จับข่าวมาเล่า:อ.นิเวศน์(เหมวชิรวรากร) ครับ!มีเงินเยอะๆ เอาไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakapong_u
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 398

จับข่าวมาเล่า:อ.นิเวศน์(เหมวชิรวรากร) ครับ!มีเงินเยอะๆ เอาไป

โพสต์ที่ 1

คอลัมน์: จับข่าวมาเล่า: อาจารย์ครับ!มีเงินเยอะๆ เอาไปใช้อะไร?
Source - เว็บไซต์กรุงเทพธุรกิจ (Th)

Monday, September 24, 2012 05:46

อาจารย์ครับ! วันนี้มีเงิน "ไม่ต่ำกว่า 3,000 ล้านบาท" หนี้สินก็ไม่มี...เงินเยอะแยะอาจารย์เอาไปใช้อะไร...? นักข่าว จนๆ ขี้สงสัยตั้งคำถาม "เศรษฐี" วัย 59 ปี ที่นั่งอยู่ตรงหน้า
"ไม่ได้ใช้อะไร...มันก็อยู่ในหุ้นนั่นแหละ! บ้านก็ยังอยู่บ้านแม่ยายหลังเดิม (แถวอนุสาวรีย์ชัยฯ) ยังไปวิ่งที่ สวนสาธารณะหน้าบ้านทุกวัน ใช้ชีวิตอย่างเดิมหมดทุกอย่าง ที่บ้านทุกคนก็ยังเหมือนเดิมนะ" เศรษฐีวีไอ ตอบ
ดร.นิเวศน์ บอกว่า การมีเงินเยอะไม่ได้เปลี่ยนชีวิตเราหรอก สิ่งที่เปลี่ยนชัดเจนมีคนฟังเราเยอะขึ้นเท่านั้นเอง การที่เรามีเงินเยอะขึ้นทำให้มีคนอยากเดินตามแนวทาง "วีไอ" มากขึ้น ส่วนตัวก็รู้สึกภูมิใจ
นักข่าวขี้สงสัยถามต่อว่า..อาจารย์ครับ! ณ วันนี้เป้าหมาย ชีวิตของดร.นิเวศน์คืออะไร? "จริงๆ แล้วถ้าพูดถึงเป้าหมาย สุดท้ายของชีวิต ทุกคนสู่ "ความตาย" หมด นี่คือเป้าหมาย สุดท้ายจริงๆ"
"สำหรับผมพูดตรงๆ นะ! เป้าหมายคือความตายแหละ! เพียงแต่ว่านี่คือ "การเดินทาง" การลงทุนคือการเดินทาง ผมเคยบอกคุณตอนนั้น (เกือบ 10 ปีที่แล้ว) อยากมีพอร์ต 1,000 ล้านบาท มันไม่ใช่เป้าหมายนะ! มันคือ "Milestone" (หลักไมล์บอกระยะทาง) เป็นสิ่งนำทางเพื่อให้เราไม่ไปผิดทาง ถ้าถึงแล้วเราก็ต้องไปต่อตราบที่การเดินทางของชีวิตยังไม่สิ้นสุด"
อาจารย์ครับ! แล้วจะหาเงินเยอะแยะไปทำอะไร? "คนรวย" ต้องรวยเท่าไร...? ถึงจะ "พอ"
"เงินมันก็พอใช้อยู่แล้ว ใช้เท่าไรก็ไม่หมดอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ว่าเราหยุดเพราะมีเงินเยอะ หรือทำเพื่อให้เงินเพิ่ม ไปอีก...ไม่ใช่! การที่เรามีพอร์ตใหญ่ขึ้นมันเป็น Scorecard (บัตรจดแต้ม) ที่เราต้องพยายามทำให้มันดีไปเรื่อยๆ การลงทุนมันเป็นชีวิตผมไปแล้ว การให้ความรู้(คน)ก็ต้องทำไปเรื่อยๆ อันนี้ก็คือ Mission อีกอันหนึ่งของชีวิต"
