สอบถามเรื่องของ CFO กับ NI หนอยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sicktrade
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องของ CFO กับ NI หนอยครับ

โพสต์ที่ 1

สอบถามพี่ๆหนอยครับ :( เผอิญผมเพิ่งเริ่มฝึกแกะงบการเงินอะครับ ดูกำไรสุทธิแล้วมันเป็นบวกเยอะ แต่พอดูเงินสดสุทธิจากกิจกกรมดำเนินงาน(CFO)แล้วมันเหลือนิดเดียว มันหมายความว่ายังไงเหรอครับ แสดงว่ามีเจ้าหนี้การค้าเยอะใช่มั้ยครับ? แล้วผมเห็นในงบสรุปว่า มีการกู้ยืมเยอะจากตัวเลข เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน(CFI) ผมอยากรู้รายละเอียดว่าเค้ากู้ไปทำไมเยอะแยะเนี่ย ผมต้องไปรออ่านจากงบปีอย่างเดียวเหรอครับ เพราะตัวเลขที่ออกมันเป็นของเดือน6 มีทางไหนพอจะทราบได้มั้งครับ วานพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบหนอยครับ
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามเรื่องของ CFO กับ NI หนอยครับ

โพสต์ที่ 2

ต้องลองดูอ่ะครับ ว่าที่ติดลบใน cashflow ส่วนใหญ่มาจากตรงไหน บางทีบริษัทอาจจะมีกำไรทางบัญชีที่ยังไม่ได้รับเงินสดเข้ามาจริงๆ เช่น กำไรจากการตีราคาหลักทรัพย์เพื่อค้า กลับรายการหนี้สงสัยจะสูญ ฯลฯ ก็ต้องเอามาหักจากกำไรสุทธิ หรือเกิดจากการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์-หนี้สิน เช่นกรณีเจ้าหนี้ ถ้าเจ้าหนี้ลดลง แสดงว่ากำไรที่ได้มา เอาไปจ่ายชำระหนี้ cashflow ตรงนี้เลยติดลบครับ หรือลูกหนี้ ถ้าเพิ่มขึ้น ก็แปลว่ากำไรที่ได้มา ยังไม่ได้รับเงินมา ยังติดเป็นลูกหนี้อยู่ เลยต้องเอามาหักออกใน cashflow ครับ ส่วนเรื่องกระแสเงินสดจากกิจกรรมจัดหาเงิน ถ้าบวก แปลว่ากู้เงินมาเพิ่ม ส่วนจะกู้มาทำไม ลองดูในหมายเหตุประกอบงบน่าจะมีบอกคร่าวๆนะครับ
all i need is Zero
sicktrade

Re: สอบถามเรื่องของ CFO กับ NI หนอยครับ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ เรื่อง CFO จะลองไปค้นดูให้ละเอียดอีกทีจากงบแสดงฐานะการเงิน ส่วนเรื่องหมายเหตุประกอบงบเนี่ยต้องดูจากงบปีอย่างเดียวเหรอครับ มันมีบอกในที่อื่นมั้งมั้ยครับ <<<<ถ้าโหลดงบปี 54 มามันก็คงไม่ Updated ใช้มั้ยครับ ผมไม่ทราบมางบไตรมาศเนี่ยมันจะมีบอกมั้ยครับ?
luz666

โพสต์ที่ 4

จริงๆก็ดูประกอบกันครับ งบแสดงฐานะการเงินก้บงบกระแสเงินสด จะเข้าใจมากขึ้น ส่วนหมายเหตุประกอบงบ งบไตรมาสก็มีนะครับ เพียงแต่งบไตรมาสจะหมายเหตุจะไม่ค่อยละเอียด เน้นเปิดเผยเฉพาะส่วนที่ต่างจากสิ้นปี ถ้าอยากรู้ละเอียดๆว่ากู้เงินมาทำไม คงต้องลองหาข่าวบริษัทดูอ่ะครับ เพราะในงบ เต็มที่ก็บอกแค่สั้นๆ เช่น เพื่อเป็นเงินทุนหมุนเวียนในการดำเนินกิจการ แค่นั้นแหล่ะครับ
skyearth
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับคุณ nameisnothing
pat4310

