ

โพสต์ที่ 3

ผมยกตัวอย่างประสบการณ์ในอดีตละกัน ตอนที่ bigc 25 ขาดทุน

ตลอดระยะเวลา 9 เดือน ประกาศผลประกอบการณ์ ออกมาดีขึ้น 3 ไตรมาสซ้อน

จากขาดทุนเป็นกำไร

ราคาหุ้น 25 ลงเหลือ 12.50

ณ เวลานั้น ผมโพสแต่ข้อดีของ bigc และก็ดีใจมาก ที่ไม่มีใครมองเห็นเลย มีแต่มองเห็นข้อเสีย

เดาได้เลยว่า ณ เวลานั้น หุ้นกำลังลง ในขณะที่ยอดขาย กำไร กำไรโตขึ้น ผมคง

โดนกดลบ มากมาย จากกลุ่มที่ต้องการให้หุ้นลง

ราคาหุ้น bigc ปิดลงทุกวัน จะน้อยจะนิด ก็ตั้งใจ ปิดให้ลงไปเรื่อยๆ

ก็เป็นความเห็นนะครับ ถูก ไม่ ถูก ก็แล้วแต่มุมมอง อย่ามาแข่งกดลบ กดบวก กันเลย แปลความยาก

และไม่น่าจะทำให้คนอยากโพสอะไร มากมาย อ่านดีกว่า
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เห็นด้วยครับ ว่าได้ประโยชน์น้อยมาก
จาก กด เพราะ ชอบ หรือ ไม่ชอบ ความคิดเห็น เริ่มกลายเป็น ชอบ/ไม่ชอบ คนโพส
dorotee
Verified User

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ
รู้ตัวว่าทำอะไร รู้ตัวว่าลงทุนอะไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
preedee1

โพสต์ที่ 6

ข้อดีก็มีครับ บางความเห็นที่ผมเห็นด้วยก็กดบวก ไม่ต้อง post ให้รก webboard ครับ
ส่วนกดลบไม่มีความเห็น
cobain_vi

โพสต์ที่ 7

แบบนี้ให้ปุ่มกดบวกอย่างเดียวดีไหมครับ แบบในเฟสบุคง่ะ
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมไม่เห็นด้วยกับ คุณJengเลย
ผมว่ามีนะดีแล้ว และอยากให้มีทั้งบวกและลบ
คือคะแนนมีทั้ง 2 อย่างคือ ทั้ง บวกและลบ ไม่ต้องหักกลบลบกัน
เราจะได้รู้ว่า มีคนให้+เราเท่าไหร่ คนให้-เราเท่าไหร่ ว่างมากงัยเลยอยากรู้
ใครๆก็อยากให้มีคนชอบเยอะๆ แต่ถ้ามีคนเกียดเราเยอะๆ เราก็คงหงุดหงิดบ้าง
ความหงุดหงิดมีประโยชน์ ทำให้เราต้องคิด เพราะปกติวันๆคิดแต่ว่าเมื่อไหร่จะรวย
โพสต์แล้ว ไม่มีคนชอบไม่มีคนเกียด หนักๆเข้าผมชักไม่แน่ใจแล้วว่ามีคนอ่านไม๊
ถ้าโพสต์แล้วไม่มีคนอ่าน โอ กว่าจะคิดมุกได้ โพสต์แล้วหายต๋อม :wall: ดีกว่า
Blueplanet
Jeng

โพสต์ที่ 9

blueplanet เขียน:ผมไม่เห็นด้วยกับ คุณJengเลย
ผมว่ามีนะดีแล้ว และอยากให้มีทั้งบวกและลบ
คือคะแนนมีทั้ง 2 อย่างคือ ทั้ง บวกและลบ ไม่ต้องหักกลบลบกัน
เราจะได้รู้ว่า มีคนให้+เราเท่าไหร่ คนให้-เราเท่าไหร่ ว่างมากงัยเลยอยากรู้
ใครๆก็อยากให้มีคนชอบเยอะๆ แต่ถ้ามีคนเกียดเราเยอะๆ เราก็คงหงุดหงิดบ้าง
ความหงุดหงิดมีประโยชน์ ทำให้เราต้องคิด เพราะปกติวันๆคิดแต่ว่าเมื่อไหร่จะรวย
โพสต์แล้ว ไม่มีคนชอบไม่มีคนเกียด หนักๆเข้าผมชักไม่แน่ใจแล้วว่ามีคนอ่านไม๊
ถ้าโพสต์แล้วไม่มีคนอ่าน โอ กว่าจะคิดมุกได้ โพสต์แล้วหายต๋อม :wall: ดีกว่า
ok เลย
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 10

ปกติถ้าผมไม่ค่อยมีเวลาผมจะใช้วิธีไล่อ่านเฉพาะข้อความที่มี + หรือ - เยอะๆนะครับ
ในทางกลับกัน ตรงไหนที่ข้อมูลน่าสนใจรวมถึงข่าวผมก็มักจะกด + ไม่ว่าจะมองในทางตรงกันข้ามกับผมก็ตาม
ส่วน - นั้นนานๆทีจะกดให้กับข้อความที่อาจจะผิดกฏ หรือข้อความก่อกวน

