George Soros กล่าวไว้ว่า....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dragonrider
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

George Soros กล่าวไว้ว่า....

โพสต์ที่ 1

“Markets are constantly in a state of uncertainty and flux and money is made by discounting the obvious and betting on the unexpected.”
ผมคิดว่าใน ประโยคดังกล่าว นั้น สามารถตีความได้หลากหลาย และ สามารถก่อให้เกิดการบูรณาการทางความคิดในเชิงคุณค่าได้
สำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่าแต่ละท่าน อะไร คือ the obvious และ อะไร คือ the unexpected ครับ
dragonrider

Re: George Soros กล่าวไว้ว่า....

โพสต์ที่ 2

หากเป็นนักลงทุน ที่เรามักเรียกว่าแมงเม่า discounting the obvious มักจะค่อนข้างน้อย
ในขณะที่ betting on the unexpected ค่อนข้างมาก คือ รู้เกี่ยวกับหุ้นค่อนข้างน้อย ไปเดิมพัน
กับความผันผวนที่คาดการไม่ได้มาก ในขณะที่นักลงทุนในแนวเน้นคุณค่า the obvious จะมีมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็น
งบการเงิน ผลประกอบการ ซึ่งสามารถไปเพิ่มส่วนของ discount ได้ และทำให้ ส่วนของ betting น้อยลง
อย่างไรก็ตาม ผมคิดว่า the obvious เป็นส่วนสำคัญที่แยกระดับนักลงทุนเน้นคุณค่า เป็นระดับเซียน เทพ
ออกจาก ระดับชาวบ้าน
Discounting the obvious นั้น ผมคิดว่า งบการเงิน ผลประกอบการ นั้น ไม่เพียงพอ เพราะเป็นอดีต
ที่หากรอ งบ ผลประกอบการออก มักจะช้าเกินไป บ่อยครั้งที่ the obvious นั้น เรามองมันไม่ออก ขณะที่
เซียนมองออก เหมือน ภาพปริศนา ที่มันอยู่ตรงหน้า แต่เรากลับสังเกตุไม่ออกมองไม่เห็น

คิดอย่างไรกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: George Soros กล่าวไว้ว่า....

โพสต์ที่ 3

ในทฤษฏีของโซรอส เค้าไม่ได้แบ่งว่า ใครเซียน ใครเม่า
ตลาด คือ ทุกๆคนในตลาด, ทุกคนเป็น mr.market อย่างเท่าเทียมกัน รวมถึงตัวเราเองก็เป็น
(แต่ทฤษฏีโซรอสจะพยายามดึงเอาตัวเองออกมาจากตลาดด้วยการ ทำตัวเองเป็น observer)

ดังนั้นในประโยชน์นี้ แปลอย่างสั้นๆก็คือให้ลงทุนกับสิ่งที่ตลาดคาดไม่ถึง,ไม่ได้คาดหวัง
เช่น งบจะออกมาดีกว่าตลาดคาด, ซื้อหุ้นเทิร์นในราคาที่ตลาดไม่คิดว่าจะเทิร์น
ไม่ใช่ไปซื้อหุ้นดีในราคาที่ตลาดก็รู้อยู่แล้วว่ามันดี หรือซื้อหุ้นเทิร์นในราคาที่ตลาด include การเทิร์นนั้นไปแล้ว
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
dragonrider

โพสต์ที่ 4

ซุนเซ็ก เขียน:ในทฤษฏีของโซรอส เค้าไม่ได้แบ่งว่า ใครเซียน ใครเม่า
ตลาด คือ ทุกๆคนในตลาด, ทุกคนเป็น mr.market อย่างเท่าเทียมกัน รวมถึงตัวเราเองก็เป็น
(แต่ทฤษฏีโซรอสจะพยายามดึงเอาตัวเองออกมาจากตลาดด้วยการ ทำตัวเองเป็น observer)

