ลุงโฉลก ออกรายการมือใหม่ เป็นใครครับ"ประเทศไทยไม่มีทางเลือกต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ลุงโฉลก ออกรายการมือใหม่ เป็นใครครับ"ประเทศไทยไม่มีทางเลือกต

โพสต์ที่ 1

:shock:
ฟังแล้วอึ้ง แกเคยศึกษา fundamental หรือเปล่าครับถึงมั่นใจ พูดออกสื่อซะขนาดนั้น
จับความคร่าวๆใกล้จบรายการแล้ว อึ้งกับหลายๆประโยคที่แกพูดออกรายการ
"หุ้นมีเป็นพันตัว ใช้ fundamental ปีนึงๆ ดูหุ้นได้อย่างมากก็แค่ 1-2 ตัว แต่ technical 2-3วินาที ดูได้ครบทั้งหมดทุกบริษัท"
"ประเทศไทยไม่มีทางเลือกต้องใช้ technical อย่่างเดียว"
"Fundamental โดนหลอกกันได้หมด บริษัทเดี๋ยวนี้แต่งบัญชีกันทั้งนั้น"

ยังมีอีกหลายๆอย่างที่แกพูดถึง fundamental แล้วเหมือนแกไม่เคยศึกษา นั่งเทียนพูดออกสื่อซะเต็มที่เลย
ใครรู้จักแกช่วยแนะนำให้แกศึกษาหลายๆด้าน ค่อยออกสื่อดีกว่าครับ
ด้วยความเคารพ :D
o-bo-ja-ma
Verified User

Re: ลุงโฉลก ออกรายการมือใหม่ เป็นใครครับ"ประเทศไทยไม่มีทางเล

โพสต์ที่ 2

ตลาดแบบนี้เซียนเต็มไปหมด อีกอย่างผมคิดว่าทางรายการเห็นว่ามีแนวไหนก็คงออกหมด คงไม่จำกัดแค่ VI VS หรือ V อะไรก็ตามครับ ไม่งั้นรายการคงเป็นการเจาะคงเกินไปครับ ผมว่าให้ความเห็นกลาง ๆ ดีกว่าครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

Re: ลุงโฉลก ออกรายการมือใหม่ เป็นใครครับ"ประเทศไทยไม่มีทางเล

โพสต์ที่ 3

คนที่ใช้วิธีการลงทุนแบบ VI อย่างลึกซึ้งจะเข้าใจเองว่าที่คุณลุงโฉลกพูดนั้นถูกต้องหรือเปล่า
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
CheNz

โพสต์ที่ 4

อ่าน post ตัวเองแล้วรู้สึกแสดงความเห็น bias ไปหน่อยเหมือนกัน แหะ :D
แต่ถ้าได้ฟังแกออกรายการแล้ว รู้สึกว่าไม่เหมาะเลยที่แกมาบรรยายออกสื่อ แนวโจมตีการลงทุนแนวพื้นฐาน
เพราะถ้าแกไม่เคยศึกษา หรือแกมาแนวทางอื่น ก็เลี่ยงๆการตอบไปว่าไม่เคยศึกษา หรือไม่ถนัด จะเหมาะสมกว่าครับ
teerasak.moo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

CheNz เขียน::shock:
ฟังแล้วอึ้ง แกเคยศึกษา fundamental หรือเปล่าครับถึงมั่นใจ พูดออกสื่อซะขนาดนั้น
จับความคร่าวๆใกล้จบรายการแล้ว อึ้งกับหลายๆประโยคที่แกพูดออกรายการ
"หุ้นมีเป็นพันตัว ใช้ fundamental ปีนึงๆ ดูหุ้นได้อย่างมากก็แค่ 1-2 ตัว แต่ technical 2-3วินาที ดูได้ครบทั้งหมดทุกบริษัท"
"ประเทศไทยไม่มีทางเลือกต้องใช้ technical อย่่างเดียว"
"Fundamental โดนหลอกกันได้หมด บริษัทเดี๋ยวนี้แต่งบัญชีกันทั้งนั้น"

