ธุรกิจรับเหมาก่อสร้างพอจะเป็น MEGA TREND ได้ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
richierich
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

ธุรกิจรับเหมาก่อสร้างพอจะเป็น MEGA TREND ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

สรุปข่าวหน้าการเงิน-การลงทุน หนังสือพิมพ์กรุงเทพธุรกิจ

'รับเหมา'งานล้นโตข้ามปี'เนาวรัตน์-เอสทีพีแอนด์ไอ'ตุนแบ็คล็อกอื้อ เดินหน้าบุกตลาดใน-
นอก 'เนาวรัตน์' หวังร่วมลงทุนพม่ากับอิตาเลียนไทย เดินหน้าล้างขาดทุนสะสมเกลี้ยงภายในปี
หน้า
หุ้นรับเหมาก่อสร้างคึกคัก งานล้นมือ 'เนาวรัตน์ฯ'โชว์แบ็คล็อกทะลุเป้า 1.4 หมื่นล้าน
คาดรายได้ปีนี้ 5 พันล้าน พร้อมตั้งเป้าเติบโต ปีละ 5% หวังสัดส่วนธุรกิจอสังหาริมทรัพย์อยู่ที่
10% หวังร่วมโครงการลงทุนพม่ากับอิตาเลียนไทย ด้านเอสทีพีแอนด์ไอ ตุนงาน 2.5 หมื่นล้าน
รับรู้ยาว 3 ปี ลั่นปีหน้ารายได้ก้าวกระโดด 6-8 พันล้านบาท ด้านทีอาร์ซีฯ เดินหน้ารุกตลาดทั้งใน-
ต่างประเทศ
firewalker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ธุรกิจรับเหมาก่อสร้างพอจะเป็น MEGA TREND ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

คิดว่าไม่นะครับ ตามความเข้าใจ ถ้ามันจะเป็น megatrend ได้มันต้อง โดยตัวธุรกิจมันต้องมีการเติบโต ทั้งกำไรและรายได้เติบโตสม่ำเสมอ เป็นอย่างต่ำ 10 ปีเลยนะครับ คือเป็นเทรนที่มีแต่คนวิ่งเข้าหาโดยที่ธุระกิจของบริษัทอาจจะติดลมบน จนไม่ต้องดิ้นรนอะไรมากมายเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

Re: ธุรกิจรับเหมาก่อสร้างพอจะเป็น MEGA TREND ได้ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

เป็นรอบมากกว่าครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

luangrit เขียน:เป็นรอบมากกว่าครับ
รอบของธุรกิจอสังหา
รอบของใช้จ่ายงบประมาณก่อสร้างของรัฐ
รอบของเมกกะโปรเจก
รอบของการขยายตัวของภาคอุตสาหรรม
รอบของการเปิดการค้าเสรี

รอบนี้มาหลายตัวครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
win_santa

โพสต์ที่ 5

อาจได้ประโยชน์ จากการขยายตัวทางสังคมและเศรษฐกิจในแถบอาเซียน แต่คงไม่ใช่ Megatrend โดยตรงครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

การขยายรถไฟฟ้าในต่างประเทศกว่าจะครอบคลุมก็ใช้เวลาเป็น 10 ปีนะครับ
_________
richierich
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 7

dome@perth เขียน:
luangrit เขียน:เป็นรอบมากกว่าครับ
รอบของใช้จ่ายงบประมาณก่อสร้างของรัฐ
รอบของการขยายตัวของภาคอุตสาหรรม

ผมเลยมองว่ามองโดยรวมๆ รอบนี้อาจจะยาวๆ เป็น MEGATREND ครับ เพราะการก่อสร้างโครงสร้างพื้นฐานตามนโยบายรัฐมันมาไม่หยุดทั้ง รถไฟ รถไฟฟ้า การผลิตไฟฟ้าที่คาดว่าจะต้องรีบขยาย การเชื่อมต่อระบบขนส่งทางรถ การสร้างและบริหารจัดการน้ำ แต่ละโครงการคงต้องใช้เวลาก่อสร้างยาวนานครับ
firewalker

โพสต์ที่ 8

richierich เขียน:

ผมเลยมองว่ามองโดยรวมๆ รอบนี้อาจจะยาวๆ เป็น MEGATREND ครับ เพราะการก่อสร้างโครงสร้างพื้นฐานตามนโยบายรัฐมันมาไม่หยุดทั้ง รถไฟ รถไฟฟ้า การผลิตไฟฟ้าที่คาดว่าจะต้องรีบขยาย การเชื่อมต่อระบบขนส่งทางรถ การสร้างและบริหารจัดการน้ำ แต่ละโครงการคงต้องใช้เวลาก่อสร้างยาวนานครับ
richierich เขียน:

แล้วปัจจัยที่ควบคุมได้ยาก เช่นต้นทุนค่าขนส่ง ค่าแรง ค่าวัสดุก่อสร้าง ไหนจะความน่าจะเป็นของความล่าช้าของโครงการจาก นโยบายภายในประเทศ เศรษฐกิจภายใน ภายนอก การเมือง ภัยธรรมชาติ พวกนี้ผลักภาระได้ง่ายๆเหรอครับ ถ้าได้ผมว่าก็คงมีโอกาสนะครับ
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

megatrend ที่ว่า ไม่ทราบว่ามัน trend กี่ปีครับ
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 398

โพสต์ที่ 10

MEGA TREND ต้องเป็นแนวโน้มในอนาคตที่กำลังจะบูม แล้วเมื่อบูมแล้วก็ควรจะมีความยั่งยืนนะครับ ส่วนตัวผมว่าหุ้นรับเหมาเอาไว้เล่นเก็งกำไร เล่นตมรอบตลาดมากกว่านะครับ ลองไปดูแค่ 3 เจ้าก่อสร้างใหญ่ของไทย ITD / CK / STEC กำไรเขายั่งยืนสม่ำเสมอ รายได้แน่นอน จ่ายปันผลเลิศ เพราะเห็นว่า กำไรขึ้นลงมาก บางปีก็ยังขาดทุน แถมมีรายการขอเพิ่มทุน เพ่ิมแล้ว เพิ่มอีก หรือ ออก Warrnt ออกมา แถม การได้รับงานก่อสร้างขนาดใหญ่ มาด้วยความบริสุทธิ์ โปร่งใส ไม่ต้องไปว่ิงเต้นรัฐมนตรีคนนั้น นักการเมืองคนนี้ และงานก่อสร้างใหญ่ๆในประเทศไทย ก็มีไม่กี่งาน ตามโครงสร้างพื้นฐาน และความเร็ว-ความช้าของนโยบายรัฐบาล รวมทั้งกลุ่มก่อสร้างก็คงจะเห็น ว่าบางพรรคเมื่อเป็นรัฐบาล ทำไมบริษัทนั้นได้งานเยอะจัง บางบริษัทแถบจะตบยุง แต่พอเปลี่ยนรัฐบาล บริษัทที่เคยรุ่ง กลับไปนั่งตบยุง ส่วนบริษัทที่เคยตบยุง ก็เริงร่าสดใส บางบริษัทไปลงทุนงานก่อสรา้งต่างประเทศ แล้วท้ายที่สุดเป็นอย่างไรครับ โดนเชิดงาน โดนโกงบ้าง ไม่ประสบความสำเร็จ ผมเลยไม่คิดว่า หุ้นก่อสร้างจะเป็น MEGA TREND ครับ คนอื่นว่ายังไงละครับ ?
โพสต์โพสต์