ผมว่า VI ในห้องนี้กำลังอยู่ใน red ocean

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ผมว่า VI ในห้องนี้กำลังอยู่ใน red ocean

โพสต์ที่ 1

และส่วนมากก็ยังมีความสุขในมหาสมุทรนี้
คิดคล้ายๆกัน มุ่งมั่นและพอใจในหุ้นที่เป็น super stock
และหวังว่าจะซื้อหุ้นวันนี้ และ ถือไปเรื่อยๆ เหมือนดัง
เสมียนสาวอเมริกาที่ถือหุ้น cock จนกลายเป็นมหาเศรษฐี
และพยายามศึกษาหาความรู้เพื่อหา super stock
ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพในการตัดสินหุ้นว่าดีหรือไม่อย่างอื่นแทบไม่สนใจ
มีแต่คนธรรมดาๆเท่านั้น ที่เลือกหุ้นโดยดู PE
เซียนจะต้องมองไกลกว่านั้น ไม่ได้มองปัจจุบัน มองไปโน่น 5-10ปีข้างหน้า
สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือ
1.คนไทยเป็นคนเชื่อคนง่าย เมื่อเชื่อแล้วก็เชื่อเลย คนไทยบางคนเชื่อแม้แต่
น้ำหมักของป้าเช็ง หยอดตาจนตาบอด ส่วนคนที่คิดว่าตัวเองมีความรู้
พออ่านงานวิจัยของฝรั่งก็เชื่อสนิท อาหารเสริมจึงขายดี กินเข้าไป ทั้งแบรนด์
เปปทีน สาหร่ายเกลียวทอง รังนก น้ำมังคุดสกัด จริงๆผมก็เชื่อว่า
มันก็คงดีแหละ แต่ต้องกินมากพอ แต่ราคาที่ขายปล้นกันชัดๆ
2.เราเชื่อว่าเราเป็นชาวประมงค์ การศึกษาเรื่องหุ้น คือการศึกษาวิธีจับปลา
เรากำลังเรียนวิธีจับปลาอย่างเอาเป็นเอาตาย ใครในห้องนี้ลองโพสต์ขอหุ้นดีๆซักตัวสิ
รับรองถูกด่าเละ และมีคนเสนอตัวมาสั่งสอนเต็มไปหมด พร้อมแนะนำหนังสืออีกโหลนึง
ทั้งๆที่อารมณ์เราตอนนั้น อยากกินปลาเก๋านึ่งซีอิ้ว ก็มันหิวนิ การสมมติว่า
คนเล่นหุ้นเป็นคนจับปลาก็ดูเข้าท่า ถ้าขยันหาความรู้เราก็จะจับปลาเก่งขึ้น
ถ้าขี้เกียจไม่พัฒนาก็จับปลาได้น้อยแต่โลกความจริงน่ากลัวกว่านั้น
คนจับปลา อย่างแย่ที่สุดก็เหนื่อยเปล่า จับปลาไม่ได้
ความจริงน่าจะเป็น ว่า เราคือ สัตว์ชนิดนึง อาจจะเป็น แมวน้ำ นกเพนกวิน สิงโตทะเล
ปลาโลมา แล้วเราไปจับปลา นอกจากเราจะจับปลากินแล้ว ก็ระวังหลังไว้ด้วยละ
เราอาจจะกำลังถูกกินอยู่ก็ได้
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
Energy_eak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ผมว่า VI ในห้องนี้กำลังอยู่ใน red ocean

โพสต์ที่ 2

ไม่ใช่เซียนนะครับ ..แต่คิดแบบนี้ครับ

=เรื่องการมองและใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพ=
-การมองเห็นชัยชนะที่ใครๆก็​เห็น ย่อมมิอาจะเรียกว่า ยอดเยี่ยม
-กระต่ายผลัดขนในฤดูใบไม้ร่​วง มิได้หมายว่ามันแข็งแรง
-เห็นเดือนเห็นตะวัน ย่อมมิได้หมายถึงมีสายตาเฉี​ยบคม
-ได้ยินเสียงฟ้าผ่า ย่อมมิได้หมายถึงว่าหูดี

=เรื่องความเชื่อ=
อันนี้ผมคิดว่า VI เป็น White Ocean ซะส่วนใหญ่อะครับ(ขอเล่นสีบ้าง)^_^ เหมือนเรื่อง บาป บุญ คุณ โทษ แหละครับ เหมือนเรื่อง เวรกรรมแหละครับ..จะมีสักกี่คนที่ รู้ สัมผัสได้จริงๆ ..คนเกือบจะ100% ใช้ความเชื่อ และ คนเกือบ100%ก็คิดว่า ชื่อแบบนี้แล้วน่าจะดีกว่า คนไม่รู้จักเวรกรรม ไม่รู้จักบาป บุญ คุณ โทษ อะครับ
ผมเองก็ไม่รู้หรอกว่าใครเป็นคนนิยาม ไม่ว่าจะเรื่องหาปลา เน้นให้ขยันหาความรู้ ซึ่งจะส่งผลดีในอนาคต..แต่ผมเองก็คิดว่าดีกว่า สอนให้คนไปฟังข่าวลือ หรือ เล่นหุ้นปั่น แล้วไปติดกับดักต่างๆนานๆครับ...ส่วนเรื่องจะโดนจับกินเองไหม
นี่..ก็ต้องอยู่ที่มุมมองของแต่ละท่านแหละครับ

