เพื่อนๆ VI ที่รักมั่นใจหรือว่าตามบัฟเฟ็ตแล้วจะมาถูกทาง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เพื่อนๆ VI ที่รักมั่นใจหรือว่าตามบัฟเฟ็ตแล้วจะมาถูกทาง

โพสต์ที่ 1

1.ถ้าทำตามบัฟเฟ็ตแล้วจะรวยแบบบัฟเฟ็ต?(ไม่ต้องรวยเท่าขอให้มีการเติบ
โตของพอร์ตไม่น้อยกว่าบัฟเฟ็ต)
2.มั่นใจหรือว่า ที่เราอ่านหนังสือและฟังกูรูพูดเกี่ยวกับการลงทุนของบัฟเฟ็ตนั้นครบถ้วน

บัฟเฟ็ตไม่เคยบอกเลยว่าเค้าลงทุนอย่างไรบ้าง เพียงแต่ เหล่ากูรูตามสัภาษณ์และ
วิเคราะห์ และดูพอร์ตของบัฟเฟ็ต รวมกับคำแนะนำของบัฟเฟ็ตบ้างเอามารวมกันแล้ว
สรุปว่าเป็นวิธีการลงทุนของบัฟเฟ็ต ผมว่า เหล่ากูรูและคนเขียนหนังสือคิดไปเอง
อีกอย่างบัฟเฟ็ต คงไม่หวงและยินดีบอกวิธีจับปลา แต่คงไม่บอกแหล่งปลาชุกชุมแน่ๆ
ถ้าบอกแหล่งปลาชุกชุมก็จะกลายเป็นแหล่งปลาไม่ชุกชุมไปในเวลาอันสั้น ผมเชื่อว่า
บัฟเฟ็ตซ่อนวิธีการลงทุนบางอย่างและไม่บอกให้ใครๆรู้
จากข้อมูลที่ใครก็รู้ว่า บัฟเฟ็ตทำให้มูลค่าหุ้นของเบิกไชน์โตประมาณ
22.5%ทบต้น แต่ถ้าไปดู หนังสือเล่มนึงที่พูดถึงพอร์ตของบัฟเฟ็ต บริษัทต่างๆในพอร์ต
เช่น Coke,American express,Washington postฯลฯ เติบโตทบ
ต้นประมาณแค่10%-12%เอง แล้ว ทำไมพอร์ตรวมโตกระโดดไป 22.5%
แสดงว่าบัฟเฟ็ตใช้เงินจำนวนหนึ่งซึ่งไม่มากนักไปลงทุนในสิ่งที่ใครๆก็ไม่รู้
สมมติ พอร์ตบัฟเฟ็ตเป็นดังนี้พอร์ต ทั้งหมด 100บาท 80บาทลงทุนใหุ้นหลัก
กำไรประมาณ12%=กำไร 9.60บาทแต่พอร์ตรวมต้องกำไร 22.5บาท ดังนั้นสิ่งที่
บัฟเฟ็ตลงทุนและไม่เป็นที่เปิดเผยจะต้องกำไร 22.5-9.6=12.9 ซึ่งกำไร 12.9
มาจากการลงทุนแค่ 20บาทผลกำไรของการลงทุน =12.9/20=64.5%
ถ้าทั้งหมดที่ผมเดาเป็นเรื่องจริง ผมจะไม่สนใจว่าบัฟเฟ็ตลงทุน 80บาท
ที่ใครๆก็รู้ว่าลงทุนอะไร อย่างไร)แต่ผมจะสนใจการลงทุน 20บาท กับผลกำไร 64.5%
อืมหรือว่าทั้งหมดนี่ผมคิดไปเอง อืมแต่ผมว่ามันก็มีเหตุผลนะ
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
BeSmile
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: เพื่อนๆ VI ที่รักมั่นใจหรือว่าตามบัฟเฟ็ตแล้วจะมาถูกทาง