ยังมีอีกหลายๆอย่างที่แกพูดถึง fundamental แล้วเหมือนแกไม่เคยศึกษา นั่งเทียนพูดออกสื่อซะเต็มที่เลย
ใครรู้จักแกช่วยแนะนำให้แกศึกษาหลายๆด้าน ค่อยออกสื่อดีกว่าครับ
ออกวันไหนครับจะตามไปดูครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมอยากบอกลุงโฉลกเหมือนกันนะครับว่า Technical Analysis นะหลอกกันง่ายจะตาย (ถ้าผมมีเงินพันล้านผมจะทำ Technical Graphของหุ้นบางตัวให้เห็นได้เลยว่ามันควรจะต้องรีบขายหรือรีบซื้อ)

fundamental นะซิหลอกกันไม่ได้
fundamental ไม่ใช่การไปนั่งแกะงบทางการเงิน เอาตัววัดต่างๆมาดูแล้วก็บอกว่าธุรกิจมันดีหรือไม่ดี อันนั้นมัน Basic เกินไป

เงินจะมาได้ก็ต่อเมื่อมีคนซื้อสินค้า หรือ บริการ
การจะทำให้คนซื้อสินค้าหรือบริการ ต้องมีการนำเสนอ การพัฒนาสินค้า การบริการ การรับประกันฯ การตอบสนองต่อผู้บริโภคอย่างถูกต้องตามความต้องการ การ Engagement ลูกค้า การสร้าง Image หรือ Brand เพื่อให้สินค้าหรือบริการสามารถทำให้ลูกค้ารู้สึกภูมิใจถึงแม้ว่าต้องจ่ายในราคา Premium การตอบโตคู่แข่งอย่างมีกลยุทธ ฯลฯ

ผมไม่มีชื่อเสียงเป็นคนลงทุนคนหนี่งในตลาด แต่ครั้งนี้ผมขอเถึยงครับว่า Technical ไม่อาจเทียบได้กับ fundamental คำถามมีแค่ว่า "คุณอดทนที่จะคิด และ ศีกษาให้แตกฉานได้ลึกแค่ใหน" :D
Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 7

ถ้าพี่พอลไม่มีชื่อเสียง
นาย ส.สลึง คนธรรมดา
ก็คงเป็นเดอะสตาร์ไปแล้วล่ะครับ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 8

ผมก็ได้ฟังมาเหมือนกันคับเลือกรับข้อมูลเฉพาะเรื่องเทคนิคคอล :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
CheNz

โพสต์ที่ 9

teerasak.moo เขียน:
CheNz เขียน::shock:

ออกวันไหนครับจะตามไปดูครับ
ผมดูวันนี้ช่วง 19.15-19.45 โดยประมาณครับ
Nanjeng

โพสต์ที่ 10

อยากรู้จักลุง ไปหาอ่านกรุงเทพธุรกิจ Bizweekย้อนหลังได้ครับ
แกเป็น TA มาหลายสิบปีแล้ว เป็นธรรมดาที่จะมีมุมมองแบบนี้
RS

โพสต์ที่ 11

ผมก็เคยศึกษา TA จาก website ของคุณลุงโฉลกครับ ตอนหลังผมก็ทิ้งเกือบหมด เหลือเทคนิค basic บางอย่างเท่านั้น

คุณลุงเค้าก็เก่งเทคนิคจริงๆ และเล่นหุ้น ตลอดจน commodities เป็นอาชีพเลยครับ นับถือหลวงพ่อชามาก แต่ก็นับถือพิธีพราหมณ์ด้วย แต่ผมชอบแนว VI บวก ใช้เทคนิคดู timing มากกว่า

ในนี้ ผมว่ามีลูกศิษย์ คุณลุงโฉลก หลายคนเลยนะครับ :wink: :wink: :wink:
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

