สอบถามคุณนริศ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: สอบถามคุณนริส

โพสต์ที่ 31

Quantum of Solace เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ลองหาสาเหตุดูครับว่าทำไมหลายคนจึงไม่ตอบคำถามหรือ post ความเห็น
ภาษิตไทย เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งกระดูกแขวนคอ มีอยู่มานานแล้วครับ
เหอ เหอ คุณแน่ใจได้อย่างไรครับว่า เนื้อไม่ได้กิน // ท่านอาจจะกินอิ่มแล้วก็เป็นได้

ภาษิตไทย เช่น ทำนาบนหลังคน ก็มีนะคับ
เพราะคุณไม่รู้จักตัวจริงของเขานะสิครับ

ลองคิดดูว่า หากท่าน ถูกกล่าวหาว่า
การออกมาวิเคราะห์หุ้น แนะนำหุ้น ให้มุมมองหุ้น ให้ความรู้คน
ว่าเป็นการ "ทำนาบนหลังคน"

ท่านรู้สึกอย่างไร
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

Re: สอบถามคุณนริศ

โพสต์ที่ 32

soi เขียน:ก่อนที่เขาจะแนะนำหุ้นตัวไหน เขาก็ต้องซื้อเก็บไว้จนพอแล้วคะ บอกให้คนมาสนใจหุ้นเขา ยังไงเขาก็ได้ประโยชน์คะ หุ้นมันต้องขึ้นแน่นอนคะ มันขึ้นกับเจตนาคะ ถ้าเขาแนะนำด้วยความบริสุทธิ์ใจก็ไม่น่าจะต้องกังวลกับคำครหานะคะ
ผมเจอบ่อยๆ เพื่อนบอกหุ้นแล้วมันไม่ขึ้น ไม่หนำซ้ำลงอีกต่างหาก แต่ผมไม่ได้ซื้อเพราะเซียนบอก
ผมซื้อเพราะผมทำการบ้านที่เซียนให้ ผมไม่ได้สนใจว่าเซียนจะมีเจตนาใด
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ตัวเองครับ
nam เขียน:
ส่วนเรื่อง ซื้อก่อนบอกหุ้น จากประสบการณ์ตรงนะครับ

ถ้ายังไม่มีหุ้นแต่บอกให้เพื่อนซื้อหุ้นดีพร้อมกันตอนตลาดเปิด
พรุ่งนี้...จะโดนทำนองว่า "ตัวเองยังไม่กล้าซื้อมาบอกทำไม..ฮ่วย!!!"

ถ้าซื้อแล้วค่อยบอก....จะโดนแบบว่า "ซื้อแล้วเชียร์
คราวหน้าบอกเร็วๆกว่านี้หน่อย แล้วอย่าลืมบอกเราคนแรกนะ....อ้าววว"
ถูกใจครับพี่นั้ม

"นักลงทุน ควรศึกษาข้อมูล ก่อนการตัดสินใจลงทุน"

บอกกันตำๆ ไม่เคยสนใจฟัง :evil:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 33

การออกมาวิเคราะห์หุ้น แนะนำหุ้น ให้มุมมองหุ้น ให้ความรู้คน
หลังจากเกิดเหตุการณ์ Jas ดราม่า ผมเลยไม่ค่อยกล้าออกมาวิเคราะห์หุ้น แนะนำหุ้น ให้มุมมองหุ้น ให้ความรู้คน...
ตอนซื้อ kamart ต่ำบาท ก็ไม่กล้าบอกใครผ่านสื่อ บอกแค่เพื่อนบางคนที่พบเจอกันช่วงนั้น ผลก็คือ.....

โดนด่าอยู่ดี ว่าทำไมมีหุ้นดีแล้วไม่บอกกันบ้าง กะรวยคนเดียวละซิ :'O :wall: ยังไงก็ไม่รอด 555

"เป็นคนเก่งก็มีคนริษยา เป็นคนธรรมดาก็ถูกเขาดูหมิ่น"

สุดท้าย ก็คงได้แค่ปล่อยวาง
In search of super stocks
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