ดร.นิเวศน์ อธิบายว่า คุณรู้มั๊ย!ว่า ความสุขของคนเรา มันไม่ใช่การมีเงินเยอะๆ หรอก!!! "ความสุขของผมมันอยู่ที่ การเดินทาง อยู่ระหว่างทางที่เราเดินไป" ภารกิจสุดท้ายของชีวิตคือการเป็น "นักลงทุนไปตลอดชีวิต" บางคนบอกว่าเมื่อทำงานนี้จบหรือเกษียณแล้วจะเล่นบทบาทใหม่ ของชีวิต มี Mission อันใหม่ บางคนไปเล่นการเมือง บางคนไปทำธุรกิจ
"สำหรับผมตั้งแต่มาเป็นวีไอ เขียนหนังสือ "ตีแตก" ตรงนั้นมันทำให้ผมรู้ว่ามิชชั่นของผมคือการเป็นนักลงทุนไปตลอดชีวิต จะเดินในเส้นทางนี้ไม่แวะไปที่ไหน ซึ่งก็พิสูจน์แล้วว่ามันสำเร็จได้"
นักข่าวจนๆ ถามเศรษฐีวีไอต่อว่า...วันนี้อาจารย์ไม่ใช่ดร.นิเวศน์คนเดิมแล้ว เคยอยากมีบ้านราคาสัก 100 ล้านบาท หรือมีทรัพย์สินอะไรที่บ่งบอกถึงความ (รวย) สำเร็จบ้างมั๊ยครับ!!!
"ผมไม่จำเป็นต้องทำอย่างนั้น แต่หลายคนจำเป็นต้อง "มี" เราโชคดีที่อยู่ตรงนี้คนก็รู้อยู่แล้ว (ว่ารวย) คนรู้ว่า ผมมีสตางค์ ผมก็เลยไม่มีความจำเป็นต้องไปอวดว่าผมรวย ต้องมีบ้านราคา 100 ล้าน บ้านใหญ่ก็เป็นภาระดูแลยาก ถ้าผมมีบ้านใหญ่คิดว่าชีวิตคงจะไม่มีความสุขหรอก"
ที่ผ่านมาอาจารย์ให้รางวัลความสำเร็จอะไรกับตัวเอง บ้าง? ปรมาจารย์วีไอ ตอบว่า จริงๆ ไม่ได้ให้อะไรเลย ชีวิต ก็ดีขึ้นบ้างนิดหน่อย แต่ไม่ได้จำกัดตัวเองนะอะไรที่ให้ ความสุขได้เราก็ทำ แต่ไม่เคยฟุ่มเฟื่อย โดยเฉพาะการใช้เงิน เยอะๆ แล้วได้ความสุขมานิดเดียว...แบบนี้ผมไม่เอาเลย
ดร.นิเวศน์ บอกว่า มีเงินมากขึ้นก็สบายขึ้นนิดนึงตรงที่ว่าอะไรก็ตามที่เป็นเรื่องปวดหัด เราก็ซื้อมันซะ! ก็เหมือนซื้อความทุกข์ออกไป อย่างตอนนี้สร้างบ้านใหม่ แพงหน่อยก็ช่างมันไม่ต้องไปปวดหัว ครอบครัวเหมวชิรวรากร รื้อโรงรถเก่าสร้างบ้าน 2 ชั้นเล็กๆ บนที่ดิน 20 ตารางวา บ้านผม มี 2 ห้องนอนแค่นี้ก็พอแล้ว (สำหรับ 3 คน) ตัวบ้านห่างรั้วบ้าน คนอื่นเมตรเดียว แต่มันทำเลดีมีสวนสาธารณะอยู่หน้าบ้าน"