CheNz เขียน:Fundamental โดนหลอกกันได้หมด บริษัทเดี๋ยวนี้แต่งบัญชีกันทั้งนั้น"
แค่ประโยคนี้ประโยคเดียวก็บอกได้ว่าลุงผิดแล้ว

แต่งบัญชีในความหมายลุงโฉลกคืออะไร ผมไม่รู้
แต่ความหมายผมคือทำให้กำไรหรือขาดทุนผิดไปจากความเป็นจริง
ซึ่งต้องบอกว่า หากแต่งบัญชีกันทั้งหมดแล้วพวกสำนักตรวจบัญชีเค้าทำอะไรหล่ะครับ
มันเกินไปนะกับคำพูดนี้
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
yacht7

โพสต์ที่ 13

Technical ศึกษา 5 วันก็ทะลุแล้ว.. ที่เหลือเป็นประสบการณ์..
Fundamental ศึกษา 5 ปียังไม่จบ แถมต้องใช้ประสบการณ์เพิ่มเติมอีก..
ผลตอบแทน จึงต่างกันมหาศาล แถมเหนื่อยน้อยกว่า เครียดน้อยกว่า เมื่อตีแตกแล้ว..

บางคนบอกว่าเข้าด้วยพฐ. ออกด้วยเทคนิค เป็นลูกผสม.. เชื่อสิว่าถึงจุดนึงก็เป็นนักเก็งกำไรหน้ากระดานดีๆ นี่เอง เพราะติดนิสัยถือยาวไม่เป็น จะหวังรวยหลายๆ เด้ง คงเป็นไปไม่ได้ เด็กเทคนิคมักจะได้กินคำเล็กๆ แต่อาจจะบ่อยๆ ไม่ค่อยอิ่ม.. ถ้าถามว่ารวยมั้ย ผมว่าแค่พออยู่ได้ ไม่ได้เปลี่ยนฐานะแบบจริงจัง.. ถ้าแบ่งเงินมาเล่นสั้นแก้เบื่อก็อีกเรื่องนึง แต่ผมว่าส่วนเล็กๆ นั่นเป็นตัวบั่นทอนจิตใจให้ไม่สงบเวลาเห็นราคาวิ่งหน้ากระดานครับ..

จากเด็กเทคนิคคนนึง ที่กำลังฝึกฝนในสำนักพื้นฐาน..
แนบไฟล์

ความอดทน เป็นส่วนหนึ่งของการลงทุน
การลงทุนที่ถูกวิธี คือลงทุนแล้วมีความสุข
canuseeme

โพสต์ที่ 14

พูดจา คลุมเครือ เอา กลางๆ จะ ไม่ดัง ละ มั้ง
ต้อง ฟันธง กันยังงี้ ครับ

ชัดเจน ผม ชอบ นะ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
penonline

โพสต์ที่ 15

อย่าไปเสียเวลานั่งคิดเลยครับว่าทางไหนดีกว่ากัน เราใช้ทางไหนที่มันเหมาะกับตัวเราแล้วทำให้เงินงอกเงยได้ ทางนั้นก็ดีที่สุด

คนรวยจาก fundamental ก็มีเยอะ รวยจาก TA ก็มีเยอะ

สรุปว่าเก่งให้จริงไม่ว่าจะเป็นทางไหนก็ดีทั้งนั้นแหละครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 16

หนทางรํ๋ารวยจาการลงทุนมีหลายแนวทาง
ไม่ใช่มีแต่วีไอแนวเดียว
พวกเราเดินทางวีไอ
แต่ไม่ควรไปดูถูกแนวทางอื่น

ในอเมริกามีคนที่รํ่ารวยระดับพันล้านเหรียญจากการshortหุ้นอย่างเดียว
มีคนที่รํ่ารวยมหาศาลจากการเล่นหุ้นล้มละลายอย่างเดียว
มีคนที่รํ่ารวยจาการเล่นcommoditiesอย่างเดียว
และมีhedge fundที่เล่นทุกอย่างระดับแสนล้านเหรียญ
ใครเก่งและถนัดแบบไหนถ้าเก่งจริงก็รวยมหาศาลได้เหมือนกัน