ดำ เขียน:
nam เขียน:พวกที่สาม พวกไม่เอาไหน กลุ่มนี้ไม่บอกหุ้น ไม่ถามหุ้นใคร อ่านอย่างเดียว ศึกษาหุ้นด้วยตนเอง ศิลปินเดี่ยว มีทั้งคนที่ประสบความสำเร็จและคนที่ยังต้องศึกษาต่อไปอีกนาน กลุ่มนี้.......เหงาอ่ะ
พึ่งรู้ว่า การศึกษาด้วยตนเอง จัดอยู่ในกลุ่มไม่เอาไหน
น่าจะเรียกว่า ไม่เอาใคร มากกว่านะครับ
มุกแป๊กครับ :wall:
จริงๆแล้ว ประโยคเต็มคือ พวกไม่เอาไหนซักอย่าง คือ ไม่ขอหุ้น ไม่บอกหุ้น นะครับ
ปกติเวลาอยู่บนเวที
ถ้าผมถามว่า ใครคิดว่า ใช่ยกมือ จะมีคนยกมือส่วนหนึ่ง
แล้วถ้าถามต่อ ว่า แล้วใครคิดว่าไม่ใช่ จะมียกมืออีกส่วนนึง
และทุกครั้ง ผมจะได้ปล่อยมุก ว่า พวกที่เหลือคือ พวกไม่เอาไหนซักอย่างเลยใช่ไหม
ตถตา
cracyray
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

เป็นกำลังใจให้พี่นริสครับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 36

dome@perth เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ลองหาสาเหตุดูครับว่าทำไมหลายคนจึงไม่ตอบคำถามหรือ post ความเห็น
ภาษิตไทย เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งกระดูกแขวนคอ มีอยู่มานานแล้วครับ
เหอ เหอ คุณแน่ใจได้อย่างไรครับว่า เนื้อไม่ได้กิน // ท่านอาจจะกินอิ่มแล้วก็เป็นได้

ภาษิตไทย เช่น ทำนาบนหลังคน ก็มีนะคับ
เพราะคุณไม่รู้จักตัวจริงของเขานะสิครับ

ลองคิดดูว่า หากท่าน ถูกกล่าวหาว่า

ถูกครับ ที่ผมไม่รู้จักตัวจริงของเขา แต่ก้ไม่มีใครๆรู้จักตัวตนที่แท้จริงได้หรอกครับ แม้แต่คุณเองก็เหอะ
ใช่ว่า คนรู้จักกันแล้วจะไม่มีวันเข้าใจผิด

ส่วนที่คุณให้ผมคิด ผมไม่รู้สึกไร เพราะผมไม่มีใบอนุญาติวิเคราะห์หุ้น แล้วก็ไม่เคยเชียร์หุ้นที่ตัวเองถือให้คนอื่นตาม
และที่สำคัญ ผมก็ไม่เคยซื้อตามใครด้วย หุ้นที่ว่ากัน JAS // SIS หรืออื่นๆที่ผมไม่รู้ ผมไม่ได้ตามหรอกครับ

ผมขอ quote อาจาร์ยผมคนนึง บอกไว้ว่า
"ถูกเค้าหลอกแล้ว ก็ยังหลอกตัวเอง ว่าไม่ได้โดนหลอก"
น่าคิดนะ ประโยคนี้
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

investment biker เขียน:
หลังจากเกิดเหตุการณ์ Jas ดราม่า ผมเลยไม่ค่อยกล้าออกมาวิเคราะห์หุ้น แนะนำหุ้น ให้มุมมองหุ้น ให้ความรู้คน...
ตอนซื้อ kamart ต่ำบาท ก็ไม่กล้าบอกใครผ่านสื่อ บอกแค่เพื่อนบางคนที่พบเจอกันช่วงนั้น ผลก็คือ.....

โดนด่าอยู่ดี ว่าทำไมมีหุ้นดีแล้วไม่บอกกันบ้าง กะรวยคนเดียวละซิ :'O :wall: ยังไงก็ไม่รอด 555

"เป็นคนเก่งก็มีคนริษยา เป็นคนธรรมดาก็ถูกเขาดูหมิ่น"

ผมคิดว่า การให้ โดยเจตนาบริสุทธ์ใจ เป็นสิ่งประเสริฐ
ถ้าพี่ให้ ก็น่าจะให้ต่อไปคับ
พระพุทธองค์ยังไม่พ้นคำติฉินนินทา
นับประสาอะไรกับปุถุชน
ถึงใครจะว่าอย่าง
ผมเชื่อว่า ส่วนลึกในใจพี่ ก็ยังรู้สึกอิ่มใจทุกครั้ง
ในเจตนาดีๆที่พี่มี
โลกเราจะน่าอยู่เพราะคนดีๆ เลือกที่จะตัดอคติเหล่านี้ออกไปนะคับ

ว่าแต่มีตัวใหม่ไหมคับ 5555
show me money.
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 38

nut776 เขียน: ...