ดร.นิเวศน์ บอกว่า จริงๆ ก็เท่ากับได้อยู่บ้านหลังใหญ่ สวนสาธารณะเราก็ไปใช้ได้ หน้าบ้านมีสวนใหญ่ตั้ง 20 ไร่ ไม่จำเป็นต้องเป็นของเรา (หัวเราะ) ส่วนห้องนอนคุณจะไปนอนใหญ่ๆ ทำไม!...ชีวิตจริงๆ ต้องบอกว่าแทบไม่เปลี่ยน เลยก็ได้ อย่างนาฬิกาโรเล็กซ์ ใส่มา 20 ปีแล้ว ถ้าหารออกมา 20 ปี มันคุ้มนะ "ซื้อแพงแต่มันคุ้ม"
เฟ้นหุ้น First Class ใช้ชีวิต Economy วันนี้อาจารย์นิเวศน์ก็ยังเป็นแบบนี้อยู่? เจ้าตัวตอบว่า "ใช่" อย่างขึ้นเครื่องบินถ้าไปใกล้ๆ ฮ่องกง ก็นั่งชั้น Economy (ชั้นประหยัด) อยู่นะ แต่ถ้าไปไกลๆ ก็นั่งชั้น Business เพราะแฟนผม (เพาพิลาส เหมวชิรวรากร) หลังเขาไม่ดี ไปผ่าตัดหมอนรองกระดูกถ้าไม่สบายแล้วไม่คุ้ม รถยนต์ทุกวันนี้ก็ยังขับคันเดิมโตโยต้ากับฮอนด้า แต่ต้องเปลี่ยนแล้วล่ะ! ใช้มานาน 8-9 ปีแล้ว
"ผมไม่ได้จำกัดนะว่าจะต้องซื้อของถูกๆ เวลาผมจะซื้ออะไรจะดูที่ความเหมาะสม ถ้าคุ้มค่าแพงหน่อยก็ซื้อ การเลือกหุ้นก็คิดแบบเดียวกัน"
ทำไม! ถึงยังรักษาแนวความคิดแบบนี้ได้ ทั้งๆ ที่ฐานะเราเปลี่ยนไปแล้ว ดร.นิเวศน์ บอกว่า พฤติกรรมคนมันเปลี่ยนยาก ถ้าใช้ชีวิตแบบไหนมานานๆ คนเรา มักไม่เปลี่ยน นักธุรกิจที่สร้างตัวเองมาจนร่ำรวยส่วนใหญ่ เขาก็ยังเหมือนเดิม ยกเว้นคนรุ่นหลังที่โตมาจากพ่อแม่ที่ร่ำรวย ไม่เคยลำบาก พวกนี้มักจะเปลี่ยน
"คุณเคยคิดมั๊ยว่า! วิถีชีวิตที่เราดำเนินอยู่ แท้จริงมันมีความสุขอยู่แล้ว จะเปลี่ยนเพราะมีเงินเพิ่มขึ้นมามันไม่ได้มีความสุขหรอก! จริงๆ แล้วเงินมันอาจจะซื้อความทุกข์ออกไปได้ แต่มันซื้อความสุขไม่ได้" นี่คือ..ปรัชญาคิดปรมาจารย์วีไอ เศรษฐีหุ้นไทย 3,000 ล้านบาท
ดร.นิเวศน์ ถามว่า...คุณรู้มั๊ย! ผมกลัวอะไรมากที่สุด? กลัวอะไรครับ!...อาจารย์!! กลัวตื่นนอนมาแล้ว "ผมกลายเป็นคนแก่ที่ล้าสมัย" ทำไม! ดร.นิเวศน์ ถึงคิดเช่นนั้น!!! โปรดติดตามตอนต่อไป ตอนนี้ผมอายุ 59 ปีแล้ว จริงๆ ถ้าพูดถึงเป้าหมายสุดท้ายของชีวิตทุกคนสู่ 'ความตาย' หมด สำหรับผมพูดตรงๆ นะ เป้าหมายคือ 'ความตาย' แหละ! เพียงแต่นี่คือ 'การเดินทาง' แล้วความสุขมันอยู่ที่การเดินทางอยู่ระหว่างทางที่เราเดินไป
บรรยายใต้ภาพ
ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร--จบ--

