หุ้น Modern tradeของเรา ซื้อขายกันแพงไปหรือเปล่า !!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
อินทรีย์ทองแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: หุ้น Modern tradeของเรา ซื้อขายกันแพงไปหรือเปล่า !!!

โพสต์ที่ 31

romee เขียน:
อินทรีย์ทองแดง เขียน:ถ้าหลายๆคนคิดว่าหุ้นmodern tradeบ้านเราแพงไป คำถามถัดไปคือ แล้วคิดว่าควรจะเทรดกันที่peเท่าไหร่ครับ ถึงจะเหมาะสม???
ก็ไม่ควรเกิน การเติบโตในแต่ละปี+ปันผล นะคับ

แต่ในความเป็นจริงหลังวิกฤติแฮมเบอเก้อ modern trade บ้านเราเทรดกันสูงกว่านั้นเยอะเลยครับ

หลักการนี้ดูเหมือนจะเป็นที่ยอมรับกันในวงกว้าง ถ้าเช่นนั้นที่พี่romeeว่าไว้ข้างบนก็คงไม่ตรงกับmakroนะครับ
นับแต่ปี52 มาmakroไม่เคยเทรดที่pe เกินการเติบโต+ปันผล (ผมอ้างอิงจากราคาปิดสิ้นปีนะครับ)
ก็แปลว่าmakroไม่เคยแพงเช่นนั้นหรือ!! ถ้ายึดหลักการเป๊ะๆ ก็ต้องบอกว่าไม่แพง แต่ถ้าเทียบกับหุ้นทั่วๆไปก็ต้องบอกว่าแพงมากกก แลัวตกลงมันแพงหรือไม่แพงกันล่ะครับ?
ผมเคยมีประสบการณ์ขายหุ้นรพ.เติบโตสูงตัวหนึ่งทิ้งหมดพอร์ต สาเหตุเพราะหนีน้ำท่วมกับวิกฤตยูโร และคิดว่าราคาที่ขายนั้นpeก็สูง30กว่าเท่า คิดforward pe ล่วงหน้า1ปีก็ยังได้20กว่าเท่า สรุปคือผมขายหุ้นได้ในราคาแพงที่pe30กว่าเท่า แต่ว่าราคาณ วันนี้สูงเกือบเป็น2เท่าของวันที่ขายไปแล้วครับ ผมขายหมูเพราะความกลัว+วิจารญาณต่ำๆ
ที่เขียนมาทั้งหมดไม่ได้จะเชียร์ให้ซื้อgrowth stockที่peสูงๆ หรือถือไว้แต่อย่างใด แต่อย่างที่บทความของพี่คนขายของเคยว่าไว้ครับ "มันมีบางอย่างข้างหลังตัวเลข"
หลักการลงทุนในgrowth stock มันมีรูปแบบของมัน ดังนั้นอย่ายึดติดแต่เพียงตัวเลขหยาบๆ
เพราะ"มันมีบางอย่างข้างหลังตัวเลข" และคุณมีหน้าที่ที่จะต้องหาให้เจอ มิฉะนั้นจะต้องสังเวยค่าโง่อย่างผม

" หาให้เจอนะครับ growth stock investor "
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า