ผมคิดว่า การให้ โดยเจตนาบริสุทธ์ใจ เป็นสิ่งประเสริฐ
พระพุทธองค์ยังไม่พ้นคำติฉินนินทา
ผมเชื่อว่า ส่วนลึกในใจพี่ ก็ยังรู้สึกอิ่มใจทุกครั้ง
โลกเราจะน่าอยู่เพราะคนดีๆ เลือกที่จะตัดอคติเหล่านี้ออกไปนะคับ

โชคดีนะครับ ที่ ThaiVI ส่วนใหญ่มีแต่คนคิดบวก สังคมเลยน่าอยู่ :D

และก็โชคดีอีกที่ผมเคยเจอและ อ่านกระทู้ที่คุณนริศ Post ไว้ :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dome@perth

โพสต์ที่ 39

ครับพี่เล็ก เห็นด้วย

ในที่สุดผมคิดว่า กฏของการคัดเลือกก็ยังคงใช้ได้ตลอดไป

การไม่มีพัฒนาการย่อมหลุดโลกของการอยู่รอดครับ

หวังว่านักลงทุน สมาชิกของที่นี่ น่าเป็นกลุ่มที่ ได้พูดตลอดไปนะครับ
"
kraikria

โพสต์ที่ 40

dome@perth เขียน:

ถูกครับ ที่ผมไม่รู้จักตัวจริงของเขา แต่ก้ไม่มีใครๆรู้จักตัวตนที่แท้จริงได้หรอกครับ แม้แต่คุณเองก็เหอะ
ใช่ว่า คนรู้จักกันแล้วจะไม่มีวันเข้าใจผิด

ส่วนที่คุณให้ผมคิด ผมไม่รู้สึกไร เพราะผมไม่มีใบอนุญาติวิเคราะห์หุ้น แล้วก็ไม่เคยเชียร์หุ้นที่ตัวเองถือให้คนอื่นตาม
และที่สำคัญ ผมก็ไม่เคยซื้อตามใครด้วย หุ้นที่ว่ากัน JAS // SIS หรืออื่นๆที่ผมไม่รู้ ผมไม่ได้ตามหรอกครับ

ผมขอ quote อาจาร์ยผมคนนึง บอกไว้ว่า
"ถูกเค้าหลอกแล้ว ก็ยังหลอกตัวเอง ว่าไม่ได้โดนหลอก"
เป็นข้อเตือนใจที่ดีครับ บางทีผมเองก็ไม่รู้ว่าตัวเองโดนหลอกหรือเปล่า ทางแก้คืออย่าคิดว่าใครจะหวังดีหรือไม่หวังดีกับเรา จนกว่าเราจะรู้เจตนาของเขาจริงๆ เราค่อยตัดสินดีกว่า ระแวงล่วงหน้้าอาจจะไม่ดีเราก็ต้องระวังเอาไว้เสมอ

ส่วนตัวผมไม่เคยให้อะไรคุณนริส แต่คุณนริสกลับเป็นฝ่ายให้ผมเสมอ โดยที่เค้าเองอาจจะไม่รู้ก็ตาม ข้อคิดที่ดีๆในการลงทุนของคุณนริสมีค่าสำหรับผมมากพอๆกับหนังสือดีๆเล่มนึง

ยังไงก็คงต้องขอบคุณละครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 41

มายืนยัน นอนยันครับว่า คุณนริศเป็นผู้ให้ที่ประเสริฐมาก ให้แง่คิด ให้มุมมอง ให้เหตุและผลของการวิเคราะห์ ซื้อไม่ซื้อมันเป็นเรื่องของเรา เราต้องมาทำการบ้านต่อจนเรามั่นใจว่าเราเข้าใจในสิ่งที่เขาให้เพียงพอแล้วค่อยลงทุน จากนั้นก็ตามดูกิจการที่เราลงทุนไป เขาไม่เคยเชียรให้ซื้อหรือขาย เพราะมันเป็นเรื่องของเรา แต่สิ่งที่เขาให้คือให้ความรู้ผมและผมเชื่อในความบริสุทธิใจของเขาหลังจากที่สัมผัสกับตัวเป็นๆ มันบอกไม่ถูกแต่รู้สึกได้ ผมว่าเราจบกระทู้นี้ดีกว่ามั๊ยครับ ไปหากิจการตัวต่อไปที่จะลงทุนดีกว่า สร้างสรรค์กว่าเยอะ :)
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 42

