ลงทุนในหุ้นสภาพคล่องน้อย แตกต่างจากหุ้นทั่วไปหรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
stevejob
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ลงทุนในหุ้นสภาพคล่องน้อย แตกต่างจากหุ้นทั่วไปหรือไม่

โพสต์ที่ 1

ใครเคยลงทุนในหุ้นสภาพคล่องน้อยๆบ้างคะ คิดว่ามีข้อที่แตกต่างจากการลงทุนหุ้นอื่นๆที่สภาพคล่องปกติมั๊ยคะ :o

พอดีสนใจหุ้นตัวหนึ่ง แต่ freefloat ต่ำมากไม่ถึง 10% และมีหุ้นหมุนเวียนในมือรายย่อยแค่ 350 ล้านหุ้น มูลค่าการซื้อขายต่อวัน บางวันไม่มีเลย ถ้าวันที่ซื้อขายมากก็ประมาณ 1-3 ล้านบาท แต่ช่วงนี้ก็เริ่มเห็นมีการซื้อขายมากขึ้นแล้ว -_-"
กิจการกำลังจะดีจากนี้ไปอีกหลายปีข้างหน้า แต่แน่นอนทั้งผู้ถือหุ้นใหญ่และผู้ถือหุ้นเดิม ไม่ค่อยจะขายออกมา
ปกติไม่ค่อยชอบหุ้นแบบนี้เพราะซื้อก็ยาก ขายก็ยาก แต่ตัวนี้ดูแล้วกำไรที่กำลังจะโตน่าสนใจค่ะ

ขอถามความเห็นเพื่อนๆนักลงทุนเป็นข้อๆแล้วกันนะคะ

1. ถ้าไม่มีหุ้นหมุนเวียนในตลาดอย่างนี้ราคาจะขึ้นไปได้อย่างไรคะ
2. ปกติหุ้นที่ไม่ได้เข้า set 50 กลต. มีการจำกัด freefloat ขั้นต่ำไหมคะ
3.ดูๆแล้วในอนาคตยังไงเจ้าของคงจะต้องเพิ่มสภาพคล่องแน่ๆ (แต่ไม่รู้เมื่อไหร่) นอกจากการลดpar แตกหุ้น หรือออกหุ้นเพิ่มแล้วมีวิธีการอื่นอีกมั๊ยคะ
(บริษัทนี้เคยลด par มา 1 ครั้งแล้ว แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ :roll: )
ยกตัวอย่าง rml ช่วงแรกๆ freefloat ก็น้อยเหมือนกัน แต่ตอนนี้ freefloat มากขึ้นเยอะ (60%) กลายเป็นหุ้นมหาชนไปแล้ว เค้าใช้วิธีการแบบไหนคะ
4. เพื่อนๆให้น้ำหนักเรื่อง สภาพคล่องกับการลงทุนขนาดไหนคะ เช่น ถ้าหุ้นดีก็ไม่ต้องสนใจว่าสภาพคล่องจะมากหรือน้อย
ในกรณีที่ port ไม่ใหญ่นะคะ ( ไม่เกิน 1 ล้านบาท )
5. การที่เจ้าของถือหุ้นตัวเองเป็นสัดส่วนที่มาก (เกิน 70%) นอกจากเรื่องอำนาจเบ็ดเสร็จในการบริหาร,สิทธิการออกเสียง, (ปั่นหุ้นได้ง่าย เหอะๆ)
มีข้อดีข้อเสียอย่างอื่นอีกรึเปล่าค่ะ
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

Re: ลงทุนในหุ้นสภาพคล่องน้อย แตกต่างจากหุ้นทั่วไปหรือไม่

โพสต์ที่ 2

ชอบคำถามครับ แต่ความรู้ยังไม่เพียงพอ ... รอฟังด้วยคนครับ :)
13055
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลงทุนในหุ้นสภาพคล่องน้อย แตกต่างจากหุ้นทั่วไปหรือไม่

โพสต์ที่ 3

ถ้าพอร์ทไม่ใหญ่ก็ไม่ต่างกันมากครับ แต่ในแง่การวางแผน money management อาจจะต่างกันนิดหน่อยครับ

