mega trend

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

mega trend

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่า RATCH GLOW EGCO ใช่ mega trend หรือเปล่า คือถ้าค่า ft เพิ่มขึ้น ผมเห็น broker จะวิเคราะห์ว่า บริษัทเหล่านี้ได้กำไรเพิ่มขึ้น ถ้าผมเชื่อมั่นว่าอีกสิบปีข้างหน้าค่า ft ขึ้นแน่นอน
ทฤษฎี Baby boom ตอนนี้คนแก่เยอะ โรงพยาบาลน่าจะไปได้สวย อันนี้จริงหรือเปล่าครับ ถึงเวลาจริง ๆ โรงพยาบาลชั้นนำเท่านั้นที่จะได้ลูกค้า โรงพยาบาลปลายแถวเตรียมเจ็ง อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: mega trend

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้กำลังหัดสังเกตุเงินในกระเป๋าเราหรือเพื่อนๆว่าหายไปไหน เดี๋ยวนี้เงินเดือนออกมาก็ไปผ่อนรถ ผ่อนคอนโด ซื้อมือถือมาจิ้มเล่นทั้งวัน เล่นเน๊ต เดินห้าง กินข้าวในห้าง สังสรรตามผับบาร์ (ดูแล้วจะเอาเวลาไหนมาอ่านหนังสือพัฒนาตัวเองเนี้ย)

หรือไม่ก็ไปต่างประเทศที่มันเจริญแล้วๆดูว่ามีอะไรฮิตๆบ้างแล้วเมื่องไทยยังไม่มีหรือเพิ่มเริ่มตั้งไข่ อย่าง wallmart ก็ฮิตในเมกามาตั้งนานแล้ว, เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ,
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

pat4310 เขียน:ตอนนี้กำลังหัดสังเกตุเงินในกระเป๋าเราหรือเพื่อนๆว่าหายไปไหน เดี๋ยวนี้เงินเดือนออกมาก็ไปผ่อนรถ ผ่อนคอนโด ซื้อมือถือมาจิ้มเล่นทั้งวัน เล่นเน๊ต เดินห้าง กินข้าวในห้าง สังสรรตามผับบาร์ (ดูแล้วจะเอาเวลาไหนมาอ่านหนังสือพัฒนาตัวเองเนี้ย)

หรือไม่ก็ไปต่างประเทศที่มันเจริญแล้วๆดูว่ามีอะไรฮิตๆบ้างแล้วเมื่องไทยยังไม่มีหรือเพิ่มเริ่มตั้งไข่ อย่าง wallmart ก็ฮิตในเมกามาตั้งนานแล้ว, เครื่องซักผ้าหยอดเหรียญ,
ผมว่าความมีวินัยในการใช้เวลาและใช้เงินสำคัญมากสำหรับการลงทุนนะครับ ค่อยๆฝึกกันไป ^^
Invincible MOS is knowing what you're doing
netirut

โพสต์ที่ 4

บางอย่างที่เป็น mega trend แต่ก็ลงทุนไม่ได้เพราะคนแข็งกันมาก ใครๆก็ทำได้ กำไรก็หด
หรือไม่ก็ ใครๆก็รู้ว่ามันเป็น mega trend ราคามันก็ไปไกลแล้ว หรือบางที่ก็เป็นแค่ trend แต่ไม่ mega
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

การใช้เครื่องจักรกล การใช้ระบบอัตโนมัติ การใช้โทคโนโลยี่ มาแทนการใช้แรงงานคน เป็นเมกเทรนด์แน่ๆครับ
จำนวนคนวัยแรงงาน ค่าแรง ที่เพิ่มขึ้น มันผลักดันเทรนด์มันมาเร็วขึ้นมากๆครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 6

SIS ครับผม
JPrince

โพสต์ที่ 7

Quantum of Solace เขียน:SIS ครับผม
ช่วยขยายความหน่อยครับ ว่ามันเกี่ยวอะไรกับ SIS
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

หมายความว่า คนใช้ไอทีเพิ่มขึ้น
ไม่ใช่ไอทีลดลง ใช่หรือเปล่าครับ

ปล.
ผมไม่มีหุ้นนะครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

ผมคิดว่า "การลงทุน" นี่หล่ะเป็น mega trend กะเค้าด้วย คนวัยทำงานสมัยนี้ เริ่มจะหาวิธีให้เงินทำงานกันมากขึ้น ผมคิดว่าหายากเหมือนกัน ที่คนปัจจุบันจะเอาเงินฝากประจำกินดอกเบี้ย

ผมว่าตลาดหุ้นไทย ยังจะมี "เงินใหม่" เข้ามาเติมอีกเยอะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 10