โบราณบอกว่าเวลาดูคนๆหนึ่งว่าเขาเป็นคนอย่างไรให้ดูในสิ่งที่เขาทำไม่ใช่สิ่งที่เขาพูด คุณนริศเมื่อประสบความสำเร็จจากตลาดหุ้นนำเงินไปทำอะไร นำไปสร้างสถานปฏิบัติธรรมแบบนี้ก็พอบอกได้แล้วว่าคุณนริศเป็นคนที่ดีมากๆคนหนึ่งคับ บางคนประสบความสำเร็จจากตลาดหุ้นอาจจะนำเงินไปซื้อรถหรูหรือนำไปลงทุนในอสังหาเพื่อสร้างความมั่งคั่งขึ้นไปอีกก็มีคับ คนที่เคยโพสข้อความต่างๆที่โจมตีคุณนริศน่าจะถึงเวลายุติแล้วก็ดีนะคับ เพราะตอนนี้คุณนริศก็ไม่ต่างอะไรกับจอมยุทธ์ท่านหนึ่งที่หันหลังให้กับยุทธภพเพื่อไปหาความหมายอะไรซักอย่างที่แท้จริงในทางธรรมคับ อีกอย่างก็คือหุ้นที่มีชื่อรุ่มเหมือนรถญี่ปุ่นยี่ห้อหนึ่งตอนที่เซียนมาโพสบอกให้ลองนำไปศึกษาดูตอนนั้นราคาก็ยังอยู่หลักสตางค์อยู่เลยคับถ้าคุณถือมาถึงตอนนี้ตั้งแต่เซียนพึ่งแนะนำมาใหม่ๆจะขาดทุนได้อย่างไรเมื่อถือลงทุนจริงๆแบบนักลงทุนน่ะคับ :roll:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 43

nut776 เขียน:
investment biker เขียน:

สิ่งที่พระพุทธเจ้าให้ คือ ให้ธรรม ให้หนทางที่จะทำให้ใจเบาบางจากกิเลส ให้พ้นจากความทุกข์

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา...

ถ้าให้หุ้น ใจจะไม่สงบ ใจยังรุ่มร้อน และไม่รู้สึกถึงความอิ่มใจจากการให้ครับ... เพราะ เราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ไอ้ที่เราให้ไปนั้นจะก่อโทษมากกว่าประโยชน์หรือไม่

แต่ถ้าให้ธรรม สอนวิธีการ เน้นที่กระบวนการ ด้วยความปรารถนาดีต่อคนนั้นๆ ให้เป็นไปเพื่อให้ใจเบาบางจากกิเลส อันนี้รู้สึกอิ่มใจแน่นอนครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
firewalker

โพสต์ที่ 44

โห ไม่ได้เข้ามาดูหลายวัน ยังอยู่หน้าแรกอีก ดราม่าจริงๆกระทู้นี้
ผมไม่เข้าใจคนที่มองโลกในแง่ร้าย แล้วมาต่อว่าพี่นริศต่างๆนาๆจริงครับ

คือถ้ามองด้วยใจเป็นกลาง ตามความเห็นผมนะ

1) มีคนมาแนะนำหุ้น ช่วยวิเคราะห์หุ้นให้ เพื่อให้เราเอาไปศึกษาต่อยอดต่อ แบบนั้นไม่ดีกว่าเหรอครับ ถึงเค้าจะซื้อตุนไว้ก่อนหรือไม่ก็เถอะผมไม่เห็นสนใจตรงจุดนี้ อย่าง jas นะผมก็เข้ามาทีหลังและยอมรับว่าซื้อแพงกว่าหลายๆท่านในนี้ แต่ผมก็ซื้อ เพราะมองภาพรวมแล้วคิดว่า แพงแล้วก็ต้องมีแพงกว่า ปกติผมซื้อหุ้น ผมไม่เคยมองหรอกครับว่าซื้อถูกหรือแพง แต่ถ้าพิจารณาโดยรวมแล้ว หุ้นยังถูกและมีโอกาสขึ้นไปต่อได้อีกในระยะยาวผมก็ซื้อครับ

2) ถ้าสังเกตุดีๆหุ้นที่พี่นริศคัดเลือกมาส่วนใหญ่ ถึงแม้ว่าแกจะขายหมูไปแล้วก็เถอะ แต่หุ้นพวกนั้นส่วนใหญ่หรือเกือบทุกตัวเลยที่ ราคามันจะขึ้นไปต่อได้อีกในระยะยาว เพราะอะไรหรือ เพราะคุณภาพบริษัทที่เค้าคัดออกมาไงครับ ผมไม่เคยเห็นพี่เค้าเลือกหุ้นเน่าแล้วมาเชียร์ว่าดี (เหมือนพวกเสี่ยหุ้นปั่นเข้าทำกันเลยนะครับ)

3) พี่นริศผมว่าเป็นคนที่มีน้ำใจมากคนนึงในบอร์ดเลยนะครับเมื่อก่อนผม pm ไปถามอะไร หรือ ตั้งกระทู้ถามอะไรก็อุตส่าห์สละเวลามาตอบทุกครั้ง vi ในนี้หลายๆท่านจริงๆก็มีน้ำใจมากครับ