1. ในวันที่ speculate มากๆเดี๋ยวมันจะขึ้นไปเองครับ การที่จะมีคนมา speculate ต้องขึ้นกับ story ผลประกอบการ และปัจจัยอื่นๆอีกเยอะครับ ตัว liquidity ต่ำๆอย่าง q-con, scblif, ssc, oishi ราคาขึ้นกันเป็นเด้งครับ
2. เหมือนจะมีแต่จำข้อมูลไม่ได้ครับ รู้สึกจะจำกัดจำนวน ผถห ซึ่งถ้าไม่ถึงจะถูกปรับวันละเท่าไหร่ไม่แน่ใจครับ
3.ลดพาร์น่าจะแค่ย้ายจากส่วนทุนไปลบหนี้นะครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับ liquidity ถ้าจะเพิ่ม liquidity อาจจะเลือกการแตกพาร์ ปันผลเป็นหุ้น เพิ่มทุน ออก wหรือ esop ไม่งั้นต้องลุ้นให้ ผถห รายใหญ่คายหุ้นออกมาครับ
4. ให้พอสมควรครับ แต่ถ้าพอร์ท 1m อาจจะไม่เป็นปัญหามากครับ แต่ถ้าการซื้อขายมันต่ำจริงบางทีเราเข้าทีนึงก็ต้องดันราคาไป 2-3% จะออกก็ต้องทุบลง 2-3% บางทีอาจจะเสียเปรียบคนอื่น 5% ได้เลยนะครับ บางทีต้องคำนวนรวมเข้าไปด้วย
5. แง่ดี เค้าต้องพยายามสร้าง wealth ให้ตัวเค้าเองมากๆครับ
แง่ร้าย เค้ากำหนดนโยบายต่างๆในบริษัทได้แทบทั้งหมด
เรื่องปั่นหุ้นผมว่าคนที่จะปั่นน่าจะเป็นเจ้ามือมากกว่า ผบห นะครับ
sipoonya

โพสต์ที่ 4

ตอบแบบเดาๆนะครับ รอพี่ๆ มาตอบอีกที

2,3 ปกติจะมีข้อบังคับว่า บริษัทจดทะเบียน ต้องมี freefloat ขั้นต่ำ 15%
และมีผู้ถือหุ้นรายย่อยไม่น้อยกว่า 150 ราย ในวันประชุมสามัญ
ส่วนแนวทางแก้ไข ก็มีตามนี้ แจกหุ้นปันผล แตกพาร์ ออกหุ้นเพิ่ม ตามที่ว่ามา
ลองอ่านอันนี้ดู พี่pakตอบไว้

5 ในหลักการ มันแล้วแต่จะคิดมากกว่า มันมีทั้งข้อดีและไม่ดี ดีก็เป็นแรงจูงใจเดียวกับรายย่อย ไม่ดีก็โดนหลอก
ดังนั้นควรมองไปที่ความเป็นจริง ว่า ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ ผบห. มีธรรมาภิบาลในระดับที่เราพอใจหรือไม่มากกกว่า

1,4 ถ้าลงทุนในธุรกิจแล้ว ราคา ขึ้นตามผลประกอบการ ราคาก็ขึ้นตาม demand ของคนที่ต้องการซื้อกิจการดีๆ
แต่ไม่ได้แปลว่า freefloat จะมากขึ้นตามไปด้วย ขึ้นอยู่กับ เจ้าของเดิมอยากขายด้วยหรือไม่
ส่วนการให้น้ำหนัก ก็ขึ้นกับวิธีการลงทุนของคุณด้วย ว่าความอึดของคุณแค่ไหน หุ้นดีๆ freefloatต่ำ ราคาไม่ไปไหนก็มี
ถ้าอยากจะซื้อขาย ก็จะลำบากหน่อย อีกทั้งขึ้นกับการบริหารพอร์ตและขนาดพอร์ตของคุณด้วย
ถ้าคุณถือหุ้น 3 ตัว กับ 10 ตัว การจะมีหุ้นสภาพคล่องต่ำ 33% ของพอร์ต กับ 10% ของพอร์ต
ก็มีความยากในการบริหารพอร์ตต่างกัน หรือถ้าพอร์ตใหญ่ๆก็ทำนองเดียวกัน
นอกจากนี้ การลงทุนนั้น ยังต้องเปรียบเทียบกับโอกาสกับหุ้นตัวอื่นด้วย ถ้ามีหุ้นที่ดีพอกัน แต่สภาพคล่องมากกว่า
ก็อาจเป็นที่น่าสนใจมากกว่า ดังนั้นก็จะเห็นว่าหุ้น freefloat ต่ำจะโดน discount อยู่บ้างเหมือนกัน
สุดท้าย การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ก็คือการลงทุนในธุรกิจ ในราคาที่เหมาะสม ก็ขึ้นกับความเข้าใจในธุรกิจของคุณด้วย
ถ้ามั่นใจว่า เป็นธุรกิจที่ดีพอที่จะลงทุน แล้วซื้อได้ในราคาเหมาะสม มีความปลอดภัยพอสมควร ก็สามารถครับ
Sixth Sense Investor
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

ถือหุ้นที่มีสภาพคล่องน้อยๆ จะต้องระวังในกรณีที่เราคิดผิด หรือเปลี่ยนใจไปถือหุ้นตัวอื่นครับ