ดังนั้นในประโยชน์นี้ แปลอย่างสั้นๆก็คือให้ลงทุนกับสิ่งที่ตลาดคาดไม่ถึง,ไม่ได้คาดหวัง
เช่น งบจะออกมาดีกว่าตลาดคาด, ซื้อหุ้นเทิร์นในราคาที่ตลาดไม่คิดว่าจะเทิร์น
ไม่ใช่ไปซื้อหุ้นดีในราคาที่ตลาดก็รู้อยู่แล้วว่ามันดี หรือซื้อหุ้นเทิร์นในราคาที่ตลาด include การเทิร์นนั้นไปแล้ว
ความตั้งใจของผม คือ ต้องการให้มีการตีความและ เกิดการบูรณาการทางความคิดในการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
โดยจับประเด็นของ Quote ของ Soros ไม่ได้ต้องการที่จะ แปลความว่า Soros พูดอะไร ต้องการสื่ออะไร
เช่น การบอกว่า ให้ลงทุนกับสิ่งที่ตลาดคาดไม่ถึง ไม่ได้คาดหวัง สำหรับนักลงทุนคุณค่า เรามองเห็นอะไร?
ค่า PE ที่ตลาดให้ เรามองว่ามันคือ Obvious + Expected ? การลงทุนเราต้อง ลบออกด้วย Unexpected เพื่อหา MOS?
ถ้าอย่างนั้น อะไร คือ Obvious อะไร คือ Expected และ อะไรล่ะ คือ Unexpected สำหรับเรา
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 5

ขออภัยครับที่ผมไม่รู้ว่า คุณต้องการอ่านประโยคของโซรอสโดยไม่สนใจว่าโซรอสสื่อถึงอะไร
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
dragonrider

โพสต์ที่ 6

ผมขอยกตัวอย่าง กรณี คุณ ชิณณ์ ที่ซื้อหุ้นธนาคารแห่งหนึ่ง ก่อนที่จะถูก Take Over ไป
(ขออนุญาตอ้างอิงเพื่อเป็นกรณีศึกษานะครับ)
Obvious คือ งบการเงิน งบดุล ผลประกอบการ ผู้บริหาร
Expected คือ PE? ตลาดและนักลงทุนดูเหมือนจะหมดหวังกับอนาคตของธนาคารแห่งนี้
Unexpected ของตลาด คือ Expected ของคุณ ชิณณ์ และ ท้ายทีสุด กลายเป็น Obvious หลังการ Take Over
Expected ในมุมมองของคุณ ชิณณ์ อาจเรียกได้ว่า ใกล้ที่จะเป็น Obvious อยู่แล้ว จึงกล้า
ที่จะ Bet ในปริมาณที่สูง และ ประสบผลสำเร็จในเวลาต่อมา

คิดอย่างไรกันครับ
dragonrider

โพสต์ที่ 7

ซุนเซ็ก เขียน:ขออภัยครับที่ผมไม่รู้ว่า คุณต้องการอ่านประโยคของโซรอสโดยไม่สนใจว่าโซรอสสื่อถึงอะไร
ก็ไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ อยากทราบมุมมองที่ต่อยอดไปด้วยน่ะครับ ไม่ใช่แค่แปลความ แล้วจบ ผ่านเลยไป
คือ ถ้าเรามองว่า Soros เป็นเพียงนักเก็งกำไร เค้าไม่ใช่แนวทาง VI เราก็อ่านมันแค่ผ่านๆ ไป ไม่ได้อะไร
แต่เค้าคงไม่ใช่แค่เพียงนักเก็งกำไร ขอบคุณที่ตอบครับ ไม่เป็นไรครับ
ผมก็ตั้งคำถามขึ้นมา เพราะ คิดว่านักลงทุนที่ดี ต้องคิดแบบบูรณาการ และ พัฒนาตนเองอยู่เสมอ มอง + ดีกว่ามั๊ยครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 8

แปลให้หน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะได้ให้ความเห็นบ้าง :pray:
dragonrider