น่าเสียดายครับ คนที่มีน้ำใจ คนที่วิเคราะห์หุ้นดีๆ เจาะเรื่องหุ้นเก่งๆ ต้องมาลาจากบอร์ดนี้ไปเพราะ อคติที่ไม่ดีของคนเพียงไม่กี่คน
nut776

โพสต์ที่ 45

naris เขียน:ตัวนี้ผมเช็คไปเช็คมาหลายทาง ถ้าใครยังไม่ขายอย่าขายนะครับ เพราะน่าจะมีเซอร์ไพร์ซ แต่ใครยังไม่ซื้อ ห้ามซื้อเด็ดขาด โดยเฉพาะการลงทุนระยะยาว เพราะเท่าที่เช็คมา มีคนที่เขารู้ข้อมูลมากกว่า หากำไรจากการเคลื่อนไหวราคาหุ้นครับ

อ่านเจอจากห้อง หม้อแปลง
บางที อาจจะเป็นอย่างที่พี่ picatos ว่ามั้งคับ
กลัวจะพาคนไปดอย
T&T

โพสต์ที่ 46

ผมว่าคนที่สั่งซื้อหุ้นด้วยตัวเอง แต่เวลาเสียตังค์ดันไปโทษโพสด่าคนอื่นเป็นพวกที่น่าสมเพศมากๆ และขอให้รู้ไว้ว่าคุณกำลังทำให้สังคมแห่งการแบ่งปันของที่นี่เสื่อมลง อีกหน่อยคงมีคนที่พร้อมจะโดนด่าที่จะมาแชร์ความคิดน้อยลง

ผมเชื่อว่าคนพวกนี้คิดไม่เป็นและไม่มีวุฒิภาวะพอที่จะลงทุน ถ้าการที่คุณคิดว่าซื้อตามเซียนแล้วจะต้องได้ตังค์แน่ๆผมแนะนำว่าคุณลองคุกเข่ากราบขอตังค์เซียนท่านนั้นไปเลยดีกว่า ถ้าท่านให้คือคุณได้ตังค์แน่ๆครับ อย่าไปขอหุ้นเลยมันเสี่ยง

และอย่าว่าแต่สังคมในนี้เลย ผมเชื่อว่าคนพวกนี้ในชีวิตจริงก็คงโดนหลอกอยู่เรื่อยไป แทนที่จะเอาเวลาไปโพสด่าคนอื่นผมว่าไปนั่งคิดว่าคุณผิดและพลาดตรงไหนจะมีประโยชน์กับตัวเองมากกว่าและหวังว่าวันหนึ่งคุณจะมีภูมิคุ้มกันพอที่จะออกมาเผชิญโลกกว้างได้ครับ

ขอโทษที่เขียนแรง แต่พอดีผมได้ข้อคิดดีๆจากคุณนริศและหลายๆท่านจากการแบ่งปันในสังคมนี้และไม่อยากให้สิ่งดีๆเหล่านี้มันหายไป เลยมีความรู้สึกที่แย่มากๆ ผมเชื่อว่าถ้าสังคมไหนที่คนทำดีแล้วไม่ได้ดี สังคมนั้นก็จะอยู่ไม่ได้

คิดแล้วก็สงสารประเทศไทย
nuttawoot maddee

โพสต์ที่ 47

เป็นกำลังใจให้พี่นริศอีกคนครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 48

สำหรับผู้ที่ชอบแนวทางการลงทุนแบบCI ให้ลองคิดแบบนี้ดูคับว่าผู้เชี่ยวชาญในการลงทุนที่มาแนะนำหุ้นบริษัทใดบริษัทหนึ่งๆทำหน้าที่คล้ายกับอาชีพเซลล์แมนอยู่ แน่นอนว่าก่อนที่เซลล์แมนจะนำของอะไรมาขายก็ตามเขาย่อมต้องมีของสิ่งนั้นอยู่ก่อนแล้วเพราะเขาเชื่อว่าเป็นของดีจึงนำมาบอกต่อ ถ้าคุณเห็นว่าน่าสนใจก็รับไว้พิจารณาแต่ถ้าเห็นว่าไม่น่าสนใจก็แค่ปล่อยผ่านไปก็ได้คับ ที่นี้กลับมาเรื่องหุ้นคับสิ่งสำคัญถ้าคุณซื้อไปแล้วขาดทุนอย่าได้กล่าวหาเซียนเลยคับเพราะถ้าคุณทำแบบนั้นต่อไปใครจะกล้านำปลาดีดีมาให้ชมกันอีกล่ะคับจริงไหม :idea:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
Radio

