Thaivi GIVE talent AWARD

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Thaivi GIVE talent AWARD

โพสต์ที่ 1

เคยคิดไหมครับ ว่า ปัจจุบัน เข้าเวปแล้ว เห็นรายชื่อ คนเหล่านี้ แล้วต้องรีบกดเข้าไปดูว่า
เขาเขียนอะไร บางคน อาจจะ เขียน วิเคราะห์หุ้นดี
บางคน เขียนวิจารณ์หุ้นเก่ง บางคนหลักการแน่น
บางคน หาข้อมูลได้เทพมั่กๆ....

ผมยังคิดเลยว่า คนเหล่านี้ น่าจะมีรางวัลบ้าง
เพราะ ช่วยเข้ามาทำให้ เวป เต็มไปด้วยองค์ความรู้ที่เยี่ยมมากๆ

คำถามคือ
1. ถ้ามีรางวัลนี้จริงๆ ควรให้เป็นอะไรดีครับ
2. ปัจจุบัน ได้ตาม อ่าน post ของใครบ้าง เพราะอะไรครับ
(ไม่จำกัด จำนวนบุคคลครับ)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
wj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 293

Re: Thaivi GIVE talent AWARD

โพสต์ที่ 2

สวัสดีครับหมอเค เป็นความคิดที่ดี และควรจะมีเพื่อส่งเสริมคนที่ทำให้เว๊ปมีคุณค่า
ผมเห็นด้วยครับ ที่เราควรให้รางวัลแก่บุคคลเหล่านี้ ผมเข้ามาก็เพื่อดูข่าวที่เพื่อน
นำมาลง ไม่ต้องไปหาเอง และยังมีข้อมูลที่เป็นความคิดเห็นที่ดีๆหลายๆท่าน

ผมนิยมอ่านความเห็นของหน้าใหม่ๆครับ เพราะว่าพวกเขาจะพูดในสิ่งที่เป็นประโยชน์แต่พวกเขาไม่แน่ใจ
และบางคนมีความสามารถดีแต่ให้ความเห็นสั้นๆ แต่รับรู้ได้จากหุ้นที่เขาเหล่านี้เขามาคุย ส่วนใหญ่เป็นหุ้นที่ดี(พิสูจน์จากผลประกอบการไม่ใช่ราคา และการปั่นความคิดคนผ่านความเห็นเชิงบวกสุดโต่ง) และยังมีความคิดเป็นกลาง เช่นคุณ charn??? ผมสมผัสได้จากการอ่านความเห็นเขา ชอบที่สุดครับ
และอีกท่าน สุภาพบุรุษที่สุดคงเป็น p??

เนื้อหานั้นถูกสร้างด้วยสมาชิกทั้งนั้น เสียดายที่ต่อไปเราไม่ได้เปิดสาธารณะอีกแล้ว เราอาจจะมีโอกาสเจอ talent น้อยลง และเจอคนดีๆน้อยลง
ขอฝากความเห็นหนึ่งด้วยครับ
ขอบคุณ W.J.
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 3

ขอแสดงความคิดเห็นเล็กน้อย...

คำถามก็คือ การมีรางวัลแบบนี้ ทำให้คนได้รับรางวัลอาจที่จะเขียนมากขึ้น หรือ เขียนน้อยลง รางวัลนี้ทำให้คนอื่นอยากเขียนอะไรดีๆ บ้าง หรือ อยากเขียนน้อยลง รางวัลอันนี้ทำให้คนได้รับรางวัลเกิดทุกข์ หรือ เกิดสุข และคนที่ไม่ได้รับรางวัลเกิดทุกข์ หรือ เกิดสุข กันแน่...

คนได้รางวัลได้รับคำชม ในอีกทางกลับได้ความหมั่นไส้ ได้คำนินทา รวมถึงการจับผิด ตามมาอีกมากมาย...

ความเครียดจะเกิดขึ้นไหม กับการที่ต้องมารักษามาตรฐานของตัวเอง กลายเป็นยึดติด และไม่สามารถเขียนในสิ่งที่ตัวเองอยากเขียน...

โดยส่วนตัว... ภายใต้ความพยายามที่จะลดละอัตตา และกิเลสของตัวเอง ผมกลับไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของรางวัลอันนี้เท่าไรนัก... เพราะ โดยส่วนตัว หากผมได้รางวัลอันนี้ มันจะนำมาซึ่งความทุกข์อย่างแน่นอน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ดังนั้นหากเป็นไปได้... ผมไม่ค่อยอยากให้มีรางวัลแบบนี้ ในสังคมนี้ครับ...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
crazyrisk

โพสต์ที่ 4

picatos เขียน:ขอแสดงความคิดเห็นเล็กน้อย...