ผมเคยอ่านเวปของลุงโฉลก
แกมีชื่อเสียงมากพอสมควร
มีลูกศิษย์และคนเล่นหุ้นตามแกเป็นร้อยคน
เคยอ่านประวัติตั้งแต่แกเรียนจบ
แกเล่นหุ้นและโภคภัณฑ์เลี้ยงชีพที่ประเทศอังกฤษจนไม่เคยต้องทํางานประจําเลย
พอแก่และรํ่ารวยแล้วจึงย้ายกลับมาประเทศไทย
ผมว่าแกเป็นคนมีความสามารถสูงคนหนึ่ง
อีกอย่างแกทําบุญเยอะมาก

ทางของเราถูกสําหรับเรา
ทางของเขาก็อาจถูกสําหรับเขา
ถ้าเราถูกตลอดเขาผิดตลอด
เราก็คงไม่ได้เรียนรู้อะไรเลย :8)
bigissue

โพสต์ที่ 17

ตัวผมเองยังเป็นมือใหม่ก็เลยพยายามศึกษาไว้ทั้งคู่ อยากรู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละแนว
แต่หลังจากผ่านมาระยะหนึ่ง มั่นใจแล้วว่า ตัวเองตกลงปลงใจกับแนวดูปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เพราะรู้สึกเพลิดเพลินกับการหาความรู้ เฝ้าติดตามบริษัทที่เราสนใจลงทุน มันมีชีวิตชีวาดี

แล้วดูพื้นฐาน เวลาลงทุนผิด อย่างน้อยๆ ผมได้ความรู้เรื่องธุรกิจไว้ต่อยอดในการลงทุนครั้งต่อไป
แต่ดูเทคนิคเพียวๆ เวลาผิด ผมแทบไม่ได้รู้อะไร นอกจาก cut loss ดูกราฟ รอจังหวะซื้อครั้งต่อไป

สังเกตว่า ดราม่าระหว่างสายวีไอกับสายเทคนิคเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ นะครับ
แล้วส่วนใหญ่จะมาจากฝั่งวีไอ คงเป็นเพราะหลักการของวีไอดูเป็นเหตุเป็นผลมากกว่า
แถมยังมีต้นแบบอย่างดร.นิเวศน์ ที่เขียนหนังสือ มีคนนำหลักการนี้ไปใช้จนสำเร็จได้จริงมาแล้ว
แต่สายเทคนิคใช่ว่าจะไม่มีต้นแบบ แรกๆ ที่ผมศึกษาเทคนิค คนรู้จักเค้าก็เอ่ยถึงลุงโฉลกเนี่ยแหละครับ
เทรดเดอร์เก่งๆ หลายคนเลยที่เป็นลูกศิษย์แก เพียงแต่แกอาจไม่เป็นที่รู้จักในวงกว้างนัก

สุดท้ายจะเลือกลงทุนแนวไหน ผมว่าเอาให้เหมาะกับนิสัยและสไตล์ของเราเองเถอะครับ
ถ้าผลตอบแทนออกมาน่าพอใจและมีความสุขในการลงทุน ผมว่าแค่นี้ก็เพียงพอแล้ว
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 18

ความจริงลุงโฉลกออกรายการมือใหม่มี3ตอนครับ
รายการมือใหม่วีคเอนตัดเอาบางส่วนมาต่อกัน
ทำให้ได้ไอเดียไม่ครบตลอดสายของลุงเค้า
ถ้าให้ดีลองsearchดูเอาให้ครบจะมีมุมมองดีขึ้นครับ
ตอนผมเรียนหมออยู่ศิริราช(ราวๆ30+ปีก่อน)
จะมีอจ.อยู่2กลุ่ม
กลุ่มเก่าคือทำงานมานานมาก
อีกกลุ่มจบจากเมืองนอกใหม่ๆ
เวลาราววอร์ดจะได้practical pointข้างเตียงค่อนข้างมากจากอจ.เก่าๆ
ต้องซักประวัติตรวจร่างกายอย่างละเอียดสงสัยโรคอะไรค่อยส่งlabยืนยัน
แต่อจ.ใหม่discussไฟแลบแต่ฝีมือก็งั้นๆครับเอะอะก็ส่งlabแบบเหวี่ยงแห
เพื่อไม่ให้หลงรอดไปซักโรคแต่ก็ได้ideaใหม่ๆเวลาเค้าdiscussออกมา
เราต้องรู้จักเก็บสิ่งเป็นประโยชน์กับเราเพื่อมาใช้ประโยชน์ต่อจากอจ.ทั้ง2ครับ
ไม่ใช่ภาคเสธกับทุกอย่างที่ไม่ตรงกับใจเรา

