หุ้นในพอร์ตของคุณ PE เท่ากับเท่าไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

หุ้นในพอร์ตของคุณ PE เท่ากับเท่าไรครับ

ต่ำกว่า ศูนย์ ครับ เป็นหุ้นขาดทุน รอ Turnaround
9
5%
0 - 4
1
1%
4 - 8
7
4%
8 - 12
44
25%
12 - 16
42
24%
16 - 20
35
20%
20 - 24
15
8%
24 - 28
8
5%
28 - 32
7
4%
>32
9
5%

โหวตทั้งหมด: 177

ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 1

เพื่อตอบโจทย์เรื่องความจริงและความเชื่อในตลาดหุ้น ช่วยผมสร้างกลุ่มตัวอย่างกันหน่อยครับ

ช่วย ๆ กันนะครับ ข้อมูลนี้น่าจะสำคัญครับ และเป็นประโยชน์กับเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน

ขอบคุณครับ
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: หุ้นในพอร์ตของคุณ PE เท่ากับเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 2

มีหลายตัว ต้องติ๊กช่องไหนครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: หุ้นในพอร์ตของคุณ PE เท่ากับเท่าไรครับ

โพสต์ที่ 3

หุ้นในพอร์ตมันมี พีอี ไม่เท่ากัน อะครับ ท่าน NB :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ใช้ค่าเฉลี่ยน่าจะได้นะครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

น่าจะเป็น PE เฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักด้วยหรือเปล่าครับ

เช่น port ถือ 3 ตัว

A 50% PE 10
B 25% PE 12
B 25% PE 13

จะได้ 11.25 งี้หรือเปล่าครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------

โพสต์ที่ 6

เฉลี่ยเลยครับ ท่านโดม ท่าน ส.สลึง

Thanks ครับ
http://nevercry-boy.blogspot.com/

โพสต์ที่ 7

newbie_12 เขียน:น่าจะเป็น PE เฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักด้วยหรือเปล่าครับ

เช่น port ถือ 3 ตัว

A 50% PE 10
B 25% PE 12
B 25% PE 13

จะได้ 11.25 งี้หรือเปล่าครับ
ตามท่าน Newbie_12 เลยครับ ใช้เป็น เฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก

Thanks ครับ
blueplanet
Verified User

โพสต์ที่ 8

ดีครับ จะได้รู้ว่า ส่วนมากตอนนี้ pe อยู่ที่เท่าไรกัน
Blueplanet
dragonrider
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

คุณ Nevercry.boy ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่อง Margin Call เลยครับ
:8)
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ผมถือ ๖ ตัว
พีอีต่ำสุดคือ ๑๔ สูงสุด ๕๔
เฉลี่ยแล้วมากกว่า ๒๘ :roll:
dragonrider

โพสต์ที่ 11

ระวังค่า PE ของหุ้น วัฏจักร นะครับ ข้อมูลที่ได้ หากไม่รอบคอบและเอาไปใช้อ้างอิงจะเสียหายได้ครับ
picklife

โพสต์ที่ 12

ใช้PEตัวไหนหรอครับ
FW PE
Fair PE
หรือPEปัจจุบันที่แสดงในset.or.th(กำไรของQที่ยังไม่ออกใช้ของปีก่อน)
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
dragonrider

โพสต์ที่ 13

น่าจะใช้ PE จาก set.or.th ครับ สะดวก รวดเร็ว และ เป็นข้อมูลปัจจุบัน
ไม่ใช้ FW เพราะ คุณ Nevercry.boy อยากวิเคราะห์ ความจริง กับ ความเชื่อ น่ะครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

เอา PE ตอนซื้อ หรือ ตอนปัจจุบัน
เพราะผมมีตัวหนึ่ง ตอนซื้อ ไม่ถึง 10 ... แต่ตอนนี้ล่อเข้าไปตั้ง เกือบๆ 800
อย่างนี้คงถ่วงไม่ไหวแน่ๆ 5555
และอีกอย่าง .. เอาราคาตอนซื้อ (ต้นทุน) หรือตาม ราคาตลาด
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
todsapon