โพสต์ที่ 2

ผมชอบอ่านแนวคิดของคุณ blueplanet นะครับ

มันหลากหลาย และ แปลกดี

แต่บางครั้ง การที่เราคิดมากไป ไม่จับประเด็นหรือ จับใจความสำคัญ

อาจทำให้เราพลาด เรื่องที่สำคัญไปได้ และเสียเวลาไปกับเรื่องที่ไม่ใช่แก่นสาร

และขออภัยนะครับ ผมอาจจะคิดผิดไปก็ได้ เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: เพื่อนๆ VI ที่รักมั่นใจหรือว่าตามบัฟเฟ็ตแล้วจะมาถูกทาง

โพสต์ที่ 3

ข้อมูลของเบิร์คไซร์ น่าจะเปิดเผยทั้งหมดนะครับว่าลงทุนอะไรบ้าง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

blueplanet เขียน: บัฟเฟ็ตไม่เคยบอกเลยว่าเค้าลงทุนอย่างไรบ้าง เพียงแต่ เหล่ากูรูตามสัภาษณ์และ
วิเคราะห์ และดูพอร์ตของบัฟเฟ็ต รวมกับคำแนะนำของบัฟเฟ็ตบ้างเอามารวมกันแล้ว
สรุปว่าเป็นวิธีการลงทุนของบัฟเฟ็ต ผมว่า เหล่ากูรูและคนเขียนหนังสือคิดไปเอง
อีกอย่างบัฟเฟ็ต คงไม่หวงและยินดีบอกวิธีจับปลา แต่คงไม่บอกแหล่งปลาชุกชุมแน่ๆ
ถ้าบอกแหล่งปลาชุกชุมก็จะกลายเป็นแหล่งปลาไม่ชุกชุมไปในเวลาอันสั้น ผมเชื่อว่า
บัฟเฟ็ตซ่อนวิธีการลงทุนบางอย่างและไม่บอกให้ใครๆรู้
ผมว่าคงไม่ใช่แกบอกไม่หมดแต่น่าจะเป็นพี่ทราบไม่หมดว่า buffett บอกอะไรบ้างมากกว่าครับ

พี่คงไม่รู้ทุกอย่างที่ buffett บอกหรอกนะครับ

อย่างแรกปู่แกไม่ได้ลงเงินในหุ้นอย่างเดียวร้อย % และยังทำ arbritage ด้วยครับ

และหลายบริษัทปู่แก wholly own เลย

ที่เค้าวัดๆกันคือ growth ของ equity , bv/share ลองไปดูนะครับ เงินที่ berkshire สร้างได้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า coke ราคาหุ้นโตทบต้นยังไงเท่านั้นหรอก :idea:
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

buffet leverage เงินทุนตั้งหลายรอบ
เอาเงินสด เบริกไช มาใช้
เอาเงิน geico มาใช้
หลายคนไม่ได้มองในมิตินึง ของ buffet
คือ

buffet เก่งในการใช้เงินคนอื่น
other people money opm
show me money.
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

มีเล่มหนึ่งบอกว่าบัฟเฟตทำarbitrageด้วยครับ ลองหาอ่านดูครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

มันก็คล้ายๆ
เห็นเขาว่ายน้ำ
เราก็ลองว่ายน้ำตามดูบ้าง
หรือเห็นเขาขี่จักรยาน
ก็ลองขี่ตามเขาดูบ้าง
ไม่เห็นต้องมีคนบอก
หรือสอนเลย...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
terati20
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ขอเเย้งข้อ 2ครับ ใน Annual report BRK กับ Owner manual บอกวิธีจับปลาชัดเจนนะครับ เเต่ที่ไหนมีปลาเเกคงไม่บอกเพราะกลัว คนซื้อดักหน้านะครับ :)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

เรื่องพวกนี้มันเหมือนธรรมะของพระพุทธเจ้าครับ คือต้องรู้เห็นได้ด้วยตัวเอง

มันเป็นวิธีที่้ป็นเหตุเป็นผล ไม่ต้องให้ใครมาบอกว่าข้าวที่เรากินมันอร่อยหรือไม่ เราบอกตัวเองได้ครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
blueplanet