การใช้ไฟฟ้าเป็นพลังงานหลักเป็น megatrend แน่นอน
แต่สำหรับ ratch น่าจะต้องดูโครงสร้างการแบ่งรายได้กับทาง egat ครับ สัญญาเดิม ๆ เข้าใจว่าปีหลัง ๆ จะลดลงนะครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

newbie_12 เขียน:ผมคิดว่า "การลงทุน" นี่หล่ะเป็น mega trend กะเค้าด้วย คนวัยทำงานสมัยนี้ เริ่มจะหาวิธีให้เงินทำงานกันมากขึ้น ผมคิดว่าหายากเหมือนกัน ที่คนปัจจุบันจะเอาเงินฝากประจำกินดอกเบี้ย

ผมว่าตลาดหุ้นไทย ยังจะมี "เงินใหม่" เข้ามาเติมอีกเยอะครับ
+1อันนี้เห็นด้วยครับ

คนไทยมีรากฐาน อยู่ 2 อย่าง 1.เห็นคนอื่นรวยก้อยากรวย 2.อยากรวยเร็วๆ

คนอื่นมองคนลงทุนในหุ้นว่า การพนัน เพราะ เค้าเหล่านั้นไม่ได้ซื้ออะไรนอกจากกระดาษ

ที่มันขึ้นลงไ้ด้ของราคา ไม่ได้มองว่ากิจการอยู่ได้ด้วยอะไร ขายอะไร แบรนดอะไร

จะแข็งแกร่งหรืออ่นแอในอนาคต
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

Linzhi เขียน:การใช้ไฟฟ้าเป็นพลังงานหลักเป็น megatrend แน่นอน
แต่สำหรับ ratch น่าจะต้องดูโครงสร้างการแบ่งรายได้กับทาง egat ครับ สัญญาเดิม ๆ เข้าใจว่าปีหลัง ๆ จะลดลงนะครับ
ผมมองว่า แอร์ ครับ โลกกำลังร้อนและจะร้อนต่อเนื่องไปเรื่อยๆ ทุกบ้านน่าจะต้องมีแอร์

ในอนาคต

ผมมองว่า อาหาร ครับ เพราะโลกที่ร้้อนทำให้อาหารบางชนิดจะปลูกยากมากขึ้น

ยังไงคนก้ต้อง กิน ไม่กินก้ อดตายครับ

ผมมองว่า ชุดชั้นใน ครับ เพราะผู้หญิงแท้ๆ ทุกคนต้องใส่ ยามนี้หลายๆคน ไม่ได้ใส่สวยแค่เสื้อ

ข้างนอกแล้ว(เพราะเสื้อนอกใส่ก้เหมือนไม่ใส่) สังเกตุได้จาก เริ่มจะมีชุดชั้นใน sexy มากขึ้น

ผมมองว่าการแพทย์ครับ เช่น โรงพยาบาล ยังไงคนก้ต้องป่วย

ส่วนอุตสาหกรรมหรือกิจการดาวร่วง

1.ร้าน internetcafe ครับ นับวันคอมยิ่งถูกลง คนก้อยู่บ้านแทน

2.โชวห่วย นับวันก้ยิ่งหายไป แทนที่ด้วย store ทั้งหลาย

3.น้ำมันครับ อนาคตรถยนต์ก้จะไม่ต้องใช้น้ำมัน ดูอย่าง prius มีทั้งน้ำมันและมอเตอร์

ไฟฟ้า อนาคตเราอาจจะใช้น้ำ เป็น น้ำมันครับด้วยเทคโนโลยี การดึง H+มาทำไฟฟ้า
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

ืขอฟันธงว่า ทีวีดาวเทียมและ youtube ครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Mr.KANAT
Thai VI Partner

โพสต์ที่ 14

ผมคิดว่าเทรนที่เห็นได้ชัดอีกอันหนึ่งคือ internet มีอิทธิพลมากขึ้นกว่าในอดีตมาก เมื่อก่อนเวลาคนที่อยู่บ้านส่วนใหญ่เวลาพักผ่อนจะชอบดูทีวี วันนี้เด็กสมัยใหม่ไม่ค่อยดูทีวี มักจะเล่นอินเตอร์เน็ตมากกว่า คนที่มีมือถือหรือแทปเล็ต วันๆหนึ่งคลุกคลีอยู่กับของเหล่านี้เยอะมาก ดังนั้นสมาตโฟนหรือสมาตดีไวซ์เป็นเม็กกะเทรนอย่างเห็นได้ชัดครับ
Time is the friend of the wonderful company, the enemy of the mediocre.
โพสต์โพสต์