eco nano block มีใครรู้จัก หรือมีข้อมูลบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

eco nano block มีใครรู้จัก หรือมีข้อมูลบ้าง

โพสต์ที่ 1

http://thaishotcrete.com/web/%E0%B8%A3% ... index.html

ผมฟังจากคนรู้จักกัน
รู้สึกอะไรมันจะดีขนาดนั้น
เลยรู้สึกว่า มันจะแทน อิฐมวลเบาไดเลยนะเนี่ย
แต่ถ้ามันดีจริง
ทำไมมันเงียบจัง
ไม่เห็นมี developer ไหนพูดถึงเลย
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

Re: eco nano block มีใครรู้จัก หรือมีข้อมูลบ้าง

โพสต์ที่ 2

น่าจะเหมาะกับผู้รับเหมาแบบเดิมมากกว่าdeveloperในตลาดนะครับ
เพราะเทียบแล้วพรีเคสน่าจะเร็วกว่าเยอะ และน่าจะยืดหยุ่นกว่า
เนื่องจากออกแบบมาจากโรงงานได้เลย
ก่อนก่อสร้างบริษัทก็ต้องออกมาแบบเสร็จแล้ว
บล๊อคหล่อก็ปรับตามแบบ ถึงหน้างานก็รวมร่างจบ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

Re: eco nano block มีใครรู้จัก หรือมีข้อมูลบ้าง

โพสต์ที่ 3

https://www.facebook.com/thainanohouse

ลองเข้า facebook อ่านเพลินเลย
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
nut776

โพสต์ที่ 4

anubist เขียน:น่าจะเหมาะกับผู้รับเหมาแบบเดิมมากกว่าdeveloperในตลาดนะครับ
เพราะเทียบแล้วพรีเคสน่าจะเร็วกว่าเยอะ และน่าจะยืดหยุ่นกว่า
เนื่องจากออกแบบมาจากโรงงานได้เลย
ก่อนก่อสร้างบริษัทก็ต้องออกมาแบบเสร็จแล้ว
บล๊อคหล่อก็ปรับตามแบบ ถึงหน้างานก็รวมร่างจบ
เขาว่าบ้านชั้นเดียวใช้ nano block 2wk
บ้านสองชั้นใช้ 1month
ฟังแล้วตกใจนิดหน่อยคับ
anubist

โพสต์ที่ 5

nut776 เขียน:เขาว่าบ้านชั้นเดียวใช้ nano block 2wk
บ้านสองชั้นใช้ 1month
ฟังแล้วตกใจนิดหน่อยคับ
เหลือเชื่อครับ ต้องมาดูเงื่อนไขกันหล่ะ
อาจต้องใช้คนจำนวนมากก็ได้ แต่พรีเคสก็ประมาณนี้นี่ครับ
จำไม่ได้ว่า1หรือ3เดือน แต่ถ้าจำนวนคนเท่ากันผมว่าพรีเคสยังเร็วกว่า
ผมเชื่อใจพรีเคสมากกว่า
nut776

โพสต์ที่ 6

เค้าว่า จะเปิดตัวเร็วๆนี้
ผมก็รอดูอยู่ว่า จะเป็นอย่างที่บอกหรือเปล่า
แต่ตอนนี้กลุ่มลูกค้าเป็นพวกบ้าน สั่งสร้างของญี่ปุ่น
แล้วก็ พวกรีสอร์ทต่างๆ
anubist

โพสต์ที่ 7

ไม่น่าจะมาแทนอิฐมวลเบาได้นะครับ
แต่จะมาแทนวิธีการก่อสร้างแบบเดิม
คือไม่มีการหล่อเสาคานอีกต่อไป
ตัวนาโนบล๊อคมาแทนโครงสร้างทั้งหมด
คล้ายๆพรีเคสนะครับ แต่ผมว่าพรีเคสยังพัฒนาได้อีกนะครับ
ลองดูcoolblockซิครับ มีฉนวนตรงกลางทำให้เย็นกว่า
http://www.coolblock.co.th/en/product

ก็ไม่รู้ว่าต่อไปวัสดุก่อสร้างจะพัฒนาไปแบบไหน
เน้นลดต้นทุนจนหาคุณภาพไม่ได้รึเปล่า
แนบไฟล์
COOLBLOCK

nut776

โพสต์ที่ 8

โอ้ ขอบคุณมากเลยคับ

ขยันมากคับ
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 9

มันไ่ม่ใช่การก่อสร้างแบบใหม่ มันเป็นแบบโบราณ
ขอดีคือ ใช้แรงงานแม่บ้านที่ไม่มีความรู้ก่อสร้างก็ทำได้