ปล.ผมไม่ได้ มีอคิติอะไรกับ คุณ blueplanet นะครับ..และเป็นกระทู้เตือนนักลงทุนที่ดีครับ เพราะนักลงทุนแต่ละคนก็มีEthical Capital ไม่เท่ากัน...เพียงแต่อยากจะเขียนในอีกมุมนึง ที่มีจริงๆอยู่เช่นกันครับ ..เผื่อเพื่อนๆที่เข้ามาใหม่ๆจะได้2ความคิดเห็น

สุดท้ายนี้..อยากย้ำว่า ทุกสิ่งล้วนมี2ด้าน มีขาว ย่อมมี ดำ ..มีสว่างย่อมมีมืด..เสมอครับ^_^
romee
ผู้ติดตาม: 109

Re: ผมว่า VI ในห้องนี้กำลังอยู่ใน red ocean

โพสต์ที่ 3

เสมียนสาวอเมริกาที่ถือหุ้น cock จนกลายเป็นมหาเศรษฐี :oops:
ผมว่าพี่คงหมายถึงหุ้น Coke ใช่มั้ยครับ

เอ่อ ผมชอบที่คุณblue พูดตรงนี้ครับ
"ความจริงน่าจะเป็น ว่า เราคือ สัตว์ชนิดนึง อาจจะเป็น แมวน้ำ นกเพนกวิน สิงโตทะเล
ปลาโลมา แล้วเราไปจับปลา นอกจากเราจะจับปลากินแล้ว ก็ระวังหลังไว้ด้วยละ
เราอาจจะกำลังถูกกินอยู่ก็ได้"
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

เหมือน พี่ blue ยังคาใจเรื่อง pe นะ
ผมไม่แ่ใจว่าเทียบได้หรือไม่นะ
แต่ พี่ blue ว่า
คนที่ซื้อ bond ที่ yeild ติดลบมันประสาทไม่ดี
ไร้เหตุผลไหม
ถ้ามีการ flood in ของเงินจน pe ตลาด 15
จำเป็นไหมที่ super stock ต้อง pe 15 ด้วย
แต่สิ่งนึงที่ อาจจะไม่ยั่งยืน คือ
ความเชื่อ และความเห็นของตลาด
ยุคแต่ยุค ตลาดแต่ก็คงนิยม super stockต่างกัน

player มีหลายแบบ จุดประสงค์ต่างกัน
ถ้าคนที่ซื้อ bond ที่ yeild ติดลบ บ้า
(เห็นมันแย่งกันซื้อใหญ่เลย)
พวกคนที่ซื้อ super stock ที่ pe มากกว่า ตลาด
บางส่วน ก็สติไม่ดีเหมือนกันคับ
show me money.
Plant

