ปีเตอร์ลินซ์ VS. บัฟฟัตต์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
David TON
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปีเตอร์ลินซ์ VS. บัฟฟัตต์

โพสต์ที่ 1

ถ้าปีเตอร์ลินซ์ ไม่มีข้อจำกัดของเรื่องการบริหารกองทุน คุณคิดว่าอัตราผลตอบแทนเมื่อเทียบกับปู่บัฟเฟตต์ ใครเจ๋งกว่ากัน
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
David TON

Re: ปีเตอร์ลินซ์ VS. บัฟฟัตต์

โพสต์ที่ 2

โอ๊ว...ขออภัยพิมพ์ชื่อปู่ผิด... :wall:
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

พอๆกันแหละคับ
ใช้ gearing ทั้งคู่
แยกลงรายละเอียดคงยาก
ข้อจำกัดเรื่องกองทุน แต่มันแบบเปิด
คนก็ใส่เงินใหม่มาให้เรื่อยๆ

ดูหลักการหลักคิด ปรับให้เหมาะกับเราดีกว่าคับ
เก่งทั้งคู่แหละคับ
show me money.
ศิษย์เซียน007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

จิงๆผมก็อยากจะเห็นปู่ลินซ์เป็นผู้บริหารกองทุนhedge fund บ้างอยู่เหมือนกันคับ :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ภาพประจำตัวสมาชิก
แงซาย

โพสต์ที่ 5

เปรียบ ปีเตอร์ลินซ์ กับ บัฟเฟตเหรอ ...........

ผมว่าสไตล์มวย สไตล์การชก เหมือนกับมวยคู่ประวัติศาสตร์คู่นี้ครับ .............

Free your life , Fly your love
แงซาย

โพสต์ที่ 6

ผมชอบทั้งมาร์วิน แฮกเลอร์และซูกาเรย์ เลียวโอนาร์ด แต่ชอบซูกาเรย์ เลียวโอนาร์ดมากกว่าครับ ...........
Free your life , Fly your love
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ยอดฝีมือคนละแนวเลยครับ

ถ้ายังเล่นมาจนพอร์ตใหญ่เบ่อเร่อ ผมว่าลินซ์เหนื่อยกว่าบัฟเฟตเยอะครับ การเล่นของลินซ์ใช้เวลาเยอะกว่าน่าจะเยอะพอควรเลย
_________
panadius

โพสต์ที่ 8

ตอนปีเตอร์ ลินส์เลิกเล่น ตอนนั้นพอร์ตใครใหญ่กว่ากันครับ
แตงอ่อน

โพสต์ที่ 9

ระดับนี้แล้ว น่าจะเทียบกันยากครับ
David TON

โพสต์ที่ 10

แต่ที่ผมรู้ Lynch รวยจากหุ้นวัฏจักรมากกว่าหุ้นประเภทอื่น
nut776

โพสต์ที่ 11

David TON เขียน:แต่ที่ผมรู้ Lynch รวยจากหุ้นวัฏจักรมากกว่าหุ้นประเภทอื่น
ผิดแล้วคับ ตอน lynch บริหาร ได้เงินมากที่สุด
คือ saving and loan คับ
reference จาก beating the street
หลายคนไม่ทราบคับ จริงๆ lynch ชอบ fannie mae แค่ไหน
show me money.
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 12

ผมดูแล้วผมว่าบัฟเฟตยั่งยืนกว่า เพราะลินซ์ทำงานหนักมากจนโทรมและไม่ได้มีเวลาให้ครอบครัวเลย :P
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
PK Cop

โพสต์ที่ 13

ขออนุญาตใช้พื้นที่ เพื่อขอบคุณ คุณศิษย์เซียน007 ที่นำธรรมะของ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาเผยแผ่ให้พวกเราชาวนักลงทุนนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

คำถามนี้ผมก็เคยสงสัยและก็ไปค้นมา
ตอนที่ปีเตอร์ลินซ์ เกษียร กองทุนเขาใหญ่ที่สุดในอเมริกา แต่ขนาดเล็กกว่าปู่มาก
ในกองทุนลินซ์เขารวยจาก หุ้นแฟนี่เมย์ เป็นบ.ปล่อยสินเชื่อบ้าน
ส่วนปู่รวยจากโค๊ก

อันข้างล่างนี้ความเห็นส่วนตัวนะ หาอ่านจากหนังสือ VI ไม่ได้แน่ๆ
ปีเตอร์ลินซ์รวยจากหุ้น เทเลคอมของแม็กซิโก ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะชื่อ เทลแม็ก(telmex)
เปิดขาย IPO ราคา 1 เหรียญแต่ไม่มีใครเอา คุณปีเตอร์เลยกวาดซื้อไปซะหมด ราคาเฉลี่ยน่าจะต่ำกว่า 40 เซ็น
(ใช้สิทธิกองทุนและขาใหญ่) เปิดตลาดมารู้สึกว่าจะวิ่งไป 4 เหรียญ คุณปีเตอร์เลยลาออกจากงาน
ผมคาดการณ์ว่าเขาซื้อไปใช้เงิน 100 ล้าน$ และก็ทำเงินไป 1000 ล้าน$ สบายเลย
ปัจจุบันหุ้นตัวนี้น่าจะเป็นตัวเดียวกับที่ ลูซิม ถืออยู่นะ
หลังจากทำกำไรมหาศาลแล้ว คุณปีเตอร์ก็มันส์กับหุ้น รัฐวิสาหกิจที่เอาเข้าตลาดพวกประปาของอาเจนติน่าอะไรพวกนี้นะ
David TON

โพสต์ที่ 15

nut776 เขียน:
David TON เขียน:แต่ที่ผมรู้ Lynch รวยจากหุ้นวัฏจักรมากกว่าหุ้นประเภทอื่น
ผิดแล้วคับ ตอน lynch บริหาร ได้เงินมากที่สุด
คือ saving and loan คับ
reference จาก beating the street
หลายคนไม่ทราบคับ จริงๆ lynch ชอบ fannie mae แค่ไหน
"แม้ว่าความสำเร็จของ Magellan ที่เกิดขึ้นในช่วงนั้นจะมีส่วนมาจากหุ้นกลุ่มธนาคารและ S&L แต่จริงๆแล้ว หุ้นกลุ่มบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ต่างหากที่มีส่วนในความสำเร็จของ Magellan มากที่สุด Ford นำผมไปสู่ Chrysler และ Chrysler ก็นำผมไปสู่ Subaru และ Volvo"

อ้างอิงจาก Beating The Street หน้า 183 ย่อหน้าที่สองครับ
โพสต์โพสต์