ผมคิดว่าควรเก็บไว้เหมือนเดิมดีแล้ว หรือมีการเปลี่ยนแปลงบ้างเล็กน้อย
Vi IMrovised
dragonrider

โพสต์ที่ 11

blueplanet เขียน:ผมไม่เห็นด้วยกับ คุณJengเลย
ผมอ่านความเห็นคุณ blueplanet แล้วอยากกดลบ ไปเลย 100 ที นะครับ :D
เพราะ ท่าทาง คุณ blueplanet จะชอบความกดดัน เพื่อจะ หาหัวข้อที่ให้เพื่อนสมาชิก
มาถกกัน ขอบคุณที่โพสสม่ำเสมอครับ บางครั้งผมก็เห็นด้วย บางอย่างผมก็เห็นแย้ง
แต่หัวข้อที่คุณตั้งมา อ่านแล้วสนุก+สาระ ครับ +++
Ryotaro

โพสต์ที่ 12

เราสามารถรู้ได้ว่ามีคนกด + เท่าไหร่ - เท่าไหร่ โดยนำเมาท์ไปวางไว้ที่ตัวเลขที่แสดงยอดรวมบวกและลบ
ณ ตอนนี้ กระทู้นี้ของคุณ Jeng มีคนกด + 8 และกด - 3 ทำให้ตัวเลขที่แสดงเป็น 8
Believe in Yourself & Do Your Best.
Ryotaro

โพสต์ที่ 13

Ryotaro เขียน:
เราสามารถรู้ได้ว่ามีคนกด + เท่าไหร่ - เท่าไหร่ โดยนำเมาท์ไปวางไว้ที่ตัวเลขที่แสดงยอดรวมบวกและลบ
ณ ตอนนี้ กระทู้นี้ของคุณ Jeng มีคนกด + 8 และกด - 3 ทำให้ตัวเลขที่แสดงเป็น 8
ขอโทษครับ ตัวเลขที่แสดงผลรวมเป็น 5 :wall: :oops:
Believe in Yourself & Do Your Best.
Jeng

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบเหมือนกันว่า ลากเม้าแล้วแสดง ทั้งบวก และลบ
stevejob

โพสต์ที่ 15

ดีไม่มีแจกกิฟท์ด้วย

ที่ facebook มีคนเล่นเยอะเพราะมีปุ่มกด like กะเมนท์นี่แหล่ะ อิอิ
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 16

ผมสนับสนุนครับให้เอาออกเถอะครับ เพราะแทบไม่ได้ช่วยอะไรเลย มีแต่โพสท์เรื่องดีถูกใจก็กดบวก โพสท์แย้งหรือไม่ดีก็โดนกดลบ สรุปว่าจะให้โพสท์แต่เรื่องดีให้ถูกใจหรืออย่างไร
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
zerck

โพสต์ที่ 17

ผมขอเสนอให้มีการจันดับกระทู้บวกแห่งปีละกระทู้ลบแห่งปีน่ะครับ
และก็ให้แสดงทั้งบวกและลบไม่ต้องหักล้างกันน่ะพี่
เพราะเราจะได้ไอเดียต้องมีมุมมองที่แตกต่างแต่สร้างสรรค์
ไม่น่าจะมีใครผิดใครถูกต่างเพียงแค่ประสบการณ์มุมมอง จริงคือเท็จเท็จคือจริง
canuseeme

โพสต์ที่ 18

ยกเลิกการ ซ่อน กระทู้ ลบ เกิน 3 เถอะ ครับ ผม ไม่ อยาก กด เข้า ไป ดู ซ๊ำ
มัน เสียเวลา อะ

จะลบ ก็ ลบไป จะ บวก ก็ บวกไป แต่ อย่า ซ่อน เลย
:B :B :B
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

canuseeme เขียน:ยกเลิกการ ซ่อน กระทู้ ลบ เกิน 3 เถอะ ครับ ผม ไม่ อยาก กด เข้า ไป ดู ซ๊ำ
มัน เสียเวลา อะ

จะลบ ก็ ลบไป จะ บวก ก็ บวกไป แต่ อย่า ซ่อน เลย
:B :B :B
การยกเลิกการซ่อนโพสไปที่
User Control Panel >Board preferences >Edit display options >Post bury threshold
ผมตั้งไว้ที่-99เป็นจำนวนสูงสุดแล้วครับ เท่านี้ก็เห็นทุกโพสแล้ว

ที่เซ็ทไว้ขนาดนี้เพราะผมอยากรู้ความเห็นของทุกคน ผมแยกแยะได้ว่าควรฟังหรือไม่ฟังความเห็นไหน
ความเห็นที่โดนกดลบไม่ได้หมายความว่าผิดหรือไร้สาระ แค่คนส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยหรือรับไม่ได้
เพราะอาจจะหลุดจากตรรกะคนทั่วไป