โพสต์ที่ 5

blueplanet เขียน:และส่วนมากก็ยังมีความสุขในมหาสมุทรนี้
คิดคล้ายๆกัน มุ่งมั่นและพอใจในหุ้นที่เป็น super stock
และหวังว่าจะซื้อหุ้นวันนี้ และ ถือไปเรื่อยๆ เหมือนดัง
เสมียนสาวอเมริกาที่ถือหุ้น cock จนกลายเป็นมหาเศรษฐี
และพยายามศึกษาหาความรู้เพื่อหา super stock
ใช้ข้อมูลเชิงคุณภาพในการตัดสินหุ้นว่าดีหรือไม่อย่างอื่นแทบไม่สนใจ
อย่างอื่นที่ไม่สนใจ....>นี่หมายถึงอะไรหรือครับ...-_-??)
blueplanet เขียน:มีแต่คนธรรมดาๆเท่านั้น ที่เลือกหุ้นโดยดู PE
เซียนจะต้องมองไกลกว่านั้น ไม่ได้มองปัจจุบัน มองไปโน่น 5-10ปีข้างหน้า
แต่ผมเห็นเซียนก็ดู PE นะ อย่างในหนังสือของดร.นิเวศน์ ก็มีเขียนไว้หลายเล่มครับ...^^)
blueplanet เขียน:สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือ
1.คนไทยเป็นคนเชื่อคนง่าย เมื่อเชื่อแล้วก็เชื่อเลย คนไทยบางคนเชื่อแม้แต่
น้ำหมักของป้าเช็ง หยอดตาจนตาบอด ส่วนคนที่คิดว่าตัวเองมีความรู้
พออ่านงานวิจัยของฝรั่งก็เชื่อสนิท อาหารเสริมจึงขายดี กินเข้าไป ทั้งแบรนด์
เปปทีน สาหร่ายเกลียวทอง รังนก น้ำมังคุดสกัด จริงๆผมก็เชื่อว่า
มันก็คงดีแหละ แต่ต้องกินมากพอ แต่ราคาที่ขายปล้นกันชัดๆ
แล้วคุณ "ิblueplanet" เป็นคนไทยหรือเปล่าครับ??
ผมคิดว่าก็มีส่วนนึงที่เชื่อคนง่าย และส่วนนึงที่เชื่อในความคิดของตนเอง
อย่างน้อยก็มีคุณและผมแล้วหละครับ...^^)
blueplanet เขียน:2.เราเชื่อว่าเราเป็นชาวประมงค์ การศึกษาเรื่องหุ้น คือการศึกษาวิธีจับปลา
เรากำลังเรียนวิธีจับปลาอย่างเอาเป็นเอาตาย ใครในห้องนี้ลองโพสต์ขอหุ้นดีๆซักตัวสิ
รับรองถูกด่าเละ และมีคนเสนอตัวมาสั่งสอนเต็มไปหมด พร้อมแนะนำหนังสืออีกโหลนึง
ทั้งๆที่อารมณ์เราตอนนั้น อยากกินปลาเก๋านึ่งซีอิ้ว ก็มันหิวนิ การสมมติว่า
คนเล่นหุ้นเป็นคนจับปลาก็ดูเข้าท่า ถ้าขยันหาความรู้เราก็จะจับปลาเก่งขึ้น
ถ้าขี้เกียจไม่พัฒนาก็จับปลาได้น้อยแต่โลกความจริงน่ากลัวกว่านั้น
คนจับปลา อย่างแย่ที่สุดก็เหนื่อยเปล่า จับปลาไม่ได้
ความจริงน่าจะเป็น ว่า เราคือ สัตว์ชนิดนึง อาจจะเป็น แมวน้ำ นกเพนกวิน สิงโตทะเล
เราอาจจะกำลังถูกกินอยู่ก็ได้
นิยามนี้ผมไม่รู้ว่าใครคิดนะครับ แต่สำหรับผมผมคิดว่า เรากำลังจะเป็นเจ้าของเรือประมง
ครับ เราต้องเลือกเรือที่ดีที่สุด ไม่ใช่ออกเดินทะเลแล้วเจอพายุเล็กน้อยก็ล่ม
แล้วเราก็ต้องเลือกกัปตันเรือ ที่ดีมีความสามารถ ที่จะออกไปหาปลามาให้เรา และไม่ทำให้เรือของเราแย่ด้วยครับ....^^)

ตกลงผมเป็นชาวประมงหรือเปล่าครับนี่....-_-??)
blueplanet

โพสต์ที่ 6

Coke # cock โอว์เขียนผิดอีกแล้ว :wall:
ขอบคุณครับ คุณromee
Blueplanet
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 7

blueplanet เขียน:Coke # cock โอว์เขียนผิดอีกแล้ว :wall:
ขอบคุณครับ คุณromee
:oops:
ความหมายต่างกันเยอะนะพี่ อิ อิ ตอนอ่านผมก็ว่าเเล้วว่าทำไมเสมียนสาวจึงสนใจหุ้นค็อก :roll:
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

555มาอีกแว้ววว พี่blue
งั้นผมสงสัยมั่งดิ
1. ไอ้หุ้น(ที่เค้าเชื่อว่าเป็น)super stockบ้านเราเนี่ยมันต้องเทรดที่peเท่าไหร่ถึงจะเหมาะเหรอครับ
2. แน่ใจเหรอครับว่าพวก(ที่คุณเรียกว่า)เซียนน่ะเค้ามอง5-10ปี ในเมื่อคุณยังมองออกเลยว่าวิธีทำเงินที่ดีกว่าทนถือไอ้หุ้นsuper stock คือ หาหุ้นที่ผลประกอบการกำลังจะดี ซื้อที่peไม่เว่อร์อย่างพวกค้าปลีก แล้วรอหุ้นมันทำdouble play ผมว่าเซียนก็ไม่น่าจะโง่กว่าคุณนา 555
3. รู้ป่ะว่า เซียนเก่งๆที่ออกtv นสพ.อ่ะ มีซักกี่คนที่ถือหรือซื้อหุ้นpe สูงๆ อยากกกกกรู้
ปล.ผมไม่ได้กวงติงนา ผมแค่ใช้ภาษาเดียวกะพี่บลูเค้า
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 9