โพสต์ที่ 10

ผมไม่สนใจ วิธีทำกำไร 12%ทบต้น ที่บัฟเฟ็ตและเหล่ากูรูพร่ำสอน
แต่ผมสนใจวิธีการทำกำไร 64.5% ที่บัฟเฟ็ตทำแต่ไม่มีใครพูดถึง
ถ้าประเด็นนี้จริงแสดงว่าเงินจำนวนไม่มากของเบอกชายทำกำไรให้เบอกไชน์ มหาศาล
แต่ทุกคนส่วนมากไปติดอยู่กับการซื้อหุ้น ที่มีการเติบโต มี DCA ไปหลงติดที่ป้อมปราการ
อะไรที่บัฟเฟ็ตพร่ำสอน
Blueplanet
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 11

ใช้ธุรกิจจริง ๆ สร้างเงินสดส่วนเกินครับ ผมมองว่าในช่วงต้น-ช่วงกลาง ของการลงทุนของบัฟเฟตต์นั้น

รายได้จากธุรกิจจริง ๆ เช่น GEICO + ฯลฯ นั้นสำคัญมากกับการรักษา CAGR ของ Port ของเค้า

1 เคยสงสัยมั๊ยว่าเวลาหุ้นตกจะเอาเงินที่ไหนมาลงทุนเพิ่ม
2 และเคย question กับประโยคอมตะที่ว่า “ถ้าคุณเห็นหุ้นตกลงไป 50% ไม่ได้คุณไม่ควรเป็นวีไอ”

ผมศึกษาสองเรื่องนี้อย่างเอาเป็นเอาตาย บัฟเฟตต์เคยพูดถึงเรื่อง Float จากธุรกิจประกันไว้หลายครั้งในรายงานประจำปีฉบับเก่า ๆ ถ้าอยากรู้ว่าสำคัญแค่ไหนให้ลองอ่าน The Essays of Warren Buffett คนเขียนเค้าไม่ได้แต่งเองแต่เค้าสรุปจากจดหมายที่บัฟเฟตต์เขียน อันนี้แนะนำ ถ้าจำไม่ผิดคุ้น ๆ ว่ามีคนแปลนะ ถ้าจำผิดก็โทษที
……….
ส่วนยุคตั้งแต่สิบถึงสิบห้าปีหลังมาเค้าทำอย่างไร อันนี้ต้องบอกว่าผมรู้น้อยครับ ไว้ผมไปศึกษาเพิ่มแล้วมาตอบใหม่

***บลูอย่าหยุดถามคำถามแนวนี้นะครับ มันเป็นการตั้งกระทู้ที่ดีมากครับ ท้าทายความเชื่อและความจริงในตลาดหุ้น

แต่ถ้าขอได้ขอให้อย่าใช้คำพูดที่มันแรงนักครับนี่มันที่สาธารณะ แต่ถ้าว่าเหมาะสมแล้วก็ไม่ว่ากัน ผมก็ตามมาตอบอยู่ดีเพราะชอบในเนื้อหาที่ จขกท. ต้องการสื่อมากกว่า
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 12

