ความเชื่อผิด ๆ ของ VI คือเชื่อคำแนะนำของกูรูมากไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
pot_c
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ความเชื่อผิด ๆ ของ VI คือเชื่อคำแนะนำของกูรูมากไป

โพสต์ที่ 31

ยึดกําไรที่โตขึ้นอย่างสมํ่าเสมอ ผู้บริหารดี เป็นหลักครับ ธุรกิจอะไรก็ได้ ถ้าราคาหุ้น, pe ไม่สูงเวอร์เกินไป ก็ซื้อได้ครับ แล้วก็กอดไว้เหมือนเป็นเจ้าของธุรกิจ จนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยน :D
kasam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ความเชื่อผิด ๆ ของ VI คือเชื่อคำแนะนำของกูรูมากไป

โพสต์ที่ 32

pot_c เขียน:ยึดกําไรที่โตขึ้นอย่างสมํ่าเสมอ ผู้บริหารดี เป็นหลักครับ ธุรกิจอะไรก็ได้ ถ้าราคาหุ้น, pe ไม่สูงเวอร์เกินไป ก็ซื้อได้ครับ แล้วก็กอดไว้เหมือนเป็นเจ้าของธุรกิจ จนกว่าพื้นฐานจะเปลี่ยน :D
ผมคิดว่าก็เป็นหลักการที่ดีอันหนึ่งแต่ไม่เข้าใจครับว่าผิดตรงไหนครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 33

ผมชอบกระทู้นี้ครับ ชื่นชมคุณ blueplanet ที่เขียนกระทู้นี้
ผมว่าเราเป็นนักลงทุน ฟังหลักการการลงทุนมามาก
เราอาจเชื่อสิ่งหนึ่ง แต่ก็ควรเปิดใจไม่ผูกขาดความเชื่อ

ที่สำคัญ คือ การได้รับ pros & cons (=ข้อมูลสนับสนุน และแย้ง) เป็นสิ่งที่ดี ความเห็นที่ดี อาจเป็นความเห็นที่ขัดหูก็ได้ มันไม่สำคัญที่ความเห็นใดถูกหรือผิดในการลงทุน...เพราะว่าแต่ละคนเป็นผู้ใช้วิจารณญานของตนเอง...จริง ๆ แล้ว แต่ละอันอาจถูกหมด เพราะว่าถูกต้องในคนละสถานการณ์ หรือตามจริต หรือ เครื่องมือ ที่แต่ละคนใช้

เมื่อเริ่มการลงทุน ผมอ่านหนังสือเล่มหนึ่ง "16 สูตรสำเร็จรวยด้วยหุ้นโดย 9 เซียน" เป็นหนังสือ เครือ เดอะ เนชั่น ตอนนี้เล่มนี้ไม่มีจำหน่ายใน se-ed แล้ว ตอนนั้นมือใหม่มาก ทำให้ผมชอบหนังสือเล่มนี้มาก เพราะมันเสนอความคิดต่างของเซียน 9 คน ครับ เช่น เซียนคนหนึ่งบอกว่าจะไม่ถือหุ้นนาน เพราะว่า การถือนานมีความเสี่ยง ซื้อเมื่อมี story จบ story จบกัน ซื้อแล้วไม่ขึ้น cut เลย จำกัดความเสี่ยง เพราะหุ้นไม่ขึ้นสะท้อนว่าเราอาจมีมุมมองผิด เซียนคนที่ 2 บอกว่า การลงทุน เหมือนเป็นเจ้าของธุรกิจ ร่วมลงทุนแล้วให้ถือยาว และอีกหลายประเด็นมาก ๆ ....ดังนั้นเราจะตัดสินความเห็นใดว่าถูกอย่างไร เซียนทุกคนประสบความสำเร็จในการลงทุนทั้งนั้นด้วยความเชื่อของเขา

ผมอยากบอกว่าลึก ๆแล้วทุกความเห็น มีรายละเอียด เงื่อนไข ในตัวมัน ...เราต่างหากต้องเข้าใจเจตนาที่เขาต้องการสื่อให้มากที่สุด มากกว่า เพียงคำพูดกว้าง ๆ เช่น ซื้อหุ้น super stock ซื้อหุ้นที่มี pe ต่ำ roe สูง หุ้นลง % ให้ cut ทันที ไม่ดีเพราะ de สูง....อะไรทำนองนี้ เป็นต้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 34

สรุปโดยรวมแล้วคือกลับไปดูที่พื้นฐานของบริษัท น่าจะดีที่สุด :?
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
kasam

โพสต์ที่ 35

ขออภัยคุณ "pot_c" ครับพอดีมันขึ้นหน้า 2 แล้วกับหัวข้อนี้เลยงงครับ
melbourne

โพสต์ที่ 36

ขอถามเพื่อนๆพี่ๆนิดนึงครับ

ช่วงนี้มีใครพบเจอกลุ่มคนที่มีแนวคิดแบบที่คุณบลูกล่าวถึงบ้างไหม

ถ้ามีแล้วเยอะหรือไม่ ผมรู้สึกว่าคุณบลูค่อนข้างจะเจาะจงลงไปเลยทีเดียวน่าจะสังเกตุง่ายนะครับ

พอดีผมไม่เคยเจอคนแบบนี้กับตัวมาก่อน แต่ผมเชื่อเหมือนคุณบลูว่ามีคนกลุ่มนี้อยู่จริงๆ แต่ผมก็สงสัยว่าที่คุณบลูเจอมานี่จำนวนมันเพิ่มขึ้นมากจนต้องนำมาเป็นประเด็น(ส่วนตัวเชื่อว่าคุณบลูต้องเจอมากับตัวเห็นมากับตาเรื่องอะไรซักอย่างแน่นอนและเชื่อด้วยว่าประเด็นนี้สำคัญ)???? เลยอยากลองสอบถามข้อเท็จจริงจากพี่ๆดูครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 37

ไม่มีอะไรพิเศษ

เราจะพบเห็นความแตกต่าง
ทางความคิดของมนุษย์ได้ทั่วไป

หนังหนึ่งเรื่อง
หนังสือหนึ่งเล่ม
เสพแล้วได้อะไร
แต่ละคนก็จะคิดไม่เหมือนกัน

ประเด็นที่ผมเคยนำเสนอ
คือ ถ้าจะอ้างบุคคลที่ 3
ก็ควรบอกว่าใครพูดไว้เมื่อไหร่

การไปตัดทอนความเขามา
แล้วมาขยายความเอง
มันไม่ใช่ความเห็นของกูรูที่ไหนหรอกครับ
เป็นความเห็นของคุณ blue ล้วนๆ
ผมจึงเฉยๆ งานเขียนทำนองนี้
มีเรื่อยๆ และจะมีต่อไป
อีก 10 ปี ก็ยังมีอยู่

ไม่มีอะไรพิเศษ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
jaysniper

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณครับ
tanatat

โพสต์ที่ 39

ต่อไปผมคงเจอคุณฟ้าสีน้ำเงิน ได้ที่ห้องนี้เท่านั้นนะครับ หวังว่าคงมีอะไรมาบอกเล่าเหมือนก่อนนะครับ เสียดายที่ไม่ได้เห็นคุณบลูฯมาพูดถึงหุ้นเป็นรายตัวอีกเพราะผมเห็นความสามารถในการสืบค้นข้อมูลรายละเอียดในตัวหุ้นแต่ละตัว ก็ต้องถือว่าลงทุนมากเลยครับ ผมเชื่อว่าอย่างน้อยก็ยังมีคนๆหนึ่งที่มักดูหุ้นหลายๆตัวคล้ายๆกันก็โอเคดีครับ