หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Thai VI Seminar
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

โพสต์ที่ 1

***เปิดรับสมัครทางเว็บไซต์ thaivi.org***
****วันที่ 11 กันยายนนี้ เวลา 9.00 น.****

โปรดศึกษารายละเอียดของหลักสูตรและขั้นตอนการสมัครให้เข้าใจ
เพื่อความโปร่งใสและความเป็นธรรม ทางสมาคมจะให้สิทธิ์แก่ท่านที่ปฏิบัติตามขั้นตอนเท่านั้น

Re: หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

โพสต์ที่ 2

*****ถ้าท่านเพิ่งเริ่มต้นศึกษาเรื่องการลงทุนแบบเน้นคุณค่า*****
***แต่ยังไม่มั่นใจ ยังติดขัด และท่านมีความมุ่งมั่นพร้อมที่จะเรียนรู้***

สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)

ขอเชิญเข้าร่วมอบรมเชิงปฏิบัติการหลักสูตร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า (Value Investing)

หลักสูตรอบรม 5 วันเต็มสำหรับนักลงทุนแบบเน้นคุณค่ามือใหม่ที่มุ่งมั่น
หลักสูตรการลงทุน เพื่อนักลงทุน ที่สอนโดยนักลงทุน ที่ประสบความสำเร็จ
ในตลาดหุ้นไทยมาอย่างยาวนาน

หัวข้อการอบรม :

แนวคิดการลงทุนแบบเน้นคุณค่า - อ. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
การวิเคราะห์อุตสาหกรรม ธุรกิจ และผู้บริหารอ. คเชนทร์ เบญจกุล (IH)
การวิเคราะห์งบการเงินอ. ฉัตรชัย วงแก้วเจริญ (chatchai)
การประเมินมูลค่าหุ้นอ. พีรยุทธ เหลืองวารินกุล (picatos)
การบริหารพอร์ตโฟลิโอและจิตวิทยาการลงทุนอ. อนุรักษ์ บุญแสวง (ลูกอิสาน)
จริยธรรมกับการลงทุน - อ. ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา
การนำเสนอการวิเคราะห์หุ้นพร้อมรับฟังข้อเสนอแนะและความคิดเห็นจากคณะอาจารย์

Re: หลักสูตรอบรม การลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่นที่ 1 เดือนตุลาคม

โพสต์ที่ 3

อบรมวันที่ 6, 7, 13, 14 และ 21 ตุลาคม 2555 เวลา 9.00-16.00 น.
ที่โรงแรม แกรนด์ เมอร์เคียว ฟอร์จูน

ค่าธรรมเนียมการอบรม บุคคลทั่วไปคนละ 12,000 บาท
สมาชิกสมาคมฯ ได้รับส่วนลดพิเศษเหลือเพียงคนละ 9,900 บาท

***เปิดรับสมัครทางเว็บไซต์ thaivi.org***
****วันที่ 11 กันยายน เวลา 9.00 น.****

โปรดศึกษารายละเอียดของหลักสูตรและขั้นตอนการสมัครให้เข้าใจ
ทางสมาคมจะให้สิทธิ์แก่ท่านที่ปฏิบัติตามขั้นตอนเท่านั้น

โพสต์ที่ 4

เนื่องจากหลักสูตรนี้เป็นหลักสูตรเชิงสัมฤทธิ์ผล เพื่อให้ได้รับประโยชน์สูงสุด
ผู้เข้าอบรมจะต้องอ่านหนังสือตีแตก, อ่านงบการเงินให้เป็น และวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง
ก่อนวันเข้าอบรม นอกจากนี้ ในการอบรมจะมีการแบ่งกลุ่มย่อยเพื่อเสาะหาและวิเคราะห์หุ้น
เพื่อนำเสนอให้คณะอาจารย์สอบถามและแสดงความคิดเห็น ดังนั้น ผู้เข้าอบรมจะต้องเตรียมตัว
ให้พร้อมสำหรับการทำงานกลุ่มย่อยและการนำเสนอ

ผู้ที่เข้าอบรมอย่างน้อย 80% ของเวลาอบรมทั้งหมดและเข้าร่วมการนำเสนอการวิเคราะห์หุ้น
จะได้รับวุฒิบัตรรับรองจากสมาคมฯ