มั่นใจครับ ผมใช้แนวทางนี้มานานประมาณ 10 ปี ตลอด 10 ปีที่ผ่านมาผมแพ้ตลาด 1 ปี
แล้วผลตอบแทนทบต้นย้อนหลัง 10 ปีผมว่าผมก็ไม่แพ้ใคร ส่วนที่ว่าอ่านแล้วจะครบถ้วนมั๊ย คงไม่ทางครบถ้วนครับ แต่ผมลงทุน ผมไม่ได้อยากเป็น buffett ครับ แค่อยากรวย เพราะฉะนั้น ผมว่าถ้าเก็บใจความสำคัญจากการอ่านหนังสือ buffett ให้ได้ระดับหนึ่ง แล้วเอามาประยุกต์ลงทุนให้เหมาะสม ก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ส่วนเรื่องที่ว่าหุ้นของ buffett นั้นหลักๆโต 12% แล้วทำไม port รวมโต 22%
แสดงว่ายังไม่ได้ศึกษามามากพอ มันมีหลายสาเหตุเลยครับที่ทำให้เป็นแบบนั้น เช่น
- port โต 22% ต่อปีอันนี้เป็นทบต้นตลอดอายุครับ ส่วนหุ้นหลายตัวที่บอกว่าโตประมาณ 12% นั้น buffett
ไม่ได้เริ่มซื้อตั้งแต่ต้น มาซื้อเอาช่วงกลางๆ ของการลงทุนแล้ว ซึ่งถ้าไปดูย้อนหลังจะเห็นว่าในช่วงปีแรกๆของการลงทุนของคุณปู่นั้นมี return ที่สูงกว่าช่วงกลางและท้ายมาก
- buffett ไม่ได้ลงทุนหุ้นในตลาดทั้งหมด แกลงทุนในบริษัทนอกตลาดก็เป็นจำนวนไม่น้อย ซึ่งบริษัทเหล่านี้เราจะไปดูแค่การเติบโตของกำไรแล้วเอามาเทียบเป็นกับ port รวมก็ไม่ได้อีก เพราะว่าเงินที่ได้จากบริษัทเหล่านี้หลายๆครั้งปู่ดึงออกมาไปซื้อธุรกิจอื่นๆที่มี under value ได้อีก
- buffett ใช้ float จากเงินประกันไปลงทุน ซึ่งตรงนี้เป็นวิธี leverage อย่างหนึ่ง เอามาเทียบกับเราก็เหมือนใช้ margin แหละครับ แต่ต้นทุนต่ำกว่าและไม่มี force sell นอกจากเกินเหตุการณ์ที่ประกันต้องจ่ายค่าสินไหมเป็นจำนวนมากๆ จนกระทบกับกระแสเงินสดของบริษัท ซึ่งเหตุการณ์นี้ไม่เคยเกิดขึ้นตลอดการลงทุนของ buffett

ฯลฯ .... คุณ blue ตั้งกระทู้ชวนคิดชวนตอบดีครับ แต่พยายามใช้ภาษาที่มัน soft ลงหน่อยนึงก็ดี ดีว่ากระทู้นี้ไม่ได้ไปว่าคนที่ลงทุนแบบ buffett หรืออ่านหนังสือ buffett โง่อีก เพราะผมเองก็มาแนวทางนี้ แถมยังลงทุนต่างประเทศอีก เดี๋ยวจะกลายเป็นโง่ดักดานกันไปใหญ่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

blueplanet เขียน:ผมไม่สนใจ วิธีทำกำไร 12%ทบต้น ที่บัฟเฟ็ตและเหล่ากูรูพร่ำสอน
แต่ผมสนใจวิธีการทำกำไร 64.5% ที่บัฟเฟ็ตทำแต่ไม่มีใครพูดถึง
ถ้าประเด็นนี้จริงแสดงว่าเงินจำนวนไม่มากของเบอกชายทำกำไรให้เบอกไชน์ มหาศาล
แต่ทุกคนส่วนมากไปติดอยู่กับการซื้อหุ้น ที่มีการเติบโต มี DCA ไปหลงติดที่ป้อมปราการ
เล่มนี้เขียนไว้แล้วครับ มีเคสเรียบร้อย แต่การทำarbitrageมีโอกาสน้อยมากและหายไปอย่างรวดเร็ว ตลอดชีวิตบัฟเฟตได้ทำไม่กี่ครังเองครับ
warren buffett and the art of stock arbitrage
http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6167061894
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
yoyo