คำถามก็คือ การมีรางวัลแบบนี้ ทำให้คนได้รับรางวัลอาจที่จะเขียนมากขึ้น หรือ เขียนน้อยลง รางวัลนี้ทำให้คนอื่นอยากเขียนอะไรดีๆ บ้าง หรือ อยากเขียนน้อยลง รางวัลอันนี้ทำให้คนได้รับรางวัลเกิดทุกข์ หรือ เกิดสุข และคนที่ไม่ได้รับรางวัลเกิดทุกข์ หรือ เกิดสุข กันแน่...

คนได้รางวัลได้รับคำชม ในอีกทางกลับได้ความหมั่นไส้ ได้คำนินทา รวมถึงการจับผิด ตามมาอีกมากมาย...

ความเครียดจะเกิดขึ้นไหม กับการที่ต้องมารักษามาตรฐานของตัวเอง กลายเป็นยึดติด และไม่สามารถเขียนในสิ่งที่ตัวเองอยากเขียน...

โดยส่วนตัว... ภายใต้ความพยายามที่จะลดละอัตตา และกิเลสของตัวเอง ผมกลับไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของรางวัลอันนี้เท่าไรนัก... เพราะ โดยส่วนตัว หากผมได้รางวัลอันนี้ มันจะนำมาซึ่งความทุกข์อย่างแน่นอน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ดังนั้นหากเป็นไปได้... ผมไม่ค่อยอยากให้มีรางวัลแบบนี้ ในสังคมนี้ครับ...

ไม่มีปัญหาครับ พื้นที่ แบบนี้ ต่างคน ต่างความคิด
เราต่างก็ยอมรับความคิดเห็นซึ่งกันและกันครับ

สำหรับผม ผมยึดตามหลักพระราชดำรัสของในหลวงครับ

ต้องส่งเสริมคนดี ควบคุมคนไม่ดี

"ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อย จึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง และควบคุมคนไม่ดี ไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้ ....."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในงานพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติ ครั้งที่ 6 ค่ายวชิราวุธ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2512

ผมคิดว่า ตอนนี้ น่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้

คนที่เคยขุดหุ้น ขึ้นมา discuss หลายคน ที่ success ปัจจุบัน อาจจะไม่ได้โพสต์เท่าไหร่นัก
เพราะ เขาเหล่านั้น คิดเช่นกันครับว่า โพสต์เนื้อหาไปเยอะๆ เจอกดลบ จากคนที่ไม่เห็นด้วย
(ซึ่งเหตุผล ไม่ได้บอกว่า ไม่เห็นด้วยเพราะ วิเคราะห์ต่างกัน แต่อาจจะไม่เห็นด้วย เพราะ ผมเกลียดหุ้นตัวนี้)
เขาเหล่านี้ อาจจะหลบไปโพสต์ใน FB ซึ่งมีความเป็นส่วนตัวมากกว่า

ดังนั้น โพสต์ที่ปลอดภัยที่สุด คือ เอาข่าวมาแปะ ...

ผมคิดว่า การส่งเสริมคนที่โพสต์ดีๆ กับการสร้างอัตตา ให้มัวเมา ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ
คนไหนที่ ได้รางวัลแล้วลุ่มหลง กับ รางวัล สุดท้าย แล้ว ก็เป็นไปเพราะ กิเลสในตัวเขาเอง

เราคงไม่สามารถ กำหนดให้สังคมเดินไปทางที่ มีแต่ความดี ความขาวสะอาดได้
เราอยู่ในสังคมของการเล่นหุ้น สังคมที่เต็มไปด้วยกิเลส อัตตา ทิฐิ

เราคงควบคุมทุกอย่างไม่ได้
แต่ในความคิดของผม การส่งเสริม ให้คนดี ได้โพสต์สิ่งดีๆ
หรือ การที่ เป็นแบบอย่าง ให้ คนอื่นๆ รู้สึกว่า เขาเหล่านั้น โพสต์สิ่งดีๆ
คนอื่นๆ จะได้รู้ว่า เวปนี้ แนวทางแบบนี้ ควรจะโพสต์แบบนี้ครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
crazyrisk