โพสต์ที่ 19

ท่านใดยังไม่ได้รับชม ลองชมได้ในคลิปนี้คับ

:)
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

CheNz

โพสต์ที่ 20

ศิษย์เซียน007 เขียน:ท่านใดยังไม่ได้รับชม ลองชมได้ในคลิปนี้คับ

:)
ขอบคุณครับ คุณ ศิษย์เซียน007

แต่ผมลองดูทั้ง 3 part ใน youtube แล้วไม่มี part ที่ผมดูเมื่อวันเสาร์เลยครับ

โพสต์ที่ 21

นั่นสิคับคุณCheNz ไม่ช่ายแบบที่ผมเคยดูมาเหมือนกันโทดทีคับ ไปหาคลิปย้อนหลังที่ลุงโฉลกพูดเรื่องที่คุณCheNzนำมาเปิดประเด็นในรายการนี้ย้อนหลังที่ช่องมันนี่ชาแนล ก็ไม่มีให้ดูแล้ว :oops:

อาเม่า

โพสต์ที่ 22

ลุงโฉลกแกคิดเห็นอย่างไรก็พูดแบบนั้นซื่อ ๆ ของแก เพราะมีคำถามให้ตอบ แกก็ตอบ คือแกเป็นมือเก๋า TA มานานมาก ๆ เป็นธรรมดาที่จะต้องคิดว่าวิธีของตัวเองถูกต้อง ปูนนี้แกคงไม่มาศึกษาพื้นฐานแล้วล่ะครับ

ผมก็ตามแกมาพอสมควรยังไม่เคยเห็นลุงแกตั้งใจโจมตี VI จริงจังสักครั้ง ที่แกไม่ชอบมากคืออเมริกา กับ นักการเมืองไทย เท่านั้นเอง

ในภาพใหญ่ของการลงทุน ก็ต้องมีความหลากหลายของนักลงทุน บางคนเป็น TA บางคนเป็น VI บางคนเป็นลูกผสม บางคนประกาศตัวเองว่าไม่ได้ยึดถือศรัทธาใคร(ข้าเก่งของข้าเอง คิดค้นแนวทางของตัวข้าเองได้) ธรรมชาติธรรมดาก็เป็นแบบนี้ เหมือนระบบนิเวศวิทยาที่มีสิ่งมีชีวิตหลากหลายชนิดเผ่าพันธุ์จึงจะมีความสมบูรณ์

เราทุกคนต่างยึดแนวทางของเราเองว่าดีที่สุดเหมาะสมที่สุด หรือถ้าไม่ดีที่สุดก็ต้องดีพอสมควรเราถึงได้ยอมฝากเงินไว้กับแนวคิดนั้น ๆ
As a wise friend told me long ago, “If you want to get a reputation as a good businessman, be sure to get into a good business.” by Warren Buffett
leky

โพสต์ที่ 23

ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ เค้าก็เก่งในวิธีของเค้า จะมาให้เค้าศึกษาแนวทาง VI เค้าก็คงไม่ถนัด

เหมือนคนที่ใช้อาวุธ ถ้าถนัดใช้ดาบ จะมาให้ใช้ทวน ความเก่งมันก็ลดลง

ผมว่าเปิดใจให้กว้างครับ ยังไงเราก็หนีไม่พ้นที่จะเจอกับนลท.ประเภทอื่น ๆ ในตลาดอยู่ดีครับ ในตลาดมันไม่ใช่มีแต่นลท.แนว VI นะครับ ผมกลับคิดว่าเราเรียนรู้ที่จะรู้ว่านลท.แนวอื่นเค้าคิดอย่างไรมันก้ไม่เสียหายครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 24

วีไอ เทคนิก ก็เป็นวิธีทำมาหากิน เอาตัวรอดใน ตลาดหุ้น

......