โพสต์ที่ 49

ผมยกย่องคุณ นริศ ครับ ผมไม่เห็นว่าหุ้นที่คุณนริศวิเคราะห์มาแล้ว ถ้าเรา
ซื้อตอนนั้น แล้วถือลงทุนสัก 3-5 ปีแล้วจะขาดทุนเลย
ยกตัวอย่างเช่น JAS และ SIS ตอนคุณ นริศ วิเคราะห์ไว้ และมา Post
ราคา Jas ตอนนั้นยังต่ำบาท ราคา SIS ยังอยู่ที่ 4 บาท ถ้าใครซื้อตั้งแต่ตอนนั้น
แล้วถือมาจนทุกวันนี้ ก็ยังได้กำไรเป็นเด้ง ( ผมซื้อ Jas แต่ไม่ซื้อ SIS เพราะผม
ชอบ Synex มากกว่า) คนที่ขาดทุนก็คือพวกชอบเล่นเก็งกำไร ถือสั้นๆ ไม่รู้จัก
เอาไปวิเคราะห์ต่อยอดเอง แล้วมากล่าวหาว่าเขาเป็น VI ทมิฬ แย่มาก
nut776

โพสต์ที่ 50

Radio เขียน:ผมยกย่องคุณ นริศ ครับ ผมไม่เห็นว่าหุ้นที่คุณนริศวิเคราะห์มาแล้ว ถ้าเรา
ซื้อตอนนั้น แล้วถือลงทุนสัก 3-5 ปีแล้วจะขาดทุนเลย
ยกตัวอย่างเช่น JAS และ SIS ตอนคุณ นริศ วิเคราะห์ไว้ และมา Post
ราคา Jas ตอนนั้นยังต่ำบาท ราคา SIS ยังอยู่ที่ 4 บาท ถ้าใครซื้อตั้งแต่ตอนนั้น
แล้วถือมาจนทุกวันนี้ ก็ยังได้กำไรเป็นเด้ง ( ผมซื้อ Jas แต่ไม่ซื้อ SIS เพราะผม
ชอบ Synex มากกว่า) คนที่ขาดทุนก็คือพวกชอบเล่นเก็งกำไร ถือสั้นๆ ไม่รู้จัก
เอาไปวิเคราะห์ต่อยอดเอง แล้วมากล่าวหาว่าเขาเป็น VI ทมิฬ แย่มาก
อืมอีกมุมนึงนะคับ
พระพุทธองค์ ทรงแบ่งบัวเป็น 4 เหล่า
เพื่อการจำแนกคนในการสั่งสอน
แต่ก็ไม่เคยตำหนิ
บัวใต้โคลน หรือ ใต้น้ำ นะคับ

หลายสิ่งในโลก
มันเป็น ปัจจะตัง เวฑิตะโพ
pak

โพสต์ที่ 51

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ลองไปอ่านสืบดูนะครับว่าคุณนริศโดนอะไรบ้าง
โดยเฉพาะเวปดังบางเวปบางlogin ซึ่งทุกวันนี้ยังจิกไม่เลิกเลยครับ
โดนหนักจริงๆครับ
ล่าสุด ที่กระทู้นี้นะครับ ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 77387.html
ออกจะดูก้าวล่วงกันไปมากทีเดียวครับ

แต่ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 เป็นต้นไป ก็จะคงเหลือเพียง สมาชิกของสมาคมฯนักลงทุนเน้นคุณค่าของเรา
เชื่อว่า น่าจะดีขึ้น และจะเปิดกว้างทางความคิดเห็นได้มากขึ้นครับ
หวังว่า พี่ๆทุกท่านที่มีความเป็น "ผู้ให้" จะกลับมาเพื่อพวกเราอีกครั้งนึงนะครับ _/\_
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 52

Quantum of Solace เขียน:ผมขอ quote อาจาร์ยผมคนนึง บอกไว้ว่า
คมมากครับประโยคนี้ ผมเห็นด้วยว่าไม่ควรเชื่อใจใครทั้งนั้น แม้แต่ตัวเอง
ฉนั้นแล้ว ได้ข้อมูลอะไรมาก็ขอให้ตรวจสอบก่อน
ไม่ใช่ว่าคนนั้นคนนี้พูดแล้วเชื่อซะหมด
แม้แต่ตัวเองก็อย่าเชื่อมาก เพราะบางทีเราอาจ"หลง"หุ้นตัวนั้นอยู่
ต้องคอยตรวจสอบความเห็นของเราอยู่เสมอๆ
T&T เขียน:ผมว่าคนที่สั่งซื้อหุ้นด้วยตัวเอง แต่เวลาเสียตังค์ดันไปโทษโพสด่าคนอื่นเป็นพวกที่น่าสมเพศมากๆ
เห็นด้วยมากๆครับ นอกจากน่าสมเพชแล้วยังไม่เจริญอีกด้วยครับ
เพราะคนพวกนี้ไม่รู้ว่าตัวเองทำผิด ก็ไม่รู้วิธีแก้ไขปรุงปรุงตัวเอง
ไม่รู้วิธีจะพัฒนาตัวเอง แล้วจะเจริญได้อย่างไร???