ที่มา: หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ
TLSS
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: จับข่าวมาเล่า:อ.นิเวศน์(เหมวชิรวรากร) ครับ!มีเงินเยอะๆ เ

โพสต์ที่ 2

ชอบบทความนี้มากๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Undead
ผู้ติดตาม: 0

Re: จับข่าวมาเล่า:อ.นิเวศน์(เหมวชิรวรากร) ครับ!มีเงินเยอะๆ เ

โพสต์ที่ 3

ผมชอบแนวความคิด ดร. มากครับ
generalman

โพสต์ที่ 4

ชอบปรัชญาในการใช้ชีวิตของอาจารย์มากๆครับ
"Investing is not a game where the guy with 160 IQ beats the guy with 130 IQ. What is needed is a sound intellectual framework for making decisions and the ability to keep emotions from corroding the framework."

Warren Buffett
Marimo

โพสต์ที่ 5

ภูมิใจและสุขใจที่ได้รู้จักเส้นทางนี้ ที่มี ดร.เป็นหัวขบวนเพื่อนร่วมทางที่นำหน้าอยู่ลิบๆ
ถึงจะไกลแต่ก็ไม่เหงา มี ดร.หมั่นเติมความรู้ทั้งการลงทุนและการดำเนินชีวิต
ให้อย่างมีน้ำใจเสมอมา ใช่เลยแหละ สไตล์นี้ที่...ใช่... :8)
akindle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

เดิน ตามดร นิเวศน์ อย่างแน่วแน่ ครับ
Pour your heart into it
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 7

นับถือ ดร นิเวศน์ มากครับ ผมว่าท่านเป็นแบบอย่างที่ดีของคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน ซึ่งสามารถรักษาความสงบและความเรียบง่ายของชีวิตไว้ได้เป็นอย่างดี

เรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงคุณ​ Sam Walton มหาเศรษฐีผู้ก่อตั้ง Walmart ซึ่งหากเขายังมีชีวิตอยู่ทรัพย์สินของเขาน่าจะมากกว่า Bill Gates เสียอีก แต่ตอนแกมีชีวิตอยู่

แกเลือกที่จะขับรถกระบะสีแดงรุ่นเก่าอย่างในภาพนี้ แทนที่จะเป็น BENTLEY หรือ ASTON MARTIN
แนบไฟล์

อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
JUPERJOE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
ake2285

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆคับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

คนขายของ เขียน:นับถือ ดร นิเวศน์ มากครับ ผมว่าท่านเป็นแบบอย่างที่ดีของคนที่ประสบความสำเร็จในการลงทุน ซึ่งสามารถรักษาความสงบและความเรียบง่ายของชีวิตไว้ได้เป็นอย่างดี

เรื่องนี้ทำให้ผมนึกถึงคุณ​ Sam Walton มหาเศรษฐีผู้ก่อตั้ง Walmart ซึ่งหากเขายังมีชีวิตอยู่ทรัพย์สินของเขาน่าจะมากกว่า Bill Gates เสียอีก แต่ตอนแกมีชีวิตอยู่

แกเลือกที่จะขับรถกระบะสีแดงรุ่นเก่าอย่างในภาพนี้ แทนที่จะเป็น BENTLEY หรือ ASTON MARTIN
แซมมีห้อง 70 ห้อง ถ้าจำไม่ผิด แต่ละห้องจะมีของที่ระลึกจากต่างประเทศ ห้องละประเทศ

ดูเหมือนคนรวยทุกคนจะมีนิสัยอย่างเดียวกัน คือเป็นนักสะสม
MrRobot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ความสำเร็จคือการเดินทางหาใช่เป้าหมายสุดท้าย
VI Robot The Great
cracyray

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ สำหรับบทความดีๆ
อ. เป็นต้นแบบที่ดีให้กับพวกเราได้ดีมากๆเลยครับ :D
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ดร.นิเวศน์ บอกว่า พฤติกรรมคนมันเปลี่ยนยาก ถ้าใช้ชีวิตแบบไหนมานานๆ คนเรา มักไม่เปลี่ยน นักธุรกิจที่สร้างตัวเองมาจนร่ำรวยส่วนใหญ่ เขาก็ยังเหมือนเดิม ยกเว้นคนรุ่นหลังที่โตมาจากพ่อแม่ที่ร่ำรวย ไม่เคยลำบาก พวกนี้มักจะเปลี่ยน
"คุณเคยคิดมั๊ยว่า! วิถีชีวิตที่เราดำเนินอยู่ แท้จริงมันมีความสุขอยู่แล้ว จะเปลี่ยนเพราะมีเงินเพิ่มขึ้นมามันไม่ได้มีความสุขหรอก! จริงๆ แล้วเงินมันอาจจะซื้อความทุกข์ออกไปได้ แต่มันซื้อความสุขไม่ได้"

ขอบคุณท่านอาจารย์ครับ

ท่านอาจารย์เป็น VI โดยสายเลือดครับ เลือดแห่งการรู้คุณค่าในการใช้จ่าย

เวลาเปลี่ยน แต่ แนวคิดและการใช้ชีวิตไม่เคยเปลี่ยน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
HorseVision

โพสต์ที่ 14

เยี่ยมครับ ขอบคุณครับ อาจารย์
Facts are better than opinions
sirkarros

โพสต์ที่ 15

อ่านแล้วเข้าใจการใช้ชีวิตมากขึ้นเลยครับ

ชีวิต คือ การเดินทาง
120926 ชีวิต คือ การเดินทาง
121006 บรรจุสัมภาระ ที่เรียกว่า วิธีการลงทุนที่ถูกต้อง
sapa2010