โพสต์ที่ 6

วิดิโอนี้ช่วยท่านได้

ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
sathitcmu

โพสต์ที่ 7

ลองเอาไฟล์ที่แนบมาไปศึกษาเทียบเคียงดูนะครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์ เป็นไฟล์สรุปการจัดทำงบกระแสเงินสด แบบเข้าใจง่ายที่สุดละ
จะบอกถึงที่ไปที่มาของ Cash FLow แต่ละตัว

ข้อสังเกต ที่ CFO ต่ำ (ต้องใช้งบดุล 2 งวดบัญชี)
1. ดูการลดลงของเจ้าหนี้ >>> หากลดลงมาก แสดงว่าจ่ายเงินสดให้เจ้าหนี้ออกไป
2. ดูค่าใช้จ่ายค้างจ่าย ที่ลดลง >>> แสดงว่าจ่ายเงินสดออกไป
3. ดูการเพิ่มขึ้นของลูกหนี้ >>> หากลูกหนี้เพิ่มขึ้น กำไรที่มายังไม่ได้เป็นเงินสด ต้องหักออก
4. ดูการเพิ่มขึ้นของสินค้าคงเหลือ>>> แสดงว่าเราจ่ายเงินสดออกไปเพื่อซื้อสินค้าเข้ามาเก็บ
แนบไฟล์
CF.pdf.zip
ตัวอย่างการจัดทำงบ CF แบบเข้าใจง่ายที่สุด ในกระดาษแผ่นเดียว
(229.51 KiB) ดาวน์โหลด 240 ครั้ง

สถิตย์ ชอบพิมาย
"ที่สุดของความยาก คือ ความเรียบง่าย"
skyearth

โพสต์ที่ 8

sathitcmu เขียน:ลองเอาไฟล์ที่แนบมาไปศึกษาเทียบเคียงดูนะครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์ เป็นไฟล์สรุปการจัดทำงบกระแสเงินสด แบบเข้าใจง่ายที่สุดละ
จะบอกถึงที่ไปที่มาของ Cash FLow แต่ละตัว

ข้อสังเกต ที่ CFO ต่ำ (ต้องใช้งบดุล 2 งวดบัญชี)
1. ดูการลดลงของเจ้าหนี้ >>> หากลดลงมาก แสดงว่าจ่ายเงินสดให้เจ้าหนี้ออกไป
2. ดูค่าใช้จ่ายค้างจ่าย ที่ลดลง >>> แสดงว่าจ่ายเงินสดออกไป
3. ดูการเพิ่มขึ้นของลูกหนี้ >>> หากลูกหนี้เพิ่มขึ้น กำไรที่มายังไม่ได้เป็นเงินสด ต้องหักออก
4. ดูการเพิ่มขึ้นของสินค้าคงเหลือ>>> แสดงว่าเราจ่ายเงินสดออกไปเพื่อซื้อสินค้าเข้ามาเก็บ
ขอบคุณคุณpat4310ดูง่ายๆและมีสาระมากครับ
ขอบคุณคุณ sathitcmu ด้วย
อยากจะขอถาม แบบโง่ๆซัก 2-3 คำถามนะครับ

ในวีดีโอเค้าแสดงการแบ่งรายการลงบัญชีเป็นด้านซ้ายขวาคือ debit และ credit แต่เวลาทำไมเวลาผมงบดุลในงบกำไร งบดุล ไม่เห็นเค้าแบ่งแบ่งนั้นเลยครับ

แล้วที่บอกว่าที่ต้องใช้ งบดุล 2 งวดบัญชีมาเทียบกัน โดยปกติเค้าใช้ งวดไหนมาเทียบกันครับ QoQ หรือ YoY หรือเทียบกับ Q ก่อนหน้า ขอถามงบกำไร และงบกระแสเงินสดด้วยครับ ที่ถูกต้องควรจะเทียบกับงบไหนครับ
เค้า
luz666

