โอนหุ้นให้ภรรยาต้องเสียภาษีใหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 34

โอนหุ้นให้ภรรยาต้องเสียภาษีใหมครับ

โพสต์ที่ 1

ขอสอบถามหน่อยครับ
การโอนหุ้นให้ภรรยา จะถือเป็นรายรับของภรรยา และต้องนำไปเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาหรือเปล่าครับ
Fresh Extra
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: โอนหุ้นให้ภรรยาต้องเสียภาษีใหมครับ

โพสต์ที่ 2

สามีภรรยาถือเป็นบุคคลเดียวกัน

เล่นพนันกัน ตำรวจยังจับไม่ได้เลยครับ ตามกฎหมายถือว่าถูก

ดังนั้นปลอดภาษีครับ
wpong
ผู้ติดตาม: 34

Re: โอนหุ้นให้ภรรยาต้องเสียภาษีใหมครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ :P
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 4

หลังจากศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยว่า สามี ภรรยา มีสิทธิแยกยื่นเสียภาษีได้ แม้ว่าจะเป็น 40(2)-(8) ก็ตาม

หลังจากถูกริดรอนสิทธิเสรีภาพไปเกือบ 30 ปี

ดังนั้นเดี๋ยวคงมีประกาศ หรือ กฏ บ้าๆ ออกมาเล่นงานผู้เสียภาษีอีกเป็นแน่
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

อยากมีภรรยาครับ

จะได้โอนหุ้นให้บ้าง

:'O
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ส.สลึง เขียน:อยากมีภรรยาครับ

ถูกใจอย่างแรง
:)
:)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

แล้วกรณี พ่อโอนให้ลูก และกลับกัน ลูกโอนให้พ่อล่ะครับ

ต้องเสียภาษีไหม
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

โอนให้ใครก็ไม่เสียทั้งนั้นถ้าไม่ไปยื่นให้สรรพากร
kasam

โพสต์ที่ 9

คงไม่ต้องเสียครับ ถ้ามีการเสียภาษีจากการโอนก็ฝากซื้อหุ้นกันไม่ได้แล้วอะซิครับ
อีกอย่างที่แปลกคือการยื่นภาษีของสามีภรรยาที่จดทะเบียนสมรสต้องยื่นด้วยกันแต่เวลาซื้อ LTF ในชื่อภรรยา
เท่าที่ทราบเอามาลดหย่อนไม่ได้เพราะคนละชื่อกันแต่ในกฎหมายที่ต้องรวมกันยื่นเพราะถือเป็นคนเดียวกันงงกับสรรพากรจริง
laithawee

โพสต์ที่ 10

กฎหมายก็ีมีหลักการ (จากพรบ หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง)
หากการซื้อขายหุ้นไม่มีภาษีกำไร ดังนั้นการโอนหุ้นก็คือการซื้อขายที่ราคาศูนย์บาท ไม่ว่าจะซื้อในราคามากกว่ากระดานหรือต่ำกว่า ก็ไม่ต้องเสียภาษี ต่างกับบริษัทที่ไม่เป็นมหาชน ผู้ที่ขายได้กำไรย่อมเสียภาษี โดยนำราคาขาย - ราคาทางบัญชี นำไปยื่นเสียภาษี
เว้นแต่จะมีนามสกุล ชินวัตร อาจจะต้องเสียภาษี
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ส.สลึง เขียน:อยากมีภรรยาครับ

555+
พี่ส.สลึงขำจังครับ

แฮ่...ว่าแต่ถ้าพี่อยากโอนหุ้น โอนให้ภรรยาผมก็ได้ครับ ผมไม่หวง ฮ่า... :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
โพสต์โพสต์