พี่สีน้ำเงินครับ ผมอ่านก็นึกอยู่ตั้งนานหุ้นอะไร cock. กำลังจินตนาการว่าเป็นหุ้นนกยูง ที่มีขายบ้านเราเมื่อนานมาแล้ว ไม่รู้ตอนนี้ยังมีอยู่ไหม 55 เออ..พี่ครับผมว่า เปปทีนรู้สึกเป็นของญี่ปุ่นนาครับ. ผ่านมาเลยแซวเล่นหน่อยนะึรับ :D
blueplanet

โพสต์ที่ 10

จากที่คุณ Plant เขียน
"นิยามนี้ผมไม่รู้ว่าใครคิดนะครับ แต่สำหรับผมผมคิดว่า เรากำลังจะเป็นเจ้าของเรือประมง
ครับ เราต้องเลือกเรือที่ดีที่สุด ไม่ใช่ออกเดินทะเลแล้วเจอพายุเล็กน้อยก็ล่ม
แล้วเราก็ต้องเลือกกัปตันเรือ ที่ดีมีความสามารถ ที่จะออกไปหาปลามาให้เรา และไม่ทำให้เรือของเราแย่ด้วยครับ....^^)"
คุณ Plant ครับ อย่าเรียนอะไรจากการอุปมาอุปมัย
การอุปมาอุมัยบางครั้งทำให้เรื่องยาวขึ้น บางครั้งทำให้เข้าใจผิด
TITANIC เป็นเรือที่เชื่อว่าดี มีกัปตันที่เชื่อว่าดี มีนักดนตรีที่เชื่อว่าดี
เรือดีๆ กัปตันเก่งๆ ตามความเชื่อของคุณ Plant นั้น อาจจะเป็นแค่ความเชื่อ
แต่สิ่งที่แน่ๆคือ มันต้องแพง
Blueplanet
blueplanet

โพสต์ที่ 11

ที่คุณ อินทรีย์ทองแดง แย้งมานั้นผมไม่รู้จริงๆว่าเซียนและคนเก่งๆนั้นคิดยังงัยทำยังงัย
แต่สิ่งที่ผมรู้สึก อาจจะเป็นผม+กับคนอีกนิดนึง (คงไม่ใช่ผมคนเดียวหรอก)
มีความรู้สึกว่าห้องนี้ให้ความสำคัญกับ Durable Competitive Advantage มากเกินไป
และยินดี จ่ายให้กับค่า dca ไม่อั้น pe จึงสูงมาก
ถ้าหุ้นดีๆ มี DCA มากๆ pe<= 15 ไม่แพงครับ มีหรือหุ้นแบบนี้
เก่งจริงบอกมาดิ
Blueplanet
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

viอยู่ในred ocean ผมเห็นด้วย ไม่ต้องมองไปถึงsuperstockหรอก
แค่หุ้นดีราคาถูกหรือสมเหตุผลหายากขึ้นทุกวัน

แต่ผมขอแย้งนิด
1.คนไทยเป็นคนเชื่อคนง่าย ผมว่าคิดว่า ไม่ว่าจะไทยจะเทศก็มีพวกหัวอ่อนหัวแข็งเหมือนๆกัน
แต่ที่เป็นข่าวบ่อยๆก็พวกหัวอ่อนโดนหรอกง่าย
พวกหัวแข็งมีความคิดเป็นของตนเองพวกนี้ไม่ค่อยโดนหลอก
เพราะมักตรวจสอบข้อมูลก่อน จึงไม่ค่อยเป็นข่าว
บางทีพี่อาจดูแต่ทีวีช่องทั่วไปจึงเห็นอย่างนั้น
พี่ลองดูรายการ"คิดเล่นเห็นต่างกับคำผกา"ของvoice tvดูบ้างสิครับ(ไม่เกี่ยวกะพวกกีฬาสีนะครับ)
ลองดู"ดนตรีกวีศีลป์"ของtpbsบ้าง
อ่าน"Drama Addict"บ้าง
แล้วพี่จะเห็นว่าคนไทยที่ไม่ได้เชื่อคนง่าย มีเหตุมีผลก็มีอีกเยอะครับ
2.ที่เราศึกษาเรื่องหุ้น(ทั้งVIทั้งtechnic)กันแบบเอาเป็นเอาตายก็เพราะ
เราอยากพัฒนาตนเองไปอยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารไงครับ
จากปลาตัวเล็ก-->ปลาตัวใหญ่-->ปลากินเนื้อ-->สัตว์กินปลา-->....-->คน
ไม่ใช่อยู่เป็น แพลงตอนพืชหรือสาหร่ายทะเล ที่ลอยตามกระแสน้ำไปมารอวันโดนกินไงครับ

ถ้าหากมีคนมาขอหุ้น คงไม่มีใครในTVIออกมาด่ามาว่าหรอกครับ มีแต่บอกให้ไปศึกษาเอง
เพราะคงไม่อยากให้เป็นเรื่อง"พ่อแม่รังแกฉัน"
แล้วการใบ้หุ้นผมว่าเสี่ยงมากๆ ใบ้ถูกเท่าทุน ใบ้ผิดโดนด่า เสี่ยงคุกเสี่ยงตารางอีก
พวกที่มาใบ้ๆกัน พวกนี้มีผลประโยชน์ด้วยทั้งนั้น
อย่างกระทู้นี้ครับhttp://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I124 ... 58445.html
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Plant