โพสต์ที่ 15

yy เขียน:เอา PE ตอนซื้อ หรือ ตอนปัจจุบัน
เพราะผมมีตัวหนึ่ง ตอนซื้อ ไม่ถึง 10 ... แต่ตอนนี้ล่อเข้าไปตั้ง เกือบๆ 800
อย่างนี้คงถ่วงไม่ไหวแน่ๆ 5555
และอีกอย่าง .. เอาราคาตอนซื้อ (ต้นทุน) หรือตาม ราคาตลาด
เขาถามว่า หุ้นในพอร์ตของคุณ PE เท่ากับเท่าไรครับ ก็ต้องเอา PE ณ ปัจจุบันสิครับ ใช้เฉลี่แบบถ่วงน้ำหนัก
โดยเทียบกับมูลค่าของหุ้น
เช่นในพอร์ตมีหุ้น A 5000 บาท pE = 10
มีหุ้น B 1000 บาท PE = 2
PE เฉลี่ยเท่ากับ (5000 * 10) + (1000 * 2) แล้วหารด้วย 7000 จะได้ 7.42 โดยประมาณ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
sylph

โพสต์ที่ 16

หึหึหึหึ

เยอะ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

ผมเข้าใจคุณ yy นะครับ
ผมก็เลยยังไม่กดลงคะแนน :roll:

เพราะถ้าใช้ PE ปัจจุบัน ผมคิดว่าส่วนใหญ่
PE ก็ไม่น่าจะหนี PE ตลาด ซึ่งมันก็ควรจะเป็นอย่างนั้น
โดยเฉพาะ ถ้ากลุ่มตัวอย่างยิ่งเยอะ

ที่คำสัญ PE ปัจจุบัน ผมคิดว่ามันก็ไม่นิ่งครับ
มันเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา กดโหวตวันนี้
กับกดโหวตพรุ่งนี้ หรืออาทิตย์หน้า PE ก็ไม่เท่ากัน

ต่างกับ PE ตอนที่ซื้อ เพราะมันคงที่ ไม่เปลี่ยนแล้ว
แต่ต้องกลับไปค้นว่าตอนที่ซื้อหุ้นคราวนู้น
PE หุ้นแต่ละตัวมันประมาณไหน
บางตัวก็ทยอยเก็บอีก ไม่ได้ซื้อไม้เดียว

แถมยุ่งอีลงตุงนังมากขึ้นไปอีก
เพราะซื้อหุ้นเข้าพอร์ตมาไม่พร้อมกัน
แล้วจะถ่วงน้ำหนักยังไงก็ไม่รู้ :oops:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 18

กราฟโดยเฉลี่ยของชาว VI น่าจะเบ้ซ้าย มาทาง PE ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยตลาด รึเปล่าครับ
Port ผมคำนวณได้ประมาณ 12-13 (ใช้ FWD PE ของปีนี้ครับผม)
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
dragonrider

โพสต์ที่ 19

งั้นโพลนี้ คงจะใช้ไม่ได้แล้วครับ ถ้ามีหลายท่านใช้ FW PE มาคำนวน
ผมช่วยอธิบายนะครับ คุณ Nevercry.boy ต้องการศึกษาว่า ณ ปัจจุบัน
เงินลงทุนของเราที่อยู่ในตลาดขณะนี้ เวลานี้ อยู่บนพื้นฐานของ
ผลประกอบการเท่าไร และ อยู่บนความคาดหวัง ความเชื่อเท่าไร
มีหลายท่าน ไปใช้ PE ตอนซื้อ นี่ไปกันใหญ่เลย ย้อนอดีตกันหลายปี
บางท่านใช้ PE อนาคต ทำให้ เชื่อว่า ซื้อหุ้นไม่แพงบนความคาดหวัง
อยู่กับปัจจุบันกันครับ กำไรที่ได้มาคือเงินลงทุนใหม่แล้วครับ
การใช้ PE ของ Set รายวันอาจจะเปลี่ยนแปลงบ้างแต่ไม่เปลี่ยน จาก 10 เป็น 15
แบบนี้หรอกครับ

ทำโพลแบบนี้ก็เหนื่อยเหมือนกันแฮะ
dragonrider

โพสต์ที่ 20

ปัญหาอีกข้อนึง คือ หุ้น turnaround ถึงแม้ pe จะไม่มีค่า แต่ราคาบางตัว
สะท้อนความคาดหวังสูงมาก ดังนั้น หากจะวิเคราะห์ ความจริง กับ ความคาดหวัง
ในการลงทุน โดยใช้ pe อย่างเดียว ข้อมูลจะคลาดเคลื่อนไปมากครับ
picklife