โพสต์ที่ 5

wj เขียน:สวัสดีครับหมอเค เป็นความคิดที่ดี และควรจะมีเพื่อส่งเสริมคนที่ทำให้เว๊ปมีคุณค่า
ผมเห็นด้วยครับ ที่เราควรให้รางวัลแก่บุคคลเหล่านี้ ผมเข้ามาก็เพื่อดูข่าวที่เพื่อน
นำมาลง ไม่ต้องไปหาเอง และยังมีข้อมูลที่เป็นความคิดเห็นที่ดีๆหลายๆท่าน

ผมนิยมอ่านความเห็นของหน้าใหม่ๆครับ เพราะว่าพวกเขาจะพูดในสิ่งที่เป็นประโยชน์แต่พวกเขาไม่แน่ใจ
และบางคนมีความสามารถดีแต่ให้ความเห็นสั้นๆ แต่รับรู้ได้จากหุ้นที่เขาเหล่านี้เขามาคุย ส่วนใหญ่เป็นหุ้นที่ดี(พิสูจน์จากผลประกอบการไม่ใช่ราคา และการปั่นความคิดคนผ่านความเห็นเชิงบวกสุดโต่ง) และยังมีความคิดเป็นกลาง เช่นคุณ charn??? ผมสมผัสได้จากการอ่านความเห็นเขา ชอบที่สุดครับ
และอีกท่าน สุภาพบุรุษที่สุดคงเป็น p??

เนื้อหานั้นถูกสร้างด้วยสมาชิกทั้งนั้น เสียดายที่ต่อไปเราไม่ได้เปิดสาธารณะอีกแล้ว เราอาจจะมีโอกาสเจอ talent น้อยลง และเจอคนดีๆน้อยลง
ขอฝากความเห็นหนึ่งด้วยครับ
ขอบคุณ W.J.

จริงๆครับ ผมเห็นด้วยกับ พี่ WJ อย่างมาก
ส่วนสำหรับเรื่อง talent จะลดลง ผมเชื่อว่า เกิดขึ้นแน่นอนครับ
เพราะ อีกไม่นาน จำนวนสมาชิกที่จะเข้ามาในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ก็จะลดลงอย่างเห็นได้ชัด

แต่ ลึกๆ ผมเชื่อว่า ทีมงานกำลังมีกิจกรรมหลายๆอย่าง
เพื่อ ทำให้ สมาชิกที่สมัครอยู่ ได้รับความรู้ที่ดีขึ้น
และ มาโพสต์เนื้อหาที่ดีๆ มากขึ้น ซึ่ง ในระยะยาว จำนวนสมาชิกที่มีอยู่
ก็จะไปบอก ปากต่อปาก เพื่อให้ มีสมาชิกน้ำดี เข้ามาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆในอนาคตครับ
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ผมว่าการที่สมาชิกชื่นชมกันและกัน ก็เพียงพอครับ การกด like ให้กันก็ช่วยสร้างความรู้สึกและบรรยากาศดี
แค่นี้ก็เป็นยาชูจิตใจ ของสมาชิก และคุณภาพเวบ

การให้รางวัลหรือประกาศเกียรติคุณ...แม้เป็นสิ่งที่ดี แต่การสร้างเกณฑ์ที่ดี การตัดสินที่ดี ทำยากมาก ครับ สุดท้ายไม่รู้ว่าได้คุ้มเสียไหมนะครับ...แต่ที่แน่ เพิ่มงานนะครับ
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 7

ยังไงก็แล้วแต่ ผมว่าแต่ละคนก็มี talent ยกย่องในใจอยู่แล้ว อย่างผมเห็นท่านที่มีแต่ให้ขยันทำข้อมูล มีบางคนขยันเอาข่าวมาลง ทั้งที่ดูแล้ว ก็ไม่เกี่ยวกับหุ้นที่ตัวเองถืออยู่

แต่ถ้าจะมี ตอนเลือก เดี๋ยวระวังเกิดการแบ่งพวก vote กันนะครับ การเมืองเล็กๆ โอ๊ย เครียด
รูปภาพ
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 8

ผมอยากเสนอว่า แทนที่จะให้รางวัลเป็นบุคคลไป เราน่าจะให้รางวัลแก่สังคมย่อยหรือให้รางวัลเป็นกระทู้ไป เช่น กระทู้ร้อยคนร้อยหุ้นสาระเข้มข้นที่สุดในรอบหนึ่งปี หรือกระทู้ที่ได้ความรู้ที่สุดในรอบเดือน เป็นต้น แทนการให้เป็นบุคคลครับ