ถ้าจังหวะเราจะออก ต้องใช้เวลาปล่อยของเป็นอาทิตย์หรือเป็นเดือน ก็แย่เหมือนกันครับ

แต่ถ้าเรามั่นใจ ว่าของมันดี ก็ไม่ต้องกลัวครับ เดี๋ยวถ้าตลาดเห็นด้วยกับเราเมื่อไหร่ vol มันก็จะมาเองครับ ยกตัวอย่าง เมื่อปีที่แล้ว intuch ที่ระดับราคา 30 กว่าๆ จะเก็บซัก 5 แสนหุ้นนี่แทบเป็นลม แต่พอหุ้นเริ่มฮิต ดู vol ตอนนี้สิครับ :D

ปล หุ้นที่เทรดวันนึง 1-3 ล้านบาท ถือว่าสภาพคล่องเยอะแล้วครับ สำหรับ port ล้านเดียว
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
stevejob

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ

อ่านกระทู้ของคุณ pak แล้วดีมากค่ะ
สรุปคือ บมจ. ต้องมีfreefloat อย่างน้อย 15%. ไม่อย่างนั้นจะเสียค่าปรับ

ปีหน้าบริษัทถึงจะเริ่มมีกำไร ถ้าปันผลเป็นหุ้นก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
แต่คงไม่โดน tender ออกจากตลาดเหมือนหุ้น bata นะ อิอิ
stevejob

โพสต์ที่ 7

กรณีของ intuch คือบริษัทต้องการเข้า set50 เพื่อให้้้สถาบันสามารถลงทุนได้ เลยค่อนข้างชัดเจนว่าต้องเพิ่ม
freefloat ให้มากกว่า20%

แต่ของเรา ไม่รู้เจ้าของจะมีแรงจูงใจในการจะเพิ่มรึเปล่า
แต่คิดว่าถ้ามีข้อกำหนด ก็คงจะเพิ่มให้ได้ 15% ตามขั้นต่ำที่กำหนดหล่ะค่ะ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

สำหรับ intuch ผมยกตัวอย่างเรื่องสภาพคล่องนะครับ ตอนนั้นยังไม่มีข่าวจะเพิ่ม FF
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
stevejob

โพสต์ที่ 9

โอยๆ อยู่นิ่งๆมาชาตินึง

พอจะซื้อกับเค้าบ้าง วิ่งทะลุมิติไปแล้ว เก็บมาได้ครึ่งเดียว :'O สภาพคล่องไม่รู้มาจากไหน
หุ้นปั่นรึเปล่านี่ เป็นลมดีกว่า
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 10

ผมก็สนใจอยากซื้อเพิ่มหุ้นสภาพคล่องน้อยมากๆ ตัวนึง วันอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ถามพี่ลูกอิสานหลังงานสัมมนา ThaiVI ว่าพี่โจเคยมีปัญหาเรื่องการซื้อหุ้นที่คิดว่าคุณภาพพอใช้ได้ ราคาถูก แต่เป็นหุ้น market cap ไม่ถึง 1,000 ล้าน ไม่มีสภาพคล่อง ไม่มี offer บ้างไม๊ พี่โจตอบว่าไม่ใช่ปัญหาเลย ซื้อหุ้นในตลาดได้ทุกตัว ตบๆ จูบๆ หน่อยเดี๊ยวก็ซื้อได้เอง ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจดี ยังไม่ทันถามต่อว่าทำไง พี่เค้าก็ต้องปลีกตัวไปพบอาจารย์

ถ้าพี่โจเข้ามาอ่านกระทู้นี้ ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยนะครับ :?:
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

ไม่ต่างครับ ถ้าคิดว่ามันดีแล้ว หุ้นราคาถูกจริง กิจการเข้มแข็ง แบรนด์อยู่ได้เป็น 10ปี

รายได้มั่นคง ผ่านวิกฤติมานับครั้งไม่ถ้วน

สำหรับผม จะทยอยๆไปเรื่อยๆ พอครบ

แล้วดื่ม วีต้าและก้นอนรอครับ

หุ้นสภาพคล่องต่ำไม่น่ากลัว การมองกิจการขาดไม่ขาด อันนี้น่ากลัวกว่า

วอลุ่มมักมาทีหลัง ถ้าหุ้นมันดีจริงๆ

ถ้าตัดเรื่อง อารมณ์ การเมืองไป หุ้นดีๆ แต่สภาพคล่องต่ำก้ยังมีครับ

แต่คงไม่ใช่หุ้นเฟอรารี่ หรือ ไวไว ที่ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ มะรืน วิ่ง
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