โพสต์ที่ 13

blueplanet เขียน:คุณ Plant ครับ อย่าเรียนอะไรจากการอุปมาอุปมัย
การอุปมาอุมัยบางครั้งทำให้เรื่องยาวขึ้น บางครั้งทำให้เข้าใจผิด
TITANIC เป็นเรือที่เชื่อว่าดี มีกัปตันที่เชื่อว่าดี มีนักดนตรีที่เชื่อว่าดี
เรือดีๆ กัปตันเก่งๆ ตามความเชื่อของคุณ Plant นั้น อาจจะเป็นแค่ความเชื่อ
แต่สิ่งที่แน่ๆคือ มันต้องแพง
ตอบคุณ "blueplanet" ครับ...^^)

ผมไม่ได้เรียนอะไรจากการอุปมาอุปมัยหรอกครับ แล้วที่ผมเขียนไปนั้นผมนึก
ขึ้นได้เองตอนที่อ่านกระทู้ของคุณหนะครับ ขอย้ำครับว่าผมเขียนว่า
"ผมคิดว่า"ไม่ใช่"ผมได้ยินมาหรือเคยเรียนมา" ครับผม....^^)

ถ้าให้อธิบายความหมายของผมให้ชัดเจนก็แบบนี้ครับ
เรากำลังเลือก เรือ=บริษัท เราจะไปลงทุนครับ
เรากำลังเลือก กัปตัน=ผู้บริหาร ที่เราจะนำเงิน
ไปฝากไว้กับเขาครับ และสุดท้าย ปลา=ผลตอบแทน
ที่จะนำกลับมาสู่เราครับ.....^^)

ปล.ส่วนเรื่องTITANIC ผมจะจำไว้เป็นบทเรียนในการลงทุนครับ ขอบคุณครับ...^^)
Simply

โพสต์ที่ 14

ตามอ่านกระทู้ของคุณBluePlanetแล้วได้ฉุกคิดอะไรหลายอย่างที่มีประโยชน์ต่อการลงทุนมากครับ
เห็นด้วยครับว่า ผมก็กำลังลอยคอในทะเลแดง
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ข้อคิดที่ได้จากบทความนี้ 1.ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน 2.อย่าประมาท ขอบคุณมากครับ :)
koh

โพสต์ที่ 16

3.ระวังโดนกิน. (อันนี้ ดร ฺ เคยเขียนเตืิอนมาแล้วครั้งนึงว่า ทุกชีวิตมีวิวัฒนาการเพื่อความอยู่รอด)
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

blueplanet เขียน:ที่คุณ อินทรีย์ทองแดง แย้งมานั้นผมไม่รู้จริงๆว่าเซียนและคนเก่งๆนั้นคิดยังงัยทำยังงัย
แต่สิ่งที่ผมรู้สึก อาจจะเป็นผม+กับคนอีกนิดนึง (คงไม่ใช่ผมคนเดียวหรอก)
มีความรู้สึกว่าห้องนี้ให้ความสำคัญกับ Durable Competitive Advantage มากเกินไป
และยินดี จ่ายให้กับค่า dca ไม่อั้น pe จึงสูงมาก
ถ้าหุ้นดีๆ มี DCA มากๆ pe<= 15 ไม่แพงครับ มีหรือหุ้นแบบนี้
เก่งจริงบอกมาดิ
โอเคครับ ผมว่าผมเริ่มเข้าใจคุณblueนิดหน่อยละ
เอาทีละเรื่องนะครับ " คนที่นี่ให้ความสำคัญกับDCA มาก " อันนี้จริงที่สุด
แต่ " มากเกินไป " หรือเปล่า บอกไม่ได้ ไม่มีอะไรมาวัด
"ยินดีจ่ายให้กับdca ไม่อั้น pe จึงสูงมาก" ไม่จริงแน่นอน คนที่นี่ไม่ยอมจ่ายให้กับ peสูงอย่างไม่อั้นแน่นอน
PE ที่สูงมากๆ ตลาดต่างหากที่เป็นคนให้ และมันไม่มีประโยชน์อันใดที่เราจะเสียเวลามานั่งบ่นถึงความบ้าของpe อารมณ์ตลาดไม่อยู่นิ่ง แทนที่จะนั่งบ่น น่าจะเอาเวลาไปหาวิธีเอาประโยชน์จากความแปรปรวนของอารมณ์ตลาดจะดีกว่าครับ
หุ้นดีๆdcaมากๆ จะเอาdca discountครึ่งนึงเลยรึครับ จริงๆมันมีนะแต่มันเป็นpeในอนาคต สมมติว่าผมบอกไป คุณก็เถียงอีกว่า จะมีอะไรมารับประกันว่าอนาคตจะเติบโตเท่านั้นเท่านี้ เพราะอันดับแรกเลยคือคุณไม่เชื่อว่าซื้อหุ้นคือ การลงทุน คำว่าลงทุนมันต้องใช้เวลา กว่าจะคืนทุน จวบจนกำไรยิ่งนานขึ้นไปอีก
ยกตัวอย่างง่ายๆคุณลงทุนเปิดร้านอะไรสักอย่าง กว่าที่จะเก็บเงินบาทแรกขึ้นมาได้ คุณต้องจ่ายไปไม่รู้เท่าไหร่ และกว่าจะได้กำไรบาทแรกขึ้นมา ยิ่งนานขึ้นไปอีก ทีนี้ถ้าอยากได้อะไรที่ง่ายๆและไม่เสี่ยง ผมว่าตลาดหุ้นไม่น่าจะเป็นคำตอบนะครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
tigerroad197