โพสต์ที่ 14

blueplanet เขียน:ผมไม่สนใจ วิธีทำกำไร 12%ทบต้น ที่บัฟเฟ็ตและเหล่ากูรูพร่ำสอน
ถ้าจะมองประเด็นนี้ก็จะบอกว่าถ้าจะมองอะไรที่ buffett ทำกำไรได้เยอะละก็ มันเป็นช่วงที่เงินแกยังไม่เยอะมาก ตัวเลือกเลยเยอะตาม ทำให้หาหุ้นดีๆราคาถูกๆได้ง่าย แต่พอเงินเยอะๆ หลายๆครั้งเจอหุ้นแบบนี้แต่ซื้อไม่ได้ครับ... ส่วนไอ้ป้อมปราบการที่ buffett พร่ำสอน นั้นแหละคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ และแกก็ใช้ทุกครั้งไม่ซื้อจะซื้อหุ้น หรือซื้อบริษัททั้งบริษัท
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 15

terati20 เขียน:ขอเเย้งข้อ 2ครับ ใน Annual report BRK กับ Owner manual บอกวิธีจับปลาชัดเจนนะครับ เเต่ที่ไหนมีปลาเเกคงไม่บอกเพราะกลัว คนซื้อดักหน้านะครับ :)
ไม่ใช่แกไม่บอกครับ แกก็บอกออกจะชัดเจน แกก็เล่นหุ้นในตลาด ซื้อบริษัทนอกตลาด กฏเกณฑ์ของบริษัทนอกตลาดที่จะซื้อก็ list ออกมาเป็นข้อๆชัดเจนใน annual report แกชอบหุ้นแนวไหนแกก็พูดแล้วพูดอีก.... คนที่ตั้งใจฟังจะได้ยิน คนที่ไม่ตั้งใจฟังมันก็จะผ่านไปครับ แต่ปลาที่แกจับอยู่นะ ไม่บอก ถ้าหมายถึงความหมายนี้
twentyfour

โพสต์ที่ 16

คำพูดของบัฟเฟตต์ มีคนพิสูจน์ นำไปใช้ และเห็นผลแล้วมากมาย

เพื่อนนักลงทุนส่วนใหญ่ในไทยวีไอ ก็มาแนวนี้ทั้งนั้น

ด้วยความเคารพครับคุณบลู
นักดูดาว

โพสต์ที่ 17

ผมก็เชื่อว่าบ้ัฟเฟตมาถูกทางนะครับ นั่นเป็นความเห็นหนึุ่งในตลาด

เพราะผมก็ยังเชื่ออีกว่าความเห็นของนักลงทุนไม่สามารถเป็นไปในทางเดียวกันได้หมด มิฉะนั้นก็ไม่เกิดการซื้อขาย
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 18

:mrgreen: เห็นด้วยกับน้องโยครับ อิอิ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ผมไม่ได้เดินตามบัฟเฟ็ตครับ
แต่ผมอาศัยองค์ความรู้จากนักลงทุนระดับโลกหลายๆ ท่าน อย่าง บัฟเฟ็ต ลินซ์ ฟิชเชอร์ ช่วยชี้ช่องทางให้ผมเดิน
แล้วผมก็เลือกเดินตามนั้น (ในขณะที่มีทางอื่นให้เลือกอีกหลายทาง)
แต่ระหว่างทางผมหลอมความรู้ทั้งหมดแล้วสังเคราะห์ออกมาเป็นแนวทางของผมเอง
ซึ่งปัญหา อุปสรรค ระหว่างทางนั้นก็ต้องอาศัยแนวทางของตัวเองแก้ปัญหาแล้วละครับ
และเท่าที่ผ่านมาผมว่าผมเลือกเดินถูกทางแล้วนะ
:mrgreen:
chowbe76

โพสต์ที่ 20

คุณดาวสีน้ำเงินกรุณาหาข้อมูลให้ครบถ้วนก่อนวิจารณ์ครับ
บัฟเฟตต์ทำ20% ผลตอบแทน64% จริงครับ
และก็ได้บอกด้วยว่าตัวเขาทำ
"เนื่องจากแม่ของผมไม่ได้อยู่ที่นี่ ผมขอสารภาพว่า ผมเป็นนักอาร์บิทราจ"
ลองหาหนังสือนักลงทุนดันโดอ่านดูนะครับ เผื่อโลกสีน้ำเงินของพี่จะได้กว้างขึ้น
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 21