เพื่อให้ผู้เข้าอบรมได้รับประโยชน์สูงสุด จึงรับสมัครนักลงทุนผู้มุ่งมั่นเพียง 70 คนเท่านั้น

โพสต์ที่ 5

ถาม-ตอบ

คำถาม จะสมัครอบรมอย่างไร

คำตอบ ทางสมาคมฯจะตั้งกระทู้รับสมัครในเว็บไซต์ thaivi.org วันที่ 11 กันยายน 2555 เวลา 9.00 น.
โดยในวันแรก จะเปิดรับสมัครเฉพาะสมาชิกสมาคมก่อน การสมัครสามารถลงชื่อในกระทู้ได้เลย
โดยหนึ่ง log in จะสามารถสมัครได้หนึ่งคน ทางทีมงานจะสรุปรายชื่อผู้สมัครทั้ง 70 คน หลังจากนั้น
ให้ผู้สมัครที่อยู่ในรายชื่อโอนเงินและ PM ข้อมูลของผู้สมัครและหลักฐานการโอนเงินภายในระยะเวลาสองวัน
หากเลยกำหนด ผู้สมัครสำรองจะได้สิทธิ์เข้าอบรมแทน

สรุปสั้นๆคือ ลงชื่อจอง > รอการสรุปรายชื่อ > ผู้สมัครที่มีรายชื่อโอนเงินและ
PM ข้อมูลของผู้สมัครและหลักฐานการโอนเงิน > ตรวจสอบรายชื่อผู้เข้าอบรม

คำถาม จะเตรียมตัวก่อนการอบรมอย่างไร

คำตอบ ผู้เข้าอบรมทุกคนจะต้องอ่านหนังสือ 3 เล่มคือ ตีแตก, อ่านงบการเงินให้เป็น
และวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเองก่อนวันเข้าอบรม เพื่อให้ผู้เข้าอบรมมีความรู้พื้นฐาน
ซึ่งจะทำให้อาจารย์สามารถเน้นการสอนไปยังเนื้อหาส่วนที่เข้าใจยากและตัวอย่างได้
ดังนั้น ผู้สมัครต้องมั่นใจว่าจะสามารถอ่านหนังสือดังกล่าวก่อนการอบรมได้

คำถาม การทำงานกลุ่มและการนำเสนอเป็นอย่างไร

คำตอบ จะมีการแบ่งกลุ่มย่อยกลุ่มละ 5 คนเพื่อทำการวิเคราะห์หุ้นรายตัว
และในวันสุดท้ายของการอบรม จะมีการนำเสนอการวิเคราะห์หุ้นให้คณะอาจารย์
ได้ซักถาม แสดงความคิดเห็น และให้คำแนะนำ การทำงานกลุ่มย่อยและการนำเสนอ
จะทำให้ผู้เข้าอบรมมีโอกาสประยุกต์ใช้สิ่งที่ได้เรียนมากับการวิเคราะห์หุ้นจริงๆ
อีกทั้ง ผู้เรียนจะได้รับฟังความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของอาจารย์ที่มีต่อการนำเสนอ
ของผู้เข้าอบรมทั้ง 14 กลุ่ม ซึ่งถือเป็นการเรียนลัดที่มีคุณค่ายิ่ง
ดังนั้น ผู้สมัครต้องมั่นใจว่าจะสามารถร่วมทำงานกลุ่มและนำเสนอได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
minnaja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

มือใหม่กิ๊กๆเลย แต่สามารถอ่านหนังสือจบได้ทั้ง 3 เล่ม จะลงเรียนได้ไหมคะ
ไม่ค่อยมั่นใจเรื่องงานกลุ่ม เพราะยังไม่เคยวิเคราะ์ห์เองเลยค่ะ ^^'

โพสต์ที่ 7

ลงเรียนได้ เนื่องจากหลักสูตรนี้จัดขึ้นเพื่อมือใหม่โดยเฉพาะ ขอให้สมัครให้ถูกต้องตามกฎ กติกาเท่านั้น
สำหรับการจัดแบ่งกลุ่ม เพราะต้องการให้ช่วยกันวิเคราะห์ หลังจากจบหลักสูตรจะได้นำความรู้ไปวิเคราะห์ได้เอง
wigraipat
Verified User