โพสต์ที่ 18

เวลาคุณ Blueplanet โพสต์ ผมชอบเข้ามาอ่านครับ. มีมุมมองที่แตกต่างดีครับ

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ก็ขอร่วมแสดงความคิดเห็นเฉพาะข้อนี้นะครับ

ที่ว่า คนไทย เชื่อคนง่าย น่าจะเป็นบางกลุ่มครับ. แต่เท่าที่ผมสังเกต เพื่อน ๆ นักลงทุนที่เข้ามาในเวปนี้ ส่วนใหญ่ไม่ได้อ่านแล้วเชื่อง่าย ๆ นะครับ. กลับเห็นว่าหลายท่านตั้งข้อสงสัยได้อย่างมีนัยสำคัญครับ

บ้านเรา บางคนไปหลงยึดกับคำว่า ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่ ก็เลยทำให้กลายเป็น ต้องเชื่อไปโดยปริยาย จะแสดงความคิดเห็น ก็กลัวถูกหาว่า ไม่ให้เกียรติ

จะว่าไปแล้ว ฝรั่ง ก็มีทั้งกลุ่มเชื่อคนง่าย กับ กลุ่มที่ใช้เหตุผล. ตัวอย่างง่าย ๆ คือ เรื่องวันสิ้นโลก พวกฝรั่งเขียนเป็นหนังสือออกมาขายดิบขายดี ตั้งแต่สมัย คำทำนาย นอสตราดามุส มาจนถึงเรื่อง ปฏิทินมายัน ตราบใดที่โลกไม่แตก รับรองว่าจะมีหนังสือทำนองนี้ออกมาเรื่อย ๆ ครับ

แต่ ความเชื่อ ก็ไม่ใช่สิ่งไม่ดีนะครับ บางครั้งหากรู้จักปรับใช้ มันก็คือ แรงผลักดัน แรงจูงใจ และเป็นหลักยึดเหนี่ยวครับ

อย่างเช่น พวกเราในเวปหลายท่าน ต่างก็เชื่อถือในตัว ดร.นิเวศน์ ฯ ในแง่วิถีทางการลงทุนของท่าน และก็ยังยึดมั่นว่า หากเดินตามแนวทางการลงทุนแนว VI ก็สามารถประสบความสำเร็จเช่นท่านได้

และเพราะพวกเราเชืีอในวิถี VI พวกเราจึงได้มาเจอกันในเวปนี้ด้วยครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ประเทศเรามันเป็น ดงวีไอ ครับ
ปีนี้ผมพยายามศึกษา AEC, Asean Linkage เตรียมตัวไว้ เผื่อรวยๆจะได้โกอินเตอร์บ้าง
พบว่า คนมาเลย์ คนสิงคโปร์ รายย่อยส่วนใหญ่ลงทุนแบบเทคนิคอลกันทั้งนั้น
มีน้อยมากที่จะคุยกันด้านพื้นฐาน ที่เจอคุยกันด้านพื้นฐานส่วนมากจะเป็น blog ของนักลงทุนคนนั้นๆ
แต่พวกที่เป็นบอร์ด community ต่างๆ มีแต่เทคนิคอลล้วนๆ

อีกไม่กี่ปีคงมีปรากฏการณ์ นักลงทุนไทยโพ้นทะเล
เหมือนสมัยก่อนที่คนจีนหากินในประเทศจีนลำบาก เพราะแต่ละคนค้าขายเก่งๆกันทั้งนั้น สู้กันเองลำบาก
ล่องเรือโพ้นทะเล ออกมาหากินต่างถิ่น ดีกว่า :D
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
workart

โพสต์ที่ 20

สุดแล้วไงก็ซักวันก็ต้องหากินเอง การขวนขวายหาความรู้ต่อไปเรื่อย เก็บประสบการณ์ไปเรื่อยๆดีที่สู้ด
ปล ดูความรู้ต่อไปหึหึ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 21

