การรุกของ family mart กับ pe ของ cpall

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rattypor
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

การรุกของ family mart กับ pe ของ cpall

โพสต์ที่ 1

จากที่กลุ่มเซ็นทรัลเข้าซื้อหุ้น family mart ผมคิดว่าอาจจะทำให้ market share ของ cpall ลดลงไม่มากก็น้อย คิดว่าทำให้ pe ของ cpall ลดลงอย่างมีนัยยะไหมครับ เพราะเคยอ่านพบว่ากลุ่มค้าปลีกในญี่ปุ่นมีpe ประมาณ 10 กว่า เพราะมีคู่แข่งอยู่หลายเจ้าที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ แต่ในไทย cpall มีคูเมืองที่แข็งแกร่งมานาน ไม่มีใครสู้ได้ มีความเห็นกันยังไงครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: การรุกของ family mart กับ pe ของ cpall

โพสต์ที่ 2

แล้ว family mart รับรู้รายได้เข้า central หรือไม่ หรือว่า กิจการดีๆเก็บไว้เอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
akindle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: การรุกของ family mart กับ pe ของ cpall

โพสต์ที่ 3

rattypor เขียน:จากที่กลุ่มเซ็นทรัลเข้าซื้อหุ้น family mart ผมคิดว่าอาจจะทำให้ market share ของ cpall ลดลงไม่มากก็น้อย คิดว่าทำให้ pe ของ cpall ลดลงอย่างมีนัยยะไหมครับ เพราะเคยอ่านพบว่ากลุ่มค้าปลีกในญี่ปุ่นมีpe ประมาณ 10 กว่า เพราะมีคู่แข่งอยู่หลายเจ้าที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ แต่ในไทย cpall มีคูเมืองที่แข็งแกร่งมานาน ไม่มีใครสู้ได้ มีความเห็นกันยังไงครับ

pe ของเจแปน เป็นตลาดที่อิ่มตัวแล้ว จากข้อมูลของไทย เปรียบเทียบปริมาณร้านสะดวกซื้อกับจำนวนประชากร ยังเติบโตได้อีกครับ
Pour your heart into it
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

Jeng เขียน:แล้ว family mart รับรู้รายได้เข้า central หรือไม่ หรือว่า กิจการดีๆเก็บไว้เอง
Family mart เป็นของ CRC ครับ ไม่เกี่ยวกับ CPN, Centel
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

เข้าใจว่าลงทุนทางอ้อม
ผ่านให้ตายเถอะ robins ได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
xavi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

คำถามนี้ผมเคยถามตัวเองไปตอน CPALL ราคา 40 บาท ก่อนแตกพาร์ครับ แล้วก็ไม่ซื้อซะงั้นครับ :wall:
ในความคิดผม CPALL ยังไปได้อีกไกลมาก ยิ่งตอนหลังมีสินค้าหลากหลายมากๆ ผมจากเป็นคนที่ไม่ค่อยเข้า 7-11 ก็ยังเข้าไปซื้อพวกขนมปัง กาแฟสด ข้าวแช่เย็น ก็เลยคิดว่ายังน่าไปได้อีกไกลครับ คนเดือดร้อนผมว่าไม่น่าเป็นค้าปลีกด้วยกัน แต่น่าเป็นร้านค้ารูปแบบดั้งเดิมทุกๆแบบ ไม่ใช่แค่โชว์ห่วยด้วยครับ
VuudD
Verified User
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

ผมอยากจะให้ข้อมูลในฐานะคนที่อาศัยอยู่ที่ประเทศญี่ปุ่นนะครับ

ที่นี่ร้านสะดวกซื้อเยอะมากๆครับ เยอะจนคนไม่เคยมาอาจจะคิดไม่ออก
เอาง่ายๆนะครับ พื้นที่ประเทศญี่ปุ่นมีพอๆกับประเทศไทย แต่ร้านสะดวกซื้อ 7eleven, family mart, lawson มีสาขาแบรนด์ละหมื่นกว่าได้ รวมๆกัน3เจ้าปาเข้าไป 30000 shop เรียกว่าเดินไปที่ได้ก็ต้องมีครับ (นี่ยังไม่นับร้านเล็กร้านน้อยตามสถานีรถไฟ หรือร้านสะดวกซื้อที่รายเล็กลงมาอย่างเช่น sunkus นะครับ)

เพราะฉะนั้นผมว่าสภาพตลาดต่างกันมาก การแข่งขันก็ต่างกันมาก อนาคตก็ต่างกันมาก จะเอาPEมาเทียบกันเลยคงไม่ได้ครับ ถ้าจะเอาเทียบกัน ก็ต้องหาให้ได้ว่าEของCPALLวันที่ตลาดไทยเป็นแบบญี่ปุ่นแล้วจะมีประมาณเท่าไร แล้วจากนั้นค่อยใช้PE15หาราคาที่เหมาะสม น่าจะเป็นวิธีที่เหมาะกว่าครับ
โพสต์โพสต์