พอร์ตขนาด 10 ลบ. เทรดประมาณ 20 ลบ./เดือน ควรได้ IPO ประมาณเท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ptonpton
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พอร์ตขนาด 10 ลบ. เทรดประมาณ 20 ลบ./เดือน ควรได้ IPO ประมาณเท

โพสต์ที่ 1

อยากเรียนถามว่า พอร์ตขนาด 10 ลบ. เทรดประมาณ 20 ลบ./เดือน ควรได้ IPO ประมาณเท่าไหร่ เนื่องจากรู้สึกว่าได้น้อยเกินไป ก่อนหน้านี้เคยเทรดกับ บล. ที่เป็นบ.ย่อยของธนาคารแห่งหนึ่ง เคยได้ IPO ของ IVL ประมาณ 100,000 หุ้น (มูลค่าประมาณ 1 ลบ.) ตอนนี้ย้ายมาเทรดกับ บล. Top 5 (In term of Trading Value) มี Deal IPO ค่อนข้างเยอะ แต่ว่ากลับได้ IPO ค่อนข้างน้อย ยกตัวอย่างช่วงนี้ได้ TVD 1X,000 หุ้น (ประมาณ 2 หมื่นบาท), FPI 2x,000 หุ้น (ประมาณ 7 หมื่นบาท) PPS 2x,000 หุ้น (ประมาณหมื่นกว่าบาท) ซึ่งเรารู้สึกว่ามันน้อยเกินไปเมื่อเทียบกับที่เก่า แม้ว่า Market Cap จะแตกต่างกันก็ตามแต่เราคิดว่าควรจะได้มากกว่านี้ อยากทราบความเห็นว่าเราควรย้ายโบรกหรือไม่ และโดยปกติได้กันประมาณเท่าไหร่
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
ผู้ติดตาม: 327

Re: พอร์ตขนาด 10 ลบ. เทรดประมาณ 20 ลบ./เดือน ควรได้ IPO ประม

โพสต์ที่ 2

ผมเห็นเพื่อนๆ ผมพอร์ตหลักร้อยล้าน เวลาเค้าได้ IPO ก็ได้กันหลักหมื่นหุ้น

ส่วนของผม เกิดมาไม่เคยได้ IPO เลยสักตัวเลยครับ แค่ถาม มาร์ ยังไม่ถามเลยครับ

:'O :'O :'O
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: พอร์ตขนาด 10 ลบ. เทรดประมาณ 20 ลบ./เดือน ควรได้ IPO ประม

โพสต์ที่ 3

ถ้าโบรคแรกหมายถึง BLS .. เค้าเป็น underwriter ของ IVL ไม่ใช่เหรอครับ ก็น่าจะได้ง่ายและเยอะกว่าที่อื่น
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Dough
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมเคยจองmcotได้ เมื่อนานมาแล้วนอกนั้นไม่เคยได้อีกเลย
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

อยู่อย่างคนไม่มีสิทธิ์.....ต่อไป
:wall:
worapot_ta

โพสต์ที่ 6

ส่วนใหญ่ผมก็ได้แค่หลักหมื่นหุ้นครับ มีแค่ aav ตัวเดียวที่เขาจะให้ 15 ล้านหุ้น แต่ไม่ได้เอาไว้ ใจไม่ถึงพอ55
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

ตั้งแต่เล่นหุ้นมา เคยได้หุ้น IPO เพียงไม่กี่ครั้งในช่วงแรกๆ ประมาณ 200 หุ้น 500 หุ้น

ช่วงหลังไม่ค่อยซื้อขาย ไม่แปลกใจที่จะไม่ได้ แต่ถ้าได้เมื่อไร ก็ไม่อยากจะเอา เพราะคงเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีใครเอาถึงจะเหลือมาถึงเรา จริงไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

port ผมก็ไม่ใหญ่ไม่เล็ก ขนาดประมาณน้ำหนักตัว

แต่ไอ้ 3 ตัวหลังไล่ตั้งแต่ hotpot ที่เค้าได้ตังกันเป็นน้ำเป็นเนื้อเนี่ยะ

ผมไม่ได้ซักตัว :wall: :wall: :wall:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ptonpton