แนวคิดผมคือ ความรู้ที่เกิดขึ้นนั้นเกิดเพราะเรามีการวิเคราะห์ข้อมูล การค้นคว้าวิจัย และที่สำคัญที่สุดคือการถ่ายทอด การสนทนาและแบ่งปันข้อมูล ซึ่งสิ่งหลักที่สมาคมและเว็บบอร์ดสามารถให้แก่สมาชิกได้คือพื้นที่ในการสนทนาและแลกเปลี่ยนความรู้

ดังนั้นหากสมาคมจะให้รางวัลสักรางวัล จึงน่าจะให้แก่บทสนทนาหรือกระทู้ที่ก่อให้เกิดการถ่ายทอดความรู้ดังที่ตั้งไว้เป็นเป้าหมายของสมาคม ส่วนการให้เป็นตัวบุคคลนั้นผมว่าน่าจะเป็นเรื่องรองลงมา

ในขณะเดียวกัน หากกระทู้หรือหุ้นที่สมาชิกเห็นเหนื่อยเขียนข้อมูลได้รับรางวัลกระทู้ยอดเยี่ยม แม้เราจะไม่เอ่ยชื่อโดยตรงว่าใครบ้าง ผมคิดว่าสมาชิกแต่ละท่านในนั้นก็คงภูมิใจไม่ใช้น้อย เพราะทุกท่านก็เป็นหนึ่งในการสร้างความรู้ให้กับสังคม
Vi IMrovised
dragonrider
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ไม่เห็นด้วยกับการแจกรางวัล ครับ
ทุกท่าน โพส เพราะ มีจิตสาธารณะ ในการแบ่งปันข้อมูล อาจเป็นประโยชน์แก่บางท่าน
บางท่านอาจเห็นไม่เป็นประโยชน์อันใด การมอบรางวัลเริ่มเป็นการแบ่งชนชั้นในสังคม
แทนที่จะเป็นสังคมแห่งการแบ่งปัน กลายเป็นสังคมแห่งการแข่งขัน แบ่งกลุ่ม แบ่งพวก
คนนี้รู้จัก คนนั้นไม่รู้จัก ชอบคนนั้น ไม่ชอบคนนี้
สำหรับผม ผมไม่อยากให้เกิดความแบ่งแยกแบบนั้นที่นี่ เราเจอมามากพอแล้วในสังคมภายนอก
กด + ให้กับความเห็นที่ถูกใจก็เพียงพอแล้วครับ
กด +/- เป็นเรื่องของ ความรู้สึก ซึ่ง subjective ซึ่งผมคิดว่าไม่ควรเน้นในเรื่องเหล่านั้น
กลายเป็นการสร้าง celeb ใน สังคม online เพิ่มขึ้น
แต่ควรส่งเสริมให้มีการโพสมากขึ้น ทั้ง 2 ด้าน ฝ่ายที่เห็นด้วย/ฝ่ายไม่เห็นด้วย แทน
wilai
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมเห็นด้วยกับการแจกรางวัลครับ ไม่รู้สึกว่าเป็นการแบ่งชนชั้น หรือเป็นการเพิ่มงาน
ถ้าผู้รับ มีความเหมาะสมซึ่งก็น่าจะพิสูจน์ได้จากคุณภาพของเนื้อหาของเขาเองครับ

การส่งเสริมคนดีในสังคมบ้านเรามีน้อยเกินไป

ปล อย่าง verified member ผมก็รู้สึกดีครับ ทำให้น่าเชื่อถือในข้อมูล/ความเห็นมากขึ้น
crazyrisk

โพสต์ที่ 11

จริงๆ ผมเห็นด้วย กับ การเห็นแย้งและ การเห็นคล้อยตามนะครับ

ปัจจุบัน แล้ว สมาชิกหลายคน กลายเป็นสมาชิกสมาคมไปแล้ว
มีสิทธิ มีเสียงในการแสดงความคิดเห็น

ซึ่ง ผมก็เคารพ ในทุกๆความเห็นที่เป็นความคิดที่สร้างสรรค์
ผมเชื่อว่า ทุกคน ที่ แสดงความคิดเห็น ก็ล้วนอยากให้บ้านที่อยู่ เป็นบ้านที่น่าอยู่ครับ
โพสต์โพสต์