โพสต์ที่ 9

"ตลาด คือ สภาวะของความไม่แน่นอนและผันผวนอยู่เสมอ และ เงิน (กำไร) ก็เกิดจากการนำ สิ่งที่ปรากฏมาเป็นส่วนลด และ เดิมพันกับอะไรที่เราไม่รู้"
ผมแปลแบบภาษาชาวบ้าน ให้อ่านเข้าใจง่าย ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ
dragonrider

โพสต์ที่ 10

ขอแก้ไขนิหน่อย ครับ คำว่าเงิน หมายถึงเงินในตลาดจะถูกต้องกว่าครับ ไม่ใช่กำไร
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 11

แล้วจะมีใครเอาข้อความของปู่บัฟ มาตีความแบบเก็งกำไรบ้างรึเปล่าเนี่ย :mrgreen:
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 12

เอาล่ะ ขอแจมบ้าง ผมว่าคำว่า Obvious กับ Unexpected ของโซรอส น่าจะหมายถึงในสายตาของ Market นะ ไม่ใช่ในสายตาของโซรอส
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ มังกรมากครับ ผมขอแลกเปลี่ยนนะครับ

“Markets are constantly in a state of uncertainty and flux and money is made by discounting the obvious and betting on the unexpected.”
ผมคิดว่าใน ประโยคดังกล่าว นั้น สามารถตีความได้หลากหลาย และ สามารถก่อให้เกิดการบูรณาการทางความคิดในเชิงคุณค่าได้
สำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่าแต่ละท่าน อะไร คือ the obvious และ อะไร คือ the unexpected ครับ
"ตลาด คือ สภาวะของความไม่แน่นอนและผันผวนอยู่เสมอ และ เงิน (กำไร) ก็เกิดจากการนำ สิ่งที่ปรากฏมาเป็นส่วนลด และ เดิมพันกับอะไรที่เราไม่รู้"
ผมแปลแบบภาษาชาวบ้าน ให้อ่านเข้าใจง่าย ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ
พอเข้าใจเล็กน้อย ขอแลกเปลี่ยน
Discounting the obvious ผมคิดว่า เป็นการทำเงินเมื่อราคาหุ้นมีส่วนลดอย่างเห็นได้ชัด ดังนั้นผมคิดว่า discout ตัวนี้น่าจะหมายถึงราคาของสิ่งที่เราเข้าไปลงทุน เช่น หุ้น พันธบัตร ทองคำ น้ำมัน
Betting on the unexpected ผมคิดว่าเป็นการพนันกับความคาดหวังของนักลงทุน ซึ่งความคาดหวังนี้ คือสิ่งที่ไม่สามารถคาดการณ์ได้ ส่วนสิ่งที่ไม่สามารถคาดการณ์ และอาจเกิดกับความคาดหวังหรือผิดหวังจากนักลงทุน เช่น เหตุการณ์ 911 น้ำท่วม ไฟไหม้ อะไรพวกนี้ครับ
iamkom

โพสต์ที่ 14

dragonrider เขียน:“Markets are constantly in a state of uncertainty and flux and money is made by discounting the obvious and betting on the unexpected.”
Soros มักจะสื่อสาร ด้วยสำนวนเชิงปรัชญาเสมอๆ
เพราะ การเป็นนักปรัชญา คือ สิ่งที่เขาใฝ่ฝัน