โพสต์ที่ 9

skyearth เขียน:
sathitcmu เขียน:ลองเอาไฟล์ที่แนบมาไปศึกษาเทียบเคียงดูนะครับ

ขอบคุณคุณpat4310ดูง่ายๆและมีสาระมากครับ
ขอบคุณคุณ sathitcmu ด้วย
อยากจะขอถาม แบบโง่ๆซัก 2-3 คำถามนะครับ

ในวีดีโอเค้าแสดงการแบ่งรายการลงบัญชีเป็นด้านซ้ายขวาคือ debit และ credit แต่เวลาทำไมเวลาผมงบดุลในงบกำไร งบดุล ไม่เห็นเค้าแบ่งแบ่งนั้นเลยครับ

แล้วที่บอกว่าที่ต้องใช้ งบดุล 2 งวดบัญชีมาเทียบกัน โดยปกติเค้าใช้ งวดไหนมาเทียบกันครับ QoQ หรือ YoY หรือเทียบกับ Q ก่อนหน้า ขอถามงบกำไร และงบกระแสเงินสดด้วยครับ ที่ถูกต้องควรจะเทียบกับงบไหนครับ
เค้า
ขออนุญาติตอบนะครับ
งบดุล ฝั่ง debit คือสินทรัพย์ ส่วนฝั่ง credit คือ หนี้สิน+ส่วนของผู้ถือหุ้นครับ ซึ่งทั้งสองฝั่งต้องเท่ากันครับ ส่วนงบกำไรขาดทุน รายได้อยู่ฝั่ง credit ค่าใช้จ่ายอยู่ฝั่ง debit ถ้าบริษัทมีกำไร (credit มากกว่า) ก็จะมาเพิ่มในส่วนของผู้ถือหุ้นครับ สรุปทั้งงบ flow ก็จะเป็น บริษัทมีสินทรัพย์ จากการก่อหนี้หรือส่วนทุนก็แล้วแต่ เอาสินทรัพย์ไปสร้างกำไร สินทรัพย์ก็เพิ่ม (เช่นเงินเพิ่ม) ส่วนทุนก็เพิ่มด้วยครับ

งบกระแสเงินสด ปัจจุบันจะเป็นเทียบกับ year end ที่แล้วแล้วครับ ส่วนงบกำไรขาดทุน มีทั้งเทียบ QoQ กับ YoY ครับ ซึ่งตรงหัวงบมันจะบอกครับ
skyearth

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณ คุณnameisnothing มากครับ :D
charonp

โพสต์ที่ 11

ผมถามต่อได้มั้ยครับ

ทำไมในงบกระแสเงินสด ส่วน cfo

1.ผมมักพบว่าต้นทุนทางการเงิน มักลงเป็น + อยากทราบสาเหตุครับ

ถ้าผมเดา ก็ประมาณว่าเงินที่นำมาใช้เป็นทุน มีต้นทุนจากดอกเบี้ยต่าง ๆ ซึ่งยังไม่ได้จ่ายออกไปเลยลงเป็น + ใช่หรือไม่

2.ผมมักพบว่าในรายการอื่น ๆ มักมีการลงตัวเลขในส่วนนี้เยอะมาก ทั้งบวกและลบ

ไม่ทราบว่าเค้าบอกมั้ยว่าเกิดจากอะไร ผมลองหาในหมายเหตุประกอบงบก็ไม่เจอ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
pat4310

โพสต์ที่ 12

charonp เขียน:ผมถามต่อได้มั้ยครับ

1.ผมมักพบว่าต้นทุนทางการเงิน มักลงเป็น + อยากทราบสาเหตุครับ

ถ้าผมเดา ก็ประมาณว่าเงินที่นำมาใช้เป็นทุน มีต้นทุนจากดอกเบี้ยต่าง ๆ ซึ่งยังไม่ได้จ่ายออกไปเลยลงเป็น + ใช่หรือไม่