อาจารย์ผมบอกว่า
หากอยากพัฒนาตัวเองให้เก่งขึ้น "จงเลิกโทษคนอื่น"ซะ "ความผิดพลาดรอบๆตัวเราทั้งหมดเกิดจากตัวเราเอง" แม้แต่งานที่เรามอบให้คนอื่นทำ แล้วผิดพลาดก็เป็นความผิดของเรา ที่ไม่สอนงานเค้าให้ทำอย่างถูกต้องหรือเกิดจากเราเองที่เลือกคนไม่ถูกกับงาน ไม่มีประโยชน์ที่เราจะโทษคนอื่นเพราะการโทษคนอื่นเป็นแค่ข้ออ้างให้เราหยุดพัฒนาตัวเอง
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
dome@perth

โพสต์ที่ 53

เอานะอย่าให้ "หมื่นคำชม" โดนทำลายด้วย "หนึ่งคำด่า"
สู้ๆครับ VI ใจดี ไม่มีทมิฬ :D
"
kraikria

โพสต์ที่ 54

pak เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:ลองไปอ่านสืบดูนะครับว่าคุณนริศโดนอะไรบ้าง
โดยเฉพาะเวปดังบางเวปบางlogin ซึ่งทุกวันนี้ยังจิกไม่เลิกเลยครับ
โดนหนักจริงๆครับ
ล่าสุด ที่กระทู้นี้นะครับ ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 77387.html
ออกจะดูก้าวล่วงกันไปมากทีเดียวครับ

แต่ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 เป็นต้นไป ก็จะคงเหลือเพียง สมาชิกของสมาคมฯนักลงทุนเน้นคุณค่าของเรา
เชื่อว่า น่าจะดีขึ้น และจะเปิดกว้างทางความคิดเห็นได้มากขึ้นครับ
หวังว่า พี่ๆทุกท่านที่มีความเป็น "ผู้ให้" จะกลับมาเพื่อพวกเราอีกครั้งนึงนะครับ _/\_
เข้าไปอ่านตาม Link ใน Pantip...เหนื่อยแทน "คนที่มีแต่ให้" แล้วยังถูกด่า...ดร.นิเวศน์เป็นบุคคลที่มีแต่ให้จริงๆ...หวังว่าคนที่มีอคติใส่ร้าย ดร. จะมีสติกลับมาด้วยเถิด...ถึงแม้ว่าสังคมปัจจุบันจะเปิดกว้างให้สามารถวิจารณ์กันได้อย่างเปิดเผย แต่ผมไม่คิดว่าจะรวมไปถึงการใส่ร้ายหมิ่นประมาทนะครับ...ขอให้ Pantip ทำอะไรบ้างที่เป็นการเตือนสติ ไม่งั้นจะไปกันใหญ่
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 55

pak เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน: แต่ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 เป็นต้นไป ก็จะคงเหลือเพียง สมาชิกของสมาคมฯนักลงทุนเน้นคุณค่าของเรา
จะเป็นยังงั้นจริงหรือครับ?
พวกที่อยากใช้ห้องร้อยคนร้อยหุ้น คงมีไม่น้อยที่เป็นประเภท ตามสืบเหล่าเซียน ไม่ใช่เหรอ?
กะอีแค่500บาทต่อปี แค่สมัคร ก็ได้ติดตามดูว่าเซียนกำลังเชียตัวไหน ห้องไหนกำลังร้อน แล้วก็จะได้เข้าไปเล่นตามๆกัน
พวกพันทิปที่ด่าๆกัน ผมว่าก็ต้องมีบ้างล่ะที่ยอมสมัครเพื่อสิ่งนี้
กลับกัน อาจจะกลายเป็นว่า กรองคนเก่าบางคนออก
คนที่เค้ามีความรู้เพียงพอแล้วลงทุนด้วยตัวเอง ที่ไม่ต้องเที่ยวตามดูเซียนเล่นตามเซียนอะไรทำนองนั้น ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องสมัครเพื่อเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเท่าไรนัก?
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 56

