จรรยาบรรณของ ผู้ถือหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

จรรยาบรรณของ ผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 1

มุมมองผู้ถือหุ้น

บ.ที่เราสนใจหรือซื้อไว้แล้ว ผู้บริหารต้องมีธรรมาภิบาล ต้องปันผลออกมาเยอะๆ(เท่าที่เรามองว่าทำได้) ต้องขยายกิจการ ฯลฯ คือ ประมาณว่า ควรจะทำอะไรถูกใจเราเยอะๆ นะ พอทำไม่ถูกใจ หรือ ราคาหุ้นลง ขาดทุน ก็ด่ากันแหลก

มุมมองเจ้าของกิจการ

กว่าพวกผมจะ คิด ,ผลิตขายสินค้า/ บริการ ออกมาให้ขายดีๆ ต้องใช้ ความคิด แรงกาย แรงใจ อย่างหนัก คู่แข่งก็เยอะ การจัดการกิจการ ก็ต้อง ปวดหัวกับการแก้ปัญหา อยู่ตลอดเวลา พอ บ.มีกำไร พวกคุณ ก็แค่คลิกไม่กี่ครั้ง ก็มาหาประโยชน์ จากราคาหุ้น ง่ายๆ แค่นี้ เอง จะ เรียกร้องอะไรกันมากมาย

ผมคิดว่า ทั้งสองมุมมอง ก็มีส่วนถูกครับ

เป็นผู้ถือหุ้น จะเอาอย่างใจ ก็ไม่ดี เป็นผู้บริหาร เจ้าของ จะเอาเปรียบผู้ถือหุ้น ก็ไม่ไหว

ดังนั้น ในส่วน จรรยาบรรณของผู้ถือหุ้น น่าจะมีนะครับ เช่น

ก่อนซื้อ ก็ทำการบ้าน อย่างดีแล้วว่า บ.นี้ อนาคตเติบโต ผู้บริหารโอเค ราคาไม่แพง
ถ้าผิดพลาดซื้อหรือขายขาดทุน เกิดจากอะไรก็แล้วแต่ ก็ควรโทษตัวเองเป็นหลัก
ผู้บริหารขี้โกง ก็ขายหุ้นทิ้ง และ เตือน เพื่อนนักลงทุน ด้วย ความเป็นจริง ไม่ใช้อารมณ์ bias ผสมเข้าไป
ซื้อแล้ว ก็ไม่เชียร์หุ้น ตัวเองเกินงาม โพสต์ทั้งข้อดีและข้อเสีย อย่างบริสุทธิ์ใจ

อะไรทำนองนี้ครับ

เพื่อน ๆ คิดว่า ยังไงบ้างครับ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: จรรยาบรรณของ ผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ :mrgreen:
ถ้า ผบห. พนง. ตั้งใจทำงานกันเต็มที่แล้ว ผลประกอบการออกมาไม่เป็นตามคาดเพราะปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้
แทนที่จะโวยวาย ควรให้กำลังใจครับ พวกเขาทำงานกันเหน็ดเหนื่อย เรารอรับอานิสงส์อย่างเดียว ก็ต้องเข้าใจกัน
ถ้าเราเลือกหุ้นโดยมี ผบห.ที่มีธรรมาภิบาลเป็นเกณฑ์ในการตัดสินใจด้วยแล้ว ก็ต้องไว้ใจ เชื่อใจ และให้เกียรติครับ
:B
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

Re: จรรยาบรรณของ ผู้ถือหุ้น

โพสต์ที่ 3

นลทมีความได้เปรียบเจ้าของกิจการครับ
กิจการขาดทุน นลทก็ขายทิ้งอาจะกำไรหรือขาดทุน
กิจการมีกำไรและเติบโตดี นลทก๊ถือรับปันผลหรือขายรับส่วนต่างมีกำไร
นลทมีจรรยาบรรณ?
โพสต์โพสต์