เป็นไปได้ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 1

ที่คนมีตังทุกคนจะต้องมุ่งพาตัวเองไปรักษาที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ผมอยากรู้ว่าโรงพยาบาลนี้มีอะไรดี พี่น้องผมทุกคนที่จ.ระยองเจ็บป่วยทีก็ไปรักษาที่รพ.กรุงเทพระยอง หรือเพราะที่ระยองมีรพ.กรุงเทพระยองแห่งเดียวที่เป็นของเอกชน

ผมเรียนรู้ว่าคนมีตังทุกคนจะไปรักษาที่รพ.เอกชน เพราะไม่มั่นใจในรพ.รัฐบาล

เป็นไปได้ไหมอนาคตข้างหน้ารพ.กรุงเทพจะกินส่วนแบ่งทางการตลาดหมดจนรพ.อื่น ๆ แทบจะเจ็งหรือไม่มีกำไรเลยทีเดียว
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
paracet

Re: เป็นไปได้ไหม

โพสต์ที่ 2

รพ เอกชนดีกว่า. รพ รัฐบาลครับ. แต่ยังสู้. โรงเรียนแพทย์ไม่ได้
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าไม่ได้นะครับ เพราะถ้าที่ไหนมีศักยภาพในการทำกำไร สักพักคู่แข่งต้องตามมาแน่นอน ที่ระยองถ้าผมจำไม่ผิด ก่อนเกิดวิกฤต น่าจะมีบำรุงราษฎ์ จากนั้นก็จะเปลี่ยนมือโดย่พ.กรุงเทพซื้อไป
todsapon

โพสต์ที่ 4

paracet เขียน:รพ เอกชนดีกว่า. รพ รัฐบาลครับ. แต่ยังสู้. โรงเรียนแพทย์ไม่ได้
โรงเรียนแพทย์เช่นโรงพยาบาลอะไรบ้างครับ แพงไหมครับ และคนแน่นไหมครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
Livingman

โพสต์ที่ 5

รพ.เอกชน มีคุณภาพดีกว่า รพ.รัฐ --ก็จริง แต่เป็นคุณภาพที่เกิดจากกลยุทธ์ทางธุรกิจ ก็คือการลงทุนในด้าน/โรค ที่มีศักยภาพในการทำกำไร ส่วนในโรคที่ไม่ค่อยมีคนเป็น เช่น ศัลยกรรมใบหูในเด็กไม่มีใบหู/รูหูตั้งแต่กำเนิด รพ.เอกชนหลายแห่งยังไม่มีหน่วยงานด้านนี้ หน่วยงานที่จะลงทุนก็คือ รพ.รัฐ ครับ บางครั้ง รพ.รัฐต้องทำในสิ่งที่เอกชนไม่ทำ นั่นก็คือลงทุนในสิ่งที่ไม่เกิดกำไร แต่ลงทุนเพื่อให้เกิดความทั่วถึง ตอบสนองความต้องการของประชาชนขั้นพื้นฐาน ดังนั้น รพ.รัฐอาจจะไม่มีงบประมาณมากพอที่จะมาพัฒนาการบริการเท่าที่เอกชนทำได้
happy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

todsapon เขียน:
paracet เขียน:รพ เอกชนดีกว่า. รพ รัฐบาลครับ. แต่ยังสู้. โรงเรียนแพทย์ไม่ได้
โรงเรียนแพทย์เช่นโรงพยาบาลอะไรบ้างครับ แพงไหมครับ และคนแน่นไหมครับ
น่าจะเป็นที่นี่รึเปล่าครับ

http://www.siphhospital.com/
nonation

โพสต์ที่ 7

สื่งที่ รพ.เอกชนได้เปรียบ รพ.รัฐก็คือการบริการครับ ยิ่งเป็น รพ.ที่รับเฉพาะเงินสดด้วยละก็จะเห็นชัดมาก คนที่เข้ามาใช้บริการยอมรับอยู่แล้วว่าค่าใช้จ่ายสูง แต่เพื่อความสบายใจก็ยอมจ่ายเพราะหวังว่าแพทย์จะดูแลอย่างเต็มที่ ขณะเดียวกันแพทย์ก็พร้อมที่จะดูแลอย่างเต็มที่เพราะรู้ว่าผู้เข้ามาใช้บริการยินดีจ่ายไม่อั้น ในขณะที่ รพ.รัฐจุดมุ่งหมายคือการให้บริการกับผู้ที่ต้องการให้ได้มากที่สุด การดูแลก็เลยอาจจะน้อยไปบ้างแต่ก็อยู่บนพื้นฐานของการดูแลประชาชนผู้เสียภาษี แต่ผมให้ข้อสังเกตอย่างหนึ่งนะครับแพทย์แต่ละคนเรียนและอ่านตำราเล่มเดียวกัน อายุการทำงานไม่แตกต่างกัน ความแตกต่างคือความเชื่อมั่นที่ผู้รับบริการมีนั่นเองครับ