ขุดเรื่องเก่ามาคุยกันหรือครับ :)

อย่าไปคิดมากครับ
เงินเขาเงินเรา
ยังไงก็อยู่กันคนละกระเป๋า
ต่างคนต่างดูแลกันเองดีกว่า

ส่วนตัวคิดว่า
ที่นี่ไม่ได้คุยกันแค่เรื่องหาปลา
แต่คุยกันเรื่องการรับมือ
กับสิ่งที่ไม่คาดฝันด้วย
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
tum_H

โพสต์ที่ 22

blueplanet เขียน: ทั้งๆที่อารมณ์เราตอนนั้น อยากกินปลาเก๋านึ่งซีอิ้ว ก็มันหิวนิ
ชอบประโยคนี้อะครับ

แค่อยากกินอาหารร้านนี้ ถามใครๆว่าร้านอยู่ที่ไหน แต่ก็ไม่มีใครยอมบอก
ต้องสืบเสาะหาเอง กว่าจะเจอก็หายหิวพอดี 555

:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
David TON

โพสต์ที่ 23

ผมว่าอยู่ใน red ocean เฉพาะหุ้น growth stock and super stock นะ เดี๋ยวนี้มีแต่คนเล็งหาแต่หุ้นแบบว่าเยอะแยะเลย ยอมจ่ายแพงหน่อย ทีละหน่อยๆ แต่ลืมดูหุ้นแบบอื่นไป
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 24

ผมคิดถึงบางคนที่มาบอกหุ้นน่าซื้อพร้อมเหตุผลประกอบ
netirut

โพสต์ที่ 25

ที่ว่า VI เยอะจน red ocean นี่ คิดว่าแต่ละคน VI แท้ๆ เหมือนๆกัน เท่าๆกันหรือเปล่าครับ

ผมไม่รู้ว่าในประวัติศาสตร์โลก ตั้งแต่เริ่มมีตลาดหุ้นกำเนิดมา มีใครบันทึกไว้บ้างหรือไม่ว่า
มีตัวอย่างประเทศไหนที่มี VI เต็มบ้านเต็มเมืองเหมือนอย่างที่คิดว่าประเทศไทยกำลังเป็นอยู่
แล้วถ้ามันมีจริง การที่มี VI เต็มเมืองนั้นผลที่เกิดขึ้นมันเป็นยังไง ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
ถ้ามีคนบันทึกไว้แล้วเราคงพอเอามาเทียบเคียงได้ว่า VI ในไทยกำลังจะเป็นยังไงต่อไป
หรือคิดว่าไทยเป็นประเทศเดียวที่มี VI มากกว่าประเทศอื่น อันนั้นคงไม่รู้จะไปดูใคร ก็คงเดา

แต่ถ้าจะจินตนาการเอาว่า VIเต็มเมือง แล้วคงแย่แน่ๆ อันนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่รู้จะคิดไปทำไม
จะหนีไปตลาดอื่น แล้วมันมี VI น้อยกว่าหรือเปล่าเราก็ไม่รู้ อันที่ผมว่าสำคัญกว่าคือ
ไอ้ที่ว่า VI มันของแท้หรือเปล่า ระดับความ VI ของแต่ละคนเหมือนกันหรือเปล่า
แล้วนิยาม VI แต่ละคนนี่มันอันเดียวกันไหม สำคัญที่สุด เราคิดว่าเรา VI แท้แค่ไหน
แต่ไม่ได้ลงทุนแบบ VI ก็ไม่เห็นผิดตรงไหน
xavi

โพสต์ที่ 26

ไม่ได้เข้ามานานครับ พี่บลูยังดุดันเหมือนเคยนะครับ :mrgreen:
สงสัยเป็นกระทู้ต่อเนื่องจากเรื่อง PE ใช่หรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมก็อยู่ในช่วงตัดสินใจลำบากมากเหมือนกัน เพราะหุ้นหลายตัวที่ถือนั้นน่าจะเรียกได้ว่า PE สูงไปหมดแล้ว บางตัวนี่ยังคิดไม่ออกเลยว่า Earning จะไล่ตาม Price ไปได้อย่างไร ถ้างบ Q3 ออกขึ้นมาไม่ได้ตามที่ตลาดคาดหวัง กำไรที่มีก็คงหายไปเยอะ :wall:

แต่ด้วยความที่ผมก็มีความเชื่อว่าหุ้นที่ผมถือนั้นดี และ "อาจจะ" มีสิ่งที่ผมคาดไม่ถึง "ในด้านดี" อีกก็เป็นได้ ก็ยังทำให้ผมยังถือหุ้นเหล่านี้ต่อไปยังไม่ได้ขายครับ พอตัดสินใจแบบนี้ก็ทำให้ผมหลุดเข้าไปในทะเลแดงของพี่บลูอีกคน :'O