ลุงโฉลก เป็นคนตรง ให้ความเห็นตรงทั้งเรื่องหุ้นและการเมือง ศึกษาเรื่องการประกันความเสี่ยงไปใช้ในโครงการเกษตรกร ไม่ได้คิดเปล่า ๆ ลงมือทำเลย เน้นเศรษฐกิจพอเพียง ใช้เวลากับการทำบุญ สอนคน

ลูกศิษย์ลูกหาเซียนหุ้น เรียก ลุงว่า "อาจารย์"

เท่านี้ก็พอแล้วมั๊งว่าลุงแกเป็นคนยังไง
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

อย่าไปนั่นนี่เลยคับ มานะป่าวๆ

หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
เราซื้อหุ้นดูธุรกิจเป็นหลัก (วิเคราะห์ศักยภาพธุรกิจ)
หามูลค่ากิจการที่เหมาะสม (เพื่อเป็นการอ้างอิงเฉยๆไม่แน่นอน)
เข้าซื้อโดยมีส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย (เพราะไม่แน่นอนจึงต้องมี MoS)
(MoS ก็เป็นหลักกว้างๆ เช่น ซื้อหุ้นที่ราคาต่ำกว่ามูลค่ากิจการมากๆ กระจายความเสี่ยงหลายๆตัว หรือเน้นเฉพาะตัวที่มั่นใจ
ซื้อเมื่อมีข่าวร้ายมากระทบกิจการทำให้ราคาหุ้นต่ำกว่ามูลค่าแต่กิจการสามารถฟื้นตัวได้
ซื้อเมื่อตลาดเกิดแพนิคราคาหุ้นต่ำกว่ามูลค่าแต่ตัวกิจการไม่ได้รับผลกระทบมาก ฯลฯ)

สิ่งเหล่านี้ต้องอาศัยการควบคุมตัวเอง ทั้งด้านอารมณ์และพฤติกรรม
เพื่อให้คิดอ่านได้อย่างมีเหตุผล ไม่หลงไปกับสภาวะต่างๆทั้งภายในตัวเองและภายนอกตัวเอง

ระยะทำการก็เป็นไปตามวัฏจักรธุรกิจ 3-5 ปี
ซึ่งนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ารู้ดี ว่าต้องรอคอยผล
แต่ไม่ใช่รอคอยแบบไม่มีจุดหมาย แต่ต้องคุ้มกับผลตอบแทนที่ได้รับ
และมีการตรวจสอบ ติดตามผลของการลงทุนอยู่เสมอ

การทำกำไรอย่างรวดเร็วโดยใช้หลักเทคนิค หรืออื่นๆ ไม่ผิดอะไรคับ

ตลาดเปิดกว้างสำหรับทุกคนเสมอ
blueplanet

โพสต์ที่ 26

ลุงโฉลกเป็นคนดีมาก ผมชอบและศรัทธาคนแบบนี้มาก
ส่วนเรื่องทฤษฎีการลงทุน การใช้ตลาดสินค้าเกษตรโลก
มาล็อคราคาสินค้าที่จะปลูกเป็นหลักคิดที่น่าสนใจ เฉียบคมมาก
ส่วนที่บอก "ประเทศไทยไม่มีทางเลือกต้องใช้ technical อย่่างเดียว"
ผมยังไม่ได้ยินจากปากลุงโฉลก ถ้าจริงผมก็จะไม่เห็นด้วยกับลุงโฉลกเฉพาะ
ประเด็นการลงทุน ส่วนเรื่องอื่นๆนั้น ถือว่าลุงโฉลกเยี่ยมาก
Blueplanet
tech