โพสต์ที่ 8

เป้นการสอนคอร์สอบรมที่น่าสนใจมากคับ
แต่หมออย่างผมที่มีเวรวันหยุดคงจะไม่ได้ไปอ่ะคับ

ถ้าครั้งหน้าสมาคมพอจะรวบเหลือสัก4วันผมคงจะมีโอกาสได้ไปอบรมบ้างคับ
หรือช่วงวันหยุดในเดือนนั้นมีเยอะผมคงจะมีโอกาสได้ไปคับ

ขอชื่นชมในความเสียสละและความดีของสมาคมคับและพี่ๆในสมาคมทุกท่านคับ
PrasertsakK

โพสต์ที่ 9

รอบนี้คงจะไม่ได้ครับ เพราะว่า อยู่ต่างจังหวัดครับ ไป ๆ กลับ ๆ ไม่ไหว ถ้ามีประเภท 5 วันติดกันเลยนี้ไปแน่นอนครับ (อยากรบกวนทางสมาคมพิจารณาปัญหาของเด็กบ้านนอกด้วยครับ ขอบคุณครับ)
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
Maiyarit

โพสต์ที่ 10

ผมสนใจอยากเรียน คอสร์นี้มากเลยครับ

แต่เห็นว่าต้อง
1. อ่านของอ. นิเวศน์ อันนี้ คงไม่พลาด อ่านอยู่แล้วครับ
2. ดูงบ ผม อ่านของน้องฮง กับ ท่านอ. เทพ มาพอได้มั้ยครับ
3. การประเมิณ ราคา ทุกวันนี้ ผม ยังไม่เข้าใจ วิธี แบบ dcf ครับ ผมใช้แค่ PE ตามแนวทาง อ.เทพ ครับ ไม่ทราบเพียงพอมั้ยครับ ต้องอ่านอะไรเพิ่มมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 11

ผู้เข้าอบรมจะต้องอ่านหนังสือตีแตก, อ่านงบการเงินให้เป็น และวัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง
ต้องอ่าน 3 เล่มนี้มาก่อนเพื่อเป็นพื้นฐานในการเรียนหลักสูตรอบรม
relax168

โพสต์ที่ 12

สนใจมากครับ แต่ดูตารางเรียนแล้ว ปรากฎวันที่ 6-7 ติดงาน อยู่ตจว.
สอบถามว่ารุ่นที่ 2 จะจัดอีกเมื่อไรครับ
Aium_ja

โพสต์ที่ 13

กรรมกรต่างจังหวัดไปไม่ได้ :'O
รบกวนทางสมาคมจัดทำเป็นDVD และออกจำหน่ายให้แก่สมาชิกจะดีมากเลยค่ะ
silomlaw

โพสต์ที่ 14

ต้องการสมัครเรียนจริงๆ แต่ก็คงจองไม่ได้อีกตามเคยเหมือนจองสัมนนาวันที่เก้าเดือนเก้าที่ผ่านมาเพราะขนาดเริ่มโพสต์ตอนก่อนเก้าโมงด้วยซ้ำครับ แต่ก็จะพยายามจอง แล้วจะเปิดรุ่นต่อๆไปไหมครับ
kidcat2

โพสต์ที่ 15

ขอถามคะ หนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น และ วิเคราห์มุลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ผู้เขียนคือใครคะ จะไปซื้ออ่านรอคะ
charatwong

โพสต์ที่ 16

kidcat2 เขียน:ขอถามคะ หนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น และ วิเคราห์มุลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ผู้เขียนคือใครคะ จะไปซื้ออ่านรอคะ
1. ดร. ภาพร
2. คุณ นรินทร์ (สุมาอี้)
Financeseed

โพสต์ที่ 17

อยากให้จัดทำ dvd เพื่อจำหน่ายให้ผู้อื่นที่ไม่มีเวลาด้วยอะครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Tinylittleinvesting

โพสต์ที่ 18

ผมไปแน่นอนครับบบบ ;)
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

charatwong เขียน:
kidcat2 เขียน:ขอถามคะ หนังสืออ่านงบการเงินให้เป็น และ วิเคราห์มุลค่าหุ้นด้วยตัวเอง ผู้เขียนคือใครคะ จะไปซื้ออ่านรอคะ
1. ดร. ภาพร
2. คุณ นรินทร์ (สุมาอี้)
เข้าใจว่าคือ 2 เล่มนี้ครับ