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ ต่อไปเราจะได้ไม่ต้องเชื่อมาร์ที่บอกว่า Volume เราไม่เยอะ เลยได้สิทธิ์น้อย
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ต้องเป็นรายใหญ่ของมาร์คนนั้นๆ ครับ
เพื่อนผมพอร์ตเล็กกว่าผม 5 เท่า
แต่เค้าได้ IPO ทุกตัว ปีนี้ได้ครบเลยครับ
เป็น IPO Investor ไปแล้ว ปีที่ตลาดดีๆแบบนี้ มี IPO..รวยง่าย

ผมพอร์ตใหญ่กว่าเพื่อน 5 เท่า
ตอนนั้นอยากได้ IPO VIH โทรไปหามาร์ Kimeng
มาร์ตอบว่า "อืมม...จริงๆแล้ว เราให้เฉพาะรายใหญ่" :evil:

ต่อให้พอร์ต 50 ล้าน แต่ดันเป็นลูกค้าของมาร์ที่มีลูกค้าระดับ 100 ล้านอยู่ก่อน แบบนี้ก็คงไม่ได้ IPO อยู่ดี
ดังนั้น ต้องเปิดพอร์ตกับมาร์รุ่นใหม่ๆ สดใสน่ารัก ลูกค้าน้อยหน่อย แบบนี้ค่อยมีโอกาส, โอกาสได้ IPO น่ะนะ :mrgreen:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
panwasit

โพสต์ที่ 11

ผมเป็นมาร์ นะ

คือบอกตรงๆว่า คนที่เทรดหนักมากๆ วันเป็น 100 ล้านน่ะ เขาได้ไปเกือบหมด

อย่างเจ้าของกระทู็้ เทรดวันล่ะ 1 ล้าน ที่โบรกผม ก็ให้นิดหน่อย

ส่วนใหญ่ต้องเทรดหนักมากจริงๆ ถึงจะได้เยอะ

แถมหุ้น ipo ใหม่ๆ ก็เล็กลงเรื่อยๆ เข้าตลาดmai หุ้นก็น้อย

นอกจากนั้นก็ต้องดูด้วยว่าโบรกไหน จะได้ ipo ด้วย

รายย่อย หวังยากครับ ทำใจ
ปล ความเห็นส่วนตัว
teegogo

โพสต์ที่ 12

แทนที่คุณจะไปหวังที่จะได้หุ้น ipo จาก marketing

ทำไม ไม่ใจกล้าๆ ซื้อ ATO ละ ผมเห็น ได้กำไร ทุกตัวที่ซื้อ

TVD เปิด 4.8 High 5.35 มีช่องให้ ขายตั้งเยอะ

FPI เปิด 8.5 High เท่าไรไม่รู้ จำไม่ได้ รู้แต่ ปิด 9 บาท กำไรเห็นๆ

PPS ไม่ต้องพูดถึง เปิด 2.04 ปิดซิลลิ่ง ถือมาขายอีกวัน เปิด 2.52 กำไร เห็นๆ

ซื้อตอนเปิดเลยสิ ไม่ได้ประชดประชันนะ

ผมก็อยากได้ ipo ถ้าได้มาสัก 20-30 ล้านหุ้น ผมก็จะไปกู้แบ้งมาซื้อ (5555)
greenman
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 13

ต้องดูหุ้นจองที่เข้าไปช่วงนี้สัก 3 ปีว่าจะเป็นไงส่วนตัวไม่ได้ซื้อเลย มีโอกาสได้จองก็ AAV 8คอยติดตาม... :8)
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ลองคิดอย่างนี้ละกันครับ

ผมเอา GBX มาดูนะครับ รายได้จากค่า commission ในการเทรดหุ้นอยู่ประมาณปีละ 800 ล้านบาท Market share ของเค้าราวๆที่ 5 - 10

ถ้าคุณเทรด 20 ล้านบาทต่อเดือนก็คือ 240 ล้านบาทต่อปี สมมติเทรดอินเตอร์เน็ตจ่ายประมาณ 2000 บาทต่อล้าน
เท่ากับคุณจ่ายบริษัท 480 000 บาทต่อปี คิดเป็น 0.06% เองนะครับ นั่นแปลว่าถ้าเขาให้ตามรายได้ที่สร้างให้โบรก
IPO 10 ล้านหุ้น (เท่าๆกับพวกที่เพิ่ง IPO กันไป) คุณจะได้แค่ 6000 หุ้นเองนะครับ
_________
โพสต์โพสต์