โพสต์ที่ 21

ผมคิดว่าควรจะใช้FairPEที่มองในช่วงนี้ปะครับ

เพราะFW PEกับหุ้นที่UpsideมากๆจะดูPEต่ำเกินจริง

แต่หากใช้PEที่ดูในsetบริษัทที่ปีก่อนขาดทุนหรือกำไรต่ำมากเมื่อเทียบกับปีนี้PEจะดูสูงเกินจริง อย่างที่คุณSampleบอกPEหุ้นตัวเองบางตัว54เท่า

ผมคิดว่าในช่วงที่setPE4 หุ้นบางตัวตอนนั้นอาจจะหวังFairPEกันแค่6-8
พอsetPE10 อาจจะหวังFairPE8-10
พอsetPE14 อาจจะหวังFairPE10-12
พอsetPE18 อาจจะหวังFairPE12-14
ถ้าเป็นแบบนี้Pollนี้ก็น่าจะใช้ได้นะครับ ทำมาใน4ช่วงเวลา
คนน่าจะมองFairPEต่างกันแบบตัวอย่างก็เป็นได้นะครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ

โพสต์ที่ 22

PE ตลาด ณ วันที่ 31 สิงหา
SET อยู่ที่ 17.17
SET50 อยู่ที่ 15.68
SET100 อยู่ที่ 16.14
SETHD อยู่ที่ 12.21
………………

Thai VI Sep 17
เฉลี่ยอยู่ที่ 16.16, Standard Deviation อยู่ที่ 7.28, sample อยู่ที่ 83 อาจมี noise และ outlier ปนมาบ้าง แต่ไม่เป็นไร

จากรูปแล้วหลังจาก n> 30 เป็นต้นไป กลุ่มตัวอย่างเริ่มฟอร์ม เบลเคิว์ฟ (ระฆังคว่ำ) ค่อนข้างสวยงาม
SET PE เทียบเท่า ณ Sep 17 อยู่ที่ 17.88 (SET อยู่ที่ 1278.54)
kongkiti เขียน:กราฟโดยเฉลี่ยของชาว VI น่าจะเบ้ซ้าย มาทาง PE ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยตลาด รึเปล่าครับ
จากระฆังคว่ำที่เห็นน่าจะเป็นอย่างนั้นครับน้อง kongkiti

PE ของ SET (เทียบเท่า) = 17.88 PE (ของ ThaiVI, n =83) = 16.16 ต่ำกว่าต่างกัน ประมาณ 10.64%
อย่างไรก็ตามด้วยข้อจำกัดทางเวลาของผม ดังที่จั่วกระทู้ไว้ผมอยากทดสอบ ความเชื่อ (Belief) และข้อมูล ของกลุ่มนักลงทุนวีไอ กับคำว่า PE แต่ผมเลือกที่จะใช้ การเลือกตัวอย่างแบบง่าย (simple random sampling) (เพราะไม่มีเวลาครับ) แต่มันก็ได้ผลบางอย่างพอสมควรนะ ดังนี้

1 ถึงแม้ว่าถ้าดูภาพรวมแบบกว้าง ๆ ค่าเฉลี่ยของชาววีไอจะต่ำกว่า SET แต่ deviation ก็สูง นั่นแปลว่า พีอีตั้งแต่ 8.88 – 23.44 ขอปัดเศษ ก็จะเป็นว่า PE ระหว่าง 8-24 จะคลุมประชากรส่วนใหญ่ ผมว่าพวกเราส่วนใหญ่ก็อยู่ตรงนี้หล่ะครับ ถึงผมผิดพลาดก็ไม่มากหรอก ส่วนนี้น่าจะคือ Norm ของ ThaiVI

2 จุดนี้ผมทำให้ง่ายเข้า โดยการแบ่งประชากร ออกเป็น 3 กลุ่ม
ต่ำ - PE<8 (10%)
กลาง - 8<PE<24 (77%)
สูง - PE>24 (13%)