1. http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6160802234

2. http://www.chulabook.com/description.as ... 9740630913

แต่เล่มที่ 2 ไม่มีขายในซีเอ็ดนะครับ ผมเคยเห็นที่ B2S ที่เดียว
PIMNIPAC

โพสต์ที่ 20

Interesting course ka
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

เห็นรายชื่ออจารย์ และ หัวข้อการอบรม

นี่แหละคือสุดยอดวิชา ของการสร้าง wealth
และสุดยอดของปรมาจารย์วีไอเมืองไทย

ผมขอเรียนด้วยคนนา จะจองทันไหมหว่า :cry:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
noonnsn
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

คุ้มกับการรอคอยอันยิ่งใหญ่อภิมหางานสร้างจริงๆครับ ขอบคุณอย่างยิ่งกับทีมงานทุกท่านที่ทำให้ฝันของหลายๆคนเป็นจริง :D
picklife

โพสต์ที่ 23

dome@perth เขียน:เห็นรายชื่ออจารย์ และ หัวข้อการอบรม

นี่แหละคือสุดยอดวิชา ของการสร้าง wealth
และสุดยอดของปรมาจารย์วีไอเมืองไทย

ผมขอเรียนด้วยคนนา จะจองทันไหมหว่า :cry:
นั่นนะจิพี่โดม ผมขอจองให้ทันก่อน ปัญหาอย่างอื่นมะกลัวเคลียร์ได้555
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
tatteerapong

โพสต์ที่ 24

จองที่ 1 ครับ
maybe

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณ อาจารย์ทุกท่านที่จัดหลักสูตรที่มีคุณค่านี้ขึ้นมา และสละเวลามาให้ความรู้แก่พวกเรา
ขออบรมด้วยคนค่ะ
BalsamiC

โพสต์ที่ 26

เป็นหลักสูตรที่น่าสนใจมากๆครับ :o

แต่เสียดายจริงๆที่เวลาไม่อำนวย :'O
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 27

ในความเห็นส่วนตัว ถ้ามองในแง่คนเรียน ผมคิดว่า
หลักสูตรนี้น่าจะเป็นหลักสูตรที่ดีที่สุดหลักสูตรนึงเลยครับ
เพราะคนสอนเป็นนักลงทุนจริงๆ ผ่านประสบการณ์ทั้งถูกต้องและ
ผิดพลาดมามาก รู้ว่านักลงทุนต้องดูอะไรและดูยังไง รู้ว่าจุดตายอยู่ตรงไหน
ผมเห็นหลักสูตรมามากพอสมควรทั้งในและต่างประเทศ
นี่อาจจะเป็นหลักสูตรแรกและหลักสูตรเดียว ที่มีนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ
มายืนสอนยืนบรรยายเป็นเรื่องเป็นราว เป็นวันๆ เพราะส่วนใหญ่ ถ้าไม่เป็นลักษณะถามตอบ
ก็จะเป็นการบรรยายสั้นๆ เหมือนถ้าเราอยากเรียนรู้เรื่องการลดน้ำหนัก
การเรียนรู้กับคนที่ผ่านการลดน้ำหนักได้จริงๆอย่างยั่งยืนมาก่อน
น่าจะดีกว่าการเรียนกับนักโภชนาการที่รูปร่างดีมาทั้งชีวิต
ไม่ได้เชียร์ เพราะคิดว่าคงเต็มเร็วแน่ๆ แต่อยากบอกว่า นี่คือโอกาสทองสำหรับ
คนที่อยากเป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ มันคุ้มค่ามากพอที่จะทลายทุกอุปสรรค
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 28

สุดยอดคอร์สอบรม สาย VI ผมว่าไม่น่าจะมีึคอร์สไหนในประเทศที่สามารถรวมคนเก่งมาสอนได้ขนาดนี้ รอคอร์สแบบนี้มาตั้งแต่เริ่มลงทุนแล้วครับ :D
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 29

คอร์สในฝันเลยครับ จองทันไม่ทันอีกเรื่องนึง^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
it

โพสต์ที่ 30

สุดยอดหลักสูตรครับ