หุ้นสภาพคล่องน้อย แต่แบรนด์แข็งแกร่ง ในอันดับอุตสาหกรรมเป็นเบอร์1หรือ2 มีDCA

ยังดีกว่าเล่นหุ้นพวก หยิบสิบ หรือ หุ้นไวไว

อย่างน้อยเราก้ลงทุน จริงๆ ไม่ใช่ แต่ปาก ครับ

หมดยุคเซียนไม่เจิมไม่ขึ้น แล้วครับ มันหมดแล้ว นักลงทุนและตลาดมีประสิทธิภาพ

เป็นยุคแห่ง การลงทุนโดยมองหุ้นคือ กิจการไม่ใช่กระดาษที่ราคาวิ่งขึ้นลงได้

อีก10ปี ประเทศไทยน่าจะเทรดกันแบบใน USA คือ มีธรรมาภิิบาลมากขึ้น

แบรนด์และแบรนด์รอยัลลิตี้ จะกำหนดเอง หุ้นไหน superstock

อย่างที่ผมว่าไว้ ไรเดอร์คนใหม่ก้จะกำเนิด เมื่อเวลาผ่านไป
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
firewalker

โพสต์ที่ 13

chukieat30 เขียน:ไม่ต่างครับ ถ้าคิดว่ามันดีแล้ว หุ้นราคาถูกจริง กิจการเข้มแข็ง แบรนด์อยู่ได้เป็น 10ปี

รายได้มั่นคง ผ่านวิกฤติมานับครั้งไม่ถ้วน

สำหรับผม จะทยอยๆไปเรื่อยๆ พอครบ

แล้วดื่ม วีต้าและก้นอนรอครับ

หุ้นสภาพคล่องต่ำไม่น่ากลัว การมองกิจการขาดไม่ขาด อันนี้น่ากลัวกว่า

วอลุ่มมักมาทีหลัง ถ้าหุ้นมันดีจริงๆ

ถ้าตัดเรื่อง อารมณ์ การเมืองไป หุ้นดีๆ แต่สภาพคล่องต่ำก้ยังมีครับ

แต่คงไม่ใช่หุ้นเฟอรารี่ หรือ ไวไว ที่ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ มะรืน วิ่ง
เห็นด้วยกับ คห นี้ครับแต่ขอเสริมนิดนึง คือควรจะหาหุ้นที่มีปันผลต่อเนื่องและถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นควรจะมากกว่าดอกเบี้ยพันธบัตรหรือมากกว่าดอกเบี้ยเงินฝากธนาคารจะดีกว่าครับ และก็ควรจะแบ่งเงินด้วยเพราะหุ้นพวกนี้ซื้อง่ายแต่ขายออกยาก ไม่ควรทุ่มตัวเดียวยกเว้นจะมั่นใจริงๆ ผมเคยเก็บตัวนึงเก็บอยู่ครึ่งปีกว่าจะเริ่มมีคนเห็นคุณค่า แต่ผลตอบแทนก็คุ้มครับ

ส่วนที่บอกว่า freefloat 350 ล้านหุ้นผมว่ามันไม่น้อยนะครับ
หุ้น rml เมื่อก่อนจำนวนหุ้นหมุนเวียนในตลาดก็ไม่น้อยเหมือนกันครับ เพราะผมก็ตามมันตลอดตั้งแต่สมัยเป็น raimon แถวๆ 18 ตัง ถ้าบอกว่าน้อย คนเก็บคงพอร์ตใหญ่มากๆหละครับ
stevejob

โพสต์ที่ 14

คุณ firewalker แล้วrml ตอนนั้น ได้เข้่าไปซื้อที่ราคาเท่่าไหร่ค่ะ. ถืออยู่นานเท่าไหร่
แล้วขายออกไปรึยังคะ ( อยากทราบเป็นแนวทางค่ะ แต่ถ้าคำถามเจาะจงไปก็ไม่เป็นไรค่ะ )
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 15

ส่วนตัว ถ้าคนพอร์ตเล็กมากๆเช่นไม่เกิน1ล้านผมว่าแทบไม่มีผลครับ ถึงสภาพคล่องน้อยยังพอซื้อหรือขายได้สบายๆ แต่ถ้าพอร์ต7หลักกลางๆขึ้นไป(คือถือหุ้นตัวนึงหลักล้านอัพ) เวลาจะซื้อจะวิเคราะห์ให้ชัวร์มากๆครับเพราะเวลาผิดพลาดขึ้นมาแล้วต้องการขายจะขายยากครับ เป็นบทเรียนหนึ่งที่ผมเจอมา

ปล.แต่ผมไม่โทษที่หุ้นสภาพคล่องน้อยนะครับ โทษที่ตัวเองวิเคราะห์พลาดเอง
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
โพสต์โพสต์