2.ผมมักพบว่าในรายการอื่น ๆ มักมีการลงตัวเลขในส่วนนี้เยอะมาก ทั้งบวกและลบ

ไม่ทราบว่าเค้าบอกมั้ยว่าเกิดจากอะไร ผมลองหาในหมายเหตุประกอบงบก็ไม่เจอ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
1 "ต้นทุนทางการเงิน" เอามาบวกกลับ แล้วจะเอามาหักออกที่จ่ายจริงๆในรายการ "จ่ายดอกเบี้ย" บางบริษัท"ต้นทุนทางการเงิน"ที่บันทึกในงบกำไรขาดทุนก็ไม่เท่ากับ"จ่ายดอกเบี้ย"ที่เงินออกไปจริงๆก็มี

อย่าง AKR http://www.set.or.th/set/companyfinance ... country=TH
ต้นทุนทางการเงิน 51.19, จ่ายดอกเบี้ย -12.43, ผลต่าง ก็บันทึกเป็นดอกเบี้ยค้างชำระในหนี้สินไป

2 ส่วนใหญ่รายการอื่นๆจะไม่ค่อยอธิบาย ก็ยังเป็นที่สงสัยต่อไป อาจต้องโทรไปหา ir ครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
charonp

โพสต์ที่ 13

pat4310 เขียน:
charonp เขียน:ผมถามต่อได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
1 "ต้นทุนทางการเงิน" เอามาบวกกลับ แล้วจะเอามาหักออกที่จ่ายจริงๆในรายการ "จ่ายดอกเบี้ย" บางบริษัท"ต้นทุนทางการเงิน"ที่บันทึกในงบกำไรขาดทุนก็ไม่เท่ากับ"จ่ายดอกเบี้ย"ที่เงินออกไปจริงๆก็มี

อย่าง AKR http://www.set.or.th/set/companyfinance ... country=TH
ต้นทุนทางการเงิน 51.19, จ่ายดอกเบี้ย -12.43, ผลต่าง ก็บันทึกเป็นดอกเบี้ยค้างชำระในหนี้สินไป

2 ส่วนใหญ่รายการอื่นๆจะไม่ค่อยอธิบาย ก็ยังเป็นที่สงสัยต่อไป อาจต้องโทรไปหา ir ครับ
จากตัวอย่างที่คุณแพทให้มา
ต้นทุนทางการเงิน = 51.19 M
จ่ายดอกเบี้ย = 12.43 M

คงเหลือ =51.19 - 12.43 = 38.76 M

ผลต่างนี้ลงในส่วนของ หนี้สินหมุนเวียนอื่นรึเปล่าครับ ซึ่งจากในเวบ =38.30 M

ผมไม่แน่ใจว่าตัวเลขตรงนี้มีที่มาจาก ต้นทุนการเงิน - ดอกเบี้ยจ่าย ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยครับ
luz666

โพสต์ที่ 14

charonp เขียน:
pat4310 เขียน:

ขอบคุณครับ

จากตัวอย่างที่คุณแพทให้มา
ต้นทุนทางการเงิน = 51.19 M
จ่ายดอกเบี้ย = 12.43 M

คงเหลือ =51.19 - 12.43 = 38.76 M

ผลต่างนี้ลงในส่วนของ หนี้สินหมุนเวียนอื่นรึเปล่าครับ ซึ่งจากในเวบ =38.30 M

ผมไม่แน่ใจว่าตัวเลขตรงนี้มีที่มาจาก ต้นทุนการเงิน - ดอกเบี้ยจ่าย ใช่หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยครับ
ต้องเอาดอกเบี้ยค้างจ่ายต้นงวดมากระทบด้วยครับ ค้างจ่ายต้นงวด+ต้นทุนที่เพิ่ม(บวกกลับในcf)-จ่ายจริง(หักออกในcf)=ค้างจ่ายสิ้นงวด ครับ
charonp

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ คุณ nameisnothing

แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี ถ้าเป็นไปได้รบกวน ยกตัวอย่าง พร้อมตัวเลขด้วยครับผม :D :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
โพสต์โพสต์