3 แต่โจทย์ของผมอีกโจทย์นึงก็คือใน ThaiVI นี้ประชากรชอบลงทุนใน PE ต่ำ มากกว่า PE สูงหรือไม่ คราวนี้ลองดูประชากรสองข้างของระฆัง กลุ่มที่น้อยกว่า 8 มี 10% และกลุ่มที่มากกว่า 24 มี 13% *ตัดพวกกลาง ๆ ออก (ยกตัวอย่างคนชอบเสื้อเหลืองหรือเสื้อแดงมากกว่ากัน ก็จะตัดคนตรงกลางออก แม้ว่าจะเป็นคนกลุ่มใหญ่ ผมไม่ได้พูดถึงการเมืองนะครับ ตัวอย่างครับตัวอย่าง) ซึ่งกลุ่ม PE สูงจะมากกว่า ถึง 30% (13 กับ 10, 13 มากกว่า 10 อยู่ 30%)

นั่นคือผมอาจกล่าวว่า ถ้ามีคนชอบหุ้น PE ต่ำ (<8) สัก 100 คนใน ThaiVI นั่นแปลว่า จะมีคนชอบหุ้น PE สูง (>24) อยู่ถึง 130 คน ใน ThaiVI มากกว่าถึง 30 คน ก็คือ 30% - ตัวเลขนี้น่าสนใจและอาจจะสอดกับความเชื่อของคุณบลู ที่อ้างถึงหุ้น PE สูง จุดนี้ผมเชื่อว่าจำเป็นที่ท่านเหล่านั้นจะมีเหตุผลอื่นนอกจาก PE มาอธิบายพอร์ตของตนเอง เช่น ข้อมูลเชิงคุณภาพและการเติบโต

ส่วนนึงที่อยากให้เห็นภาพก็คือ

1 PE เป็นค่าดัชนีที่วิ่งสองมิติ 1) Price 2) Earning ราคานั้นเป็นสิ่งที่เป็น uncertainty ในขณะที่ผลประกอบการคือสิ่งที่เราคาดการณ์ได้อย่างมีเหตุมีผลมากกว่า (จริง ๆ แล้วตามหลักก็ uncertainty ทั้งคู่นั่นแหละ) เพียงแต่ Earning มี Risk Aversion ที่มีทฤษฎีมารองรับมากกว่า (จริง ๆ price ก็มี แต่มันคนละขั้ว)

2 ค่า PE จะมีประโยชน์น้อยมาก หากเราคำนวณ PE เดี่ยว ๆ ซึ่งเราแทบจะไม่รู้อะไรเลย แต่เราควรคำนวณ PE เปรียบเทียบ และที่สำคัญ เราควรเปรียบเทียบจากสูตรเดียวกัน *ซึ่งโพลของผมไม่ได้ทำ เพราะเลือกที่จะใช้เป็น simple random sampling และตีความจากสิ่งที่เห็น แต่ในการลงทุนจริง ๆ แล้วเราต้องทำ แต่ถึงกระนั้น ปัญหาที่ตามมาคือ คนสองคน หรือสามคน หรือสี่คน จะใช้ PE กันคนละค่ามาวัดหุ้นตัวเดียวกัน แน่นอน เราอาจเรียน PE ได้ แต่เราคงขอให้ บ๊อบ สมชาย ฯลฯ มาเรียนหนังสือเดียวกับเราไม่ได้ ดังนั้น หุ้นตัวเดียวกันคนนึงคำนวณได้มาก อีกคนอาจคำนวณได้น้อย ในหุ้นตัวเดียวกันก็จะเปรียบเทียบกันไม่ได้อีก เปรียบเทียบเลา ๆ ได้ แต่เปรียบเทียบแบบเป๊ะ ๆ ค่อนข้างยาก

3 นักลงทุนไม่ควรใช้ PE เพียงอย่างเดียวเป็นอาวุธ ผมเคยเขียนไว้ในบทความผมเรื่องทฤษฎีการแกะรอย

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=7&t=52932

ใครยังไม่อ่านลองอ่านดูครับ หากเราเห็นว่าหุ้น PE ต่ำ ถือไว้เดือนนึง PE ขึ้นมาสูง ก็กระโดดออกไปเข้าอีกตัวที่ PE ต่ำกว่า แล้วโดดออก จาก PE 15 โดดไปเรื่อย ๆ จนถึง PE ศูนย์ คุณลองเล่นเกมส์นี้ดูก็ได้ครับ และลองดูว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับพอร์ตของคุณ แต่ที่ผมการันตีแน่ ๆ คือ ค่าคอมและ tax ในแต่ละ transaction มหาศาลคุณต้องจ่าย ๆ แน่ ๆ