คือว่า สิ่งที่ Buffett ทำ ไม่ใช่ว่า ลงทุนเฉยๆ(Buy&Hold) แล้วมาเป็น อัครมหาเศรษฐีโลกนะครับ แต่สิ่งที่ Buffett ทำคือทำธุรกิจด้านการลงทุน ครับ

1. ในช่วงแรก ทำ Partnership การลงทุนหุ้น เพราะว่าเงินส่วนตัวมีไม่มาก จึงอาศัยการระดมทุนจาก คนที่รู้จักมาตั้ง Partnership และ เก็บค่าดูแลกองทุน จากผลตอบแทน ซึ่งก็เป็นต้นแบบ ของ Hedge Fund สมัยนี้ (เข้าใจว่า buffett ไม่ได้นำเงินออก ได้ค่าดูแลกองทุนมา ก็ส่วนมากเก็บไว้ในกองทุนต่อ)
2. พอช่วงที่ ตลาดหุ้นแพง Buffett ปิด Partnership และก็เข้าซื้อ Berkshire Hathaway(ซื้อตั้งแต่ก่อนปิด Partnershipแล้ว) เพิ่มเพราะว่า ตอนนั้น Berkshire ถูกมากๆ
3. Buffett พยายาม เข้าไปกอบกู้กิจการ Berkshire จนสุดท้ายก็ไปเป็น CEO แทน ผู้ก่อตั้งเดิม เพราะ Buffett กลายเป็นหุ้นส่วนใหญ่ โดยตอนแรกๆ ของการกอบกู้ ก็เป็นเรื่องของทำธุรกิจสิ่งทอเดิม แต่ว่าไปๆ มาๆ Buffett ดูแล้วว่า ไปไม่รอด จึงกลับมา้เน้น เอาเงินของ Berkshire ไปลงทุน ซื้อกิจการอื่นๆ
4. Buffett มาเจอธุรกิจประกันภัย ซึ่งสามารถนำ Float ไปลงทุน ต่อ เพื่อขยายผลตอบแทนการลงทุนได้ ซึ่งแน่นอนว่า จะสามารถมีอำนาจชี้นำว่า บริษัทจะเอา Float ไปลงทุนอะไร ก็ต้องซื้อหุ้น ในบริษัทนั้น เยอะๆ จนมี Control Power
5. นอกจากธุรกิจประกันภัยแล้ว Buffett ก็มาเน้นธุรกิจที่แข็งแกร่ง(Strong Franchise) จากการแนะนำของ Munger เพราะธุรกิจที่แข็งแกร่ง จะไม่ต้องลงทุนมาก เพื่อสร้างกำไรที่มากขึ้น ดังนั้น ยิ่งทุนก็ได้ Cash Flow กลับมาเยอะ เพื่ิอไปลงทุนอื่นๆต่อ และถ้าซื้อได้ ก็จะซื้อทั้งบริษัทเลย (เพื่อเข้าถึง Cash ที่บริษัทสร้างขึ้นมาได้) เช่น See's candy เป็นต้น

ถ้าไปตามการลงทุนของ Buffett นะครับ การลงทุน ที่สร้าง Return ได้มากๆ ส่วนใหญ่ ก็เป็นการซื้อจนได้ Controlling Power นะแหละ เช่น กรณี นสพ. Buffalo News ซึ่ง Buffett เปลี่ยน CEO ใหม่ และเอาชนะคู่แข่ง นสพ. ในเมืองเดียวกันได้ คือตอนแรก นสพ. สองราย ไม่ได้แข่งกันโดยตรงนัก เช่น Buffalo News ไม่ได้พิมพ์วันอาทิตย์ เป็นต้น และถ้าจำไม่ผิด Buffalo News ลดราคาด้วย จนทำให้คู่แข่งต้องล้มไป ทำให้ผูกขาด ธุรกิจ นสพ ในเมืองBuffalo ( ซึ่งพอผูกขาดแล้ว คิดค่าโฆษณาแพงๆได้) และรวมไปถึงการ Take Over Geico ทั้งบริษัท