dome@perth เขียน:เอานะอย่าให้ "หมื่นคำชม" โดนทำลายด้วย "หนึ่งคำด่า"
สู้ๆครับ VI ใจดี ไม่มีทมิฬ :D
ใจจริงก็อยากให้พี่นริศกลับมาโพสความเห็นดีๆเหมือนเดิมนะครับ ไม่อยากให้ถอดใจกับคำพูดด่าของคนไม่กี่คนอ่ะครับ
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 57

sakkaphan เขียน:
pak เขียน:
เด็กใหม่ไฟแรง เขียน: แต่ตั้งแต่ 1 ต.ค. 55 เป็นต้นไป ก็จะคงเหลือเพียง สมาชิกของสมาคมฯนักลงทุนเน้นคุณค่าของเรา
จะเป็นยังงั้นจริงหรือครับ?
พวกที่อยากใช้ห้องร้อยคนร้อยหุ้น คงมีไม่น้อยที่เป็นประเภท ตามสืบเหล่าเซียน ไม่ใช่เหรอ?
กะอีแค่500บาทต่อปี แค่สมัคร ก็ได้ติดตามดูว่าเซียนกำลังเชียตัวไหน ห้องไหนกำลังร้อน แล้วก็จะได้เข้าไปเล่นตามๆกัน
พวกพันทิปที่ด่าๆกัน ผมว่าก็ต้องมีบ้างล่ะที่ยอมสมัครเพื่อสิ่งนี้
กลับกัน อาจจะกลายเป็นว่า กรองคนเก่าบางคนออก
คนที่เค้ามีความรู้เพียงพอแล้วลงทุนด้วยตัวเอง ที่ไม่ต้องเที่ยวตามดูเซียนเล่นตามเซียนอะไรทำนองนั้น ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องสมัครเพื่อเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นเท่าไรนัก?

เห็นด้วย ล้าน % ครับ
nut776

โพสต์ที่ 58

http://blip.tv/sorawut/money-talk-%E0%B ... A3-4105899

อันนี้ หา youtube ไม่เจอ
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 59

คุณ nut776 ครับ
ยังดูได้ตามปกตินะครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 60

พื้นที่ thaivi เหมาะนั้น ผมคิดว่า
เหมาะมากๆ ที่จะคุยกันเรื่อนพื้นฐาน
โดยเฉพาะพื้นฐานของกิจการ
และผมยังไม่เจอพื้นที่อื่นที่ดีกว่านี้ครับ

ส่วนตัวก็ยอมรับ บางทีการมีหุ้นอยู่
ทำให้มีอารมณ์อยากโพส
เพราะการมีหุ้น ทำให้เกิดภาวะตื่นตัว
และติดตามความเคลื่อนไหว
ที่เกี่ยวข้องกับกิจการ
ซึ่งก็อาจจะทำให้ดูว่าข้อความมีนัยซ้อนเร้น
และแต่ละความเห็นก็มีผลกับราคาหุ้นด้วย

แต่ความเห็นต่างๆ เหล่านี้
ก็คล้ายจะเป็นบทเรียน ให้คนที่สนใจ
โดยเฉพาะการลงทุนแบบเน้นคุ้นค่า
ได้เรียนรู้ด้วย ไม่ต้องไปเสียเวลาลองผิด
ลองถูกเอง ปรับจูนนานๆ จนถอดใจไป

แต่สำหรับนักลงทุนทั่วไป
ที่ไม่เข้าใจ จะคิดว่าเป็นพวกมากลากไป
หาโอกาสทำกำไรกันอย่างเดียว
แทนที่จะมองวิธีคิดของ vi รุ่นพี่
ซึ่งเป็นตัวอย่างที่ไม่มีโรงเรียนที่ไหนสอน
เอามาเติมภูมิคุ้มกันให้กับการลงทุนของตัวเอง
และที่สำคัญ คนกลุ่มนี้จะไม่หายไปจากสังคม
เพราะไม่มีใครเปลี่ยนความคิดใครได้

พอกำไรได้ก็เงียบบ้าง โวบ้าง ธรรมชาติคน
แต่ขอพลาดท่า ก็บ้าน้ำลายเหน็บคนนั้นคนนี้
คล้ายไม่สบายเป็นพฤติกรรมเดียว
กับนายตลาดเข้าไปทุกวัน
ผมกลับมองว่าน่าสงสารเขามากกว่า

เรื่องการนำข้อความในนี้ไปใช้ลงทุน
ผมคิดว่านักลงทุนที่ดี ต้องแยกแยะ
ระหว่างความเห็นกับความจริง
อย่าหลอกตัวเอง เรื่อง mos ก็สำคัญมาก
โดยเฉพาะความรู้ของเราเองที่มีจำกัด
ซึ่งมันจะไปสะท้อนในการหามูลค่า...

ของเรา ไม่ใช่ของคนอื่น
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...