หาข้อมูลไงดีคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Josure
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หาข้อมูลไงดีคะ

โพสต์ที่ 1

อยากให้ท่านผู้รู้แนะนำหน่อยคะว่า หากเราต้องการหาข้อมูลบริษัทที่สนใจ
นอกจากcomment ของบริษัทต่างๆ ที่แจ้งไว้แล้ว หรืออาจไม่มี post ไว้
หรือ ธรรมมาภิบาลของผู้บริหารเราสามารถดูได้จากที่ใดคะ :shock: :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

Re: หาข้อมูลไงดีคะ

โพสต์ที่ 2

ข้อมูลบริษัทใช้ Google ครับ อ่านทุกอย่างที่หาได้ครับ

เรื่องธรรมาภิบาล ผมว่ามันต้องดูที่การกระทำที่ผ่านมาเองครับ (ถ้าเค้าบอกว่าเป็นคนดี ผมคงไม่เชื่อครับ :D ) ถ้าเค้าเคยให้ข่าวมาก่อน ก็เอาการกระทำหรือผลลัพท์มาเทียบเลยครับ
o-bo-ja-ma
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

Josure เขียน:อยากให้ท่านผู้รู้แนะนำหน่อยคะว่า หากเราต้องการหาข้อมูลบริษัทที่สนใจ
นอกจากcomment ของบริษัทต่างๆ ที่แจ้งไว้แล้ว หรืออาจไม่มี post ไว้
หรือ ธรรมมาภิบาลของผู้บริหารเราสามารถดูได้จากที่ใดคะ :shock: :shock:
แยกแบบนี้
1. หาข้อมูลของบริษัทต่าง ๆ ที่บริษัทแจ้งไว้ หรือไม่มี post ไว้
ผมเข้าใจว่านอกจาก 56-1 ใน Thaivi กระทิงเขียว พันธิป ข่าวหุ้น ฯลฯ ถ้าให้ตอบว่านอกเหนือจากที่เป็นที่ยอดนิยม ก็คงเป็นหนังสือท้องถิ่น แมกกาซีน แล้วก็ใช้ scottle butt (เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้นะครับ) แบบ phillips fisher ครับ ส่วนอื่น ๆ ก็คงให้พี่ ๆ นักลงทุนตอบละครับ
2. ธรรมาภิบาล อันนี้ยากหน่อยครับ ผมเคยดูที่มีคนโพสไว้ก่อน ก็เป็นเรื่องที่ยากในการที่จะพิสูจน์ แล้วธรรมาภิบาลที่ดี กับผู้บริหารที่เป็นนักลงทุนที่ดีก็ไม่เหมือนกันอีก (คล้ายกับที่พี่ลูกอิสานกล่าวไว้ครับ) สำหรับตัวผม ผมจะรวบรวมข่าวที่ได้จากข้อ 1 แล้วมาเทียบกับผลประกอบการที่เขาทำได้ ซึ่งถ้าเขาทำไม่ได้ก็ต้องบอกว่ามาจากสาเหตุอะไร สาเหตุนั้นสุดวิสัย หรือยอมรับได้หรือไม่ ผมใช้แบบนี้ละครับ ส่วนอื่นรอท่านอื่น ๆ ครับ
:oops: :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

นอกจาก 56-1 รายงานประจำปี และในห้องร้อยคนร้อยหุ้นแล้ว
ผมมักจะหาข้อมูลจาก opp day ครับ http://202.44.53.250/setweb/#
ไล่ดูทุกไตรมาสเลยว่ามีหุ้นที่เรากำลังหามั้ย

แล้วก็ค้นจาก google youtube
ค้นด้วยชื่อบริษัท ชื่อผู้บริหาร และชื่อผลิตภัณฑ์ของบริษัท

นอกจากนี้ถ้าบริษัทในกลุ่มพาณิชย์ ก็ไปดูร้านจริง สินค้่าจริงเลย ถามทั้งคนขาย คนซื้อ คนใช้ เองเลยครับ
:mrgreen:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

แนะนำหนังสือ 85 ไอเดีย การลงทุน
ของพี่โจ๊ก นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์
มีบทที่เกี่ยวกับ ผู้บริหาร ของบริษัทครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

http://jo.klongjan.com/ เว็ปนี้ก็ดี ดึงข่าว ดึงกราฟจากชาวบ้านมาไว้ที่เดียว
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์