ที่นี้พูดถึงการลงทุนบ้างครับ มีใครสังเกตุบ้างใหมครับว่า รพ.ที่ตั้งเป้ารับผู้ป่วยเงินสด ( ผู้ป่วยในระดับตั้งแต่ B+ ขึ้นไป ) มีอยู่ไม่กี่แห่ง เช่น บำรุงราษฏร์ กรุงเทพ สมิติเวช รามคำแหง ตอนนี้สมิติเวชอยุ่ในเครือ รพ.กรุงเทพ รพ.รามคำแหงโดนกรุงเทพฮุบเรียบร้อย เหลือบำรุงราษฏร์ที่อยู่ที่เวลาเมื่อไหร่เท่านั้น ( ลองหาข่าวดูดี ๆ สงครามกำลังดำเนินอยู่ ) ในอนาคต รพ.กรุงเทพจะเป็นผู้กำหนดราคาค่าบริการของกลุ่ม รพ.ในระดับนี้ ถึงตอนนั้นราคาหุ้นจะเป็นอย่างไรไม่อยากคิดครับ
akindle
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

รพ ไทย ลูกค้าไม่ได้มีเฉพาะคนไทยแล้ว ต่างชาติ เข้ามารักษาในไทยเยอะ ผมว่า รพ รัฐบาล และ เอกชน จะได้ผลประโยชน์ ทั้งคู่
Pour your heart into it
luangrit

โพสต์ที่ 9

todsapon เขียน:ที่คนมีตังทุกคนจะต้องมุ่งพาตัวเองไปรักษาที่โรงพยาบาลกรุงเทพ ผมอยากรู้ว่าโรงพยาบาลนี้มีอะไรดี พี่น้องผมทุกคนที่จ.ระยองเจ็บป่วยทีก็ไปรักษาที่รพ.กรุงเทพระยอง หรือเพราะที่ระยองมีรพ.กรุงเทพระยองแห่งเดียวที่เป็นของเอกชน

ผมเรียนรู้ว่าคนมีตังทุกคนจะไปรักษาที่รพ.เอกชน เพราะไม่มั่นใจในรพ.รัฐบาล

เป็นไปได้ไหมอนาคตข้างหน้ารพ.กรุงเทพจะกินส่วนแบ่งทางการตลาดหมดจนรพ.อื่น ๆ แทบจะเจ็งหรือไม่มีกำไรเลยทีเดียว
ไม่ใช่ไม่มั่นใจในรพ.รัฐ นะครับ
แต่อยากได้การบริการที่ดีมากกว่า

สำหรับผมแล้ว ถ้าคนในบ้านเจ็บป่วย
ผมก็ไม่อยากให้เขาต้องรอการรักษานานครับ
ไม่อยากให้ทรมาน

ถ้าตัดคำว่ารัฐหรือเอกชนออกไป
ปัจจัยที่ผมจะเลือก รพ. คือความสะดวกสบาย
เรื่องราคาจะเป็นปัจจัยรองลงมาครับ

ซึ่งก็ตรงกับสมติฐานของ จขกท ที่ว่า
คนที่มีรายได้ดีพอประมาณ
ก็จะมีแนวโน้มที่จะเลือกรักษาใน รพ.เอกชนมากกว่า
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 10

รพ.รัฐคือ. รถไฟกะรถเมล์ฟรี
รพ.เอกชนคือ. รถทัวร์กะเครื่องบิน

สองมาตรฐานชัดเจน
โชคดียังมีหมอจิตกุศลเหลือในรพ.รัฐพอสมควร
(ถ้าไม่หมดกำลังใจไปเสียก่อน)
เราจึงยังมีบริการดีๆอยู่ในรพ.รัฐอยู่มากพอควรครับ

สาธุ
samatah
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

อยากรู้ไม่ยาก

ตอนป่วยก็ลองไปใช้บริการดูสิครับ
แล้วจะรู้ว่ามันต่างกัน

ผมยังทึ่ง ผู้เฒ่าผู้แก่ ที่ไปตรวจรักษา
ที่ศิริราช โดยไปเพียงคนเดียว
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 12

ความแตกต่างหลักๆของเอกกับรัฐคืออัตราแพทย์ต่อผู้ป่วยที่ต่างกันมาก
รัฐ แพทย์อาจต้องรับผู้ป่วยวันละ150-200คน มีเวลาdxคนละไม่เกิน5นาที
เอกชน รับผู้ป่วยวันละ70-80คน เวลาที่ใช้dxก็นานกว่า ทำให้ผิดพลาดน้อยกว่าเพราะมีเวลาให้คิดวิเคราะห์นานกว่านั่นเอง แต่ถ้าใช้เวลาdxเท่ากัน ผมว่าฝีมือไม่ต่างกัน

ถ้าพูดถึงความไว้วางใจ ผมวางใจโรงเรียแพทย์มากกว่าเอกชนซะอีก เพราะเศสยากๆเยอะกว่าอย่างเห็นได้ชัด
อย่างผมไปทำฟัน ผมก็ไปทันตะจุฬา ให้นทพ.ทำให้ด้วย
ที่ผมไปเพราะเวลาทำเสร็จจะมีอาจารย์หมอมาตรวจเช็คอีกรอบ
ถ้าเอกชน เราก็ไม่รู้ว่าทำดีแค่ไหน
อีกอย่างคือเราcomplainได้ด้วยครับ ซึ่งนทพ.เหล่านี้รับฟังเรามากกว่าหมอฟันตามคลีนิคซะอีก
(แต่เราต้องมีความรู้ด้วยนะครับ)

ที่คนไปเอกชนเพราะระยะเวลารอคิวน้อยกว่านั่นเอง
แต่ถ้าค่ารักษาพยาบาลยังเพิ่มขึ้นอัตราสูงอย่างนี้ทุกปี ผมว่าลูกค้าใหม่ๆคงเพิ่มขึ้นยาก
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
โพสต์โพสต์