การลงทุน ของเขา หลายๆกรณี
เป็นสนามทดสอบ ทฤษฏีทางปรัชญาส่วนตัว
ด้วยซ้ำ

เขาบอกเสมอว่า... ถ้าเขาไม่มีเงิน

เสียงของเขา จะไม่ดัง และคำพูดของเขา
คงไม่มีใครมาสนใจ

การทำเงินได้ ในตลาด ก็เพียงเพื่อพิสูจน์ว่า
คำพูดของเขาถูกต้อง เท่านั้นเอง

สำหรับประโยคด้านบน
ถ้ายกตัวอย่าง ที่เขาเคยทำมาจริงๆ

Obvious คือ ข้อมูลเชิงประจักษ์

Unexpected คือ สิ่งที่ไม่มีใครคาดถึง

โดยเขา ทำการเดิมพัน ค่าเงินปอนด์ในปี 1990
ทำกำไรได้ประมาณ 1000 ล้านปอนด์

โดยเขาเชื่อว่า สิ่งนี้ ไม่มีใครคาดถึง
และสำหรับเขา ค่าเงินปอนด์ในตอนนั้น

คือ Discounting Obvious

กรณี การทำ Arbitrage ของ Buffet
ก็น่าจะเข้าข่าย Discounting Obvious ในแง่นี้ได้ด้วย

ส่วนอื่นๆของ Buffett ที่ไม่ได้ทำ Arbitrage
ก็น่าจะเป็นการ Betting ในความหมายนี้ ของ Soros

เพียงแต่ทักษะ ในการประเมิน
ของ Buffett ในส่วนของ Unexpected
สูงกว่า นักลงทุนคนอื่นๆ ในตลาด

แต่สิ่งที่
คนๆหนึ่งมองขาดว่าเป็น Discounting Obivous แล้ว

หลายๆคน
อาจจกำลังคิดว่ามัน Unexpected อยู่ก็ได้

สำหรับคำว่า...Markets

สำหรับ Soros หมายถึง ทุกตลาด
เพราะ มันมี s

และส่วนนี้
สอดคล้องกับการที่เขาเคยได้รับการยกย่องว่า

เป็นนักลงทุนที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก
โดยนิตยสาร Business Week

ตรงนี้
หลายๆคน โดยเฉพาะ ในเวบนี้
อาจจะรู้สึก ขัดเคือง เพราะ คงเทใจให้ Buffett ไปหมดแล้ว

แต่ นิตยสาร Business Week ให้เขาเหนือกว่า
Buffett และ Lynch (เมื่อกว่า 15 ปีที่แล้ว)

ตอนแรกที่อ่านเจอ
ก็ไม่ค่อยเข้าใจเหมือนกัน โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับ Buffett

เพราะ ทั้งระยะเวลาและจำนวนเงิน เขาคือ เบอร์ 1
ของโลก อย่างแท้จริง

แต่เหตุผล คงน่าจะมากจากการที่
Buffett กับ Lynch (ตอนนั้น )เน้นการลงทุนเฉพาะ หุ้น
และเน้นในตลาด Wall Street

อีกทั้ง แนวทางที่ใช้ก็เป็นแนวทาง
ที่ต่อยอด หรือ ประยุกต์มาจากนักลงทุนคนอื่นๆ
ในแนว Fundamental หรือ Value Investment

ส่วน Soros
มีความแตกต่างอย่างเด่นชัด 2 ประการ คือ

1. แนวคิดในการลงทุนเป็นแบบ เฉพาะ เชิงปรัชญาที่เขาสังเคราะห์ขึ้นมาเอง
2. เขาผ่านการลงทุน-เก็งกำไรมาแล้ว
ใน สมรภูมิสำคัญๆ ทั่วโลก ทั้งหุ้น ค่าเงิน Commodities ฯลฯ

ซึ่งตรงนี้ ก็ถือว่าเป็นมุมองของ Business Week
ส่วนใครจะเห็นด้วยหรือเห็นต่าง

คงต้องลองไปหาอ่านหนังสือเล่มนี้
แล้วประเมิน การประเมินของ Business Week
ในตอนนั้น ด้วยตัวเอง ก็ละกันครับ

http://www.toulo.com/product/ProductDet ... uctID=1256
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 15