โพสต์ที่ 27

Paul Octopus เขียน:ผมอยากบอกลุงโฉลกเหมือนกันนะครับว่า Technical Analysis นะหลอกกันง่ายจะตาย (ถ้าผมมีเงินพันล้านผมจะทำ Technical Graphของหุ้นบางตัวให้เห็นได้เลยว่ามันควรจะต้องรีบขายหรือรีบซื้อ)

fundamental นะซิหลอกกันไม่ได้
fundamental ไม่ใช่การไปนั่งแกะงบทางการเงิน เอาตัววัดต่างๆมาดูแล้วก็บอกว่าธุรกิจมันดีหรือไม่ดี อันนั้นมัน Basic เกินไป

เงินจะมาได้ก็ต่อเมื่อมีคนซื้อสินค้า หรือ บริการ
การจะทำให้คนซื้อสินค้าหรือบริการ ต้องมีการนำเสนอ การพัฒนาสินค้า การบริการ การรับประกันฯ การตอบสนองต่อผู้บริโภคอย่างถูกต้องตามความต้องการ การ Engagement ลูกค้า การสร้าง Image หรือ Brand เพื่อให้สินค้าหรือบริการสามารถทำให้ลูกค้ารู้สึกภูมิใจถึงแม้ว่าต้องจ่ายในราคา Premium การตอบโตคู่แข่งอย่างมีกลยุทธ ฯลฯ

ผมไม่มีชื่อเสียงเป็นคนลงทุนคนหนี่งในตลาด แต่ครั้งนี้ผมขอเถึยงครับว่า Technical ไม่อาจเทียบได้กับ fundamental คำถามมีแค่ว่า "คุณอดทนที่จะคิด และ ศีกษาให้แตกฉานได้ลึกแค่ใหน" :D

จริงครับ ถ้าคุณมีเงินพันล้าน คุณทำกราฟได้ครับ
แต่คุณทำกำไรได้หรือเปล่า ? นั่นคือประเด็นครับ !

เอาเงินพันล้านให้คุณทำราคา TNH คุณสามารถทำให้ราคาเปลี่ยนแปลงไปตามที่คุณต้องการได้จริง แต่ไม่ได้ประกันว่าคุณจะมีกำไร
เวลาคุณซื้อ ราคาเฉลี่ยคุณก็สูง
เวลาคุณขาย ราคาเฉลี่ยคุณก็ต่ำ
ท้ายที่สุดอาจจะขาดทุนก็ได้ครับ

ไม่มีใครเอาเงินจริงมาละลายน้ำเล่นหรอกครับ

ถ้าผมมีเงินพันล้าน ผมก็ทำให้ให้ fundamental ของหุ้นเปลี่ยนได้เหมือนกันครับ
(ถ้าไม่ต้องสนใจกำไร)

ถ้าคุณไม่อยากให้ใครมาว่าคุณ
คุณก็ไม่ควรไปว่าคนอื่นครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

มีเงินพันล้านทำให้ Fundamental เปลี่ยนยังใงเหรอครับ ช่วยสอนผมหน่อยซิครับ เอา TNH ก็ได้นะครับ
ไปจ้างคนให้ป่วย แล้วไปรักษา ...

ผมคิดไม่ได้จริงๆ ไม่ได้ย้อนนะ :mrgreen:
Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.
tech

โพสต์ที่ 29

ให้เงินดอกเบี้ยฟรี ไปซื้อที่ดินข้าง รพ เป็นของตัวเอง

อย่ามากวนผมให้เสียเวลาเลย
เอาเวลาไปทบทวนตัวเองดีกว่าครับ

"ถ้าไม่อยากให้เขามาว่าเรา ก็อย่าไปว่าคนอื่นครับ"

(ผมล็อคอินเข้ามายากมาก ไม่สะดวกครับ)
ล็อคหัวข้อ