ดังนั้น สำหรับผม Warren Buffett คือ อัจริยะ ที่เก่งหลายๆ อย่าง ทั้งทางด้านการ บริหาร และการลงทุน การลงทุนของ Buffett หลายๆครั้ง ไม่ใช่ Passive Investing แต่เป็น Active คือ ซื้อและมีอำนาจในการบริหารด้วย มีช่วงหลังนี่แหละครับ ที่ Berkshire ขนาดใหญ่มากๆ แล้ว เราจึงไม่ค่อยเห็น Buffett เข้าไป Active ในบริษัทที่ซื้อมา เหมือนสมัยแรกๆ แล้ว

Buffett เริ่มตั้ง Partnership เพื่อการลงทุนตั้งแต่ อายุ 25 ปี เมื่อเกือบ 60 ปีก่อน ลองคิดดูว่า Buffett ต้องโน้มน้าว คนเก่งขนาดไหน เพื่อจะให้คนเอาเงินมาฝาก คนอายุ 25 ลงทุนนะครับ แถมการทำ Activist Investing(ซื้อจนมีอิทธิพลให้ผู้บริหาร ทำตามที่ต้องการได้) นี่ Buffett ก็ทำตั้งแต่ สมัยลงทุนเป็น Partnership แล้ว ซึ่งเป็นเรื่องที่ใหม่มากๆในสมัยนั้น ดังนั้น ถ้าจะบอกว่า จะทำตาม Buffett เก็บเอาเงินเดือน มาซื้อหุ้นอาจจะไม่เพียงพอนะ ผมว่า แต่ถ้าวัตถุประสงค์ ไม่ได้จะเป็นมหาเศรษฐีระดับโลก ก็อาจจะไม่ต้องทำตามเป๊ะๆ ก็ได้ (น้อยคนที่จะมี Skill Set ที่ Buffett มี)

ถ้าอยากรู้ Approach ของ Buffett แบบละเอียด คงต้องอ่าน Snow Ball เพิ่มครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 22

blueplanet = ดาวค้างฟ้า :mrgreen:
value trap
รูปภาพ
pat4310

โพสต์ที่ 23

ต้องศึกษาให้ครบจริงๆทั้งแหล่งที่ใช้ไปของเงิน ก็คือกิจการดีเลิศที่ราคาต่ำเกว่ามูลค่ามาก และแหล่งที่มาของเงิน เงินตัวเอง+เงินคนอื่น
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
mobiusfe11

โพสต์ที่ 24

เราเรียนรู้จากคนอื่นเพื่อเอามาปรับใช้ในแนวทางของเรา
investor9000
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 25

1.ถ้าทำตามบัฟเฟ็ตแล้วจะรวยแบบบัฟเฟ็ต?(ไม่ต้องรวยเท่าขอให้มีการเติบ
โตของพอร์ตไม่น้อยกว่าบัฟเฟ็ต)
แนวทางแบบกว้างน่าจะถูกต้องครับ เพียงแต่เขาอยู่ที่ อเมริกา ซึ่งต่างจากเมืองไทย พอสมควร
เช่น เรื่องอัตราดอกเบี้ย ภาษี Capital Gain และ Dividend การกำหนดนโยบายการเงิน
จะต่างกันทำให้การคำนวณต่างกัน
อีกอย่างคือบริษัทในอเมริกาเป็นบริษัทที่เป็นเจ้าของแบนด์ดังๆ ไม่เหมือนบ้านเรามีแต่แบนด์เล็กๆ
หรือไม่ก็พวกธนาคาร ซื้อมา ขายไป พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ แต่โดยหลักการแล้วผมคิดว่าถูกต้องแน่นอน
โดยเฉพาะการหา Intrinsic Value

2.มั่นใจหรือว่า ที่เราอ่านหนังสือและฟังกูรูพูดเกี่ยวกับการลงทุนของบัฟเฟ็ตนั้นครบถ้วน
ไม่มั่นใจว่าจะรู้เท่า Buffett เพราะที่อ่านหนังสือไม่ใช่ Buffett เป็นคนเขียนเอง
บางเรื่องยังไม่เข้าใจ เช่น เวลาหุ้นมีราคาแพง Buffett เอาเงินไปทำอะไร
แล้วการหา Intrinc Value มีสูตรหลายสิบตัว ไม่รู้จะใช้ตัวไหน สรุปผมก็ใช้มันทุกตัวเลย
netirut