สุดท้าย MOS ตอนซื้อนี่ล่ะครับ จะเป็นตัวที่บอกว่าเรามีภูมิต้านทานใน ทะเลแดงนี่ได้ขนาดไหน

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าผมซื้อ Eastw ตอน 7 บาท กับมาไล่ตามซื้อหลัง ดร. ที่ 12 บาท นั่นไงล่ะครับ มันเสียวต่างกันเห็นๆครับ :juju: (ใครแอบลอกการบ้าน ดร. ยอมรับมาซะดีๆครับ ราคาขึ้นไปเยอะเชียว)
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 27

เชื่อแน่ว่า นักลงทุน 80% เป็นเหยื่อของ 20% ไม่เว้นแม้แต่สมาชิกชมรมไหนๆก็ตาม
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

ถ้าคิดว่าจะเอาเงินคนอื่นกัน
เราก็จะมองตลาดหุ้นเป็นบ่อน
หรือเป็นสมรภูมิที่คิดแต่จะทำร้ายกัน

ถ้าคิดแบบนี้
ชีวิตไม่มีความสุขหรอกครับ

แล้วจะไม่พบกับความสนุก
ในการลงทุน

ส่วนตัว ผมมีความเชื่อครับ ว่า
ถ้าเราทำงานสนุก
เราจะทำได้ดี และมีความสุข

และการซื้อขายหุ้นใน ตลท.
ก็เป็นแค่เต็นท์หุ้นมือสองเท่านั้นเอง
มันเป็นสถานที่ที่เราเอาเงินกับหุ้น
ไปแลกเปลี่ยนกันธรรมดา
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 29

xavi เขียน:ไม่ได้เข้ามานานครับ พี่บลูยังดุดันเหมือนเคยนะครับ :mrgreen:
สงสัยเป็นกระทู้ต่อเนื่องจากเรื่อง PE ใช่หรือไม่ครับ

ตอนนี้ผมก็อยู่ในช่วงตัดสินใจลำบากมากเหมือนกัน เพราะหุ้นหลายตัวที่ถือนั้นน่าจะเรียกได้ว่า PE สูงไปหมดแล้ว บางตัวนี่ยังคิดไม่ออกเลยว่า Earning จะไล่ตาม Price ไปได้อย่างไร ถ้างบ Q3 ออกขึ้นมาไม่ได้ตามที่ตลาดคาดหวัง กำไรที่มีก็คงหายไปเยอะ :wall:

แต่ด้วยความที่ผมก็มีความเชื่อว่าหุ้นที่ผมถือนั้นดี และ "อาจจะ" มีสิ่งที่ผมคาดไม่ถึง "ในด้านดี" อีกก็เป็นได้ ก็ยังทำให้ผมยังถือหุ้นเหล่านี้ต่อไปยังไม่ได้ขายครับ พอตัดสินใจแบบนี้ก็ทำให้ผมหลุดเข้าไปในทะเลแดงของพี่บลูอีกคน :'O

สุดท้าย MOS ตอนซื้อนี่ล่ะครับ จะเป็นตัวที่บอกว่าเรามีภูมิต้านทานใน ทะเลแดงนี่ได้ขนาดไหน

ยกตัวอย่างเช่น ถ้าผมซื้อ Eastw ตอน 7 บาท กับมาไล่ตามซื้อหลัง ดร. ที่ 12 บาท นั่นไงล่ะครับ มันเสียวต่างกันเห็นๆครับ :juju: (ใครแอบลอกการบ้าน ดร. ยอมรับมาซะดีๆครับ ราคาขึ้นไปเยอะเชียว)
ผมเคยซื้อ Bigc ที่จุดต่ำสุด 12.50 ขึ้นมา 18 ขาย

อาจารย์ซื้อ 18 ถือ

ผมซื้อหุ้นเพื่อทำกำไร ผมเดาว่าอาจารย์ซื้อกิจการที่ชนะ หมายถึงกิจการที่ไม่แพ้ง่ายๆ

กรณี eastw ก็ขึ้นได้ลงได้ในระยะสั้น

ตอนที่ bigc 18 สำหรับผมก็น่าหวาดเสียว แต่ก็เป็นความผิดพลาดที่ดีมากๆเลย
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

Plant เขียน:แล้วคุณ "blueplanet" เป็นคนไทยหรือเปล่าครับ??
ผมคิดว่าก็มีส่วนนึงที่เชื่อคนง่าย และส่วนนึงที่เชื่อในความคิดของตนเอง
อย่างน้อยก็มีคุณและผมแล้วหละครับ...^^)
"ผมคิดว่าก็มีส่วนนึงที่เชื่อคนง่าย และส่วนนึงที่เชื่อในความคิดของตนเอง"

ข้อความนี้ผมเห็นด้วยมากครับ และเป็นตัวเตือนสติในทุกๆเรื่องเลย
ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์