แต่นั่นแหละครับอัจฉริยะกับคนบ้าต่างกันแค่เส้นบ้างๆ ฉนั้น"อย่าได้แคร์"
:rofl: :rofl: :rofl:
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 20

ปุ่ม + มีไว้ให้กำลังใจนะครับ ใครโพสต์อะไรดีดีเราก็ให้กำลังใจเขา
ปุ่ม - มีไว้ให้ชุมชนกำจัด Post ที่ผิดกฎ ให้ชุมชนช่วยเหลือกันเอง

ก่อนหน้านี้ปีสองปี เว็ป ThaiVI เจอกล่าวหาอย่างเป็นวงกว้างว่า mod ใช้อำนาจลบโพสต์ที่ตัวเองไม่ชอบ
จึงมีการเพิ่มปุ่ม + ปุ่ม - เพื่อให้ผู้ใช้เว็ปได้ดูแลกันเอง ผลเป็นที่น่าพอใจมากนะครับ
โพสต์หลายๆโพสต์ที่ผิดกฎถูก Hide ไปอย่างรวดเร็ว

แต่ก็มีแง่เสียเช่นกันเพราะมีคนใช้ในทางที่ผิดอย่างที่พี่ Jeng และคนอื่นบอกไว้ข้างบน
ยังไงก็ดีผมว่าหลังจากตั้งเป็นสมาคมแล้ว สมาชิกน่าจะระมัดระวังตัวมากขึ้นครับ ไม่โพสต์อะไรผิดกฎ
ปัญหากลั่นแกล้งน่าจะลดน้อยลงไป

ยังไงรอดูไปอีกซักระยะดีกว่านะครับ
_________
melbourne

โพสต์ที่ 21

ปัญหาคือปุ่มบวกนี่มันมีMoral Hazardนี่ซิประเด็น เห็นโพสไหนกดบวกเยอะๆก็กดมั่ง มันเป็นRight for wrong reasonหรือป่าว

Thaiviไม่ใช่Facebookผมว่าบวกลบนี่มันก่อbiasทางความคิดผู้เสพได้นะ

โดยรวมข้อเสียมากกว่าข้อดีนา
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 22

ผมว่าคงเอาไว้เหมือนเดิมก็ดีครับ แต่

ตั้ง default ให้มันซ่อนจากเดิม-3 เป็น-10 ได้มั้ยละครับ บางทีเจอพวกมากๆ ลบแว๊บเดียว ความเห็นหายเลย
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

+ - ไม่ค่อยมีผล อ่านแล้วตรึกตรองเอง เลยมองว่าไม่ค่อยมีประโยชน์
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 24

เห็นด้วยว่า + - ไม่มีประโยชน์ ผมอยากให้บรรยากาศ Thai VI กลับมา
มีสาระบ้าง ไร้สาระบ้าง เย้าแหย่กันบ้าง เป็นการผ่อนคลาย
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 25

มีประโยชน์นิดหน่อยครับ ใช้แทนคำขอบคุณ ไม่รกบอร์ดดี
low PROFILE but HIGH PROFITS
marble

โพสต์ที่ 26

Jeng เขียน:
เรื่องหุ้นนะ ผมจะบอกให้ว่า ถ้าพูดไปแล้วคนส่วนใหญ่ชอบ แสดงว่าไม่ใช่แล้ว

เพราะ คนส่วนใหญ่ล้มเหลว
อู้...อันนี้ คมกริบ ...

ชอบครับ
คำว่า listen นั้นใช้ตัวอักษรชุดเดียวกับคำว่า silent
jinyong

โพสต์ที่ 27

สำหรับผม ไว้ ขอบคุณ ไม่ต้อง post ใหม่ให้เกะกะกระทู้

ถ้าเป็น post ของเรา ก็ได้ดูว่า เออ.. มีคนอ่าน มีประโยชน์ ไม่เสียปล่าว
เด็กฝึกงาน...
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

เห็นด้วยกับมีแต่ปุ่ม + อะครับ.. ถ้าจะมีปุ่มลบให้เปลี่ยนเป็น report admin ดีกว่าป่าว เพราะผมไมคิดว่ามีความเห็นไหนผิดหรอก อาจมีความเห็นต่าง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าผิดเสมอไป
Invincible MOS is knowing what you're doing
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 29

ส่วนตัวมีหรือไม่มีก็ได้ + - แต่ถ้าเลือกได้ เอาออกก็ดีครับ :P
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 30

ผมชอบโพสเชิงปริมาณ โดนกดลบเป๊นประจำ
หลังๆมีคนกดบวกให้บ้าง
บอกตามตรงตอนผมโดนกดลบ ผมรู้สึกเคืองและหงุดหงิด
ผมต้องกดไปอ่านที่ผมโพสดูอีกรอบ
ผมก็ไม่รู้ว่าผมโพสผิดอย่างไร
เช่นผมโพสว่าผมจะรอมิ้นท์ที่แปดบาท โดนกดลบเป็นต้น
โพสต์โพสต์