โพสต์ที่ 26

ผมคิดว่าจริงๆแล้ว สิ่งที่เราควรเรียนรู้จากbuffett คือ"หลักการและทัศนคติที่ถูกต้อง"
ส่วน "วิธีการ"นั้น เราจะไปตามเค้าทั้งหมดได้ยังไงครับ ต่อให้เค้าบอกหมด
เราคิดง่ายๆว่าเราจะทำตามเค้าได้หมด แล้วก็จะได้ผลแบบเดียวกันอย่างงั้นเหรอครับ

สมมุติ บิลเกต มาบอกเราว่า ในอนาคตธุรกิจซอฟแวร์จะทำให้คุณรวยที่สุดในโลก
แล้วก็บอกวิธีการและแผนการกับเราหมดเปลือก ให้ตายเลยผมว่าผมไม่มีปัญญาทำตามได้
แต่ที่ผมจะทำได้คือเอาหลักการและวิธีคิดของเขามาใช้กับธุรกิจที่ผมถนัดแล้วทำให้ดีที่สุด
ส่วนวิธีการต่างๆที่ผมจะทำกับธุรกิจของผม ผมคงต้องใช้สมองหาทางและวิธีการเอาเอง

เมื่อเราได้เรียนรู้หลักการ วิธีคิดและทัศนคติ จากบัฟเฟตหรือจากคนอื่นก็ตาม
อย่าเสียเวลาทุ่มเทไปกับการตามล่าหาว่าความลับของเขาคืออะไร วิธีการที่ซ่อนเร้นคืออะไร
เวลาซึ่งมีค่ามากที่สุดของคุณ ควรหมดไปกับการสร้างวิธีการและแนวทางของตัวเอง
ภายใต้หลักการ วิธีคิดและทัศนคติของอาจารย์ทั้งหลาย

เพราะ "การเดินตามรอยเท้าคนอื่น มันทำให้เราต้องก้มหน้าตลอดเวลา"
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

มันขึ้นกับ แก่น ครับ

ถ้าได้แก่น ก้ บัฟเฟต์

ถ้าไม่ได้แก่น แต่หยิบเปลือก ก้ บุฟเฟ่ห์ ครับ

หลักการลงทุนเราต้องเจอ แก่น ครับ แค่เปลือกเค้าเรียก ลงขัน ไม่ใช่ ลงทุน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 28

บอร์ดเริ่มครึกครื้น คนเยอะแยะเลยครับ
(เข้ามาเก็บความรู้เพิ่ม)

ปล. อยากได้ความรู้เชิงลึกต้องอ่าน Annual Report โดยเฉพาะของ Berkshire ครับผม :P
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 29

การฝึกฝนทุกอย่างมันเหมือนๆกันหมดนะครับ ตอนที่เรายังเตาะแตะเราจะยังมองไม่ออกว่าคนเก่งๆเค้าเก่งยังไง ทำยังไง แต่พอเราเริ่มเก่งมากขึ้นๆ เราจะเริ่มเห็นแล้วว่าคนคนนั้นสุดยอดยังไง คือเราต้องผ่านเหตุการณ์คล้ายๆเค้าก่อนอ่ะครับถึงจะเข้าใจลึกซึ้ง คุณบลูลองพิสูจน์ดูด้วยตัวเองเลยดีกว่าครับ :)

ป.ล. ผิดประเด็นป่าวหว่า :wall:
It's earnings that count
dr1
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 30

หูย...
มากันตรึมไปเลย อาจารย์มือเก๋าๆทั้งนั้น

อร่อยมากครับ กระทู้กระตุ้นต่อมอภิปราย
เอาอีก เอาอีก
samatah
โพสต์โพสต์