มันก็เหมือนกับบล๊อกประสานธรรมดา เพียงแต่วัสดุและรูปร่างแต่ต่างกัน
บล๊อกประสาน สร้างบ้านได้โดยไม่้ต้องทำคาน ทำเสา(มันก็คือการเอาบล๊อกมาทำคานทำเสา)
ก่อสร้างง่ายมากๆ แต่ราคาแพงกว่า
ถ้าคุณหาข้อมูลเหล่านี้ คุณจะพบคำโฆษณาว่า ประหยัดค่าใช้จ่าย เพราะไม่ต้อง มีไม้แบบ ไม่ต้องมีชั่งฝีมือ ไม่ต้องฉาบ(ก็ยังได้) และสาระพัด แต่สุดท้ายแล้วมันแพงกว่า อิฐมวลเบาซะอีก

แต่ถ้าใช้ความคิดผสมผสานในการก่อสร้าง ค่าใช้จ่ายจะลดลงมาได้ และจะได้ค่าก่อสร้างที่ถูกลง
ลองๆค้นหาข้อมูลดูครับ แต่ว่าผมได้ลงมือ breakdown ค่าใช้จ่ายและลองก่อสร้างบ้านด้วยตัวเองแล้ว เลยเข้าใจเรื่องพวกนี้
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
nut776

โพสต์ที่ 10

wj เขียน:มันไ่ม่ใช่การก่อสร้างแบบใหม่ มันเป็นแบบโบราณ
ขอดีคือ ใช้แรงงานแม่บ้านที่ไม่มีความรู้ก่อสร้างก็ทำได้

มันก็เหมือนกับบล๊อกประสานธรรมดา เพียงแต่วัสดุและรูปร่างแต่ต่างกัน
บล๊อกประสาน สร้างบ้านได้โดยไม่้ต้องทำคาน ทำเสา(มันก็คือการเอาบล๊อกมาทำคานทำเสา)
ก่อสร้างง่ายมากๆ แต่ราคาแพงกว่า
ถ้าคุณหาข้อมูลเหล่านี้ คุณจะพบคำโฆษณาว่า ประหยัดค่าใช้จ่าย เพราะไม่ต้อง มีไม้แบบ ไม่ต้องมีชั่งฝีมือ ไม่ต้องฉาบ(ก็ยังได้) และสาระพัด แต่สุดท้ายแล้วมันแพงกว่า อิฐมวลเบาซะอีก

แต่ถ้าใช้ความคิดผสมผสานในการก่อสร้าง ค่าใช้จ่ายจะลดลงมาได้ และจะได้ค่าก่อสร้างที่ถูกลง
ลองๆค้นหาข้อมูลดูครับ แต่ว่าผมได้ลงมือ breakdown ค่าใช้จ่ายและลองก่อสร้างบ้านด้วยตัวเองแล้ว เลยเข้าใจเรื่องพวกนี้

โอ้ ขอบคุณมากคับ กระจ่างเลย
anubist

โพสต์ที่ 11

wj เขียน:มันไ่ม่ใช่การก่อสร้างแบบใหม่ มันเป็นแบบโบราณ

ขอบคุณมากครับ
ส่วนตัวถ้าจะมีบ้านสักหลังคงไม่ซื้อที่โครงการเพราะมักห่างไกลที่ทำงาน รถติดคุณภาพชีวิตแย่
หาบ้านมือสองในเมืองดีกว่า หรือหาบ้านไม้หมดสภาพ/ที่ว่างแล้วจ้างก่อสร้างแบบเดิมดีกว่า

ที่จริงผมต้องขอบคุณพี่นัทนะครับ จุดประกายความคิดผมเลย
เห็นเลยว่าส่วนแบ่งอิฐมอญกับอิฐมวลเบายังพอๆกัน เทรนคงไปทางอิฐมวลเบามากขึ้น
แต่น่าสงสัยเรื่องมาตราฐานอิฐมวลเบาพอสมควร ยังเห็นบ่นเรื่องความชื้น เสียง พอสมควร
แม้แต่เจ้าตลาดก็เป็น ถ้าเจ้าตลาดยังปล่อยแบบนี้ต่อไปมันจะกลายเป็นการทำลายตลาดซะเองสิครับ
โพสต์โพสต์