รูปภาพ
more than one way to do it
wigraipat

โพสต์ที่ 16

น้องซุนยังเป็นคนหาข้อมูลเก่งเหมือนเดิมคับ
พี่ชินขอคาราวะซุนเซก1จอก
เรื่องของโซรอสเนี่ยพี่อ่านดูแล้วค่อนข้างเป็นปรัชญา แต่ก็ตรงกับจิตวิทยามวลชนมาก ก็จิงในหุ้นไทยด้วยน่ะคับ
แต่พี่ขอเข้าใจแบบพุทธศาสนาเรื่องวัฏสงสารดูจะอธิบายได้เหมือนกันคับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 17

ซุนเซ็ก เขียน:รูปภาพ

มี asset size ประกอบด้วยไหมครับ :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 18

วรันศ์ บัฟเฟต เขียน:
ซุนเซ็ก เขียน:รูปภาพ
มี asset size ประกอบด้วยไหมครับ :mrgreen:
asset size โซรอสยังจนกว่าบัฟเฟตมากครับ
ปู่บัฟเฟตเริ่มต้นก่อน 10 กว่าปี
sermsakv

โพสต์ที่ 19

คหสตนะครับ เทียบการลงทุนbufft กะ soros คนนึงชนะแบบ winwin อีกคน winloss ผมว่าคุณค่าน่าจะต่างกัน
melbourne

โพสต์ที่ 20

ผมเห็นด้วยกับการแปลความหมายแบบคุณiamkomครับ

Discounting the obvious น่าจะหมายถึงตลาดdiscountในสถานการณ์นั้นยังไง

Betting on the unexpected น่าจะหมายถึงพนันลงไปในข้างที่ตลาดคาดไม่ถึงหรือสนาการณน่าจะเกิดแน่ๆแต่ตลาดไม่ให้มูลค่ามัน

แล้วเราก็จะได้เงินจากกระบวนการนี้ เช่นในcaseที่คนส่วนใหญ่เชื่อว่าตลาดกำลังมีประสิทธิภาพอยู่(ณ ราคาดุลยภาพ) แต่โซรอสมองว่าจุดนี้ห่างจากจุดดุลยภาพมาก(โซรอสไม่เชื่อว่าตลาดมีประสิธทิภาพ)และกำลังถีบห่างไปเรื่อย(เพราะความเข้าใจผิดของมนุษย์)เข้าก็จะเข้าไปเก็งกำไรและในที่สุดตลาดก็ไม่สามารถฝืนความจริงต่อไปตลาดก็หันหัวลงทุกคนส่ายหน้า น่าจะประมาณนี้อ่านจากgorge soros on lectureครับ

ผมชอบคำๆนึงในหนังสือโซรอสยังตราตรึงในใจถึงวันนี้ เมื่อดนตรียังบรรเลงผู้คนก็ยังเต้นต่อไป(แม้หมดแรงแล้ว)

ปล ผมชื่นชอบวิธีการของโซรอส(โซรอสเน้นหนักในตลาดเงินจะเอามาคิดเป็นหุ้นๆต้องดูดีๆหน่อย)เอามากๆเพราะมีทั้งการเมืองจิตวิทยาเศรษฐศาสตร์อยู่มาก แต่ที่ชอบมากที่สุดกับโซรอสคือเค้าเล่นกับความผิดพลาดของมนุษย์(ซึ่งเกิดขึ้นเสมอและไม่มีวันหายไปเป็นความจริงอันนิรันดร์)ได้สุดยอดจริงๆ

ปล2 ไม่มีเงินคำพูดไม่มีน้ำหนัก ................ฮา
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 21

นึกอย่างอื่นเกี่ยวกับโซรอสไม่ออก ยกเว้นล่าสุด เรื่องที่ซื้อทองเข้าพอร์ตอย่างมีนัยสำคัญ ...เจ๋งจริงครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
sorawitch

โพสต์ที่ 22

โอว ทำให้คนอ่อนด้อยภาษาอังกฤษอย่างผมได้ความรู้ไปด้วย

:mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่ช่วยกันแปล :bow: :bow: :bow:
เราจะรวยแร้วววววววววว
โพสต์โพสต์