โพสต์ที่ 16

ผมขอแสดงความเห็นในมุมของผมน๊ะครับ
ผมขอมีทรัพย์สินแค่ 50 ล้านบาทก็พอ ที่มีเหลือจะตั้งมูลนิธิช่ายเหลือเด็กด้อยโอกาสครับ
มีเวลาเหลือก็ช่วยทำงานกับมูลนิธิครับ
I am Billionaire
dan007

โพสต์ที่ 17

ขอคารวะท่านจริงๆครับ สุดยอด VI ทั้งการลงทุนเเละการใช้ชีวิต
ขอบพระคุณครับที่กรุณากระผมเป็นอย่างสูง
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ที่เหมือนอาจารย์คือ
ไม่ล้างรถ
ผมล้างรถปีละครั้งก่อนเอารถเข้าเช็ค
ให้ช่างเขาทำงานได้ง่ายๆน่ะครับ

อย่างอื่นยังอีกไกล
แต่พยายามอยู่
samatah
ohmpimp

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ สำหรับวิถีแห่งการเดินทางของชีวิต

และบทความนี้ยังเป็นเหมือนกระจกจะได้ส่องดูตัวเองว่าที่กำลังใช้ชีงิตอยู่เรามาถูกทางแล้วหรือยัง
Imagination is more important than knowledge Albert Eistein
workart

โพสต์ที่ 20

ความสุขที่ได้เดินทางอย่างแท้จริง ขอบคุณมากๆครับ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 21

sapa2010 เขียน:ผมขอแสดงความเห็นในมุมของผมน๊ะครับ
ผมขอมีทรัพย์สินแค่ 50 ล้านบาทก็พอ ที่มีเหลือจะตั้งมูลนิธิช่ายเหลือเด็กด้อยโอกาสครับ
มีเวลาเหลือก็ช่วยทำงานกับมูลนิธิครับ
อนุโมทนา สาธุ

ขอให้ได้มีโอกาสตั้งมูลนิธิ และ ได้ทำงานเพื่อสังคมนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 22

คนเราทุกคนเดินทางเข้าสู่ความตาย

แต่จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้... รู้แต่ว่าเราควรเตรียมตัวให้พร้อมที่จะตายทุกเมื่อ ใช้ชีวิตที่มีอยู่ทุกขณะให้เกิดประโยชน์สูงสุด

วันนี้คุณพร้อมที่จะตายแล้วหรือยัง?
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
เกล้า

โพสต์ที่ 23

picatos เขียน:คนเราทุกคนเดินทางเข้าสู่ความตาย

แต่จะตายเมื่อไหร่ก็ไม่รู้... รู้แต่ว่าเราควรเตรียมตัวให้พร้อมที่จะตายทุกเมื่อ ใช้ชีวิตที่มีอยู่ทุกขณะให้เกิดประโยชน์สูงสุด

วันนี้คุณพร้อมที่จะตายแล้วหรือยัง?
ยังครับ..ถ้าผมบอกว่าผมพร้อมตายแล้ววันนี้ผมต้องโกหก..พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านสอนผม..
ถ้าเมื่อไหร่ที่เราไม่กลัวตาย..เราก็จะไม่ต้องกลับมาตายอีก..ผมรู้ว่าหมายความว่าอย่างไร
ทุกวันนี้ผมก็ให้เวลาในการขัดเกลาจิตใจ..ให้มันติดเป็นนิสัยให้ได้ในทุกๆวัน..ที่มันผ่านไป
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 24

picatos เขียน:คนเราทุกคนเดินทางเข้าสู่ความตาย

:bow:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
R.G.

โพสต์ที่ 25

ชีวิต ถ้าได้ทำในสิ่งที่รัก ชีวิตนี้จะมีความสุขจริงๆ ขอบคุณบทสัมภาษดีๆแบบนี้ครับ
ความร่ำรวย ไม่จำเป็นต้องแสดงให้ผู้อื่นเห็น ตัวเราเองเรารู้ตัวเองว่าเราเป็นยัง เราจะใช้มันแบบไหน และอนาคตเป็นตัวบอกว่าสิ่งที่เราทำเราคิด มันส่งผลต่อเราเองไปแบบไหน :D
Magins of safety คือสิ่งสำคัญ
โพสต์โพสต์