4 อย่าใช้ PE เพียงตัวเดียว E/P นั้นเป็นส่วนกลับของ PE สามารถใช้มองผลตอบแทนของการลงทุนได้ในระดับหนึ่ง แต่ก็ยังไม่ชัดเจน เพราะ E นั้นคือกำไร และจะเคลื่อนไหว ด้วย SoP คือ Sources of profit ซึ่งประกอบด้วยหลาย ๆ อย่าง เช่น ผู้บริหาร, สินค้า, R&D, competencies + moat, ผู้บริหาร ฯลฯ ฟังดูงี่เง่าเนอะคับ แต่เป็นเรื่องจริงครับ บางครั้งทำไมหุ้นวัฏจักรตามที่ ปีเตอร์ ลินซ์ บอกว่า PE สูงให้ซื้อ PE ต่ำให้ขายทำไม หรือหุ้น turnaround ดังที่คุณ dragonrider ว่าไว้
dragonrider เขียน:ปัญหาอีกข้อนึง คือ หุ้น turnaround ถึงแม้ pe จะไม่มีค่า แต่ราคาบางตัว
สะท้อนความคาดหวังสูงมาก ดังนั้น หากจะวิเคราะห์ ความจริง กับ ความคาดหวัง
ในการลงทุน โดยใช้ pe อย่างเดียว ข้อมูลจะคลาดเคลื่อนไปมากครับ
ผมชอบประโยคนี้มากครับขอเสริมครับว่าไม่ใช่เฉพาะหุ้น turnaround หุ้นวัฏจักรและหุ้น Growth ก็เช่นเดียวกัน ถ้าใช้ PE อย่างเดียว ความคาดหวังและความจริง จะถูกบิดเบือนครับ
.....

ขอบคุณทุกท่านที่ออกความเห็นครับโพลก็คือโพลนะครับ ถูกผิดไปตีความกันเอาเองครับ น่าจะพอมีประโยชน์ขอบคุณมาก
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 23

เอาp/bvด้วยมั้ยครับพี่
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
pat4310

โพสต์ที่ 24

อย่าลืมพวก Indy PE "ต่ำกว่า ศูนย์ ครับ เป็นหุ้นขาดทุน รอ Turnaround" อีก 7% ครับ :D
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย

โพสต์ที่ 25

pat4310 เขียน:อย่าลืมพวก Indy PE "ต่ำกว่า ศูนย์ ครับ เป็นหุ้นขาดทุน รอ Turnaround" อีก 7% ครับ :D
7% นี่ถือว่าไม่น้อยนะครับ

100 คนนี่มี 7 คนเลยนะครับ แนวนี้ อินดี้ จริง ๆ อย่างที่คุณแพทว่า
ซากคน

โพสต์ที่ 26

กองทุนตราสารหนี้และเงินสด เต็มพอร์ต ที่ผลตอบแทนเฉลี่ย 3 %

ฉะนั้น pe 33 % :rofl:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
dr.momo

โพสต์ที่ 27

ของผมก็ประมาณนี้ครับ
62% pe 40 เท่า
20% pe 5 เท่า
18% pe 16 เท่าครับ

อ้างอิงจาก pe ปัจจุบันตาม set นะครับ
ตอนซื้อ pe น้อยกว่านี้ครับ
-----------------------
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้
มีหลายสิ่งที่เรารู้ว่าเราไม่รู้
และก็มีหลายสิ่งที่เราไม่รู้ว่าเราไม่รู้
สุดท้าย หลายสิ่งที่เรารู้ว่าเรารู้ เราอาจจะไม่รู้ก็ได้
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 28

ของผมถืออยู่สองตัว
1.พีอี 10.81
2.พีอี 32.11
พีอีเซท ณ.ปัจจุบันเลยครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

พอร์ตผม P/E : 8-9 PBV: 1-2 ครับพี่ NB
น่าเบื่อๆ ไปตามกาลเวลา ^^
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
MrRobot

โพสต์ที่ 30

มีหลายช่วงเลยครับ

2 ตัว PE < 10 หวังปันผล
3 ตัว PE > 20 หวัง Capital gain
1 ตัว PE > 30 หวัง Turn aroundใน 2-3 ปี
VI Robot The Great
โพสต์โพสต์